TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để bé 17-18 tháng chịu nghe đọc sách, truyện và nên đọc cho bé loại sách nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.4K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 643 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Bé gái nhà mình hơn 17 tháng, rất hiếu động, hầu như không lúc nào bé chịu ngồi yên 1 chỗ. Mình muốn đọc sách cho con nghe nhưng chẳng bao giờ bé chịu nằm nghe cả, lúc nào cũng phải tìm cái gì đó để nghịch hoặc leo trèo. Các mẹ có kinh nghiệm gì để con chịu nằm nghe đọc sách thì chỉ cho mình với. Và ở lứa tuổi này thì nên đọc gì cho bé nghe ạ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà em 11 tháng, con gái mà cũng quậy kinh, ko có nhẹ nhàng z hết, cho nên bé chị cũng cứ phải giấu biệt sách vì sợ em xé. Nhưng mà hôm trước em đọc báo thấy có bài tập thói quen đọc sách cho bé, có mấy loại sách vải với sách nhựa, em tìm thử 1 cuốn sách vải về, bé em nhìn thấy khoái lắm... cho ngay vào miệng nhai :Thinking:. Nhưng được 1, 2 lần thì cũng lật lật, giở giở, bzờ bắt đầu xoay ngược xoay xuôi xem rồi đấy :Battin ey: Em đang tìm sách nhựa mà chưa thấy :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 196 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

ban thu chiu kho tim hieu xem be thich thu gi thi tim sach bao tranh anh ve vấn đề đó cho bé xem, chẳng hạn về hoa quả, con vật chỉ cho bé nhận biết rồi tạo tình huống kể chuyện về sự vật đó nhằm tạo hứng thú cho bé đã rồi sau đó mới tìm cách đọc các truyện có nhiều tình tiết cho bé nghe sau.
    Bé nhà mình cũng được 17 tháng rồi nhưng hàng ngày xem sách tranh ảnh là một phần hoạt động của cháu. Có những sách mặc dù cháu rất thích (chẳng hạn như tạp chí otô) nhưng cháu vẫn xé, nhưng cũng có những quyển cháu xem được rất lâu. Thỉnh thoảng bạn cũng nên thay đổi để bé đỡ nhàm chán, lâu lâu lại giở ra thì lại như mới ấy. Một vài kinh nghiệm của mình chia sẻ cùng ban nhé.
    • 1,961 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Cún Lùn Xem bài viết
    Bé gái nhà mình hơn 17 tháng, rất hiếu động, hầu như không lúc nào bé chịu ngồi yên 1 chỗ. Mình muốn đọc sách cho con nghe nhưng chẳng bao giờ bé chịu nằm nghe cả, lúc nào cũng phải tìm cái gì đó để nghịch hoặc leo trèo. Các mẹ có kinh nghiệm gì để con chịu nằm nghe đọc sách thì chỉ cho mình với. Và ở lứa tuổi này thì nên đọc gì cho bé nghe ạ?
    bạn nên chọn giờ đọc sách cho con. Bình thường ban ngày, các con mải chơi đồ chơi, chạy nhảy thì khó tập trugn đọc sách lắm mẹ nó ạ.
    Mình thường đọc sách cho con nghe vào buổi tối, trước khi đi ngủ. Con còn nhỏ, nên chọn loại sách có ít chữ, nhiều tranh ảnh, chữ là dạng thơ càng tốt, con sẽ dễ nhớ hơn. Nếu con đã nói được nhiều thì mẹ đọc, nhưng nếu con chưa nói được mấy thì ngoài đọc thơ lên, mẹ còn phải chỉ hình rồi giải thích cho con, sau đó hỏi lại con (đơn giản như đây là hình con gì, con vật ấy mặc áo gì, đuôi làm sao, mắt thế nào, ăn món gì...)
    Khi mới đọc cho con nghe, thường các bé ko tỏ ra là hiểu ngay đâu. Nhưng các mẹ nhớ phải thật kiên nhẫn, vì thực ra đó là bé đang tập trugn nhớ những gì mẹ nói, để rồi sau đó có thể bất ngờ trong một tình huống nào đấy, bé sẽ áp dụng ra. Vì vậy luôn luôn kiên nhẫn đọc đi đọc lại, giảng tới giảng hồi cho con nhé.
