Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để bé ngủ sớm hơn.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.65K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 341 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Xin các mẹ chỉ giúp.
    Bé nhà em 2 tuổi rồi, sao bé ít ngủ quá.Sáng 8h bé dậy ăn cháo.Sau đó khoảng hơn 12h bé ngủ trưa.Chiều đến 3h bé dậy. Thế mà đêm đến phải gần 12h đêm bé mới chịu ngủ. Do bé nhà mình là bé trai nên hiếu động lắm.Tối mình đi làm về ru mãi mà bé không chịu ngủ. Sáng ra minh phải dậy sớm để đi chợ mua đồ ăn cho bé.Riết rồi mình mòn mỏi quá rồi muốn ngủ sớm mà bé đâu có chịu ngủ sớm để cho mình ngủ.Các mẹ ơi ko biết bé nhà mình có bị làm sao không mà bé không thể ngủ sớm được.Không biết bé ăn uống có bị thiếu chất gì không, sao mà bé nhà mình khó ngủ quá.
    Các mẹ có cách nào chỉ giúp em cám ơn các mẹ nhiều lắm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 141 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

bạn thư cho con ngu giấc trưa khoảng 12h-2h thôi xem nào
    ngủ trưa lâu quá cũng khiến bé thức đêm lâu đấy.
    Bé nhà tớ 15 tháng rồi mà cũng 10h30-11h đêm mới đi ngủ đây mà trưa cũng chỉ ngủ có 1h-1h30' là cùng
    Bó tay với việc cho con ngủ sớm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 12,148 Bài viết

• 4,403 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be yeu cua me Xem bài viết
    Xin các mẹ chỉ giúp.
    Bé nhà em 2 tuổi rồi, sao bé ít ngủ quá.Sáng 8h bé dậy ăn cháo.Sau đó khoảng hơn 12h bé ngủ trưa.Chiều đến 3h bé dậy. Thế mà đêm đến phải gần 12h đêm bé mới chịu ngủ. Do bé nhà mình là bé trai nên hiếu động lắm.Tối mình đi làm về ru mãi mà bé không chịu ngủ. Sáng ra minh phải dậy sớm để đi chợ mua đồ ăn cho bé.Riết rồi mình mòn mỏi quá rồi muốn ngủ sớm mà bé đâu có chịu ngủ sớm để cho mình ngủ.Các mẹ ơi ko biết bé nhà mình có bị làm sao không mà bé không thể ngủ sớm được.Không biết bé ăn uống có bị thiếu chất gì không, sao mà bé nhà mình khó ngủ quá.
    Bé nhà em cũng hơn 2 tuổi đây, 1 ngày bé ngủ cũng được tầm 13 tiếng, sáng 7h dậy, 11h ngủ - 14h (giờ này là ở trường quy định), và tối là 22h. Bé nhà em mà không ép ngủ thì bé cũng có thể thức đến 24h, cách cho bé ngủ sớm nhất là những bé có tính hiếu động: 21h30 cho bé nên giường và mang theo 2 quyển truyện tranh cho bé xem hình, đến 22h cất truyện đi và tắt hết đèn, cũng không nói chuyện và tránh tiếng ồn xung quanh, khi không có ai chơi và thấy tối là bé sẽ ngủ ngay, bé nhà em cũng áp dụng như vậy đó, hồi đầu còn khóc và nói "Bi không ngủ đâu, Bi xuống chơi với ông ngoại cơ" nhưng do phòng tối bé không dám xuống cộng thêm 1, 2 lời dọa của mẹ như là" có con thạch sùng hay ộp đó" thế là bé phải ngủ thôi :Smiling:
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Hì hì ....hoàn toàn nhất trí với Me yeu Bi. Muốn bé ngủ chỉ có cách đóng kín cửa phòng. Tắt hết đèn và bạn cứ ngủ đi. Bé nằm bên cạnh muốn làm gì thì làm. Chút xíu chơi chán là bé tự nhiên ngủ ngon lành bên cạnh thôi mà . Có gì đâu phải ru ầu ơ ....đôi khi bé mãi chú tâm nghe mẹ hát ầu ơ nên không thể ngủ nổi luôn đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Kíu e với, con em cũng 2tuổi rồi mấy hôm nay cũng k chịu đi ngủ sớm, toàn thức đến 12h30-1h.trước đây e cũng dùng biện pháp cứ 10h là tắt điện tối thui để nó nằm lăn lộn một mình là tự ngủ, giờ rứt khoát nó k chịu lên giường, k cho tắt điện, khóc ăn vạ cả tiếng đồng hồ.mắng nó nó càng khóc to hơn, láo lắm ý.Mà khổ nỗi nó k chịu chơi một mình toàn bắt bố mẹ chơi cùng.bao giờ mệt lử k mở nổi mắt ra mới chịu đi ngủ làm em cũng mệt muốn chết luôn. Liệu có cách nào k các mẹ thông thái. Mà buổi chiều nó vẫn ngủ như trước đây, khoảng 3tiếng.
