Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm cho các mẹ khi phải đưa bé đến viện

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.67K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình vô cùng bức xúc khi cho con đi khám bệnh, không biết vào chuyên mục này post bài có phù hợp k?nếu không các mẹ góp ý giúp mình nhé.
    Bé nhà mình được 3 tuổi, trộm vía k hay ốm vặt,nhưng đã ốm trận nào thì ra trận đó, lần thì bệnh tay chân miệng, lần thì sởi, vừa hôm nọ đi học bị bạn đẩy ngã hỏng 2 răng cửa. Mình xin chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ khi cho con đi khám bệnh như sau:
    1. Viện Nhi: Khi bé nhà mình sốt cao, người mẩn đỏ tưng bừng, nhìn rất đáng thương. Đến viện Nhi mùa hè, ôi là nóng nực, mình nhìn thấy các phụ huynh xếp hàng dọc chờ đến lượt nộp tiền để khám(chứ chưa phải chờ khám), mình phát hoảng. Con đang sốt cao, chờ đến lượt mình chắc con sẽ co giật mất. Mình lại bàn hướng dẫn hỏi: "Chị làm ơn cho em hỏi, con em đang sốt cao, làm thế nào để khám ngay không cần xếp hàng ạ?", mặt chị lạnh ngắt, chỉ tay:"Sang khu tự nguyện" và chả nói j thêm.
    Tất tưởi bế con chạy tiếp hỏi xem khoa Tự nguyện ở đâu(lại đang mặc đồ công sở, giày cao gót-vì đang đi làm cô giáo con gọi về), hỏi bác sĩ nào cũng chả lời hời hợt:"đằng kia", rồi cuối cùng mình cũng tìm đc khoa khám bệnh tự nguyện
    Khác hẳn với khám thường(xếp hàng, nóng bức, chen chúc) vào khoa Tự nguyện, vừa mở cửa điều hòa đã mát lạnh, đồ chơi ngổn ngang, mình bế con lại bàn tiếp bênh nhân, mình hỏi:"Em muốn cho cháu khám bệnh..?", vẫn giọng lạnh lùng:"600k là chỉ khám không thôi, chưa có xét nghiệm hay bất cứ việc j khác cả, chị có khám cho con không?", mình hơi giật mình vì giá đắt gấp mấy chục lần khám thường, nhưng xót con, mình đáp "có")
    -Vào khám có Tiến sĩ Nhi khoa khám rất nhah và nhẹ nhàng, chỉ dẫn tỉ mỉ, chi tiết, dỗ dành cháu..........
    Kinh nghiệm: Nếu con đang trong tình trạng cần khám,chữa bệnh ngay, các mẹ hãy mang con vào Khoa Tự nguyện, chứ khám thường, chờ đến lượt mình, không biết điều j sẽ xảy ra với con. Sự phân biệt của đồng tiền thật rõ ràng.

2.Viện Răng-Hàm-Mặt Trung ương
    Bế con đến, hỏi phòng này chỉ phòng kia, chạy đi chạy lại, mình lại bế con vào khoa Điều Trị Tự Nguyện(vì con đang rất đau, môi sưng tều lên, răng đang tổn thương nặng), qua vài khâu cuối cùng vẫn phải lên phòng Khám răng trẻ em.
    Mình thật vô tâm, chờ đến lượt gọi tên rồi bế con vào, chả phong bì cho bác sĩ, vào đến nơi, thái độ rất khó chịu, rồi mình thấy bảo bé phải khoan răng, rút tủy răng, nhìn các vật dụng khoan, kim tiêm, mũi khoan mình đã rùng hết cả mình....Mình hỏi:"Bác sĩ khâu này mục đích để làm j ạ?" bác sĩ mặt lạnh tanh:"mục đích để chữa bệnh". Rồi khoan đục răng bé, máu bắn tóe tung cả vào mặt bác sĩ, con k khóc thành lời nữa....rồi cũng xong.
    Bế con ra hành lang, mình nhìn thấy nhiều mẹ đang lúi húi đút tiền vào phong bì và mình đã hiểu ra vấn đề nằm ở chỗ đó.
    Lúc sau quay lại lấy đơn thuốc, mặt sau đơn thuốc có ghi số điện thoại của bác sĩ, và mình dựoc dặn dò: "số của bác sĩ đây nhé, nhớ gọi trong giờ hành chính.."? Theo các mẹ mục đích cho số đt của bác sĩ là để làm j.
    Mình thực sự sợ và ớn lạnh mỗi khi phải mang con đi viện. Và một kinh nghiệm xương máu, khi cho con đi khám bất cứ viện nào, nhớ đừng quên phong bì bác sĩ, nếu không muốn con mình khổ....
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,860 Bài viết