    Con chưa được 2 tuổi thì mình khuyên các mẹ mua bộ "Na tiếng để trở thành người mẹ tuyệt vời" của Nxb Kim ĐỒng. Bộ này gồm 5cuốn từ 0-5tuổi. Các mẹ có thể bắt đầu từ cuốn đầu tiên 0-1 và 1-2 có những bài thơ ngăn ngắn chỉ 2-4 câu giản dị, rất dễ nhớ, và các hình màu dễ thương. Chip nhà mình rất thik đấy. Chẳng hạn: Trên tường treo bức ảnh. Có cả mẹ cả cha. Và có bé ngoan nữa. Bé yêu quý cả nhà./ Cơm ngon, canh ngọt. Thịt cá rau xanh. Em ăn ngon lành. Để em mau lớn.
    Rồi những câu thơ rất giáo dục nhé. Hai bàn chân nho nhỏ. Xỏ đôi dép xinh xinh. Chân phải rồi chân trái. ồ bé thật thông minh --> bé sướng mê. Rồi khi Chip đi chơi mà cứ đòi bế, thế là mẹ lại đọc "Cá lội dưới nước. Chim bay trên trời. Chip ngoan đã lớn. Chip tự đi thôi", con nhớ ngay và tự đi ạ. Nhiều lắm, các bài thơ về rửa tay sạch, tắm thơm tho, cất đồ chơi...
    Những câu mà nhiều tính từ lủng xủng loẻng xoẻng, con càng thik, nghe mẹ đọc là cười khanh khách rồi học theo ngay, kiểu như "Phù phù cháo nóng lắm. Phải thổi nguội mới ăn", thik chữ phù phù ý ạ...:Laughing:
    • 1,961 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

bạn nên chọn giờ đọc sách cho con. Bình thường ban ngày, các con mải chơi đồ chơi, chạy nhảy thì khó tập trugn đọc sách lắm mẹ nó ạ.
    Mình thường đọc sách cho con nghe vào buổi tối, trước khi đi ngủ. Con còn nhỏ, nên chọn loại sách có ít chữ, nhiều tranh ảnh, chữ là dạng thơ càng tốt, con sẽ dễ nhớ hơn. Nếu con đã nói được nhiều thì mẹ đọc, nhưng nếu con chưa nói được mấy thì ngoài đọc thơ lên, mẹ còn phải chỉ hình rồi giải thích cho con, sau đó hỏi lại con (đơn giản như đây là hình con gì, con vật ấy mặc áo gì, đuôi làm sao, mắt thế nào, ăn món gì...)
    Khi mới đọc cho con nghe, thường các bé ko tỏ ra là hiểu ngay đâu. Nhưng các mẹ nhớ phải thật kiên nhẫn, vì thực ra đó là bé đang tập trugn nhớ những gì mẹ nói, để rồi sau đó có thể bất ngờ trong một tình huống nào đấy, bé sẽ áp dụng ra. Vì vậy luôn luôn kiên nhẫn đọc đi đọc lại, giảng tới giảng hồi cho con nhé.
    Con chưa được 2 tuổi thì mình khuyên các mẹ mua bộ "Na tiếng để trở thành người mẹ tuyệt vời" của Nxb Kim ĐỒng. Bộ này gồm 5cuốn từ 0-5tuổi. Các mẹ có thể bắt đầu từ cuốn đầu tiên 0-1 và 1-2 có những bài thơ ngăn ngắn chỉ 2-4 câu giản dị, rất dễ nhớ, và các hình màu dễ thương. Chip nhà mình rất thik đấy. Chẳng hạn: Trên tường treo bức ảnh. Có cả mẹ cả cha. Và có bé ngoan nữa. Bé yêu quý cả nhà./ Cơm ngon, canh ngọt. Thịt cá rau xanh. Em ăn ngon lành. Để em mau lớn.
