Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để bé lớn không ghen khi mẹ sinh em bé

• 5 Lượt chia sẻ
  • 1.3K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,055 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

Mình thấy bên cuộc thi "Sức khỏe của bé - Niềm vui của mẹ" có nhiều bạn cùng băn khoăn làm sao để bé lớn không ghen khi mẹ sinh thêm em bé. Em định trả lời nhưng không tìm thấy phím reply nên post bài sang đây

Chị gái em sinh 2 bé ở Bỉ, cháu lớn 3 tuổi thì sinh cháu bé, và đuợc bác sỹ khuyên làm như sau để cháu lớn không ghen khi mẹ sinh cháu bé: [I]ngay từ khi mẹ có bầu thì mẹ đã thường xuyên giải thích cho bé lớn là bụng mẹ to lên vì có một em bé giống con ở trong, em ấy yêu con lắm, tối hôm qua em ấy hỏi mẹ xem con có ngủ ngon không... Hôm nay con chúc em con ngủ ngon đi... Hôm nay lúc con đi học về em muốn con kể cho em nghe chuyện ở mẫu giáo... Rồi thường xuyên kể cho bé lớn nghe về việc bé trong bụng đạp vào bụng mẹ và lấy nhiều lý do khác nhau để giải thích: bé bảo mẹ đọc chuyện cho 2 anh em nghe đấy, hoặc bé nhắc con đến giờ ăn tối rồi...

Đặc biệt khi mẹ sắp sinh, hãy kể cho bé lớn nghe là sắp đến ngày em gặp con rồi. Em bảo mẹ hỏi con xem con thích quà gì để em mang đến tặng cho con...I] Rốt cuộc là bé lớn đã được tặng một con gấu bông khi bé lớn vào viện thăm mẹ và em. Bố mẹ giải thích "hôm qua em mang đến cho con đấy, em chọn màu cho con đấy..."

Bác sỹ giải thích rằng ấn tượng đầu tiên khi hai người gặp nhau là rất quan trọng, và nếu trong lần gặp đầu tiên mà có 1 món quà tặng nhau thì sẽ rất tốt để gây ấn tượng và tình cảm yêu thương.
    Ngay cả trong suốt thời gian chăm sóc bé em sau này, bé anh cũng đơợc tham gia với vai trò đặc biệt quan trọng. mà quan trọng thế nào đều do bố mẹ tạo ra và thể hiện cho bé anh cảm nhận được

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 218 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hay quá. Mình sắp sinh bé thứ 2 rồi, bé lớn gần 2 tuổi rưỡi, tối nào mình cũng trò chuyện với bé về em bé trong bụng mẹ, việc tặng quà cho anh lớn thật là hay, cảm ơn bạn npnhanh, mình sẽ mua sẵn món quà cho bé lớn nhà mình để tặng bé khi bé vào viện thăm em. :Angel:
    • 237 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nqquynhanh Xem bài viết
    Mình thấy bên cuộc thi "Sức khỏe của bé - Niềm vui của mẹ" có nhiều bạn cùng băn khoăn làm sao để bé lớn không ghen khi mẹ sinh thêm em bé. Em định trả lời nhưng không tìm thấy phím reply nên post bài sang đây

Chị gái em sinh 2 bé ở Bỉ, cháu lớn 3 tuổi thì sinh cháu bé, và đuợc bác sỹ khuyên làm như sau để cháu lớn không ghen khi mẹ sinh cháu bé: [i]ngay từ khi mẹ có bầu thì mẹ đã thường xuyên giải thích cho bé lớn là bụng mẹ to lên vì có một em bé giống con ở trong, em ấy yêu con lắm, tối hôm qua em ấy hỏi mẹ xem con có ngủ ngon không... Hôm nay con chúc em con ngủ ngon đi... Hôm nay lúc con đi học về em muốn con kể cho em nghe chuyện ở mẫu giáo... Rồi thường xuyên kể cho bé lớn nghe về việc bé trong bụng đạp vào bụng mẹ và lấy nhiều lý do khác nhau để giải thích: bé bảo mẹ đọc chuyện cho 2 anh em nghe đấy, hoặc bé nhắc con đến giờ ăn tối rồi...

Đặc biệt khi mẹ sắp sinh, hãy kể cho bé lớn nghe là sắp đến ngày em gặp con rồi. Em bảo mẹ hỏi con xem con thích quà gì để em mang đến tặng cho con...I] Rốt cuộc là bé lớn đã được tặng một con gấu bông khi bé lớn vào viện thăm mẹ và em. Bố mẹ giải thích "hôm qua em mang đến cho con đấy, em chọn màu cho con đấy..."