• 809 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cám ơn mẹ nó, nhưng mà cho mình hỏi 1 chút, răng hàm mặt thì mẹ nó ra việt nam cu ba cũng dc mà, mà khám tự nguyện ở nhi giá cao thế thì sao ko vào việt pháp khám, giá cũng chỉ tương đương thôi mà.
    • 4 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào mẹ Khang-hy, lúc con ốm đau thế, mình cũng chả có nhiều sự lựa chọn, con nhỏ nghĩ ngay đến Nhi, con hỏng răng nghĩ ngay đến Răng-Hàm-Mặt trung ương. Nói chung là thở dài mỗi khi vào viện mẹ nó ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 333 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình rất đồng cảm với mẹ nó, cố gắng làm sao đừng để phải đi viện là sướng nhất, chứ ở đâu cũng thế thôi mẹ nó ạ, tiền và cầu cạnh luôn song hành với nhau, bệnh viện, hành chính v.v. ra tư nhân được thì tốt nhất!
    Riêng mặt trời chỉ có 1 mà thôi, và mẹ em chỉ có 1 trên đời :Rose::Rose::Rose:
    • 12 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hincondangyeu Xem bài viết
    Mình thật vô tâm, chờ đến lượt gọi tên rồi bế con vào, chả phong bì cho bác sĩ, vào đến nơi, thái độ rất khó chịu, rồi mình thấy bảo bé phải khoan răng, rút tủy răng, nhìn các vật dụng khoan, kim tiêm, mũi khoan mình đã rùng hết cả mình....Mình hỏi:"Bác sĩ khâu này mục đích để làm j ạ?" bác sĩ mặt lạnh tanh:"mục đích để chữa bệnh". Rồi khoan đục răng bé, máu bắn tóe tung cả vào mặt bác sĩ, con k khóc thành lời nữa....rồi cũng xong.
    Bế con ra hành lang, mình nhìn thấy nhiều mẹ đang lúi húi đút tiền vào phong bì và mình đã hiểu ra vấn đề nằm ở chỗ đó.
    :Worried: chị ơi sao sợ thế ạ? Bé gãy răng mà phải rút cả tủy sao? Bác sĩ có tiêm thuốc tê cho bé ko chị? :RollingEy: Em đi rút tủy vì viêm mà cũng phải tiêm thuốc tê, ê cả hàm đấy ạ (cũng tại em nhát gan). :Straightf: Nhưng nghe chị tả thì hãi quá, khổ thân bé!
    • 4 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Sự thật 100% đấy các mẹ ạ, truy tìm tận cùng nguyên nhân thì dài dòng lắm...nó liên quan đến chế độ phúc lợi xã hội của quốc gia, lương cán bộ...vĩ mô quá:Laughing:...mình không bàn đến.
    Nhưng quả thật, thái độ bác sĩ làm mình hãi hùng các mẹ ạ, ra tư nhân nhiều khi tâm lý vẫn không yên tâm bằng trong viện, thở dài quá,
    Chăm sóc con thì đương nhiên rồi, nhưng nhiều sự cố k trong tầm quyền soát....các mẹ ạ, hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,101 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình thì bác sỹ/y tá hay nhìn mặt để tỏ thái độ, khi mình có vẻ lo sợ khúm núm với họ thì họ "ông Kẹ", mình cứ đàng hoàng dõng dạc chả việc gì sợ thì họ có thái độ vừa phải ngay. Nếu bạn hỏi thì bs có trách nhiệm giải thích thỏa đáng, nếu ko bạn yêu cầu giải thích lại, họ mà lên mặt thì đòi gặp sếp của họ hay hỏi số đường dây nóng - họ sẽ thay đổi thái độ theo hướng tích cực ngay.
    Còn nếu bạn ngại đụng chạm với bs khi con bệnh thì tốt nhất là tìm cách quen một bs Nhi vững chuyên môn, mỗi khi cần thì đưa con tới cho bs đó khám, nếu bé bị bệnh ko thuộc chuyên môn của bs đó thì họ cũng sẽ gửi gắm con bạn cho bs chuyên khoa.
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờth1 th1th1th1
    10 = 7.56:Crying:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 605 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