    Rồi những câu thơ rất giáo dục nhé. Hai bàn chân nho nhỏ. Xỏ đôi dép xinh xinh. Chân phải rồi chân trái. ồ bé thật thông minh --> bé sướng mê. Rồi khi Chip đi chơi mà cứ đòi bế, thế là mẹ lại đọc "Cá lội dưới nước. Chim bay trên trời. Chip ngoan đã lớn. Chip tự đi thôi", con nhớ ngay và tự đi ạ. Nhiều lắm, các bài thơ về rửa tay sạch, tắm thơm tho, cất đồ chơi...
    Những câu mà nhiều tính từ lủng xủng loẻng xoẻng, con càng thik, nghe mẹ đọc là cười khanh khách rồi học theo ngay, kiểu như "Phù phù cháo nóng lắm. Phải thổi nguội mới ăn", thik chữ phù phù ý ạ...:Laughing:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Hi hi, đúng rùi, các bé thích nghe các từ láy lặp đi lặp lại lắm. Cứ nghe thấy lại cười khanh khách. Tớ toàn đọc sách cho bé vào buổi tối trước khi đi ngủ. Tớ hay mua các quyển sách nhỏ nhỏ bìa cứng cứng có hình các loại quả, các loại hoa, các con vật có nhiều màu sắc sinh động. Sau dó chỉ cho con xem, hoặc nhìn tranh kể chuyện cho bé nghe, bé rất thích.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 643 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Mình kéo cái topic này lên để các mẹ xem còn những sách gì phù hợp với trẻ từ 1.5 tuổi đến 3 tuổi thì cho mình tham khảo với.
    Hôm qua mình mang mấy quyển truyện tranh xuống, lập tức bị con giằng lấy, xé mất vài trang rồi. Hic hic.
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 644 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi iu_ba_me Xem bài viết
    bé nhà em 11 tháng, con gái mà cũng quậy kinh, ko có nhẹ nhàng z hết, cho nên bé chị cũng cứ phải giấu biệt sách vì sợ em xé. Nhưng mà hôm trước em đọc báo thấy có bài tập thói quen đọc sách cho bé, có mấy loại sách vải với sách nhựa, em tìm thử 1 cuốn sách vải về, bé em nhìn thấy khoái lắm... cho ngay vào miệng nhai :Thinking:. Nhưng được 1, 2 lần thì cũng lật lật, giở giở, bzờ bắt đầu xoay ngược xoay xuôi xem rồi đấy :Battin ey: Em đang tìm sách nhựa mà chưa thấy :Sad:
    Bạn ơi bạn mua sách vải ở đâu đấy, chỉ mình với, mình cũng muốn dạy con đọc sách mua mấy cuốn sách giấy về ông con lật lật vài hôm rồi xé mất. hic
    • 1,961 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dothao Xem bài viết
    Bạn ơi bạn mua sách vải ở đâu đấy, chỉ mình với, mình cũng muốn dạy con đọc sách mua mấy cuốn sách giấy về ông con lật lật vài hôm rồi xé mất. hic
    Sách vải mình thấy ở Colorful bán đấy bạn
    • 1,961 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Mình kéo cái topic này lên để các mẹ xem còn những sách gì phù hợp với trẻ từ 1.5 tuổi đến 3 tuổi thì cho mình tham khảo với.
    Hôm qua mình mang mấy quyển truyện tranh xuống, lập tức bị con giằng lấy, xé mất vài trang rồi. Hic hic.
    Bé bao nhiêu tháng rồi mẹ nó, mà "đầu gấu" thế? :Laughing:

Nhà mình ngoài kết bộ Nửa tiếng để thành người mẹ tuyệt vời, thì Chip còn rất mê bộ Chuột Tip nữa. Bộ này gồm 9 cuốn nhé:
    - Chuột Tip biếng ăn
    - Chuột Tip ko vâng lời
    - Chuột Tip ko muốn mẹ đi làm
    - Chuột Tip ko muốn ngủ
    - Chuột Tip ko muốn đi nhà trẻ
    - Chuột Tip nói dối
    - Giáng sinh đầu tiên của Chuột Tip
    - Chuột Tip có em bé
    - Chuột Tip đến thăm ông bà

Mình thấy bộ này có tính giáo dục cao, các bài học dễ hiểu với con, và tranh vẽ cũng đẹp. Của Nxb Kim Đồng nhé, có thể mua lẻ. Giá bìa là 12K/ cuốn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 643 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chipbebong Xem bài viết
    Bé bao nhiêu tháng rồi mẹ nó, mà "đầu gấu" thế? :Laughing:

.
