TIN TÀI TRỢ.

Giúp mình với! Đang ti mẹ thì bé bị run rẩy như co giật???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 59.6K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 140 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Mình đang lo quá, bé nhà mình được 5thang, trưa nay đi làm về mình cho con bú, bé vừa bú vừa ngủ thiếp đi, bỗng nhiên mình thấy toàn thân bé run rẩy rất mạnh (gần giống như bị co giật vậy) trán bé rịn nhiều mồ hôi nhưng bé vẫn vừa bú vừa ngủ. Mình ôm chặt bé vào lòng thì thấy bé hết run và ngủ thiếp đi luôn. Bé ngủ được 30p thì thức giấc và lại vui vẻ, hoạt bát như thường.
    Đây là lần thứ 2 bé có biểu hiện như thế này. Mình đang lo lắng ko biết bé có bị bệnh gì hay ko.
    Mẹ nào biết tư vấn giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 140 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Mình bsung thông tin là: khi bé 2,3 tháng tuổi bé có hiện tượng môi dưới giật giật khi ngủ, ngoài ra (trộm vía) bé nhà mình vẫn ăn ngoan, khỏe mạnh và lên cân đều đặn mỗi tháng. Thêm nữa là gần 3 tháng nay trời ít nắng, mình thì đi làm nên bé ko được tắm nắng (bé ở nhà với ông bà nội nhưng ông bà đều tham việc nên lười ko cho bé tắm nắng)
    • 69 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bé nhà mình khi đc gần 2 tháng cũng bị run, nhưng ko run toàn thân mà chỉ run chân hoặc tay hoặc có khi là run cằm ( dưới môi). Mà run bần bật í, nhà mình cũng sợ tá hỏa vì có buổi chiều chân bé run đến 5-6 lần, mình giữ thì hết run.
    Mình đọc cả trên mạng, đưa con đi khám và còn tham khảo bsi quen nữa... Kết quả là cháu cần bổ sung Canxi, bsi cho canxi corrbie 5ml/ngày trong 10 ngày, và mình vẫn cho con uống Aquadetrim ngày 2 giọt như mọi khi.
    Bg bé nhà mình 2 tháng 20 ngày, trộm vía hầu như ko bị run nữa. Bs Dũng trg khoa Nhi Việt Nhật nói trẻ sơ sinh run như con mình là " chẳng làm sao cả ", hic, thế nên bg hiếm lắm cháu mới hơi run nhẹ, mình cũng ko lo về vụ này nữa.
    Chia sẻ với bạn như vậy, nhưng mình nghĩ bé nhà bạn run toàn thân thì cũng cứ cẩn thận cho đi khám nhé, chúc bé mạnh khỏe!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 140 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moonlight_0902 Xem bài viết
    Bé nhà mình khi đc gần 2 tháng cũng bị run, nhưng ko run toàn thân mà chỉ run chân hoặc tay hoặc có khi là run cằm ( dưới môi). Mà run bần bật í, nhà mình cũng sợ tá hỏa vì có buổi chiều chân bé run đến 5-6 lần, mình giữ thì hết run.
    Mình đọc cả trên mạng, đưa con đi khám và còn tham khảo bsi quen nữa... Kết quả là cháu cần bổ sung Canxi, bsi cho canxi corrbie 5ml/ngày trong 10 ngày, và mình vẫn cho con uống Aquadetrim ngày 2 giọt như mọi khi.
    Bg bé nhà mình 2 tháng 20 ngày, trộm vía hầu như ko bị run nữa. Bs Dũng trg khoa Nhi Việt Nhật nói trẻ sơ sinh run như con mình là " chẳng làm sao cả ", hic, thế nên bg hiếm lắm cháu mới hơi run nhẹ, mình cũng ko lo về vụ này nữa.
    Chia sẻ với bạn như vậy, nhưng mình nghĩ bé nhà bạn run toàn thân thì cũng cứ cẩn thận cho đi khám nhé, chúc bé mạnh khỏe!
    Cảm ơn bạn moonlight_0902. Từ hqua mình theo dõi thì bé ko có hiện tượng như thế nữa. Nhà mình ở Ptho, nếu đi khám thì mình phải xuống HN vì Bv tỉnh có khám cũng chỉ thêm lo vì chuyên môn thì... Thế nên mình muốn tham khảo ý kiến các mẹ trên wtt có con cũng bị giống bé nhà mình trước rồi mới xem có cần mang con đi HN hay ko.
    Mình có hỏi các chị cũng có con nhỏ thì cũng được trấn an là các bé ss vẫn hay có hiện tượng run nhẹ nhưng có giống như bé nhà mình ko thì ko chắc.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 76 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Nếu bé nhà bạn chỉ run rẩy như thế khi ti mẹ thì ko sao đâu, con đầu của mình cũng bị như thế hồi còn nhỏ. Chị dâu mình kêu là chỉ đọc báo nói rằng thỉnh thoảng có những em bé nhạy cảm bị như vậy, vì em quá thích thú và phấn khích khi vừa lim dim vừa bú mẹ thôi. Con mình giờ 12 tuổi rồi, hồi đó bị như vậy suốt, em bé giữa ko thấy hiện tượng đó nhưng em út lại bị giống anh Hai tuy là thỉnh thoảng lắm mới gặp. Hai em này ghiền mẹ kinh khủng, cai sữa rất khó khăn. Còn em giữa cách ti mẹ khác hẳn nên 13 tháng tự động bỏ sữa mẹ luôn. Bạn để ý xem có phải em bé của bạn ghiền bú mẹ lắm lắm ko?, ko phải chỉ bú cho no (thật ra khó so sánh được nếu bạn mới sinh con đầu lòng.
    • 267 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Em nghĩ chắc không sao đâu, vì nhóc nhà em hồi tháng thứ 2 hay thứ 3 cũng vậy, mỗi lần ti mẹ là run cái đầu bần bật luôn, em lo lắm, đi khám lần nào cũng hỏi bác sy, nhưng đến tháng thứ 5 trở đi đến giờ không thấy nữa. Mẹ nó yên tâm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 651 Bài viết

