TIN TÀI TRỢ.

Hỏi cách tắm cho bé sơ sinh???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.55K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 26 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi làm ơn chỉ giúp em cách tắm cho bé sơ sinh với, tắm cho cháu mà em thấy khó quá, có gì tư vấn dùm em nha.Tks các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 155 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Nếu rốn của bé chưa rụng thì hằng ngày bạn lấy một chậu nhỏ nước ấm lau người cho con. Một tuần gội đầu cho con hai lần là được. Khi nào rốn rụng và lành thì cách một ngày gội đầu một lần.
    Cách tắm như sau: tắm phần sạch trước và phần dơ sau
    - lau mặt bé trước
    - gội đầu cho bé: tay trái vòng qua cổ bé và bịt hai lỗ tai của bé lại để nước không vào tai và gội đầu cho bé. Gội xong thì lau đầu cho khô ngay để tránh nhiễm lạnh
    - tắm người: lấy một cái khăn nhỏ trải vào trong chậu và cho bé ngồi vào. Cái khăn giúp cho bé không bị trơn và trượt xuống. Xoay đầu bé sang một bên, bịt tai bé lại và tắm cổ nách. Xoay đầu bé sang phía còn lại và tắm giống bên kia. Sau đó lau chùi bụng, chân tay. Nhớ là vừa tắm vừa tât nước lên người cho bé đỡ bị lạnh.
    Sau khi lau người xong thì mặc áo trước. Lấy tăm bông thấm alcohol lau chùi rốn cho bé. Lấy tăm bông lau tai. Cuối cùng là mặc tả và mặc quần.
    Thế là xong!!!
    Bạn có thể check trên youtube : how to give bath to an infant (rất hữu ích đấy)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,405 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Mình nghĩ ngày nào cũng nên tắm cho bé nếu trời ấm, còn trời lạnh thì 2-3 hôm tắm 1 lần cũng đc. Khi tắm mẹ nó nên bật quạt sưởi cho bé khỏi lạnh, tắm nhanh chứ ko đc ngâm bé lâu trong nước.
    • 6 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé của mình từ lúc xuất viện về thì ngày nào mình cũng tắm và cũng gội đầu hết.
    Sạch sẽ mát mẽ bé sẽ mau lớn mà. Nhưng khi tắm phải nhanh tay, tắm phần nào lau ngay phần đó.
    Trước tiên chuẩn bị đầy đủ quần áo cho bé, thuốc sát trùng rốn, băng rốn, tăm bông, khăn sửa hai cái, nước muối sinh lý để rửa mũi và nhỏ mắt
    Trải sẳng một cái khăn lớn để quấn ngay khi tắm bé xong
    Trải một cái khăn vừa với bé và quấn từ ngực bé xuống chân
    Bế bé lên bàn tay trái giữ đầu bé ngón cái và ngón giữa thì giữ hai lỗ tai bé đễ tránh nước vào tai, mình bé thì để trên đùi
    Dùng khăn sữa lau nhẹ mặt bé, làm ướt tóc bé rồi cho xà bông xoa nhẹ nhàng, dùng khăn sữa nhúng nước ấm phẩy nước lên gội đầu, sạch xà bông thì lấy cái khăn sửa khác lau khô ngay
    Sau đó tháo khăn quấn bé, nhẹ nhàng cho mình bé vào nước, tắm từ cổ xuống cho sạch sẽ là bế bé đặt lên khăn lớn đã chuẩn bị sẵn quấn bé lại ngay
    Bây giờ mình sẽ tiến nhỏ nước muối sinh lý vào mũi bé xong thì bóp nhẹ và day day mũi của bé, sau dó lấy tăm bông lấy mũi cho bé nếu có
    Kế đó là nhỏ nước muối sinh lý vào hai mắt bé cho mắt sáng nè.
    Dùng tăm bông thấm thuốt sát trùng chấm nhẹ váo rốn rồi quấn băng rốn vào
    Mở khăn quấn bé và mặc áo quần vào là xong
    Nhưng mẹ nhớ là khi tắm bé phải nhìn và nói chuyện với bé để bé yên tâm, tạo cảm giác an toàn và thích thú nữa nhé
    Đây là khoảnh khắc quan trọng khi bạn tạo cho bé sự thoải mái khi tắm. nếu k khéo thi lần sau bé sẽ khóc lóc và phản ứng dữ dội đấy nhé.
    Chúc mẹ thành công nha
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)