Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để bé ăn và không ngậm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.19K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cháu nhà em cứ hôm nào trời nóng là nó không ăn gì ngoài uống sữa ngoài và sữa mẹ,mà cháu không ăn cháo nữa mà ăn cơm nhai, các chị giúp em làm cách nào cho cháu ăn mà không ngậm không
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy, cứ vài muỗng cháo là ngậm không chịu ăn nữa,mình đang cho bé ăn cơm nhão nhưng bé ăn cũng rất ít.Mình đang rất lo lắng vì bé đã 1 tuổi rồi mà 1 ngày ăn không được nửa chén cháo ,mẹ nào có kinh nghiệm hay thì chia sẻ với mình nhé
    • 93 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Con mình cũng bị vậy nè bạn ơi, ko biết mẹ nào đã trải qua và co kinh nghiệm giúp với.Con mình trước kia ăn cũng được 2 cữ cháo 1 ngày đến giờ gần tròn 12 tháng vẫn ăn 2 cữ vì có ngày ăn ko hết nên ko dám tăng lần ăn lên, bé ăn được vài muỗng là ngậm rồi lâu lắm mới nuốt ,có khi ăn ko hết rồi mình chỉ biết pha sữa cho bé bú để ko bị đói thôi.Mình lo quá lớn rồi phải ăn cháo chứ ko lẽ cứ bú sữa ko thôi sao, mình ko biết chuyển biến sao nữa , mong các chị xa gần giúp đỡ em với.Thanks các chị nhiều lắm.
    Thao vo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng vậy, có mẹ nào biết chỉ cho mình biết với.
    :Nottalkin:
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà này cũng cùng cảnh ngộ đây. Mấy hôm nay nắng bé chỉ uống nước và sữa thôi, mỗi bữa chỉ được độ 5 thìa cháo bé. Híc đã còi rồi lại còn thế này nữa........... Híc lo quá cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,917 Bài viết

• 1,554 Được cảm ơn

chia xẻ với các mẹ, hồi con em đc 8-9 tháng nó ngậm hơn nửa tiếng đến 50' 1 miếng. Em sợ nó lười ăn lắm(vì nhỏ cháu em nó 4 tuổi rồi mà vẫn ăn cháo vì nó ko chịu nhai và ngậm lâu kinh), bị thằng con ngậm mất 3 ngày em quyết định mỗi lần nó ngậm đến 2' em móc mồm nó ra cho uống nc rồi cho ăn miếng khác. Mất 4-5 bữa cháo như thế thì trộm vía nó lại nuốt ngoan :Smiling: chúc các mẹ nuôi con nhàn nhã, chúc các bé ham ăn chóng lớn!
    :LoveStruc: yêu ku Tít nhất :LoveStruc:
    • 440 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jaden Xem bài viết
    chia xẻ với các mẹ, hồi con em đc 8-9 tháng nó ngậm hơn nửa tiếng đến 50' 1 miếng. Em sợ nó lười ăn lắm(vì nhỏ cháu em nó 4 tuổi rồi mà vẫn ăn cháo vì nó ko chịu nhai và ngậm lâu kinh), bị thằng con ngậm mất 3 ngày em quyết định mỗi lần nó ngậm đến 2' em móc mồm nó ra cho uống nc rồi cho ăn miếng khác. Mất 4-5 bữa cháo như thế thì trộm vía nó lại nuốt ngoan :Smiling: chúc các mẹ nuôi con nhàn nhã, chúc các bé ham ăn chóng lớn!
    Móc như thế nào hở mẹ nó, cho bé ói ra àh, mình ko hiểu lắm. Con mình cũng ngậm kinh lắm mặc dù cũng mới chưa được 7 tháng, mỗi lần cho ăn là mỗi lần stress, con khóc, ói mẹ cũng khóc theo luôn :Sad::Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,917 Bài viết

• 1,554 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tý Mếu Xem bài viết
    Móc như thế nào hở mẹ nó, cho bé ói ra àh, mình ko hiểu lắm. Con mình cũng ngậm kinh lắm mặc dù cũng mới chưa được 7 tháng, mỗi lần cho ăn là mỗi lần stress, con khóc, ói mẹ cũng khóc theo luôn :Sad::Crying:
    đừng để bé ói tội nghiệp, em chỉ lấy thìa hớt dần bột ở ngoài miệng hoặc lấy ngón tay lùa lùa phía trong răng thôi. Xong cho uống nước để trôi nốt chỗ bột còn lại ở sâu trong miệng là đc, sau đó đút miếng khác cho bé. :Smiling: Trc khi ăn thì đùa vui vui hoặc lấy đồ chơi cho bé nghịch để tâm lý thoải mái đã mẹ nó ạ. Chứ mõi lần ăn là khóc như thế thì về sau bé sợ ăn mất.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,697 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jaden Xem bài viết
    uh, bé nhà em cũng thế đấy, ngâm chảy nước ra, em điên quá, lấy cái khăn bọc vào ngón trỏ, móc miếng cháo đó từ trong mồm ra, cho uống tí nước, dút miếng khác vào, ăn ngon lành cành đào luôn.Mà bé nhà em thì chỉ ăn nóng mới nuốt, còn ăn nguội tí làm ngậm thôi rồi(Chắc nóng quá không ngậm được :Laughing.nên cứ đến gần hết bát, em lại phải cho vào lò quay lại cho nóng rồi ăn típ
    Nam mô Đại Từ Đại Bi Cứu Khổ Cứu Nạn Quảng Đại Linh Cảm Bạch Y Quan Thế Âm Bồ Tát Ma Ha Tát!
    g578p7
    zjaKci7zjaKp8
    CON CÓ LỚN VẪN LÀ CON CỦA MẸ
    ĐI SUỐT ĐỜI LÒNG MẸ VẪN THEO CON
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,917 Bài viết

