TIN TÀI TRỢ.

Giúp em với, con em bị bỏng.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.8K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 211 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, con em 14.5 tháng bị bỏng cách đây 4 hôm phía đùi non bằng 3 ngón tay, em thấy có người mách đến nhà thuốc chữa bỏng Thân - Như Ý ở số 3 Quang Trung và một cơ sở nữa ở gần cầu Trung Hoà.
    Đến đấy, họ bôi cho một thứ thuốc gì đấy màu vàng như nghệ, em ngửi thấy cả mùi trầu không, rồi đắp một lớp bông miếng mỏng và dặn là về phải giữ chân cố định mấy ngày,(hẹn hôm sau lại đến bôi thuốc) không được để bong lớp bông ra, nhưng về nhà được mấy tiếng sau thi viết bỏng đấy khô và lớp bông kia bong ra, đến hôm sau em đến họ lại đắp miếng bông tiếp như thế và lại kêu là phải giữ không để bong, nhưng về chỉ 2 tiếng sau thuốc khô thì lớp bông đấy lại bong ra, họ có bán thuốc cho e mang về bôi tiếp 3 ngày nữa.
    Hôm qua la hết ngày bôi thuốc như họ dặn, mặt ngoài em thấy vết thương đã khô, nhưng hỡi ôi, sáng nay ngủ dậy em thấy quần của con bị bẩn hết, cái mảng khô ở ngoài nó bị nứt ra, em thây ở trong vẫn còn ướt (vết bỏng chưa khô). Em không biết phải làm thế nào?Bây giờ em phải bôi gì vào chỗ bỏng cho con,
    Xin nói thêm em không dám mang đến chỗ chữa nữa vì em tìm trên mạng thì thấy thông tin về nhà chữa bỏng này không yên tâm một chút nào?
    Có mẹ nào đã từng chữa ở đây thì cho em thêm thông tin với.
    Em kể hơi dài dòng, nhưng chỉ muốn các mẹ biết rõ hơn tình trạng của con em để giúp em thôi.
    Thanks các mẹ nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ban oi, sao ban k vao vien bong quoc gia de chua. ?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,511 Bài viết

