Gửi các mẹ có bé đi ngoài sậm xoẹt, phân có bọt, nhầy.

• 104 Lượt chia sẻ
  • 160K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 28 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đây là kinh nghiệm của bản thân mình về việc trẻ sơ sinh đi ngoài nhiều. Bé nhà mình bgiờ được 4 tháng rưỡi. Khi bé được khoảng 3 tháng rưỡi, bé bị đi ngoài 5 - 7 lần trong ngày và phân có kèm bọt nhầy, màu xanh trong khi bé bú mẹ hoàn toàn.
    Vì bà nội bé có chủ nghĩa lạm dụng thuốc, chỉ cần bé đi 1 ngày là bà sẽ lập tức cho cháu uống thuốc ngay. lần đầu bé bị đi ngoài 1 tuần thì có thử dùng men tiêu hóa nhưng không khỏi. Do đó bà tự ý cho cháu dùng Receptol, mình không muốn cho con dùng thuốc vì bé còn nhỏ dùng sẽ không có lợi cho sức khỏe thế nên mình quyết tâm lên mạng để tìm bài thuốc lá an toàn giúp con yêu.
    Bé nhà mình đã dùng và khỏi rồi đấy các bạn àh. Chẳng phải tốn kém gì đâu. Các mẹ chỉ cần hái 1 nắm lá nhót rồi rửa sạch cho vào một cái nồi nhỏ, sau đó cho khoảng 200 ml nước vào và đun sôi rồi vặn nhỏ bớt lửa đun trong 15 - 20 phút còn lại khoảng 100 ml thì mẹ cho bé uống khoảng 3 thìa nhỏ còn đâu mẹ uống nốt để bé bú. Con mình chỉ dùng đúng 1 lần là khỏi đó. Còn nếu bé nào nặng hơn thì mẹ có thể cho bé uống 2 cữ như thế trong ngày và dùng đến khi bé khỏi.
    Chúc các mẹ khỏe mạnh, các bé hay ăn chóng lớn! Chúng ta hãy cùng giúp đỡ nhau trong sự nghiệp chăm sóc con cái nhé.
    "Mình vì mọi người mọi người vì mình".

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

huhu, con mình cũng đang bị đi ngoài sống phân. Phân thành từng cục to bằng đầu ngón út, có màu xanh. Xét nghiệm phân chỉ có 1 lượng ko đáng kể bạch cầu, ko có hồng cầu và nấm. Bác sĩ khuyên về uống men tiêu hoá, men vi sinh và kẽm. Nhưng mình vẫn muốn tìm những bài thuốc dân gian áp dụng cho con! Cám ơn mẹ về kinh nghiệm này, nhưng mình biết tìm đâu ra lá nhót bây giờ (
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

lá nhót rất dễ tìm mẹ nó ah. Mẹ nó không biết thì nhờ người quen tìm giúp đi. Chứ cây nhót thì ở vùng quê nào chẳng có.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Min thối nhà em bị đi ngoài 2 tuần nay rồi. đi soi phân thì bị kiết lỵ, hồng cầu thì ++ còn bạch cầu +++. bị nhiễm khuẩn, rồi bị sốt cao, các bác sỹ cho uống mấy loại thuốc khác nhau,khổ thân con lắm. Bây giờ cugnx đỡ nhưng 1 ngày vẫn đi 3-4 lần mà nhiều nước lắm. giờ lại thêm hắt hơi sổ mũi và ho nữa,nhiều đờm ở cổ nên ăn toàn nôn ra, ngày nào cũng thay ga gối. Thương con quá mà chưa biết làm sao vì vẫn dang uống thuốc chữa đi ngoài mà. Có mẹ nào kinh nghiệm vụ này không chỉ cho em với
    • 28 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nếu bé bị đi kiết mẹ nó thử cho bé uống nước lá nhót hay lá rau sam xem. Rau sam thì mình chưa thử nhưng đọc báo thấy cây rau sam chữa đi lỵ. Mà những bài thuốc dân gian này thì lành lắm.
    Còn bé bị đờm nhớt thì mẹ nó chịu khó vệ sinh mũi cho con ngày 1, 2 lần và nhỏ cho ít nước muối sinh lý. Khi đó nước muối chảy xuống họng cũng sát trùng họng luôn. Nước muối sinh lý thì thỉnh thoảng mẹ nó lại nhỏ ngày vài lần không ảnh hưởng gì đâu. Đợt bé nhà mình bị viêm họng bác sĩ nói nhỏ nước muối có tác dụng làm loãng đờm nhớt mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé đỡ được mấy hôm rồi đến hôm nay lại đi 4 lần, lần đầu phân đặc, 3 lần sau đều có ít nhầy, ko biết có phải do mấy hn bắt đầu ăn cháo loãng ko nữa ạ. RLTH rồi, mong là ko sao, chỉ bị hôm nay thôi, hôm nay thôi hix hix
    • 146 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

