TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để không phải lau dọn nhà cửa sau khi bé ăn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.44K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 425 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Bé Tuti nhà mình không phải là lười ăn nhưng mỗi tội sau khi ăn xong thi mất 15 phút thu dọn lau chùi nhà cửa, ghế, bàn.... từ trongnha ra ngoài sân. Chết mệt nhất là buổi sáng , đi làm muộn la chuyện thường như cơm bữa. Có cách nào điều trị không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,821 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Có!
    Mẹ Tuti cương quyết không cho con chạy lung tung trong giờ ăn thì sau giờ mẹ sẽ không phải chạy tung tăng đi lau dọn Nói thì dễ, làm rất khó nhưng không phải không làm được. Phải kiên trì thôi. Chúng kiên trì chống đối thì mình cương quyết lập lai trật tự Bằng chứng là bé Thư bây giờ đến bữa là ngồi ghế ăn đàng hoàng, thỉnh thoảng đứng dậy lấy 1 món đồ chơi nào đấy cầm trên tay xong rồi quay lại ngay. Quan trọng là tập cho con thói quen ăn uống tốt chứ không phải riêng lý do để mẹ đỡ vất vả.
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: https://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cách này mình tập cho thằng cu nhà mình nè, bây giờ thì ăn uống ngồi 1 chỗ được rồi. Không TV, không quảng cáo không nhạc gì hết, cho 1,2 món đồ chơi trên bàn thôi. Tới giờ ăn mà chạy đi, lần thứ 1 nói về bàn ăn và ẵm về, lần thứ 2 nói phải về bàn ăn, lần thứ 3,4,5 và lần thứ n không nói gì hết chỉ ẵm về thôi. Cái ngày đâu tiên phải tới lần thứ 8 thằng nhóc hiểu là mẹ hết giỡn rồi và ngồi im và ăn hết tô cơm. Những ngày sau đó thì chuyện chạy ra khỏi bàn ăn bớt hẳn đi, và bây giờ mẹ nó phẻ re như.. bò kéo xe vậy đó

Cố gắng lên bạn nhé, cho dù một ngày bạn phải đi lôi con bạn về 20 lần để ngồi lên bàn cũng hãy cố gắng. Lần 1. lần 2 thì còn nói chứ lần thứ 3 trở đi là chỉ có lôi về chứ không nói 1 tiếng nào hết như vậy thì kết quả mới đạt được.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 443 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tất nhiên là phải rèn luyện cho các bé vụ ăn uống rồi, nhưng trong giai đoạn ban đầu bạn nên dùng cái yếm nhựa có cả cái khay đựng đồ ăn vãi để mẹ còn kịp đi làm. Sau đó phải rèn luyện cho em bé dần dần.
    • Đông Vy Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lienrom
    Cách này mình tập cho thằng cu nhà mình nè, bây giờ thì ăn uống ngồi 1 chỗ được rồi. Không TV, không quảng cáo không nhạc gì hết, cho 1,2 món đồ chơi trên bàn thôi. Tới giờ ăn mà chạy đi, lần thứ 1 nói về bàn ăn và ẵm về, lần thứ 2 nói phải về bàn ăn, lần thứ 3,4,5 và lần thứ n không nói gì hết chỉ ẵm về thôi. Cái ngày đâu tiên phải tới lần thứ 8 thằng nhóc hiểu là mẹ hết giỡn rồi và ngồi im và ăn hết tô cơm. Những ngày sau đó thì chuyện chạy ra khỏi bàn ăn bớt hẳn đi, và bây giờ mẹ nó phẻ re như.. bò kéo xe vậy đó

Cố gắng lên bạn nhé, cho dù một ngày bạn phải đi lôi con bạn về 20 lần để ngồi lên bàn cũng hãy cố gắng. Lần 1. lần 2 thì còn nói chứ lần thứ 3 trở đi là chỉ có lôi về chứ không nói 1 tiếng nào hết như vậy thì kết quả mới đạt được.
    Chị Liên ơi cho em hỏi khi nào thì chị tập cho cu Đăng tự ngồi cầm thìa ăn. Em thấy trong web của chị có hình nó ngồi trong xe tập đi tự ăn, rồi trét tùm lum giống như chưa được 1 tuổi. Em cứ băn khoan mãi, nhà em thì chật quá, lại toan ngách tủ và tủ sách. nếu để Bonsai ngồi ăn trên ghế ăn mà bày tùm lum thì dọn rất mệt, vì vậy mà em chưa mua ghế ăn cho nó. Nhưng dạo này cầm thìa đút thì nó cứ nắm lấy thìa vung vẩy tùm lum...
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cái hình trong web thằng Đăng hơn 1 tuổi em ơi. Em cứ mua cho bé cái yếm giống như ở link nè (có bán ở VN mình đó) http://www.toysrus.co.uk/Product.asp...ingBibs/191426

khi nó ăn thì đồ ăn rớt xuống cũng đỡ dơ đồ, còn nó vung vẩy thì dưới cái ghế nó ngồi em lót báo cũ hay có tấm nhựa nào trải xuống dưới cho đỡ dơ. Nhà chị cũng toan sách, tủ, kệ không à nên cũng dọn phê lắm, nhưng ráng thôi em ơi!