• 2,239 Được cảm ơn

trách bạn quá, thật là.................
    đúng ra, bé còn nhỏ thế , để bỏng là rất không tốt rồi, và ngay sau khi bị bỏng, việc đầu tiên bạn làm là ôm con đến bệnh viện để khám và bôi thuốc, (thậm chí uống thuốc KS nữa kia) điều trị ngay để tránh vết bỏng nó bị lở loét hay hoại tử, ( rất hay xảy ra với trẻ nhỏ)
    bạn có biết có rất nhiều bé chỉ vì một vết bỏng nhỏ mà dẫn đến nhiễm trùng máu luôn không????
    hic hic hic hic
    thật là khi mà mình đọc bài của bạn, mình giận quá, đành rằng bạn cũng lo cho con lắm, nhưng mà sách vở , báo chí cũng đã nói rất nhiều về cách xử lý khi con bỏng hic hi c
    bây giờ, bạn cho con đi khám ngay ở bệnh viện đi vì vết bỏng nó đã vỡ ra rồi, bé sẽ đau và nguy hiểm lắm đấy,còn chờ gì nữa
    hu hu hu
    tức quá.........................
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 155 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatminh240806 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con em 14.5 tháng bị bỏng cách đây 4 hôm phía đùi non bằng 3 ngón tay, em thấy có người mách đến nhà thuốc chữa bỏng Thân - Như Ý ở số 3 Quang Trung và một cơ sở nữa ở gần cầu Trung Hoà.
    Đến đấy, họ bôi cho một thứ thuốc gì đấy màu vàng như nghệ, em ngửi thấy cả mùi trầu không, rồi đắp một lớp bông miếng mỏng và dặn là về phải giữ chân cố định mấy ngày,(hẹn hôm sau lại đến bôi thuốc) không được để bong lớp bông ra, nhưng về nhà được mấy tiếng sau thi viết bỏng đấy khô và lớp bông kia bong ra, đến hôm sau em đến họ lại đắp miếng bông tiếp như thế và lại kêu là phải giữ không để bong, nhưng về chỉ 2 tiếng sau thuốc khô thì lớp bông đấy lại bong ra, họ có bán thuốc cho e mang về bôi tiếp 3 ngày nữa.
    Hôm qua la hết ngày bôi thuốc như họ dặn, mặt ngoài em thấy vết thương đã khô, nhưng hỡi ôi, sáng nay ngủ dậy em thấy quần của con bị bẩn hết, cái mảng khô ở ngoài nó bị nứt ra, em thây ở trong vẫn còn ướt (vết bỏng chưa khô). Em không biết phải làm thế nào?Bây giờ em phải bôi gì vào chỗ bỏng cho con,
    Xin nói thêm em không dám mang đến chỗ chữa nữa vì em tìm trên mạng thì thấy thông tin về nhà chữa bỏng này không yên tâm một chút nào?
    Có mẹ nào đã từng chữa ở đây thì cho em thêm thông tin với.
    Em kể hơi dài dòng, nhưng chỉ muốn các mẹ biết rõ hơn tình trạng của con em để giúp em thôi.
    Thanks các mẹ nhiều.
    Cách đây 2 tháng con nhà tớ cũng bị bỏng nước sôi, diện tích bỏng thì ít nhưng mà nặng (bị bỏng độ 3), tớ cho con vào Viện Bỏng Quốc gia ở trong Hà Đông, nằm viện 1 tuần thì ra viện, bây giờ cũng không còn sẹo gì ở chỗ bỏng nữa cả (con tớ bị bỏng ở bàn chân, cả gan bàn chân nữa, bác sỹ bảo bỏng ở đấy thì hơi lâu khỏi, vì da bàn chân thường dày hơn những chỗ khác, nhưng cũng chỉ 1 tuần là khỏi). Chỉ tội cho con vào viện Bỏng thì xót lắm, họ thay băng không được nhẹ nhàng lắm. Nhà tớ cũng có người lấy giúp 1 chai thuốc nam ở tận trong Thanh Hóa mang ra, nhưng tớ thì hơi sợ, không biết rõ nguồn gốc nên không dám dùng. Bi giờ lọ đấy vẫn ở nhà tớ.
    Thêm 1 kinh nghiệm cho mẹ nào đang nuôi con nhỏ là bọn trẻ con dễ bị bỏng lắm, vào viện Bỏng mới thấy nhiều ca sợ kinh khủng luôn. Từ hôm con tớ bị bỏng đến giờ tớ phải mua luôn 1 chai xịt bỏng, đi đâu cũng bỏ vào ba lô của con mang theo, bị phát là xịt luôn. Công nhận là hiệu nghiệm. Các mẹ mua 1 lọ xịt đấy để ở nhà, đề phòng cho các con. Nhiều khi rất cẩn thận nhưng chỉ sơ sẩy 1 chút là con bị bỏng ngay.
    [url=https://www.TickerFactory.com/]
    event
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe_con Xem bài viết
    Cách đây 2 tháng con nhà tớ cũng bị bỏng nước sôi, diện tích bỏng thì ít nhưng mà nặng (bị bỏng độ 3), tớ cho con vào Viện Bỏng Quốc gia ở trong Hà Đông, nằm viện 1 tuần thì ra viện, bây giờ cũng không còn sẹo gì ở chỗ bỏng nữa cả (con tớ bị bỏng ở bàn chân, cả gan bàn chân nữa, bác sỹ bảo bỏng ở đấy thì hơi lâu khỏi, vì da bàn chân thường dày hơn những chỗ khác, nhưng cũng chỉ 1 tuần là khỏi). Chỉ tội cho con vào viện Bỏng thì xót lắm, họ thay băng không được nhẹ nhàng lắm. Nhà tớ cũng có người lấy giúp 1 chai thuốc nam ở tận trong Thanh Hóa mang ra, nhưng tớ thì hơi sợ, không biết rõ nguồn gốc nên không dám dùng. Bi giờ lọ đấy vẫn ở nhà tớ.
    Thêm 1 kinh nghiệm cho mẹ nào đang nuôi con nhỏ là bọn trẻ con dễ bị bỏng lắm, vào viện Bỏng mới thấy nhiều ca sợ kinh khủng luôn. Từ hôm con tớ bị bỏng đến giờ tớ phải mua luôn 1 chai xịt bỏng, đi đâu cũng bỏ vào ba lô của con mang theo, bị phát là xịt luôn. Công nhận là hiệu nghiệm. Các mẹ mua 1 lọ xịt đấy để ở nhà, đề phòng cho các con. Nhiều khi rất cẩn thận nhưng chỉ sơ sẩy 1 chút là con bị bỏng ngay.
    Ban gọi thử theo số điện thoại này 0903279127 xem thế nào, đây là số điện thoại của gia đình anh bạn, cách đây mấy năm con gái anh ấy cũng bị bỏng bột vừa nấu xong, anh ấy bôi thuốc gì của ông lang người ta mách cho thế là khỏi, trên mặt cháu con anh ấy giờ không có sẹo gì cả thế nên bạn hỏi anh ấy địa chỉ ông lang ấy xem, hình như cũng ở Hà Nội và yên tâm mà dùng thị anh ấy dùng cho con của anh ấy hiệu quả rất tốt
    • 146 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Sudocrem vô cùng hiệu nghiệm với các vết bỏng, vết trầy xước & kể các các vết muỗi đốt của các bé & kể cả người lớn. Nếu khi bị bỏng bạn nên ngâm chân bé vào nước lạnh ngay khoảng 5 phút sau đó bôi 1 lớp mỏng kem lên thì vết bỏng chắc chẳn sẽ không phồng rộp, không đỏ rát & không chảy nước nữa. Tuy nhiên kem chỉ có tác dụng với các vết bỏng chưa bị hở miệng (tức là những vết thương vừa mới chớm chứ chưa bị chảy nước nhé) thì chắc chắn 100% là hết rát, phồng & đỏ ngay.