con trai em cung vay ngay cung di 7 lan co, mai em lam cho con uong luon, ma la day co kho uong khong a. Em cung tim hieu nhieu , em dang cho con uong nhua hong xiem, em nghe noi chuoi tieu luoc lay nuoc uong cung do nhung cach nay em chua thu. Thay con di nhieu thuong lam, trom via con ngan lan van bu va choi.
    • 64 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình thì chẳng hiểu các nhà khác làm sao chứ bé nhà mình đi phân lỏng, nhớt thì khi mới sinh cho đến khi 4 tháng cơ (bé bú mẹ hoàn toàn), nhà nội cháu lo lắm, suốt ngày bảo do mẹ ăn này nọ, còn nhà ngoại thì bảo không sao cả . Đến khi đi khám (chưa xét nghiệm phân của bé đâu) thì bác sỹ bảo con vẫn lên cân, vẫn ăn ngủ bình thường thì đừng lo, không sao đâu, nhớt là do ở trong ruột bé đào thải ra thôi, còn nếu gia đình lo lắng quá thì có thể xét nghiệm. Nhà mình tin bác sỹ, chẳng xét nghiệm gì cả, bây giờ thì bé 7 tháng rùi, mọi thứ trộm vía vẫn ok ạ. bác sỹ có khuyên rằng quan trọng là bé có quấy khóc không thôi, cho con uống thuốc nhiều không tốt đâu.
    • 49 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ 1 mẹo nữa: Bé nhà mình đợt rồi cũng bị tiêu chảy cấp, cứ ăn vào là ị. Đi khám ơ Viện Nhi TW, uống theo đơn của bác sĩ 5 ngày không khỏi. Thế rồi có người mách sắc vở quả măng cụt lấy nước uống. Tối hôm trước uống hôm sau thấy hiệu nghiệm luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 143 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi với. bé nhà em được 1 tháng 9 ngày tuổi.bé bú mẹ hoàn toàn.nhưng một ngày bé đi ngoài khoảng 5-6 lần. có lần ít phân có lần nhiều.phân có lúc mầu vàng tươi. có khi lại có ít xanh xanh. và có nhầy nữa.nhiều khi bé đánh hơi hay bị són phân nữa ạ.các mẹ ơi có phải bé nhà em bị RLTH ko a.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Nếu 1 bàn tay đưa ra không đủ để giữ một vật gì đó , thì hãy đưa cả hai tay ra , nếu đó không phải là một vật , mà cảm thấy tay mình đang đau , thì hãy nhúng tay xuống nước , để cho thứ đó trôi đi , và để cho nước làm dịu vết thương
    ....người ta thường nói rằng , thời gian dịu dàng như nước vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 143 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

à. ngoài ra phân cũng có nhầy nữa ạ. nhưng k bị bọt.

Nếu 1 bàn tay đưa ra không đủ để giữ một vật gì đó , thì hãy đưa cả hai tay ra , nếu đó không phải là một vật , mà cảm thấy tay mình đang đau , thì hãy nhúng tay xuống nước , để cho thứ đó trôi đi , và để cho nước làm dịu vết thương
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

bé nhà mẹ KunHip còn nhỏ nên mình nghĩ đi ngoài như vậy là bình thường. Nếu mẹ nó lo lắng thì cứ theo dõi thêm xem con có quấy khóc không hay vẫn ăn uống bình thường và lên cân đều đặn.
    Còn với các bài thuốc chữa đi ngoài khác thì mình chưa thử nhưng với lá nhót thì chỉ cần uống 1 lần là bé nhà mình khỏi luôn đó. Còn với hồng xiêm thì đừng mẹ nào dại cho con ăn ngay hồng xiêm tươi nhiều nhựa nhé vì hôm trước có người nói với nhau ở trạm y tế thế là bị bác sĩ mắng cho vì kêu nhựa hồng xiêm làm dính và tắc ruột trẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 143 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

mẹ longthuy oi. be nha em hay quấy khóc lắm ạ. mà nó khóc thét lên ạ. chân tay gồng lên đạp nữa mẹ nó ạ.
    bé ăn sữa mẹ hoàn toàn. mà tháng đầu lên có 9 lạng.giờ đc thêm 13 ngày rồi mà chưa lên lạng nào nữa mẹ nó ạ. em lo quá. con quấy khóc nhiều khi k dỗ được mà em buồn quá

