TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm trị con biếng ăn của mẹ bé Huyền

• 12 Lượt chia sẻ
  • 11K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 42 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nỗi lo lắng làm sao để chăm con khỏe mạnh, làm sao để con ăn ngoan và phát triển toàn diện là nỗi lo của nhiều người mẹ trong đó có cả mình, một bà mẹ trẻ một con.Những tưởng chuyện nuôi con là đơn giản nhưng "có nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ". Con mình hiện nay gần 3 tuổi, nặng 14kg cao 94cm khỏe mạnh, hoạt bát, nhanh nhẹn. Nhiều người khen con ngoan, ăn ngủ và chơi tốt ít ốm vặt nhưng có ai biết được rằng để con được như ngày nay mình đã phải bỏ ra bao nhiêu công sức để thay đổi đến mức tưởng chừng như không thực hiện được. Trước đây, thời kỳ ăn dặm con gái mình ăn cũng gọi là tạm được, nhưng từ khi cháu 2 tuổi thì cháu rất lười ăn, lười uống sữa, chính vì vậy mà bé chỉ nặng 9kg. Mỗi bữa ăn kéo dài gần 2 tiếng lại hay ngậm đến vữa cả cơm canh.Thương con mình lại hì hục lựa chọn, nấu nướng rất tỉ mỉ và kỳ công trang trí màu sắc, ép con ăn, mở ti vi, chơi trò chơi thậm chí bế đi rông chỉ để con há miệng, nhưng cũng chẳng có tác dụng là bao, cứ nhìn thấy bát cháo hay cơm nát là y như rằng bé bé nôn ọe, ngậm hoặc đẩy ra. Con ăn ít,sợ đói nên tôi cho bé ăn 1 ngày 7 bữa gồm 4 bữa chính và 3 bữa phụ (hoa quả, váng sữa, sữa chua...), chưa ăn hết bữa này có khi tôi đã phải lo bữa khác, bởi vậy bữa ăn của bé gần như liên tục. Nhiều lần vì mải, vì chán khi bỏ bao công sức mà con chẳng đụng đũa nên mình cho bé nhịn và kết quả không khả quan lắm khi bữa đầu bé ăn bữa sau lại đâu lại vào đó bé vẫn ngậm, hoặc lấy tay che miệng, mẹ xót con thôi thì đành phải chiều, mẹ vẫn miệt mài vừa cho đi rong, vừa ăn.
    Nhiều lúc bất lực quá chẳng biết phải làm sao,mình rơi vào trạng thái căng thẳng, áp lực. Giờ ăn của con như một chiến trường, nào cơm nào cháo thật bừa bộn, nhìn con chúng bạn chụi ăn chụi chơi, con mình còi cọc chẳng biết làm gì để cơn ăn ngon. Rồi mình lần mò lên các trang diễn đàn học hỏi được một số kinh nghiệm kết hợp với việc cho con đi khám dinh dưỡng mình đã rút ra được một bí kíp vàng và tìm ra nguyên nhân con không chụi ăn. Những tưởng phương pháp nuôi con của mình đúng nhưng hóa ra mình cũng là người bảo thủ khi ép con ăn quá tải so với nhu cầu, bữa ăn quá nhiều và lâu khiến bé cảm thấy sợ, con chẳng bao giờ biết đói, vô tình tình thương, sự quan tâm của mình đã đẩy con biếng ăn lại càng biếng ăn hơn và cũng chẳng phải đợi phải lên kế hoạch mà mình áp dụng ngay hôm đó. Bữa ăn của con được cắt giảm một ngày chỉ còn ăn 3 bữa chính và 1 bữa xế. Khi đi chợ, mình cũng cho bé cùng đi khi lựa chọn rau củ cũng phân tích hay nêu tác dụng của chúng, để con chọn lựa cùng, chẳng biết con có hiểu mẹ nói không nhưng cũng gật gù" đúng rồi ạ", kết hợp cho con làm chân phụ bếp. Với Giờ ăn của con mình quy định khoảng 30 phút, nếu quá mà chưa hết thì mình ngừng ngay, cho con nhịn tới bữa sau. Nhiều lúc con kêu đói đòi ăn vặt nhưng mình cương quyết không cho, phải đợi tới bữa sau. Bữa chính được ăn cùng bố mẹ và mỗi lần xới cơm cho con mình cũng chỉ xới một lượng nhỏ để con ăn ngon mà không choáng ngợp bởi tô cơm lớn, kích thích con ngon miệng hơn cho lần xới sau, cũng để cơm được nóng mà không vữa. Mình cũng khuyến khích con tự xúc ăn, tự cầm đũa gắp rau, thịt hay tự chan canh. Có lẽ chính nhờ thế mà con ý thức được rằng con phải ăn đủ nếu không sẽ đói và phải đợi bữa sau nên con ăn ngoan hơn, mình cũng chẳng phải ép, không nhưng thế bé còn học theo bố mẹ chụi ăn nhiều rau hơn, biết mời bố mẹ ăn cơm, biết xới cơm cho bố mẹ. bữa sau còn biết phụ mẹ sắp cơm nữa. Vậy đấy chỉ một thay đổi nhỏ khiến mọi việc trở nên đơn giản hơn, bây giờ việc cho con ăn không còn là gánh nặng của mình nữa mà là niềm vui của cả gia đình, mình có nhiều thời gian chơi với con hơn,ngoài sức tưởng tượng, bé tăng cân nhanh, ăn uống có kỉ luật hơn,tôi không còn căng thẳng khi phải nịnh nọt quát tháo thậm chí đe nẹt bé hay trao đổi cho cái này cái kia để con ăn nhanh. Thành quả sau sự nỗ lực của hai mẹ con sau một thời gian có kết quả tốt. Mẹ nào có con biếng ăn hãy thử xem con có biếng ăn như bé nhà mình thì áp dụng nhé,hãy tìm hiểu tâm lý sợ ăn của bé, hãy nhớ rằng đừng ép con ăn theo nhu cầu của người lớn, để kịp đói và tuân thủ đúng giờ ăn có như vậy con khỏe mẹ vui. Hãy kiên trì cũng con vượt qua chứng biếng ăn nhé, chúc mẹ thành công
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 114 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ép con ăn là sai lầm lớn nhất của em. Cũng chính vì e ép con ăn mà cuối cùng con bị biếng ăn tâm lý, đi khám bác sĩ còn nói là nếu để lâu thì sẽ thành bệnh lý sẽ khó điều trị hơn rất nhiều. Cũng phải cảm ơn bác sĩ hướng dẫn với lại cho con bổ sung thêm Appetito bimbi mà con e giờ đã biết đòi ăn Thích thú với những món ăn hợp với khẩu vị.
    • 101 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trẻ biếng ăn sinh lý hay biếng ăn do bị ép ăn thì cũng đều có hướng điều trị mẹ à