Thực tế là như vậy vì Colorful đã bán rất rất nhiều sản phẩm này & hầu như thành viên nào cũng đã biết bạn ạ. Kem Sudo nên để trong túi, trong tủ thuốc của gia đình thường xuyên bạn nhé.

Hy vọng 1 số thông tin ít ỏi giúp ích cho bạn!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 155 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menguacon Xem bài viết
    Ban gọi thử theo số điện thoại này 0903279127 xem thế nào, đây là số điện thoại của gia đình anh bạn, cách đây mấy năm con gái anh ấy cũng bị bỏng bột vừa nấu xong, anh ấy bôi thuốc gì của ông lang người ta mách cho thế là khỏi, trên mặt cháu con anh ấy giờ không có sẹo gì cả thế nên bạn hỏi anh ấy địa chỉ ông lang ấy xem, hình như cũng ở Hà Nội và yên tâm mà dùng thị anh ấy dùng cho con của anh ấy hiệu quả rất tốt
    Thanks mẹ nó nhé, đấy là tớ chỉ chia xẻ kinh nghiệm với bạn chủ topic có con mới bị bỏng thôi, con nhà tớ thì khỏi hoàn toàn rồi. Bây giờ thì con gái tớ cũng không có sẹo gì nữa cả. Mà vào viện Bỏng bác sỹ kê đơn cho bôi thuốc chống sẹo (tên gì tớ quên mất rồi) rất hiệu quả đấy. Bị bỏng dễ bị nhiễm trùng hoặc hoại tử lắm, nên ai có con bị bỏng thì nên cho con vào Viện Bỏng QG để còn tiêm kháng sinh hoặc truyền dịch phòng mất nước nữa cơ, tớ thì nhát chết nên chả dám dùng thuốc nam mặc dù nhiều người cũng bảo dùng thuốc nam hiệu quả. :Rose:
    event
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 732 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