• 1,554 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namkefy Xem bài viết
    uh, bé nhà em cũng thế đấy, ngâm chảy nước ra, em điên quá, lấy cái khăn bọc vào ngón trỏ, móc miếng cháo đó từ trong mồm ra, cho uống tí nước, dút miếng khác vào, ăn ngon lành cành đào luôn.Mà bé nhà em thì chỉ ăn nóng mới nuốt, còn ăn nguội tí làm ngậm thôi rồi(Chắc nóng quá không ngậm được :Laughing.nên cứ đến gần hết bát, em lại phải cho vào lò quay lại cho nóng rồi ăn típ
    đúng ùi, Tít nhà em cũng ăn nóng. Hơi nguội là nó phun thẳng ra luôn.
    • 440 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Ở trường cô giáo cũng làm như bạn, mình cũng làm như bạn nhưng bé vẫn ko nuốt bạn ơi. Bé cứ nằm trong xe ăn bột nhìn mẹ trân trân ko chớp mắt, ko ngọ nguậy gì cả dễ có đến 10'. Chỉ có khóc là bé mới chịu nuốt thôi, mà có lẽ cũng chẳng chịu nuốt mà tự bột nó trôi xuống thôi. :Sad:. Bó tay
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,917 Bài viết

• 1,554 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tý Mếu Xem bài viết
    Ở trường cô giáo cũng làm như bạn, mình cũng làm như bạn nhưng bé vẫn ko nuốt bạn ơi. Bé cứ nằm trong xe ăn bột nhìn mẹ trân trân ko chớp mắt, ko ngọ nguậy gì cả dễ có đến 10'. Chỉ có khóc là bé mới chịu nuốt thôi, mà có lẽ cũng chẳng chịu nuốt mà tự bột nó trôi xuống thôi. :Sad:. Bó tay
    ùi ùi mẹ Tý ơi, tuyệt đối đừng để con ăn lúc khóc nhé! Chị gái em có hôm đưa cháu đi khám bệnh gặp vợ chồng với đứa con tím tái cứ quỳ xuống chân bác sĩ xin cứu nhưng chả làm j đc vì bé hít phải cháo vào đầy phổi nên ko thể cứu đc bé đấy. Em nghe chuyện đấy hồi còn chưa có bầu cơ nhưng em nhớ mãi. Luôn luôn nhắc mình là ko đc cho con ăn kiểu đấy. Nhiều ng toàn cố tình làm con khóc để cho bé ăn nhanh( phản xạ tự nhiên là bé fải nuốt thì mới khóc đc) nhưng có lúc nó quên ko nuốt mà lấy hơi để khóc là bố mẹ ân hận cũng đã muộn đấy. Nếu bé ko chịu nuốt đến mức như vậy thì mẹ Tý chờ nửa tiếng sau hãy cho ăn lại xem, có thể bé ko đói nên chưa có nhu cầu ăn đấy
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ đã cho kinh nghiệm, con nhà em cũng ngậm phát bực cả lên. Mỗi lần ăn mất hàng tiếng đồng hồ mà gần 2 tuổi vẫn ko them nhai cơm, ăn cháo thì ngậm và phun, chỉ được mấy miếng đầu là ngon nghẻ. Cứ xong bữa ăn của nó là cả nàh thở phào nhẹ nhõm.
    branglacjw9
    fd4ip7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nammoc2008 Xem bài viết
    cháu nhà em cứ hôm nào trời nóng là nó không ăn gì ngoài uống sữa ngoài và sữa mẹ,mà cháu không ăn cháo nữa mà ăn cơm nhai, các chị giúp em làm cách nào cho cháu ăn mà không ngậm không
    bé nhà mình trước cũng hay ngậm lắm . có lúc ăn mất mấy tiếng đồng hồ mới xong đựoc bát cháo . Nhiều khi mình thấy ko ăn là cũng cố nhồi thêm sữa cho con , sợ con đói . Nhưng giờ mình đã rút ra một kinh nghiệm là chỉ cho bé ăn trong khoảng nửa tiếng , ăn được bao nhiêu thì ăn . Lúc sau bé đói sẽ ăn được nhiều hơn . Mình cũng xắp sếp lại lịch ăn của bé . Trộm vía bé giờ cũng đã khá hơn nhiều rồi đấy .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình gần 18 tháng rồi mà cũng chẳng chịu ăn cháo bột gì cả, hồi trước cũng ngậm chảy nước ra rồi nhè luôn. Bây giờ chủ yếu chỉ uống sữa và ăn bánh quy, mỳ tôm thôi. Các mẹ có cách nào chỉ giúp mình vụ này với