em cũng thấy nên tìm bác sỹ quen để chuyên khám cho con ,chứ đưa con vào viện chỉ tổ tiền mất tật mang. Lúc nào bị bệnh gì đó cần gấp thì hãng vào viên.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 29 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Đọc bài của mẹ hincondangyeu mà thấy thương con và bức xúc quá. Đó cũng là thực trạng chung của các bệnh viện ở Hà Nội. Nhưng với các bệnh nhi nhỏ xíu, đáng thương cần được chăm sóc, vỗ về mà các y tá, bác sĩ ở đó như thế thì không hiểu họ nghĩ gì, lương tâm họ ở đâu. Tưởng nghề bác sĩ là lương y như từ mẫu, ừ thì đúng là do các vấn đề vĩ mô như lương bổng, trợ cấp,... làm cho họ trở nên như thế, nhưng sao họ có thể vô cảm như thế nhỉ. Không hiểu trong trường đại học y có tập trung vào môn gọi là môn lương tâm nghề nghiệp không nữa. Mình cũng có con nhỏ, trộm vía chưa phải đi viện, nhưng có con nhỏ thì khó mà tránh được việc phải đến Viện nhi lắm. Đến lúc cần, đến lúc đối diện với sự tồn tại của con thì chắc mình sẽ bỏ qua hết, rồi lại đút tiền, lót tay, lạy lục, bị bắt nạt để cho con được khám, được chữa bệnh, mình sẽ không thể nói cứng được như thế này. Nghe thì ai cũng bức xúc, nhưng đến lúc mình trải nghiệm thì bỏ qua hết, mình cũng lại chạy theo thực trạng chung của xã hội, cho dù biết mình đang tiếp tay cho căn bệnh vô cảm, vô lương tâm của các y tá, bác sĩ ngày một nặng thêm.
    Người VN mình có lẽ là những người hiền lành nhất thế giới mất, chẳng lẽ không có bài thuốc gì cho căn bệnh đáng sợ đó sao. Mình nghĩ làm thầy thuốc mà thiếu cẩn trọng hoặc vô cảm trước bệnh nhân thì không khác gì kẻ sát nhân cả. Bức xúc quá.
    • 1,014 Bài viết

• 1,561 Được cảm ơn

Kinh nghiệm nhà mình, con sốt cao hay chảy máu cứ Cấp cứu mà nhảy vào. Kể lể thống thiết vào, bác sĩ nói gì cũng vâng dạ, em không biết, các anh chị giúp đỡ ạ. Cái mặt hơi ngu ngu tí cho người ta thương.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 129 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mẹ nó nên mua cho con gói bảo hiểm sức khỏe, được chi trả hêt các khoản khám chữa bệnh ở tất cả các bệnh viện, kể cả khoa dịch vụ hay tự nguyện nhé, chỉ 137$/năm thôi mà được max khám ngoại trú 500$/năm và nội trú là 1000$/năm
    • 15 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Còn kinh nghiệm nhà mình, hay nói đúng hơn của lão chồng mình khi đưa con vào viện là hễ bác sĩ cứ thấy thờ ơ hay chậm trễ khiến con mình phải chờ đợi là tìm lên thẳng phòng trực hôm ấy hỏi và mắng sa sả vào mặt họ, gán cho họ cái tính vô trách nhiệm. Thế là sau 1,2 phút bé sẽ lại được 1 bác sĩ đến khám cẩn thận. Nhưng lúc này nhớ dịu giọng bảo với bác sĩ: Tại lo cho cháu quá nên mới nóng nảy, k kiềm chế bản thân được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi 2 vấn đề. Thứ nhất là các bé dưới 6t đi khám la được miễn phí đúng ko ạ? sao con e chưa bao giờ được miễn phí thế nhỉ, kể cả khám thường và khám cấp cứu? Thứ 2 là mua bảo hiểm cho các bé thế nào để khám tại việt pháp và khoa điều trị tự nguyện A viện Nhi?
    • 274 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng hóng vụ mua bảo hiểm cho các bé. Mẹ nào rành về vụ này chỉ chi tiết cho bọn mình nhé. Tsk!
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hincondangyeu Xem bài viết
    Mình vô cùng bức xúc khi cho con đi khám bệnh, không biết vào chuyên mục này post bài có phù hợp k?nếu không các mẹ góp ý giúp mình nhé.
    Bé nhà mình được 3 tuổi, trộm vía k hay ốm vặt,nhưng đã ốm trận nào thì ra trận đó, lần thì bệnh tay chân miệng, lần thì sởi, vừa hôm nọ đi học bị bạn đẩy ngã hỏng 2 răng cửa. Mình xin chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ khi cho con đi khám bệnh như sau:
    1. Viện Nhi: Khi bé nhà mình sốt cao, người mẩn đỏ tưng bừng, nhìn rất đáng thương. Đến viện Nhi mùa hè, ôi là nóng nực, mình nhìn thấy các phụ huynh xếp hàng dọc chờ đến lượt nộp tiền để khám(chứ chưa phải chờ khám), mình phát hoảng. Con đang sốt cao, chờ đến lượt mình chắc con sẽ co giật mất. Mình lại bàn hướng dẫn hỏi: "Chị làm ơn cho em hỏi, con em đang sốt cao, làm thế nào để khám ngay không cần xếp hàng ạ?", mặt chị lạnh ngắt, chỉ tay:"Sang khu tự nguyện" và chả nói j thêm.
    Tất tưởi bế con chạy tiếp hỏi xem khoa Tự nguyện ở đâu(lại đang mặc đồ công sở, giày cao gót-vì đang đi làm cô giáo con gọi về), hỏi bác sĩ nào cũng chả lời hời hợt:"đằng kia", rồi cuối cùng mình cũng tìm đc khoa khám bệnh tự nguyện
    Khác hẳn với khám thường(xếp hàng, nóng bức, chen chúc) vào khoa Tự nguyện, vừa mở cửa điều hòa đã mát lạnh, đồ chơi ngổn ngang, mình bế con lại bàn tiếp bênh nhân, mình hỏi:"Em muốn cho cháu khám bệnh..?", vẫn giọng lạnh lùng:"600k là chỉ khám không thôi, chưa có xét nghiệm hay bất cứ việc j khác cả, chị có khám cho con không?", mình hơi giật mình vì giá đắt gấp mấy chục lần khám thường, nhưng xót con, mình đáp "có")
    -Vào khám có Tiến sĩ Nhi khoa khám rất nhah và nhẹ nhàng, chỉ dẫn tỉ mỉ, chi tiết, dỗ dành cháu..........
    Kinh nghiệm: Nếu con đang trong tình trạng cần khám,chữa bệnh ngay, các mẹ hãy mang con vào Khoa Tự nguyện, chứ khám thường, chờ đến lượt mình, không biết điều j sẽ xảy ra với con. Sự phân biệt của đồng tiền thật rõ ràng.