con nhà tó tuần trước bị bỏng nươc sôi ở ngực, may mà sơ cứu tốt bằng nước lạnh và xịt thuốc nhanh, sau đó bôi thuốc mỡ có kháng sinh nên lành nhanh lắm. Bạn đừng đắp mấy thứ linh tinh nữa, vết bỏng rất dễ bị nhiễm trùng, tốt nhất là đi khám ngay
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

khổ thân chị quá
    • 211 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubetrang Xem bài viết
    khổ thân chị quá
    Em cám ơn các mẹ.
    Tình hình là hôm nay vết bỏng của Cún nhà em đã khô rồi, em đã nghe theo lời khuyên của các chị trên WTT rồi mua thuốc xịt về xịt lên vết bỏng làm mát da, rồi bôi Sudocreme, vết bỏng đã khô dần. Em mừng quá.
    Một lần nữa cám ơn các mẹ ah.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Để sơ cứu ngay khi bị bỏng, các mẹ mua lọ OXYCORT để sẵn trong tủ thuốc. Xịt ngay khi bỏng có tác dụng làm mát, tránh phồng da đấy.
    Con tớ mà không có cái lọ ấy chắc mệt lắm.
    • Administrator
    • 17 năm
    • 22,875 Bài viết

• 10,455 Được cảm ơn

Các bạn tham khảo thêm topic này nhé:
    https://www.webtretho.com/forum/f87/be-bi-bong-3348/
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: https://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 60 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe_con Xem bài viết
    Bạn cho mình hỏi chai xịt bỏng có tên là gì vậy?? Chai xịt bỏng này có tác dụng sơ cứu với nhiều loại bỏng hả bạn (nước sôi, dầu mỡ bắn, lửa ...)? Con trai mình hơn 2 tuổi, hiếu động lại phải ở nhà cả ngày với cô giúp việc 19 tuổi, nên đọc được kinh nghiệm của bạn mình mừng quá.
    Mong tin bạn và cám ơn bạn nhé.
    • 211 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị ra bất kỳ hiệu thuốc nào cũng có chị nhé.
    Tên thuốc là: Panthenol Spray (của Đức)chị nhé.
    Em mua là 80.000VND
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 387 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Em mua là 80.000VND
    Trời ơi ! nếu bị bỏng mà vết bỏng còn sạch thì xịt thuốc như trên , hoặc có thể rửa bằng nước lạnh cho đỡ rát. Sau đó chạy thẳng vào viện bỏng QG ( Hình như viện 103 cũ) Không nên bôi bất kỳ thứ gì dễ gây nhiễm trùng là khó chữa, nếu chữa xong cũng còn sẹo.
    Các BV Quân đội chữa bỏng cực kỳ tốt,bất kỳ bỏng vì cái gì , các bạn đừng chạy lung tung mà nguy hiểm. Thời chiến tranh có những người lính bị bỏng toàn thân mà chữa khỏi . Bản thân tôi bị bỏng do xăng toàn bộ lưng và cánh tay , một ít ở mặt , nhưng bây giờ nhìn thì không ai biết.
    Quan trọng nhất là làm sao giữ cho vết bỏng sạch. Ngày nào cũng phải tắm rửa sạch sẽ bình thường,vẫn dùng xà phòng tắm, hoặc thuốc tím pha loãng, hoặc nước muối pha loãng ( hình như 0,3%)đừng băng bó quá kín vì mồ hôi ra làm nhiễm trùng vết bỏng. Nằm phòng máy lạnh là tốt nhất để khỏi ra mồ hôi.
    Nếu sạch sẽ không nhiễm trùng thì không bị giai đoạn ra nước vàng, dần dần da non mọc lên sẽ khỏi. Nếu bôi cái gì lên thì vào viện họ phải rửa vừa đau vừa không sạch, vẫn nhiễm trùng sẽ lâu khỏi.
    Nhiều khi các bạn nóng ruột bôi linh tinh là nguy hiểm.
    Các PP chữa bỏng bằng những thuốc tây bây giờ nhiều , nhưng những thuốc của VN nhiều khi còn tốt hơn thuốc ngoại ( thí dụ như dầu Tràm...) nên các bạn đừng lo , cứ để BV họ làm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 60 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Em mua là 80.000VND
    Cám ơn bạn nhiều nhé. Mình hy vọng là hôm nay em bé của bạn đã khỏi hoàn toàn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 155 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em mua là 80.000VND
    ĐÚng rồi, nhà tớ cũng mua lọ xịt bỏng loại này, từ hôm con bị bỏng thì cũng chưa phải dùng cho con lần nào, nhưng phải dùng cho mẹ 2 lần rồi. Hì hì, nhà tớ hậu đậu, 1 lần bị bỏng nước sôi, 1 lần bị bỏng bàn là, bị cái xịt luôn nên ko bị phồng nước tẹo nào. Hiệu nghiệm lắm
    event
    • 341 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình từng bị bỏng pô xe máy ,mình đã bôi mật ong lên chỗ bỏng khi đã khô thì sẽ ko bị sẹo ,khi bị bỏng nên xịt thuốc cho hết rát và phồng rộp đã sau đó chờ cho vết thương khô và đóng mày thì bôi mật ong lên ,nên bôi vào ban ngày vì bôi ban đêm khi ngủ sẽ làm dơ chăn nệm khéo kiém lại bu nữa .Ngày nào cũng bôi vết thương sẽ mau lành mà ko để lại sẹo, bất kỳ vết thương nhẹ nào cũng áp dụng đc ,mình bị té xe trầy mặt mình cũng bôi mật ong nên ko bị sẹo ,nhớ là khi vết thương ko còn bị chảy máu và khô ráo mới đc nhé !:Smiling:
    • 937 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