    • 10,068 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be yeu cua me Xem bài viết
    Xin các mẹ chỉ giúp.
    có thể do bé ít vận động đó, bé nhà mình từ hồi đi học về nhà ngủ sớm lắm, sáng 7h dậy còn buòn ý
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi koconai Xem bài viết
    Kíu e với, con em cũng 2tuổi rồi mấy hôm nay cũng k chịu đi ngủ sớm, toàn thức đến 12h30-1h.trước đây e cũng dùng biện pháp cứ 10h là tắt điện tối thui để nó nằm lăn lộn một mình là tự ngủ, giờ rứt khoát nó k chịu lên giường, k cho tắt điện, khóc ăn vạ cả tiếng đồng hồ.mắng nó nó càng khóc to hơn, láo lắm ý.Mà khổ nỗi nó k chịu chơi một mình toàn bắt bố mẹ chơi cùng.bao giờ mệt lử k mở nổi mắt ra mới chịu đi ngủ làm em cũng mệt muốn chết luôn. Liệu có cách nào k các mẹ thông thái. Mà buổi chiều nó vẫn ngủ như trước đây, khoảng 3tiếng.
    Khi con khóc ăn vạ mẹ nó không nói gì cả, lờ nso đi, cứ tắt đèn đi ngủ bình thường thôi, không quát mắng nhé. Càng mắng nó càng khóc to hơn đấy.
    Nhà tớ thì đến giờ đi ngủ, mẹ mang theo mấy quyển sách lên giường, 2 mẹ con đọc, xem hình 1 lúc rồi tắt đèn. Tuyệt đối không cho ai vào phòng, phòng cang tối, càng yên tĩnh càng tốt. Mẹ nằm cạnh trả vờ ngủ, cũng không nói gì hết. Chỉ 1lúc thì con sẽ ngủ. Nhiều khi mẹ còn ngủ trước cả con ý chứ. Thời gian đầu tập sẽ hơi lâu nhưng mẹ phải kiên nhẫn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mytwelve Xem bài viết
    Khi con khóc ăn vạ mẹ nó không nói gì cả, lờ nso đi, cứ tắt đèn đi ngủ bình thường thôi, không quát mắng nhé. Càng mắng nó càng khóc to hơn đấy.
    Nhà tớ thì đến giờ đi ngủ, mẹ mang theo mấy quyển sách lên giường, 2 mẹ con đọc, xem hình 1 lúc rồi tắt đèn. Tuyệt đối không cho ai vào phòng, phòng cang tối, càng yên tĩnh càng tốt. Mẹ nằm cạnh trả vờ ngủ, cũng không nói gì hết. Chỉ 1lúc thì con sẽ ngủ. Nhiều khi mẹ còn ngủ trước cả con ý chứ. Thời gian đầu tập sẽ hơi lâu nhưng mẹ phải kiên nhẫn.