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con nhà mình chẳng bao giờ có cảm giác đói dù có bị bỏ đói đến mấy ngày. Chẳng thích ăn gì dù là sữa hay bột, cháo. Chỉ thích uống nước lọc thôi. Mình cứ phải đè ngửa ra, cho uống sữa bằng bình có thìa. Giai đoạn nào cu cậu tròn tròn một tý thì bỏ đói lâu lâu để cho ăn bột. Được một thời gian thấy gầy tọp đi mẹ lại tăng cường cho ăn sữa đến khi lấy lại được cân nặng đã mất. Chẳng biết như thế có phản khoa học không. Cứ thế này chẳng biết bao giờ con mới biết ăn bột ngoan.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 489 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Chia xẻ với các mẹ có con ăn hay ngậm. Mình có suy nghĩ ntn. Thực ra từ người lớn mà suy ra, hôm nào mình mệt hoặc là cơm không ngon không hợp khẩu vị thì hôm đó mình sẽ ăn ít, thậm chí là bỏ cơm để kiếm cái khác ăn. Các bé cũng như vậy thôi. Nếu như thức ăn ngon, hợp khẩu vị bé ăn ngon miệng sẽ ăn nhiều, ngược lại nếu như không thích bé sẽ ăn ít, thậm chí là chẳng ăn. Khi đút cho bé một miếng, vì thấy không ngon khó nuốt nên mình nghĩ bé sẽ ngậm trong miệng. Bé nhà mình được 12 tháng, nhiều khi ăn cháu cũng ngậm trong miệng suốt, những lúc như thế mình cho bé uống 1 thìa nước để nuốt trôi miếng cháo đi.Trong cũng một hôm cho bé ăn cháo bé không ăn, nhưng cho ăn súp bé lại ăn, như vậy rõ ràng là bé thích ăn súp.Vì thế vấn đề ở đây, nếu bé không bị ốm mà vẫn không ăn thì chắc là do thức ăn mẹ chế biến chưa phù hợp với khẩu vị của bé. Vì bé chưa nói được nên các mẹ chúng mình đành phải cầu kỳ chế biến phục vụ các con thôi. Mình cũng đã nhiều lần stress với việc con ngậm cháo, nhưng sau đó mình tìm hiểu thêm về cách chế biến món dễ ăn như soup và thấy có vẻ cũng khả thi. Chúc các mẹ sẽ không bao giờ phải đau đầu vì vụ ăn uống của con nữa nhé:Smiling:
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình được 18,5tháng,ăn rất ngoan.các chị thử để cho bé đóirồi hãy cho ăn,khi ăn cho bé ăn từng muỗng nhỏ,bày đồ chơi cho bé khi ham chơi lúc đó bé sẽ không còn ngậm nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

bé nhà mình lúc 11, 12 tháng cũng vậy có hôm mình phải phát khóc lên vì con chẳng chịu ăn gì cả nhưng bây giờ thì trộm vía đã ăn hơn một chút nhưng 1 tiếng mới xong bát cháo mà cuối cùng thì vẫn nuốt nhung lâu lăm mình đã tìm đủ mọi cách rồi được cái là bé vẫn đang lên cân :Smiling: chắc là hít khí giời. đùa vậy các mẹ đừng có lo lắng quá rồi giai đoạn ấy cũng qua thôi các mẹ hãy thử cho bé ăn thứ gì hợp khẩu vị một chút để mồi bé sau đó bón thìa cháo vào xem sao
    • 133 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chẹp đọc các bài của các chị em thấy nam gải quá chẹp con nhà em cũng thần ngậm nhưng qua nhiều phương pháp em đúc giút một số kinh nghiệm sau xin mời tham khảo áp dụng được cái nào thì áp nhé các mẹ.
    1. Bim bim nếu con ăn được một hai miếng mà ngậm quá thì dùng Bim bim làm mồi nhử nhưng nhớ là cho miếng bé thôi nhé để bé nhai và nuốt
    2. Cốm bổ zinc-kip hương dâu con em dùng thấy hiệu quả chẹp (nổi tiếng với chứng lười ăn và ngậm nhưng nay thì hét rồi nhá). Em cho con ăn như kẹo hi hi chộm vía lúc đầu không thích nhưng sau nhìn thấy xơi thun thút.
    "Nghẹ ơi! Nghẹ đâu rồi cho Tôm ti ti đi ":Laughing:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2