sơ cứu bỏng

Có nhiều nguyên nhân gây nên bỏng như bỏng do lửa, do hơi nóng, hóa chất và các tia... Vết thương bỏng có thể làm chết người hoặc để lại những di chứng nặng nề như mất chức nǎng vận động, biến dạng mất thẩm mỹ.

Tình trạng của cơ thể khi bị bỏng phụ thuộc vào 3 yếu tố:

- Độ sâu của bỏng

- Diện tích của vết bỏng.

- Vị trí của vết bỏng trên cơ thể

1. độ sâu của vết bỏng

Bỏng được phân loại theo độ sâu thành 3 độ:

1.1 Độ I: Bỏng bề mặt:

Trường hợp này chỉ lớp ngoài cùng da bị tổn thương làm cho da nơi bị bỏng đỏ ửng lên và đau rát do đầu mút đây thần kinh bị kích thích. Loại bỏng này thường lành hẳn sau 3 ngày.

1.2. Độ II: Bỏng một phần da:

Trường hợp này thì lớp biểu bì và một phần của lớp chân bì bị tổn thương, các túi phỏng nước được hình thành, nếu các túi phỏng nước được hìnhthành, nếu các túi phỏng nước vỡ ra sẽ để lộ một bề mặt màu hồng và cũng rất đau. Nếu được giữ sạch vết bỏng sẽ tự lành sau khoảng 1-4 tuần không cần điều trị gì mà cũng không để lại sẹo hoặc sẹo nhưng không đáng kể. Nhưng tổ chức da sau khi lành vết bỏng có thể đỏ trong một thời gian dài hơn. Nếu bỏng độ II bị nhiễm khuẩn thì lớp da dưới sẽ bị phá hủy và bỏng độ II chuyển thành bỏng độ III.

1.3. Độ III

Bỏng toàn bộ các lớp da: Toàn bộ các lớp da đều bị tổn thương bao gồm cả lỗ chân lông và tuyến mồ hôi. Vết bỏng trắng nhợt hoặc xám ìại, khô cứng và mất cảm giác (không đau) và các đầu nút dây thần kinh bị phá hủy.

Trong trường hợp bỏng rất nặng toàn bộ các lớp da thì lớp mỡ dưới da cũng có thể bị phá hủy và để lộ phần cơ.

Khi bị bỏng toàn bộ các lớp của da thì vết bỏng chỉ được lành dần từ phía bờ các vết bỏng và các vết bỏng rất dễ bị nhiễm khuẩn do vậy thời gian lành vết bỏng thường kéo dài rất lâu.

