TIN TÀI TRỢ.

Khi mới sinh nhỏ 1-2 giọt mật ong vào miệng bé để sau này khỏi đau bụng và viêm họng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.69K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mới nghe được một Mẹ truyền kinh nghiệm cho là, khi em bé mới sinh ra chưa bú sữa, nhỏ một đến hai giọt mật ong vào miệng bé. làm như thế sau này bé sẽ không đau bụng hay đi ỉa chảy, và cả viêm họng nữa. Có Mẹ nào đã làm theo cách này chưa?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói vậy nhưng mình không làm vì mình muốn 4 tháng đầu bé bú mẹ hoàn toàn (tức là không gì hết ngoài sữa mẹ). Lúc ở trong BV cũng thấy có người làm vậy và bị BS ca cho 1 bài ca không bao giờ quên . Mà mình cũng nghe nói có bé bị ngộ độc mật ong và bé dưới 1 tuổi thì không nên dùng mật ong.
    • HGH
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 156 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huechi_uct Xem bài viết
    Mình cũng nghe nói vậy nhưng mình không làm vì mình muốn 4 tháng đầu bé bú mẹ hoàn toàn (tức là không gì hết ngoài sữa mẹ). Lúc ở trong BV cũng thấy có người làm vậy và bị BS ca cho 1 bài ca không bao giờ quên . Mà mình cũng nghe nói có bé bị ngộ độc mật ong và bé dưới 1 tuổi thì không nên dùng mật ong.