Bác sỹ giải thích rằng ấn tượng đầu tiên khi hai người gặp nhau là rất quan trọng, và nếu trong lần gặp đầu tiên mà có 1 món quà tặng nhau thì sẽ rất tốt để gây ấn tượng và tình cảm yêu thương.
    Ngay cả trong suốt thời gian chăm sóc bé em sau này, bé anh cũng đơợc tham gia với vai trò đặc biệt quan trọng. mà quan trọng thế nào đều do bố mẹ tạo ra và thể hiện cho bé anh cảm nhận được
    Đúng đó bạn ạ, khi mình có em bé thứ 2, khi thấy bụng mẹ to bé lớn cũng thắc mắc nhiều mình đã giải thích nhiều cho bé đó là em bé của con em yêu con lắm và con cũng phải yêu em như thế nhé. Đi học về là cháu lại chạy đến mẹ lật áo mẹ thơm vào bụng mẹ và chào em. Từ khi sinh bé thứ 2 cu lớn rất yêu em. Chính bản thân mình nhiều lúc rớt nước mắt khi thấy 2 anh em nó yêu thương nhau đến vậy nhất là cu lớn. Anh cu lớn rất thích mẹ nằm cùng 1 lúc trước khi ngủ (cháu ngủ riêng) nhưng nếu nghe thấy em khóc là vội vàng bảo mẹ vào với em đi con nghủ 1 mình cũng được. Chưa thấy bao giờ nói nặng với em 1 câu hay đánh em 1 cái. Em bé nhiều lúc còn bắt nạt anh cấu hay cắn anh nhưng ko bao giờ anh đảy em ra mà chỉ nói"sao em lại đánh anh" nếu em đánh đau quá thì chỉ khóc vào mách mẹ thôi mà khi mẹ mắng em "em hư thế lại đánh anh à" thì thằng anh lại hét lên "em không hư em ngoan chỉ có con hư thôi" (nếu là trẻ ở hàng xóm, khi ai đánh cu lớn là nó đánh lại ngay-tính cục mà) Rồi những lúc em chập chững đi dù mẹ không bảo nhưng lúc nào anh cũng kè kè bên em sợ em ngã, khi ra đường là dắt tay em đi sát lề đường. Nhiều lúc mình ko nói mà chỉ quan sát xem 2 anh em đối xử với nhau thế nào để rồi lại nở nụ cười thật hạnh phúc khi thấy anh em nó yêu nhau quá, thương quá mất thôi. Chẳng biết ít nữa lớn lên thế nào nhưng giờ thị mẹ cháu rất hài lòng khi thấy 2 cục cưng biết yêu thương đùm bọc nhau thế này nhất là cu lớn rất có ý thức làm anh. Chúc 2 thiên thần của mẹ ngoan ngoãn hay ăn chóng lớn và luôn là niềm tự hào của bố mẹ con nhé.
    Anh em Minchu và Minngò là món quà tuyệt vời nhất mà cuộc đời ban tặng cho bố mẹ
    Z7lY
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 159 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

khi em sinh tập2 thì bé mới được 1 tuổi làm sao để giải thích cho bé , lúc đó liệu bé đã hiểu đc chưa? các mẹ giúp em với
    con sắp phải đi bộ đội rồi :Crying:
    • 237 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mabaouyen Xem bài viết
    khi em sinh tập2 thì bé mới được 1 tuổi làm sao để giải thích cho bé , lúc đó liệu bé đã hiểu đc chưa? các mẹ giúp em với
    he he mẹ này mắn nhỉ :Laughing::Laughing::Laughing:.Nếu bé 1 tuổi mà có em thì cũng hơi khó nhỉ.Nhưng mình nghĩ 1 tuổi là bé biết rất nhiều rùi đấy mỗi tội chưa biết diễn đạt ntn thôi. Mẹ nó có thể lật bụng lên đưa bàn tay bé xíu của bé xoa xoa bụng rồi nói yêu yêu hay bé bé để thể hiện sự yêu thương. Nhưng nhớ nếu bé nhỡ có ngồi hay vô tình va vào bụng mẹ thì đừng nổi cáu nhé phải nói với bé nhẹ nhàng thôi chứ không bé nghĩ nguyên nhân mẹ mắng mình là do em bé thì rất nguy hiểm. Chị cùng cơ quan mình có đưa thứ 2 rồi khi bé lớn bị mắng việc gì là nó toàn ra cấu véo em thôi vì nó nghĩ em là nguyên nhân của tất cả mà. Chúc bé ngoan khoẻ cả nhà vui:Rose::Rose::Rose:
    Anh em Minchu và Minngò là món quà tuyệt vời nhất mà cuộc đời ban tặng cho bố mẹ
    Z7lY
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 73 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết của mẹ nqquynhanh hay quá, mình cũng sắp cho ra đời tập 2 đây. Mình sẽ trò chuyện với bé lớn (gần 21 tháng, đến lúc mình sinh em bé thì cũng được 2 tuổi rồi) về em bé sắp ra đời nhiều hơn nữa, tặng quà cho bé lớn là một ý hay ghê :Angel::Angel: Tks mẹ nqquynhanh nha.
    • 1,055 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mabaouyen Xem bài viết
    Bạn hỏi rất hay. Mình giới thiệu bạn với 2 nick ở webtretho này và chắc chắn sẽ giúp bạn giải đáp được vấn đề: nick kiki và nick donxa. Đây là 2 mama nuôi con ở nước ngoài nên chắc chắn sẽ giúp được bạn.

Chúc bạn vui.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)