Độ sâu của một vết bỏng nhiều khi không đều nhau vì độ sâu của các vết bỏng phụ thuộc vào nhiệt độ, nồng độ hóa chất... và thời gian mà nhiệt độ hoặc hóa chất tác động lên da. Da có xu hướng giữ nhiệt và quần áo bị đốt cháy thành than làm cho vết thương trở nên nặng nề hơn, do đó việc sử dụng quá nhiều nước để rửa vết bỏng khi mà vết bỏng vừa mới xảy ra (trong vòng 30 phút khi xảy ra tai nạn) sẽ có tác dụng làm giảm độ sâu của bỏng.

2. diện tích VếT BỏNG.

Có nhiều cách để ước tính diện tích vết bỏng nhưng thông thường diện tích vết bỏng được tính toán bằng cách sử dụng quy tắc số 9.

ủa vết bỏng với các dịch của cơ thể phục thuộc vào phần. trǎm

ảnh hưởng của vết bỏng với các dịch của cơ thể phụ thuộc vào phần trǎm diện tích bỏng so với diện tích cơ thể. Bỏng càng rộng thì càng nguy hiểm hơn vì bỏng càng rộng càng gây mất nhiều dịch của cơ thể, gây đau nhiều hơn, dễ bị sốc và nhiễm khuẩn. Đối với người lớn nếu bỏng từ 15% trở lên và trẻ em từ 10% trở lên phải được coi là bỏng nặng và phải được chuyển tới bệnh viện.

Hình 215. Cách tính diện tích vết bỏng

3. Vị TRí VếT BỏNG TRÊN CƠ THể.

Bỏng ở những vùng khác nhau cũng có ý nghĩa rất lớn đối với tính mạng và quá trình hồi phục.

Ví dụ:

- Bỏng ở vùng mặt, cổ có thể gây phù nề chèn ép đường thở dễ bị sẹo xấu và sự biến dạng

- Bỏng ở mắt có thể dẫn đến mù

- Bỏng ở bàn tay hoặc vùng các khớp có thể dẫn đến co cứng, mất hoặc giảm chức nǎng hoạt động...

- Bỏng vùng lưng, vùng hậu môn sinh dục và những vùng gần hậu môn sinh dục thường có nguy cơ nhiễm khuẩn cao, kéo dài thời gian lành vết bỏng.

- Nếu nạn nhân hít phải khói, hơi nóng thì có thể gây bỏng đường hô hấp làm phù nề đường hô hấp, gây tắc nghẽn dẫn đến suy hô hấp và rất dễ dẫn đến viêm phổi...

4. CHǍM SóC CấP CứU BỏNG NóI CHUNG.

4.1. Dập tắt lửa đang cháy trên quần áo và làm mát vết bỏng.

Đây là việc làm trước hết để tránh cho nạn nhân bị bỏng sâu và rộng thêm.

- Dùng nước hoặc cát để dập tắt lửa, hoặc có thể dùng áo khoác, chǎn, vải bọc kín chỗ đang cháy để dập lửa (không dùng vải nhựa, ni lông để dập lửa).

- Xé bỏ phần quần áo đang cháy âm ỉ hoặc bị thấm đẫm nước nóng, dầu hay các dung dịch hóa chất nếu ngay sau đó không có nước lạnh để dội vào vùng bỏng.

- Bọc vùng bỏng chắc chắn rồi đổ nước lạnh lên. Với những vết bỏng ở táy có thể để cho nước từ vòi nước máy chảy trực tiếp lên vùng bỏng hoặc ngâm phần chi bị bỏng trong nước lạnh lên vùng bỏng nhưng phải thay thường xuyên 3-4 phút một lần cho đến khi nào nạn nhân thấy đỡ đau rát.

- Tháo bỏ những vật cứng trên vùng bỏng như giầy, ủng, vòng nhẫn trước khi vết bỏng sưng nề.

- Che phủ vùng bỏng bằng gạc, vải vô khuẩn nếu có hoặc bằng gạc hoặc vải sạch.