    Cảm ơn bác nhiều,thế là phải đuổi bố nó đi hả bác. Đúng là thằng nhà e nó k dám vòi em cái gì, toàn ra túm bố nó thôi.Khổ thế, mà hôm qua em cũng lì lắm.kệ cho nó khóc đến cả tiếng đồng hồ, cả hai bố mẹ đều nằm giả vờ ngủ.Thế mà nó vẫn thắng vì mình thấy nó khóc nhiều sốt ruột sợ nó ho rồi lại nôn.Mà thằng nhà em nó dứt khoát k chịu vào giường cơ, vì biết là phải đi ngủ.em mang truyện vào cho nó xem thì chỉ được 5 phút thôi là nó nhảy ra khỏi giường luôn, k chịu vào nữa.Liệu còn cách nào nữa k các mẹ, huhu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Vậy thì để 1 mình mẹ trị nó thôi, không cho bố ở đó nữa. Mẹ cứ tắt đèn, nó không lên giường kệ nó. Nhưng nếu nó khóc thì nhất định không cho ai vào dỗ, ho cũng kệ, nôn cũng kệ. Mẹ nó thử làm rắn 1 lần xem sao. Chỉ sợ mẹ nó xót con thôi. he... he...
    Hoặc mẹ nó mang chuyện ra đọc, rồi đóng vai từng nhân vật xem sao. Trẻ con chúng nó thích mấy cái vụ đó lắm đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Vậy thì để 1 mình mẹ trị nó thôi, không cho bố ở đó nữa. Mẹ cứ tắt đèn, nó không lên giường kệ nó. Nhưng nếu nó khóc thì nhất định không cho ai vào dỗ, ho cũng kệ, nôn cũng kệ. Mẹ nó thử làm rắn 1 lần xem sao. Chỉ sợ mẹ nó xót con thôi. he... he...
    Hoặc mẹ nó mang chuyện ra đọc, rồi đóng vai từng nhân vật xem sao. Trẻ con chúng nó thích mấy cái vụ đó lắm đấy.
    Hehe.có lẽ e phải về áp dụng pp đuổi bố nó sang phòng khác thôi.N trông nó tội lắm ý.đêm qua lúc bố nó xuống tầng 1 uống nước mà nó cứ ra cửa ngóng rồi mếu máo mà k dám đòi hỏi em cái gì.trông tội lắm.Kiểu tủi thân vì bị mẹ bỏ mặc ý, thương lắm ý n k dám ôm nó sợ nó lại vòi vĩnh.
    E đã mua truyện tranh về để đọc cho nó, mua cả con rối về để đóng giả nhân vật trong truyện nữa. Lúc đầu cu cậu thích lắm.N chỉ được vài hôm thôi,cứ thế này lớn lên nó cũng cả thèm chóng chán thì chết em.Làm sao dạy học đc.Lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Hehe.có lẽ e phải về áp dụng pp đuổi bố nó sang phòng khác thôi.N trông nó tội lắm ý.đêm qua lúc bố nó xuống tầng 1 uống nước mà nó cứ ra cửa ngóng rồi mếu máo mà k dám đòi hỏi em cái gì.trông tội lắm.Kiểu tủi thân vì bị mẹ bỏ mặc ý, thương lắm ý n k dám ôm nó sợ nó lại vòi vĩnh.