Đúng rồi, cái này bác sĩ cấm đấy các mẹ ạ.
    • Fox
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,542 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Đây là bài thuốc truyền miệng của các cụ nhưng mà đừng có áp dụng nhé . Mật ong có tác dụng sát khuẩn và ăn vào buổi sáng sẽ tốt cho những người bị bệnh dạ dày , đại tràng nhưng với bé sơ sinh tuyệt đối ko cho bé ăn mật ong . Mật ong sống có 1 loại kí sinh mà với ng lớn sẽ ko có tác hại nhưng lại có hại với đường ruột của trẻ sơ sinh . Can các mẹ nhé .
    • 336 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fox Xem bài viết
    Đây là bài thuốc truyền miệng của các cụ nhưng mà đừng có áp dụng nhé . Mật ong có tác dụng sát khuẩn và ăn vào buổi sáng sẽ tốt cho những người bị bệnh dạ dày , đại tràng nhưng với bé sơ sinh tuyệt đối ko cho bé ăn mật ong . Mật ong sống có 1 loại kí sinh mà với ng lớn sẽ ko có tác hại nhưng lại có hại với đường ruột của trẻ sơ sinh . Can các mẹ nhé .
    Cho mình hóng chuyện tí, mật ong rất tốt nhưng với trẻ sơ sinh thì cần phải rất thận trọng, báo tuổi trẻ đã có lần đưa tin các bé bị ngộ độc do ăn mật ong đấy, một số bé ăn cũng ko sao, nhưng tốt hơn hết đừng thử cho bé sơ sinh nhé! Cũng như các cụ hay bảo tắm em bé sơ sinh bằng bia cho sạch và trắng (mẹ chồng em cũng bảo thế, em chả dám thử), nhưng có mấy ca ở quê lên cấp cứu vì da bé bị bỏng do tắm bia đấy! Các mẹ đừng lấy con mình làm thí nghiệm nhé, thương lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 44 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin can...Xin can... Mẹ nào có ý định này thì dừng ngay nhé. Kinh nghiệm của các cụ ý hả? còn có cả tiết mục vắt vài giọt chanh vào miệng trẻ sơ sinh nữa cơ. Con bé nhà mình đây này, vừa mới đẻ ra được 1 tiếng, bà nội đút vội vào mồm cháu thìa mật ong. Chẳng biết có phải vì thế k, mình chăm con rất cẩn thận, sạch sẽ, bú mẹ hoàn toàn mà kỳ lạ từ lúc đẻ ra đến 2 tuổi chẳng mấy khi đi được phân khuôn. Quanh quẩn với đủ loại men tiêu hóa ổn được một tý rồi thì đụng ăn cái gì mới là đi ngoài. Có lớn nổi đâu. 3 tuổi rồi mà cũng chẳng dám cho uống sữa tươi. Bà nội nhà mình chẳng có gì phải phàn nàn, chỉ có mỗi chuyện ấy là mình "oán" tận bây giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mickey08 Xem bài viết
    Xin can...Xin can... Mẹ nào có ý định này thì dừng ngay nhé. Kinh nghiệm của các cụ ý hả? còn có cả tiết mục vắt vài giọt chanh vào miệng trẻ sơ sinh nữa cơ. Con bé nhà mình đây này, vừa mới đẻ ra được 1 tiếng, bà nội đút vội vào mồm cháu thìa mật ong. Chẳng biết có phải vì thế k, mình chăm con rất cẩn thận, sạch sẽ, bú mẹ hoàn toàn mà kỳ lạ từ lúc đẻ ra đến 2 tuổi chẳng mấy khi đi được phân khuôn. Quanh quẩn với đủ loại men tiêu hóa ổn được một tý rồi thì đụng ăn cái gì mới là đi ngoài. Có lớn nổi đâu. 3 tuổi rồi mà cũng chẳng dám cho uống sữa tươi. Bà nội nhà mình chẳng có gì phải phàn nàn, chỉ có mỗi chuyện ấy là mình "oán" tận bây giờ.
    Ui ui, bạn đừng "oán" cụ làm gì, cụ chỉ muốn tốt cho cháu nội thôi mà, còn nhiều vấn đề khác làm bé bị đi ỉa chứ đâu phải tại mật ong hết đâu.
    Trộm vía, bé nhà mình chả mật ong mật iếc gì cả mà từ lúc sinh ra đến giờ chả bị viêm họng (thi thoảng cũng hơi khò khè 1 tị nhưng lại hết ngay, trộm vía), cũng không bị đi ỉa (đôi khi bị táo 1 tí nhưng vẫn tự rặn được ), mà mình cũng chả chăm kỹ lắm, đồ cho bé đôi khi còn bị dùng chung : quần áo giặt chung, bát ăn bột, cốc uống nước dùng chung (tiện cái nào dùng cái ấy), đi chơi hàng xóm, lượn phố hàng ngày (chả bôi son, trừ tà gì hết), ... Nhiều hôm mẹ uống sữa tươi bị Tào Tháo đuổi chạy tiếng/lần mà bé nhà mình bú sữa mẹ chả sao cả (trộm vía) :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi ôi đúng vấn đề của em rồi đây. E sắp sinh rồi, mẹ chồng em nhắc đi nhắc lại với em là nhớ phải chuẩn bị 1 lọ mật ong nhỏ mang theo khi đi đẻ để lúc bé vừa chào đời thì nhỏ một ít vào cổ họng bé . Em thì đọc rất nhiều bài nói là không được cho trẻ dưới 1 tuổi dùng mật ong sẽ gây ngộ độc. Thế mà mc em lại còn nhắc rõ là nhớ mang theo không có đến lúc đấy lại phải đi xin người khác mất thời gian
    Sữa mẹ la thức ăn tốt nhất cho sự phát triển của trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ :LoveStruc: :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,785 Bài viết

• 2,279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ chồng mình bg vẫn còn tự hào vì đã cho cháu nội uống mật ong và cam thảo ngay khi cháu vừa sinh ra. Mình mổ đẻ nên cũng chẳng biết bà cho uống lúc nào! Trộm vía là cún nhà mình cũng ngoan, ăn uống tốt, đại tiểu tiện thì đúng lịch lắm, nhưng mình vẫn nghĩ đấy là do sức đề kháng của bé tốt, mình cũng chăm cho cháu ăn nhiều rau, sữa chua, trái cây và tạo thói quen tốt cho bé! Ông bà nội ngoại đều ở xa, chỉ có hai vợ chồng nên cũng phải cẩn thận hơn!
    Tóm lại là ko nên cho trẻ sơ sinh uống mật ong, mà ngay từ khi mang bầu Mẹ phải ăn uống đủ chất (mình còn uống cả thuốc Bắc - nhà mình có nghề gia truyền mà!). Khi bé ra đời, có chế độ ăn thích hợp cho bé thì ko phải lo gì cả!
    Chúc các bạn sắp đc làm mẹ : Mẹ tròn con vuông!