Chú ý: Đừng bao giờ:

- Dùng nước đá để làm mát vết bỏng hoặc ngâm toàn bộ cơ thể vào trong nước.

- Tháo bỏ quần áo bị cháy đã được làm mát

- Sờ mó vào vết bỏng

4.2. Phòng chống sốc.

- Đặt nạn nhân ở tư thế nằm

- Động viên an ủi nạn nhân

- Cho nạn nhân uống nước vì nạn nhân rất khát nhất là khi phải chuyển nạn nhân đi xa.

Chú ý:

- Chỉ cho nạn nhân uống nước khi nạn nhân tỉnh táo, không bị nôn và không có những chấn thương khác.

- Dung dịch cho uống: Nếu có điều kiện nên pha dung dịch sau để cho nạn nhân uông.

Pha vào 1 lít nước:

+ 1/2 thìa cà phê muối ǎn

+ 1/2 thìa cả phê muối na tri bicarbonat

2-3 thìa cà phê đường hoặc mật ong, nước cam, chanh ép.

Nếu không có điều kiện để pha dung dịch trên thì có thể cho nạn nhân uống nước chè đường, nước trái muối, đường hoặc oreson.

- Dùng thuốc giảm đau cho nạn nhân. Dùng aspirin

Khi dùng thuốc giảm đau phải chú ý nếu nghi ngờ nạn nhân có chấn thương bên trong thì không được dùng thuốc giảm đau, an thần mạnh.

- Nhanh chóng chuyển nạn nhân tới cơ sở điều trị càng sớm càng tốt.

4.3. Duy trì đường hô hấp.

Nạn nhân bị bỏng vùng mặt cổ, nhất là khi bị kẹt trong nhà bị cháy mà ở đó có dầu, đồ đạc, bàn ghế, đang bốc cháy... thì sẽ nhanh chóng bị phù mặt và cổ và các biến chứng của đường hô hấp do hít phải khói hơi. Những trường hợp này phải ưu tiên số 1 và phải được chuyển tới bệnh viện ngay. Nhưng trong khi chờ đợi phải theo dõi sát nạn nhân và phải đảm bảo sự thông thoát đường hô hấp (giữ tư thế đúng hoặc có thể đặt một canul vào mũi hoặc miệng nạn nhân, có trường hợp phải mở khí quản...)

4.4. Phòng chống nhiễm khuẩn.

Bản thân vết bỏng là vô khuẩn. Do vậy khi cấp cứu bỏng phải rất thận trọng để tránh vết bỏng bị nhiễm bẩn: không dùng nước không sạch để dội hoặc đắp vào vết bỏng và có điều kiện người cấp cứu nên rửa tay sạch và tránh động chạm vào vết bỏng.

4.5. Bǎng vết bỏng.

- Không dược bôi dầu mỡ, dung dịch cồn ngay cả kem kháng sinh vào vết bỏng.

- Không được chọc phá các túi phỏng nước

- Không được bóc da hoặc mảnh quần áo dính vào vết bỏng

- Nếu có điều kiện thì phủ vết bỏng bằng gạc vô khuẩn nếu không thì dùng vải càng sạch càng tốt.

- Vết bỏng sẽ chảy rất nhiều dịch nên trước khi dùng bǎng co giãn để bǎng vết bỏng lại thì phải đệm một lớp bông thấm nước lên trên gạc hoặc vải phủ vết bỏng.

Chú ý: Nếu không có bǎng co giãn thì chỉ được bǎng lỏng vùng bỏng để đề phòng khi vết bỏng sưng nề gây chèn ép.

- Nếu bỏng bàn tay thì có thể cho bàn tay vào một túi nhựa rồi bǎng lỏng cổ tay, làm như vậy sẽ cho phép nạn nhàn vẫn cử động được các ngón tay một cách dễ dàng vừa tránh làm bẩn vết bỏng.

