TIN TÀI TRỢ.

Hiếu chậm mọc răng và hay nôn oẹ quá, các mẹ ơi

• 3 Lượt chia sẻ
  • 3.75K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,572 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Hiếu nhà mình dạo này lại ăn uống vất vả quá các mẹ ạ, bữa nào cũng phải hơn 1h mới ăn xong, có bữa vừa ăn được vài thìa đã oẹ ra hết, mẹ cho ăn tiếp lại oẹ, cố gắng lắm cũng chỉ được 1/2 bát cháo xay loãng thôi, mà đặc thì cũng lại oẹ. Chẳng biết cu cậu có vấn đề gì về họng không mà không thấy ho gì cả, chẳng nhẽ lại cho đi khám. Hôm nay mình quyết định đi mua Dobenzic (1 loại phấn hoa của nội) về cho cu cậu uống thử xem sao. Trước đây hồi được 4 tháng, cu cậu đã uống và cũng khá hiệu quả nên bây giờ thử uống lại. Có mẹ nào đã từng cho con uống Dobenzic chưa, hiệu quả thế nào? Còn răng lợi thì cứ thấy ngứa ngáy từ lâu lắm rồi (từ hồi 4 tháng cơ) mà bây giờ đã 10 tháng rồi vẫn chưa thấy cái răng nào cả, người thì bảo là do cơ địa từng đứa, người thì bảo là như thế thì quá chậm, thiếu canxi. Canxi thì đã cho uống 30 ống 5ml Calxi Corbiere rồi, VTM D cũng uống rồi, thế thì các mẹ bảo phải làm thế nào bây giờ nhỉ???