    ÔI cảm ơn mẹ nó nhé.
    Cún nhà mình 17 tháng rưỡi. Trò chơi yêu thích của bé là trèo lên bàn ghế, trèo lên võng, trèo lên nồi cơm điện, nghịch đồ điện tử, nghịch đàn ghita của ba, mở tủ lạnh,... Những đồ chơi tớ mua về bé chỉ chơi 1 lúc là chán ngay. :Crying:
    Mai cuối tuần tớ sẽ đi tìm mua mấy quyển sách mẹ nó chỉ. Quyết tâm đưa con vào khuôn khổ thôi. Những từ mà con tớ thường xuyên sử dụng: trèo, mở, không ăn, đi chơi, đàn ... kèm theo đó là hành động nằm lăn ra nhà, khóc giãy đành đạch. Nó không gọi "mẹ ơi mẹ" mà gọi "Linh ơi Linh", thế có kinh không chứ./.:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 318 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Bé nhà mình 20 tháng, nhưng đọc những bộ sách có thơ hay lời văn như chuột Tip và Nửa tiếng... bé có vẻ k thích lắm. Có thể vì bé là con trai nên khả năng ngôn ngữ k bằng các bạn nữ, sự tập trung cũng kém hơn. Nhưng bé nhà mình rất thích bộ sách bằng bìa cứng, hình tròn tròn, của Language Link xuất bản. Có những quyển như: hình khối, đồ chơi, động vật nuôi, động vật hoang dã, màu sắc, động vật biển... Mỗi quyển có mấy trang thôi, không phải là hình vẽ mà là ảnh, có từ chú thích tiếng Việt và tiếng Anh. Mình chỉ cầm tay bé và chỉ vào các hình, nói với bé đây là cái gì, màu gì... thế thôi. Nhưng bé thích đến nỗi mình... phát bực lên được. Đến giờ đi học rồi vẫn lôi quyển sách ra, ngồi xuống và giơ tay để đòi mẹ cầm tay chỉ hình. Đến gờ đi ngủ rồi vẫn lôi quyển sách ra, giơ tay chỉ, kêu "cá, cá". Đi học về đến nhà, vừa vào là cầm ngay lấy quyển sách. Tất nhiên, bé chỉ thích 1 lúc rồi lại bỏ đi chơi trò khác ngay, nhưng cứ lúc nào bé đòi chỉ hình đọc sách là mình lại kiên nhẫn ngồi chỉ cho bé, mình cũng nghĩ là "mưa dần thấm lâu", rồi bé sẽ nhớ hết những từ mình đọc và nhớ cả hình ảnh của các vật nữa.
    Mình bắt đầu "chỉ hình đọc từ" cho bé bằng những cuốn quen thuộc với bé hơn, chẳng hạn như cuốn Đồ chơi, cuốn Động vật biển (vì nhà mình có bể cá), cuốn Động vật nuôi (nhà bà nội có nuôi cún)... Khi đọc từ, mình k chỉ đọc mỗi từ ấy không, mà nếu có thể thì thêm vào những từ chỉ sắc thái biểu cảm, hay từ giải thích hay minh họa cho bé liên tưởng đến những vật ngoài đời mà bé biết. Chẳng hạn như hình cái mũ, mình bảo "đây là cái mũ, mũ đội lên đầu, đội mũ để đi chơi" thế là bé nhìn lên chỗ treo cái mũ thật của bé. Hoặc "đây là con cá, cá nhà mình đâu?" thế là bé chỉ bể cá nhà mình. Thích nhất là lúc chỉ hình quả bóng đá. Mẹ bảo: "quả bóng đấy, đá quả bóng: Vàoooo!" Thông thuờng những lúc này, bé nhìn quanh xem quả bóng nhựa của bé đâu và chạy đi để đá "Vào!", tha cho mẹ khoản chỉ đi chỉ lại từng đấy hình đến hàng chục lần! Hehe
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 644 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Sách vải mình thấy ở Colorful bán đấy bạn
    cảm ơn bạn nhé, cho mình hỏi với colorful ở đâu hả bạn?