• 2,309 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi nhỏ cũng bị như vậy. Thỉnh thoảng vài ngày lại bị. Mình cho đi xét nghiệm máu, là bé bị hạ canxi huyết. Cho uống bổ sung canxi là ok. Bạn thử theo dõi bé nhà bạn xem sao.
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

có làm sao đâu mà lo. Canxi thì có thể bổ sung néu bạn thấy cháu bé có những bieu hiện như chậm cứng cổ, chậm lẫy. Còn nếu đúng cữ thì cũng k cần. Có cái vitaminD thì phải nhỏ liên tục ngày 2 giọt( cỡ 1000 đơn vị) . Hiện nay trẻ em thành phố k có điều kiện tắm nắng nên phải giỏ cái đó hàng ngày để chống còi xương. Nếu cháu nào mà k giỏ viataminD mà thấy dấu hiệu rụng tóc gáy như kiểu chiếu liếm thì đã bị còi xương.
    • 140 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi optimizer Xem bài viết
    có làm sao đâu mà lo. Canxi thì có thể bổ sung néu bạn thấy cháu bé có những bieu hiện như chậm cứng cổ, chậm lẫy. Còn nếu đúng cữ thì cũng k cần. Có cái vitaminD thì phải nhỏ liên tục ngày 2 giọt( cỡ 1000 đơn vị) . Hiện nay trẻ em thành phố k có điều kiện tắm nắng nên phải giỏ cái đó hàng ngày để chống còi xương. Nếu cháu nào mà k giỏ viataminD mà thấy dấu hiệu rụng tóc gáy như kiểu chiếu liếm thì đã bị còi xương.
    Bé nhà m cũng có hiện tượng rụng tóc hình vành khăn từ khi 3,5thag nhưng đến giờ thì tóc đã mọc lại bthg rồi mặc dù m ko cho bé uống thêm vit D bạn ah. Bé giờ đã hơn 5th và cổ cứng rồi tuy chưa lẫy được nhiều (có lẽ vì mùa đông nên khó lẫy hơn hoặc trốn lẫy). Theo mình tham khảo thì thấy bảo ko nên tự ý cho bé uống thêm vit D mà bạn?
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không tự ý thì đúng quá rồi còn gì. Thấy con có dấu hiện còi xương mới cho uống đó chứ bạn. Dấu hiệu rụng tóc gáy mà biểu hiện lâm sàng của còi xương.
    • 3,632 Bài viết

• 7,008 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé run chân run tay, run môi hay thậm chí là run toàn người là do bé thiếu canxi thôi. Nhưng các mẹ cũng cần phải lưu ý vì đó có thể là biểu hiện của rối loạn khả năng vận động. Vì thế tốt nhất mẹ cho bé đi khám.
    Cá nhân tớ ban đầu thấy con rung chân rung tay như vậy cũng rất lo vì nghĩ bé có thể bị rối loạn khả năng vận động. Vì thế tớ đưa bé đi khám ở bác sỹ Nhi thì được kê Canxi + vitamin D cho bé. Tớ chưa yên tâm thật sự vì trước đó bé rướn người liên tục, tớ đã cho uống vitamin D và canxi rồi, nên cũng ko chắc có phải do bé thiếu hay ko.
    Thế nên tớ lạiđưa con đến Việt Pháp khám, bác sỹ khám và kết luận bé thiếu vitamin D và canxi thôi. Giờ tớ vẫn cho con uống đều đặn, bé phát triển rất tốt, cũng hết hẳn hiện tượng rung tay rung chân.
    IMG_6883_zpsd1adae4c
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Con nhà e đc 5 tháng rồi. Vừa nãy bé bú xg e đặt nằm xg tự nhiên bé bị run như bị giật ấy từ tay lên đầu e giữ chặt bé 1 luc thì thôi k giật nữa. E lo quá! Tìm hiểu thì thấy con các mẹ cũng có bị giật nhưng k biết có bị giống con e k? Huhu
    • 534 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Bé bị run hay giật thì có thể bị 1 trong 2 vấn đề:
    1. Bé bị hạ canxi máu. Thiếucan xi kể cả ở người lớn và trẻ em đều dẫn đến co cứng cơ, tay chân bị co rút. Bạn kiểm tra lại xem con có những biểu hiện thiếu canxi thông thường như là lưòi bú, ngủ không sâu, ra mồ hôi trộm ướt đẫm đầu, rụng tóc gáy... hay không. Đi khám sẽ đc bs chỉ định đo canxi máu. TH này thì thường bổ sung canxi + vit D và chăm cho bé tắm nắng thì sẽ bớt dần.

