TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để bé không bị lạnh, các mẹ ơi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.37K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 992 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Mấy hôm nay trời lạnh quá mà Jay nhà mình ngủ toàn tung chăn hoặc giơ cả hai tay lên thôi. Đêm mình sờ vào tay con thấy lạnh ngắt, thương quá. Mà mình ủ cho Jay thì nó cũng không thích lắm, cứ cựa quậy suót. Mình lo quá, sợ Jay bị lạnh thì chết. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 861 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Mẹ Mejay vào box chăm sóc bé mà xem nhé, mình thấy hình như có topic này rồi. Mình thì bật quạt sưởi cả đêm, thêm 1 chậu nước bên cạnh nữa :Smiling:. Các mẹ khác thì bật điều hoà .... nhiều cách lắm, mẹ Mejay tìm xem nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 242 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình ko có điều hoà và máy sưởi nên trước khi ngủ mình bôi dầu chống cảm cúm vào gan bàn chân và cổ, ngực cho bé. Đối với bé lớn thì mình đắp một cái chăn thu từ ngưc đến đầu gối (chăn dài nên bé có lăn qua lăn lại cũng ko bị ra ngoài và chỉ đắp đến đầu gối nên ko đạp được ra) rồi mới đắp cái chăn khác ra ngoài . Tuy nhiên vẫn phải để ý vì bé cũng có lức sẽ đạp chăn trên ra. Còn bé nhà bạn nhỏ quá thì có thể dùng túi ngủ (có cả loại có tay đấy) , bé sẽ thấy thoải mái hơn.
    Hai bé yêu của mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,071 Bài viết

• 1,903 Được cảm ơn

Tớ chưa có kinh nghiệm chăm e bé nhưng hôm trước có đọc được trên mạng kinh nghiệm của 1 mẹ là mặc cho bé áo len hoặc áo khoác của bố khi đi ngủ trước khi đắp thêm chăn. Nó đủ rộng để bé ko cảm thấy khó chịu nhưng bé cũng ko đạp ra đựơc. Còn tay thì phải mặc áo ấm và đi găng tay. Bạn thử xem.
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m
    fxrmp7

Em Bí Ngô:
    Uam9p7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 312 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MiNoncoi Xem bài viết
    Mình ko có điều hoà và máy sưởi nên trước khi ngủ mình bôi dầu chống cảm cúm vào gan bàn chân và cổ, ngực cho bé. Đối với bé lớn thì mình đắp một cái chăn thu từ ngưc đến đầu gối (chăn dài nên bé có lăn qua lăn lại cũng ko bị ra ngoài và chỉ đắp đến đầu gối nên ko đạp được ra) rồi mới đắp cái chăn khác ra ngoài . Tuy nhiên vẫn phải để ý vì bé cũng có lức sẽ đạp chăn trên ra. Còn bé nhà bạn nhỏ quá thì có thể dùng túi ngủ (có cả loại có tay đấy) , bé sẽ thấy thoải mái hơn.
    Bé dưới hai tuổi không nên dùng các loại dầu cao đâu bạn ơi. Nó quá mạnh so với làn da non nớt của bé, có thể gây bỏng hoặc kích ứng da.
    Theo mình thấy bôi dầu gió cho các bé rất nguy hiểm vì mặc dù dầu nóng nhưng nó dễ làm bé lạnh do các loại dầu gió hay có menthol. Bản thân mình người lớn cũng thấy thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 992 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tiu Xem bài viết
    Bé dưới hai tuổi không nên dùng các loại dầu cao đâu bạn ơi. Nó quá mạnh so với làn da non nớt của bé, có thể gây bỏng hoặc kích ứng da.
    Theo mình thấy bôi dầu gió cho các bé rất nguy hiểm vì mặc dù dầu nóng nhưng nó dễ làm bé lạnh do các loại dầu gió hay có menthol. Bản thân mình người lớn cũng thấy thế.
    Uh, mình cũng nghĩ vậy đó
    Con phụng phịu đòi uống Coca, mẹ không cho
    - Mẹ (ninh bợ): Con ơi con ăn táo đi, táo cô Bạch Tuyết gửi cho con đấy
    - Con (nhìn mẹ từ dưới lên trên, ánh mắt nghi hoặc): Ăn táo cô Bạch Tuyết để chết à
    - Mẹ:
    • 243 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng túi ngủ loại có tay cho bé khi đi ngủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 992 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Nhà mình cũng có túi ngủ rồi nhưng lại là loại không có tay. Mình cũng mới mua máy sưởi. Chắc là không mua nữa đâu, nhưng dù sao cũng cám ơn bạn.
    Con phụng phịu đòi uống Coca, mẹ không cho
    - Mẹ (ninh bợ): Con ơi con ăn táo đi, táo cô Bạch Tuyết gửi cho con đấy
    - Con (nhìn mẹ từ dưới lên trên, ánh mắt nghi hoặc): Ăn táo cô Bạch Tuyết để chết à
    - Mẹ:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,015 Bài viết

• 2,184 Được cảm ơn

Đặc điểm của các bé là ngủ phải thò tay và chân ra ngoài chăn (tay thì giơ lên, chân thì đi tất chắc nóng). Các mẹ giữ ấm cho con phải làm sao bé ấm mà vẫn đảm bảo yêu cầu trên của bé. Nhà em cho con mặc 2 áo trong, rồi thêm cái gilê kín cổ (thời tiết đang lạnh quá mà), chỉ cần đắp cho bé 1 cái chăn ngang ngực mỏng, nhẹ, ấm, hở tay và chân (lúc nào sờ tay cũng vẫn thấy ấm vì con đủ ấm mà). Đến gần sáng thì lạnh hơn, phải thêm bên ngoài 1 cái chăn thu nữa, con không nóng quá, và không bị chăn dày khó chịu nên không tung chăn ra. Có vẻ ổn lắm :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 125 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình lấy 2 cái khăn bông phủ lên 2 tay của bé. Bé có ngó ngoáy cũng chỉ trong cái khăn đấy thôi. Nhưng bạn phải chú ý xem lưng bé có ra mồ hôi ko nhé, đêm là phải thay áo cho con đấy.
    6h6jp7