    • 612 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dothao Xem bài viết
    cảm ơn bạn nhé, cho mình hỏi với colorful ở đâu hả bạn?
    Ở 66 Thái Hà hoặc 5 Hàng Mành, có rất nhiều sách vải cho bé, bạn tha hồ chọn. Nhưng để bé thấy thích cuốn sách đó, bố mẹ phải ngồi cùng đọc với bé, hướng dẫn cho bé những con vật/đồ vật xuất hiện trong sách, nếu có thể thì kể thêm những câu chuyện ngắn, đơn giản liên quan tới những con vật/đồ vật đó cho bé thích thú nhé. Chúc bạn tìm được sách phù hợp cho bé yêu
    • 1,961 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Celene Xem bài viết
    Nhưng bé thích đến nỗi mình... phát bực lên được. Đến giờ đi học rồi vẫn lôi quyển sách ra, ngồi xuống và giơ tay để đòi mẹ cầm tay chỉ hình. Đến gờ đi ngủ rồi vẫn lôi quyển sách ra, giơ tay chỉ, kêu "cá, cá". Đi học về đến nhà, vừa vào là cầm ngay lấy quyển sách. Tất nhiên, bé chỉ thích 1 lúc rồi lại bỏ đi chơi trò khác ngay, nhưng cứ lúc nào bé đòi chỉ hình đọc sách là mình lại kiên nhẫn ngồi chỉ cho bé, mình cũng nghĩ là "mưa dần thấm lâu", rồi bé sẽ nhớ hết những từ mình đọc và nhớ cả hình ảnh của các vật nữa.
    Đúng rùi, đọc sách cho bé phải kiên nhẫn. Chip từng bắt bà ngoại đọc suốt nửa tiếng đúng 1 câu ở bìa sau: "Bộ sách gồm 12 cuốn. Mời các em sưu tập cho đủ nhé". Bà đến sái quai hàm, mẹ về một cái là bà bảo "trả con cho mày luôn". Sợ khiếp!!!:Laughing:
    • 185 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Vừa rồi mình có mua cho bé nhà mình (17 tháng tuổi) một bộ từ điển tròn bằng hình ảnh (12 cuốn với 12 chủ đề khác nhau), sách làm bìa cứng rất dày, hình ảnh đẹp và sắc nét nên bé mình rất thích xem, suốt ngày lật hết cuốn này đến cuốn kia mặc dù bé chưa biết đọc gì cả..hihi. Mình thường dạy cho bé học bằng cách nhớ từng hình ảnh trong mỗi cuốn sách, ví dụ như mình chỉ cho bé hình con sư tử, hình con voi, hình trái cà chua, rau xà lách...và lặp lại tên các hình ấy nhiều lần, lâu lâu mình bất chợt hỏi bé con sư tử đi đâu rồi con? Quả cà chua của mẹ đâu?..Bé mình nghe thấy từ quen quen liền lui cui lật tìm cuốn sách có đúng hình ảnh mà mình hỏi và lặp lại từ như "xà nhách" (lách), "con dzà" (gà), "bong bóng"... làm mình thấy vui lắm cơ. Do không có nhiều thời gian bên bé nên mình chỉ mới tập cho bé học được hơn 10 hình ảnh thôi ạ. Các mẹ cứ kiên nhẫn tập cho con học như vậy xem, em thấy hiệu quả lắm đấy.hihi.:LoveStruc:
    me-tho
    • 643 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bé Thỏ Xem bài viết