    E đã mua truyện tranh về để đọc cho nó, mua cả con rối về để đóng giả nhân vật trong truyện nữa. Lúc đầu cu cậu thích lắm.N chỉ được vài hôm thôi,cứ thế này lớn lên nó cũng cả thèm chóng chán thì chết em.Làm sao dạy học đc.Lo quá
    Đấy, cái chính là mẹ nó không mạnh tay, biết là tội cho con nhưng mình không làm thế mình chẳng có sức đâu chơi với chúng nó đâu. Trẻ con nó chơi thì dai sức lắm. Lúc nào con ngủ thì ôm bù vậy rồi thì thầm vào tai nó là Mẹ rất yêu con. Bọn nó ngủ nhưng biết hết đấy, cảm nhận được hết tình yêu thương mà mình dành cho chúng nó đấy (hé...hé... cái này tớ nhớ mang máng là có 1 mẹ trên WTT bẩu thế). Chúc mẹ nó thành công.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Đấy, cái chính là mẹ nó không mạnh tay, biết là tội cho con nhưng mình không làm thế mình chẳng có sức đâu chơi với chúng nó đâu. Trẻ con nó chơi thì dai sức lắm. Lúc nào con ngủ thì ôm bù vậy rồi thì thầm vào tai nó là Mẹ rất yêu con. Bọn nó ngủ nhưng biết hết đấy, cảm nhận được hết tình yêu thương mà mình dành cho chúng nó đấy (hé...hé... cái này tớ nhớ mang máng là có 1 mẹ trên WTT bẩu thế). Chúc mẹ nó thành công.
    E đã về thực hành rồi, cứ 10h là đuổi bố nó xuống tầng dưới rồi tắt điện một cái là nó khóc rống lên ngay.hôm đầu tiên cho nằm khóc một mình.khóc chán rồi mới dậy dỗ.hôm sau thì cho nó chọn.hoặc là mẹ bế cho ngủ.hoặc là mặc xác.thế là sợ ngay.nằm im mẹ bế một lúc thì ngủ rồi mới cho vào giường.còn thì dứt khoát k chịu vào giường. Thế là osake rồi.Mỗi tội phài ngồi bế nó, hát khoảng 4 bài thì ngủ, n cũng chỉ mất 30p thôi,keke. thankiu mẹ nó nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 263 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà mình cứ 8 rưỡi là ngủ mình có kinh nghiệm này chia sẻ với các mẹ nhé: trước khi cho bé ngủ matxa nhẹ nhàng toàn thân cho bé, cho bé chơi một lúc tắt hết điện, kể cả đèn ngủ, hát cho bé nghe vài bài là bé ngủ ngay ý mà.
    Ra đời trăm trận trăm thắng, về nhà không thắng nổi người đàn bà. :Laughing: Napoleon :Laughing:
    • 196 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cũng tuỳ trường hợp, cháu mình được 9 tháng, 10h tối vẫn chưa chịu ngủ, thích đùa giỡn... khi nào bị oánh vào mông, khóc lên, rồi mới chịu...ngủ! Sợ luôn.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 211 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cái khoản này thì con nhà mình siêu vô địch, có hôm còn thức từ 8h sáng đến 12h đêm mơi ngủ, không ngủ trưa luôn nhé, cháu mới có 22 tháng thôi ạ. Pó tay, buổi trưa cứ phải ăn vài con trạch vào mông thì mowis ngur. Chasn
    To be or not to be
    • 51 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thế đối với em bé 8 tháng tuổi thì sao hả các mẹ? Con em mấy bữa nay dở chứng, tầm 11h mới đi ngủ, sáng 6h đã dậy dù bố mẹ vẫn say sưa ngủ. Mà tầm 5h sáng là đã thấy vặn vẹo lắm rồi. Ban ngày bé chỉ ngủ độ 3 tiếng thôi, sáng 30ph-1 tiếng, chiều 2h30ph-3 tiếng. Ngủ chiều dậy thừong là 5h30-6h chièu. Buổi tối tầm 9h là em thấy cháu ngáp ngắn ngáp dài rồi, mà vận dụng đủ biện pháp, cho ti mẹ, tắt