• 28 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Có thể bé nhà mẹ KunHip bị chứng đau quặn bụng ở trẻ sơ sinh chăng. bé hay khoc về tầm chiều tối hay một giờ nào đó cố định phải không mẹ nó.
    Mẹ nó đừng lo lắng quá, bé nhà mình tháng đầu lên có 8 lạng, nhưng những tháng sau vẫn tăng đều đều vậy. 5 tháng bú mẹ bình quân mỗi tháng bé lên 7 lạng mẹ nó ah. Nếu mẹ nó cho bé bú không đúng cách cũng là nguyên nhân khiến con lên cân chậm.
    Hồi đầu mình nhiều sữa nhưng không biết toàn để con bú sữa trong nên tháng đầu tăng cũng ít. Nếu mẹ nhiều sữa bé ăn không hết, mẹ nó nên vắt bớt sữa đầu màu trắng trong đi cho con bú sữa cuối giàu chất béo và năng lượng ấy xem sao. Nếu hết tháng mà bé không tăng cân hoặc tình hình không được cải thiện thì mẹ nó thử đưa con đi khám xem sao nhé.
    Còn trước mắt đừng quá lo lắng không tâm trạng của mẹ không tốt cũng ảnh hưởng tới chất lượng sữa cho con bú đó. Chính vì vậy khoa học khuyến cáo mẹ không nên cho bé bú sau khi tức giận. mà sau đó trước khi cho bé bú phải vắt bớt một ít sữa đầu đi mẹ nó ah.
    Chúc bé nhà mẹ nó ngoan, hay ăn và lên cân tốt không để mẹ nó phải lo lắng nữa .
    • 20 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé còn nhỏ, bú mẹ thì đi như vậy cũng bình thường thôi bạn à. Đó là do hệ tiêu hoá của bé chưa ổn định, đánh hơi nhiều là tốt đó. Mỗi lần bé đi bạn lấy khăn giấy ướt thấm nhiều lần vào hậu môn của bé, làm như vậy kích thích bé đi hết phân trong bụng sẽ hạn chế số lần đi, cái này do cô y tá bày, mình thấy hiệu quả lắm, bạn thử nhé
    • 28 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Dùng giấy ướt cũng nguy hiểm lắm mẹ nó ah. Vì da bé còn non mà trong giấy ướt có thành phần nước hoa và một số chất hóa học nên da bé nào mà nhạy cảm thì dễ bị mẩn đỏ lắm đó.
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrinhHieuMan Xem bài viết
    Chia sẻ với các mẹ 1 mẹo nữa: Bé nhà mình đợt rồi cũng bị tiêu chảy cấp, cứ ăn vào là ị. Đi khám ơ Viện Nhi TW, uống theo đơn của bác sĩ 5 ngày không khỏi. Thế rồi có người mách sắc vở quả măng cụt lấy nước uống. Tối hôm trước uống hôm sau thấy hiệu nghiệm luôn.
    đúng rồi mình đã từng chữa cho con bé lớn từ hồi cháu 7 tháng, giờ cháu 2,5t rồi từ lúc chữa bằng cách này bé nhà mình ko bị tiêu chảy hay kiết lỵ lần nào nữa, trộm vía con
    • 631 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocdungfashion Xem bài viết
    đúng rồi mình đã từng chữa cho con bé lớn từ hồi cháu 7 tháng, giờ cháu 2,5t rồi từ lúc chữa bằng cách này bé nhà mình ko bị tiêu chảy hay kiết lỵ lần nào nữa, trộm vía con
    Bé nhà mình hay đi phân lỏng lắm. Mẹ nó chỉ cách nấu vỏ măng cụt với.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 143 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

bé nhà em cũng thế ạ. gần 2 tháng rồi mà vẫn xậm xoẹt suốt. đi ngoài có hoa cà hoa cải và cả nước nữa. có phải bị rối loạn tiêu hoá k các mẹ. em lần đầu làm mẹ nên chưa có kinh nghiệm gì cả

• 28 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ cũng có thể thử bài thuốc chữa đi ngoài cho bé bằng cây cỏ sữa xem. Mình nghe nói cách này cũng hiệu quả đấy.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4