    Vừa rồi mình có mua cho bé nhà mình (17 tháng tuổi) một bộ từ điển tròn bằng hình ảnh (12 cuốn với 12 chủ đề khác nhau), sách làm bìa cứng rất dày, hình ảnh đẹp và sắc nét nên bé mình rất thích xem, suốt ngày lật hết cuốn này đến cuốn kia mặc dù bé chưa biết đọc gì cả..hihi. Mình thường dạy cho bé học bằng cách nhớ từng hình ảnh trong mỗi cuốn sách, ví dụ như mình chỉ cho bé hình con sư tử, hình con voi, hình trái cà chua, rau xà lách...và lặp lại tên các hình ấy nhiều lần, lâu lâu mình bất chợt hỏi bé con sư tử đi đâu rồi con? Quả cà chua của mẹ đâu?..Bé mình nghe thấy từ quen quen liền lui cui lật tìm cuốn sách có đúng hình ảnh mà mình hỏi và lặp lại từ như "xà nhách" (lách), "con dzà" (gà), "bong bóng"... làm mình thấy vui lắm cơ. Do không có nhiều thời gian bên bé nên mình chỉ mới tập cho bé học được hơn 10 hình ảnh thôi ạ. Các mẹ cứ kiên nhẫn tập cho con học như vậy xem, em thấy hiệu quả lắm đấy.hihi.:LoveStruc:
    Hi hi, bé Thỏ sinh trước bé Cún 1 ngày đấy.
    Hôm chủ nhật mình cũng đi nhà sách mua được mấy cuốn:
    - Nửa tiếng để trở thành người mẹ tuyệt vời
    - Chuột Tip biếng ăn
    - Chuột Tip nói dối
    - Chuột Tip có em bé (nhà sách đó chỉ còn duy nhất 3 cuốn chuột Tip này)
    - Bách khoa toàn thư cho bé từ 0-3 tuổi (có hình phương tiện giao thông, hình hoa, quả, hình con vật, ...)
    .
    Cún nhà mình nhìn thấy con hổ con thì bảo là con mèo đấy. Cô nàng cũng chịu khó ngồi lật giở sách để xem nhưng thỉnh thoảng lại cho lên mồm cắn thử. Mẹ phải ngồi bên cạnh nhắc nhở luôn mồm đấy.
    Bé Thỏ có ở gần quận 3 không, cho Cún làm quen với nào. :Smiling:
    • 185 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Hi hi, bé Thỏ sinh trước bé Cún 1 ngày đấy.
    Hôm chủ nhật mình cũng đi nhà sách mua được mấy cuốn:
    - Nửa tiếng để trở thành người mẹ tuyệt vời
    - Chuột Tip biếng ăn
    - Chuột Tip nói dối
    - Chuột Tip có em bé (nhà sách đó chỉ còn duy nhất 3 cuốn chuột Tip này)
    - Bách khoa toàn thư cho bé từ 0-3 tuổi (có hình phương tiện giao thông, hình hoa, quả, hình con vật, ...)
    .
    Cún nhà mình nhìn thấy con hổ con thì bảo là con mèo đấy. Cô nàng cũng chịu khó ngồi lật giở sách để xem nhưng thỉnh thoảng lại cho lên mồm cắn thử. Mẹ phải ngồi bên cạnh nhắc nhở luôn mồm đấy.
    Bé Thỏ có ở gần quận 3 không, cho Cún làm quen với nào. :Smiling:
    Thỏ rất muốn làm quen với bạn Cún nhưng mà nhà bé ở quận Bình Thạnh ạ..hihi!:Rose:
    me-tho
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 173 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ chipbebong cho mình hỏi những vần thơ ngắn và hay như vậy có ở đâu vậy? trong bộ sách "1/2 tiếng để trở thành người mẹ tuyệt vời" à?
    • 1,961 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Song Ngư Xem bài viết
    Mẹ chipbebong cho mình hỏi những vần thơ ngắn và hay như vậy có ở đâu vậy? trong bộ sách "1/2 tiếng để trở thành người mẹ tuyệt vời" à?
    Đúng rùi mẹ nó ơi. Của Nxb Kim Đồng nhé.
    Thơ ngắn, bé dễ thuộc nên thik lắm ý. Mẹ cũng dễ nhớ để lôi ra "giáo dục" con:Laughing:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2