2.Viện Răng-Hàm-Mặt Trung ương
    Bế con đến, hỏi phòng này chỉ phòng kia, chạy đi chạy lại, mình lại bế con vào khoa Điều Trị Tự Nguyện(vì con đang rất đau, môi sưng tều lên, răng đang tổn thương nặng), qua vài khâu cuối cùng vẫn phải lên phòng Khám răng trẻ em.
    Lúc sau quay lại lấy đơn thuốc, mặt sau đơn thuốc có ghi số điện thoại của bác sĩ, và mình dựoc dặn dò: "số của bác sĩ đây nhé, nhớ gọi trong giờ hành chính.."? Theo các mẹ mục đích cho số đt của bác sĩ là để làm j.
    Mình thực sự sợ và ớn lạnh mỗi khi phải mang con đi viện. Và một kinh nghiệm xương máu, khi cho con đi khám bất cứ viện nào, nhớ đừng quên phong bì bác sĩ, nếu không muốn con mình khổ....
    Bé nhà mình hồi được 5 tháng phải đi bệnh viên Nhi Đức ở Hải Phòng chích hạch. Lúc đưa con vào phòng để chích, bà y tá gợi ý bố mẹ cháu có chút gì để cảm ơn bác sĩ. Cũng cho cả số điện thoại của bác sĩ nữa để đến nhà bác khám lại cho, đỡ phải quay lại bệnh viện khám.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 129 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bảo hiểm y tế cho bé thì phải đúng tuyến, đúng cái bệnh viện trong thẻ của bé ý mẹ nó nhé, chứ dùng thẻ BHYT đi khám các bệnh viện khác thì vẫn phải mất 50% phí bình thường.

Mẹ nào quan tâm tới các gói bảo hiểm sức khỏe thì pm địa chỉ email cho tớ, tớ sẽ gửi thông tin cụ thể từng gói cho các mẹ nghiên cứu.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 178 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mình căm ghét mỗi lần đưa con đi khám. Con mình thì mình xót, chứ nhiều bsĩ (mình nói là nhiều, tức là đại đa số, chứ ko phải tất cả) đúng là lương tâm và trách nhiệm để cho con gì nó tha đi ko biết. Đối với trẻ con, khi khám cho chúng nó, ít ra cũng nhẹ nhàng, vui vẻ 1 tí, đằng này nhiều bsĩ như con cọp, mình thì lo cho con, còn lũ bsĩ y tá thì lạnh te, đúng là kiểu như mẹ của hincondangyeu kể ở trên, Ức ko tả đc,
    Đưa trẻ nhỏ và ng già đi khám bệnh, mới thấy, y tế của VN đúng là như bao cấp, thật đau lòng khi đại bộ phận y bác sĩ lương tâm vứt cho con chó nó tha đi.
    Mình bức xúc về mấy vụ này lắm, kể cả chửa đẻ cũng thế, ai đã trải qua chắc ác mộng