đèn tối om, không nói chuyện mà tự nhiên lại tỉnh như sáo, thức tiếp đến 11h mới ngủ :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cún con nhà em bây giờ được hơn 5 tháng, trộm vía từ lúc sinh đến giờ chưa hôm nào thức đêm cả. Vợ chồng em cứ đến 10h đêm là tắt điện, tắt ti vi, có phim gì hay cũng không được xem, vừa làm con mất ngủ, vừa hại sức khỏe bố mẹ. Có lẽ đối với trẻ con việc rèn cho ngủ nghỉ đúng giờ là rất khó nhưng bố mẹ cũng nên nghiêm khắc để cho trẻ quen với nhịp ngày-đêm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 319 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Mỗi bé một thói một tính, nhưng bố mẹ cứ phải kiên trì áp dụng các biện pháp tích cực đúng đắn thôi. trẻ con dù sao cũng nhanh thích nghi hơn so với người lớn. nhóc nhà mình thì cứ tắt đèn đóm, nếu có khóc lóc ỉ ôi thì cố gắng nói chuyện với nó như với người lớn, cả giọng điệu và từ ngữ. khi nó được 2 tuổi, một lần nó või vĩnh không chịu ngủ, cứ ỉ ôi gầm gào, mình nghiêm mặt lại nói: "Con làm mẹ thấy mệt mỏi. Tại sao con phải khóc trong khi mẹ không làm gì con? Con có yêu mẹ không? Mẹ yêu con mà sao con toàn khiến mẹ phải vất vả thêm. Bây giờ con ngủ hay là mẹ cho con đi ra ngoài đường đây?" Nó im lặng, tịt khóc luôn. Từ đấy mình hay áp dụng pp "nói chuyện người lớn", thấy hiệu quả ra phết các mẹ ah.
    Tuti Kàpim Kàpháo!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

E đã về thực hành rồi, cứ 10h là đuổi bố nó xuống tầng dưới rồi tắt điện một cái là nó khóc rống lên ngay.hôm đầu tiên cho nằm khóc một mình.khóc chán rồi mới dậy dỗ.hôm sau thì cho nó chọn.hoặc là mẹ bế cho ngủ.hoặc là mặc xác.thế là sợ ngay.nằm im mẹ bế một lúc thì ngủ rồi mới cho vào giường.còn thì dứt khoát k chịu vào giường. Thế là osake rồi.Mỗi tội phài ngồi bế nó, hát khoảng 4 bài thì ngủ, n cũng chỉ mất 30p thôi,keke. thankiu mẹ nó nhé.
    He, hôm nay mới quay lại topic này. Chúc mừng mẹ nó nhé. :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

theo kinh nghiem cua minh thi cu den chieu la tat den trong phong ngu. Khoang 4,5h chieu la minh tat den trong phong roi. Mới đầu bé cũng ko chịu và mình cũng tình cờ áp dụng pp này và thấy thành công. Chẳnng là, hôm đó nhà mình tự nhiên bị cúp điện lúc khoảng 5h chiều. Mình thắp đèn cầy trong phòng, mọi chuyện cũng bình thừong như mọi ngày. Bé thấy mất điện nhà tối thui nên lên giường nằm chơi rồi ngủ một mạch đến sáng luôn. Mình chẳng phải ru gì cả. Bữa sau mình cũng giả bộ làm mất điên bằng cách kéo at-tô-mát xuống thế là bé tưởng mất điện lại lên giường nằm chơi mộit lúc rồi ngủ. Mà phải là mất điện mới chịu ngủ còn nếu thấy mình tắt đèwn sớm là bé cự ko chịu đòi bật đèn lên rồi còn lâu mới chịu ngủ. Sau này cứ 4,5h chiều là mình tắt đèn phòng rồi. phòng tối, yên tĩnh thì bé dễ ngủ hơn. bây giờ thì khoảng 8h là bé nhà mình ngủ ròic, có hôm ăn cháo xong ko kịp uống sữa cữ tối là ngủ mất tiêu rồi. Bé nhà mình trước kia rất khó ngủ. Đi ngủ như cực hình ấy. Dạo này như vậy là mình mừng lắm rồi mặc dù cũng còn thức đêm.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2