2. Bé bị co giật do cơn động kinh. Các bé nhỏ khi sốt cao hoặc tiêu chảy mất nước thường bị cơn co giật như thế này. Một khả năng nữa là khi sinh bé bị kẹp foocxep dẫn đến chạm vào dây thần kinh nào đó nên gây nên bệnh động kinh về sau. Cơn co giật do động kinh khác với cơn co do hạ canxi huyết ở chỗ bé co giật toàn thân, mắt trợn, da tím tái và mệt xỉu sau cơn. Đây là bệnh nặng phải đi thăm khám taij bệnh viện và làm điện não đồ mới biết chính xác được.

Con còn nhỏ biểu hiện không rõ ràng nên em hãy cho con đi khám cho chắc chắn. Nói chung các cơn co hay co giật đều ko tốt cho hệ thần kinh của bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bum nhà em cũng bị run toàn thân như vậy, hiện tượng này xuất hiện sau khi tiêm 5 trong 1 về, mỗi lần ti mẹ là bị, khoảng 1lần/ngày thôi. em lo quá không biết bé sao nữa.huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bum1402 Xem bài viết
    Bum nhà em cũng bị run toàn thân như vậy, hiện tượng này xuất hiện sau khi tiêm 5 trong 1 về, mỗi lần ti mẹ là bị, khoảng 1lần/ngày thôi. em lo quá không biết bé sao nữa.huhu
    Bé nhà mình cũng giống mom này tiêm song mũi 5in1 ý mình phát hiện bé bị run tay chân 2 lần rồi ko biết sao nữa
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhưng khi bạn đưa con đi khám thì bác sỹ bảo bé bị sao? Bé nhà bạn chỉ run khi vừa ngủ vừa ăn đúng ko?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi! Con em cũng có biểu hiện là bị rung đầu và tay liên tục khi lim dim ngủ lúc đang bú mẹ! Lúc đầu cháu bị khoảng mấy giây, Sau đó cháu bị rung nhiều hơn, mẹ phải ôm chặt bé hoặc đập một cái vào vai bé mới hết! Các mẹ tư vấn giúp em với ạ! Con e giờ được hơn 5 tháng rồi ạ! Em cảm ơn nhiều ạ!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi! Con em cũng có biểu hiện là bị rung đầu và tay liên tục khi lim dim ngủ lúc đang bú mẹ! Lúc đầu cháu bị khoảng mấy giây, Sau đó cháu bị rung nhiều hơn, mẹ phải ôm chặt bé hoặc đập một cái vào vai bé mới hết! Các mẹ tư vấn giúp em với ạ! Con e giờ được hơn 5 tháng rồi ạ! Em cảm ơn nhiều ạ!
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi echcon222 Xem bài viết
    Em nghĩ chắc không sao đâu, vì nhóc nhà em hồi tháng thứ 2 hay thứ 3 cũng vậy, mỗi lần ti mẹ là run cái đầu bần bật luôn, em lo lắm, đi khám lần nào cũng hỏi bác sy, nhưng đến tháng thứ 5 trở đi đến giờ không thấy nữa. Mẹ nó yên tâm
    Cậu ơi bé nhàMình duoc 5m cungz mới xuất hiện hiện tượng đang ti xong cái đầu cứ run run ý mình lo quá bé nhà bạn sao rồi
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thanductai2302 Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi echcon222 Xem bài viết
    Cậu ơi bé nhàMình duoc 5m cungz mới xuất hiện hiện tượng đang ti xong cái đầu cứ run run ý mình lo quá bé nhà bạn sao rồi
    Bạn ơi bé nhà mình 5 tháng cũng bị thế, bé bạn sao rồi, có thăm khám điều trị j k bạn, Mình lo quá, bạn trả lời giúp mình nhé, cám ơn bạn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2