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 497 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình không hiểu sao nhiều bé hay nôn oẹ quá :rolleyes: , con mình từ nhỏ tới giờ chẳng bao giờ nôn oẹ cả. Nhớ lần trước bạn nói Hiếu được 9,5 kg phải không?, như vậy không sao đâu. Bạn chú ý cho bé ăn những món bé thích, đến khi bé ngán thì thôi đừng ép bé ăn thêm, khi nào bé đói nữa bé sẽ tự động đòi ăn thôi. Mẹ Hiếu ngoan lo quá nhiều như vậy thì hãy ẵm bé lại bác sĩ nhi và dinh dưỡng xin khám tổng quát cho bé và tư vấn cho bạn đi. Mọc răng sớm trễ cũng chẳng sao đâu , mình 12 tháng mới mọc răng đấy , nhưng răng mình lại đẹp nhất nhà đấy (khoe chút thôi, xấu hổ quá :P )
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 556 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Me SuSu ơi sao hay thế bé SuSu không bị nôn oẹ sao???, bé nhà mình cả tháng nay làm mình thật khổ sở. Giống như bé của Mehieungoan vậy, ăn và uống sữa cứ nôn oẹ hoài, 1 ngày nhiều thì 3 lần ít lắm thì 1 lần. Me Hiếu ơi, cho bé uống Dobenzic thì hết đúng không?? để mình cho bé nhà mình uốn gthử xem sao. Lúc này sao mệt mỏi chuyện ăn uống của bé quá
    • 2,572 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Mẹ Khuê ơi, uống Dobenzic là để kích thích ăn uống thôi chứ không chữa được nôn trớ đâu, mình nghĩ tại bé chán ăn mới sinh ra hay nôn oẹ như vậy nên mình cho uống phấn hoa để bé thèm ăn hơn. Quả thực chuyện ăn uống của mấy bé hay nôn oẹ làm các mẹ khổ sở ghê cơ mẹ Khuê nhỉ, ăn 1tiếng đồng hồ mới hết bát cháo mà xong rồi lại oẹ ra hết thì bảo làm sao mà mẹ không xót xa cơ chứ?!! Bé nhà mẹ Khuê trộm vía trông bụ bẫm ghê đấy chứ, bé có biếng ăn không hay là vẫn chịu ăn nhưng lại bị trớ ra? Đây Hiếu nhà này dỗ cho ăn khổ sở lắm, cu cậu cứ nhìn thấy bát cháo là dụi mắt, khóc rồi trốn, đủ cả, lúc ăn thì ngậm 3 miếng 1 lúc cũng được (nếu mình cố tình đút thêm vào), tự nhiên đang ăn, bất thình lình oẹ hết ra luôn, cứ như đánh vật ấy, tối qua vừa nhịn đói đi ngủ đấy mẹ Khuê ạ. Còn sữa thì phải lừa lúc ngủ mới uống, mỗi ngày được khoảng 300ml (nếu không nôn ra). Cứ tình hình này thì mẹ Hiếu thấy căng quá !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 556 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Mehieungoan ơi, nhìn mặt bé Khuê thì trông bụ bẫm đấy, vì bị hun nhiều nên hai má bị xệ , chứ cái mình thì trơ xương, bé kén ăn vô cùng dù mẹ đã cố gắng nấu bao nhiêu món ngon mà bé chỉ nhìn thấy chén cháo là oẹ liền, mặc dù chưa ăn. Bé cái gì cũng ngoan, tự chơi 1 mình cho mẹ nấu cơm, tối ngủ cũng ngoan (ngủ 1 lèo đến sáng) nhưng mình lại oải cái vụ ăn uống quá. Tháng này nôn nhiều quá nên bé chẳng lên 100g nào, mehieungoan ơi không biết đến bao giờ thì bé hết nôn oẹ khi ăn vậy?
    • 2,572 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Mẹ Khuê ơi, không biết bọn chúng nó vì sao nôn oẹ nhỉ. Nếu vì chán ăn thì có thể sẽ hết khi chúng thèm ăn trở lại, còn nếu tại VA quá nhạy cảm thì không biết bao giờ mới hết đâu mẹ Khuê ạ. Mình có thằng cháu giờ 5 tuổi rồi mà vẫn nôn oẹ đấy. Bé Khuê trông yêu nhỉ, cái mặt rõ xinh và tròn. Hai đứa chúng nó giống nhau ở chỗ có cái mặt "làm hàng", còn chân tay, mình mẩy thì bé tẹo tèo teo, ai nhìn cũng tưởng là bụ lắm. Thế mẹ Khuê thử cho Khuê đi khám xem sao, Hiếu mà cứ kéo dài kiểu nôn oẹ này là mình cũng cho đi khám BS tai mũi họng xem sao mẹ Khuê ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Mẹ Khue, mẹ Hiếu ngoan ơi, bé Son nhà mình lúc trước cũng hay ói lắm, ói đến độ làm mẹ khủng hoảng luôn, sau mình cho bé lên Trung Tâm Dinh Dưỡng ở Lê Văn Sĩ, đăng ký khám ngoài giờ với bs Hương, chỉ một lần thôi là bé hết ói, sau này bé bị viêm họng, phải uống kháng sinh, thế là lại ói, mình thử mua thuốc theo toa của bs Hương cho nhưng không hết, đành phải cho bé đi TTDD gặp bs Hương lần nữa, về uống thuốc của bs cho lại hết ngay, thế cho nên người ta nói bs mát tay là thế. Theo bs thì bé bị rối loạn men tiêu hoá, bs chỉ cho bé Son nhà mình uống men tiêu hoá thôi. Mỗi lần bé đi khám rất mất thì giờ, phải đi từ 1 giờ trưa để lấy số, sau đó canh giờ đưa bé lên, một tuần chỉ có 2 ngày thứ 3, thứ 7 là gặp bs Huong thôi, mẹ Khue ở TP thì còn có thể đưa bé đến khám thử còn mẹ Hiếu tận HN thì làm sao giờ nhỉ .
    Vấn đề ói của bé có nhiều nguyên nhân, do uống kháng sinh làm mất men tiêu hóa, do bé bị chứng trào ngược, còn có thể do tâm lý nữa, có bé ói để phản đối việc ăn uống. Mình đã cho bé đi bs TMH, bs dặn rằng buổi tối cho bé uống sữa hoặc ăn trước khi ngủ ít nhất 1 tiếng, sau đó cho bé ngủ gối cao đầu, nhưng không cải thiện được bao nhiêu, từ khi cho bé đi TTDD thì mới hết hẳn, me Khue chịu khó đưa bé đi thử xem sao nhé.
    KNJGxVzKNJGp7
    • 2,572 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Mẹ Sony ơi, mẹ Hiếu hồi tháng 3 đã gọi BSDD đến nhà khám cho Hiếu rồi và đã uống 1 lô thuốc theo đơn của BS nhưng chẳng ăn thua gì cả. Bây giờ ngán khám BSDD quá rồi mẹ Sony ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 556 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Mẹ Sony ơi, Khuê của em tháng nào cũng đi TTDD đó, nhưng chưa gặp BS Hương, sau khi nghe than thở BS liền kê toa và cho bé uống Biovita, lần nào cũng vậy nhưng bé khôn g khỏi chỉ hơi bớt bớt rồi đâu lại vào đấy. Ông bà nội thì đỗ thừa tại mình ép bé ăn nhiều quá, nhưng thực tế thì bé ăn rất ít và mỗi cữ ăn rất xa nhau. Ngày mai mình phải cho bé đi chích ngừa sởi đây, mà không biết chích ngừa sởi có bị hành sốt không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Bởi thế mình có nói là bác sĩ mát tay, SoNy cũng đi TTDD biết bao nhiêu lần rồi mà chả ăn thua gì, nên trước đây nghe nhắc đến TTDD mình cũng chỉ cười, nhưng khi bé Son bị ói dữ quá mình đâm hoảng, ai mách gì thì làm theo, mình cũng biết bs Hương qua kinh nghiệm của các mẹ trên Diễn Đàn đấy chứ, cho nên ông xã phải bỏ việc đi chầu chực từ 2 giờ trưa nộp sổ chờ đến 4 giờ chiều lấy số, rồi mấy mẹ con lên sau, vậy mà hôm nào cũng phài gần 7 giờ tối mới về đấy. Bây giờ thì trên TTDD có cải tiến rồi, ngày thứ 3 và 7 có bs Hương khám thì họ phát số từ 1 giờ trưa, sau đó mình cứ canh giờ mà lên, không phải chờ đợi mỏi mòn nhứ trước nữa....
    KNJGxVzKNJGp7