- Nếu vết bỏng ở cổ tay hoặc chân thì trước hết phủ vết bỏng bằng gạc vô khuẩn hoặc vải sạch sau đó cho vào một túi nhựa. Có thể đặt nẹp cố định chi bị bỏng, nhưng trong bất kỳ trường hợp nào cũng phải nâng cao chi bị bỏng để chống sưng nề các ngón chân, ngón tay và phải khuyên nạn nhân vận động sớm các ngón chân, ngón tay nếu có thể được.

5. cấp cứu một số TRườNG HợP BỏNG đặC BIệT.

5.1. Bỏng điện

Điện giật hoặc sét đánh có thể gây bỏng rất sâu, một số bệnh nhân bị bỏng điện thì cơ thể cũng bị ngừng tim do dòng diện đánh vào tim do vậy phải tiến hành cấp cứu ngừng tim ngay nếu nạn nhân bị ngừng tim rồi mới sơ cứu vết bỏng sau. Nhưng trước khi tiến hành vết bỏng phải:

- Ngắt điện

- Nếu không thể ngắt điện được thì phải gỡ nạn nhân ra khỏi sự tiếp xúc với điện (phải dùng vật cách điện: Cao su, gậy gỗ khô để gỡ hoặc kéo nạn nhân).

- Khi sơ cứu vết bỏng xong phải nhanh chóng chuyển nạn nhân tới ngay bệnh viện vì những bệnh nhân bị điện giật rất dễ có rối loạn về tim mạch.

5.2. Bỏng hóa chất

Một số loại hóa chất như acid, kiềm mạnh hoặc iod, phospho dùng trong công nghiệp hoặc vôi mới tôi có thể gây nên tổn thương bỏng nặng và làm nạn nhân rất đau đớn; với những loại bỏng nặng và làm nạn nhân rất đau đớn với những loại bỏng do hóa chất phải:

- Rửa ngay, rửa liên tục bằng nước càng nhiều càng tốt, nếu không các tổ chức ở vùng bỏng sẽ bị hoại tử hoàn toàn.

Nếu xác định được nguyên nhân gây bỏng là do acid thì rửa vết bỏng bằng nước :ó pha bicarbonat. Nếu bỏng là do kiềm thì rửa bằng nước có pha giấm, chanh. Nhưng nếu bỏng mắt do hóa chất chỉ được rửa bầng nước bình thường. Nếu trong mắt vẫn còn những hạt vôi nhỏ thì phải rửa mạnh để làm bật những hạt vôi đó ra.

- Phải tháo bỏ ngay quần áo bị dính hóa chất. Khi tháo phải lưu ý bảo vệ tay của người làm động tác đó (không dùng tay trần để tháo).

- Nếu vết bỏng chảy nhiều máu thì phải xử trí như một vết thương chảy máu.

- Chuyển ngay nạn nhân tới cơ sở điều trị.

Cấp cứu bỏng thì đơn giản không rắc rối phức tạp nhưng đòi hỏi phải cấp cứu khẩn trương, linh hoạt. Người cấp cứu thành thạo có thể tránh được nhiều biến chứng nguy hiểm cho nạn nhân. 70% số ca bỏng mà được giữ sạch thì sẽ lành tự nhiên. Nhiều ca bỏng nặng, bỏng rộng nhưng được cứu sống và để lại di chứng không đáng kể nhờ có sự cấp cứu và chǎm sóc cấp cứu ban đầu tốt.
    • 937 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2001/12/3B9B75AC/

Chữa bỏng nơi lương y "dởm": Bệnh càng nặng thêm
    Cơ sở "chữa bỏng gia truyền" tại số 3 Quang Trung.

Mỗi năm, Viện Bỏng quốc gia (Hà Nội) tiếp nhận hàng trăm bệnh nhân vốn chỉ bị bỏng nhẹ nhưng đã trở nên nặng do bôi các loại thuốc nam theo chỉ dẫn của lương y "dởm". Họ được chuyển đến Viện trong tình trạng bị co kéo chân tay, dính khớp sau 1-2 tuần điều trị bằng loại thuốc này.

Bác sĩ Nguyễn Viết Lượng (Viện Bỏng Trung ương) cho biết, "bài thuốc nam" mà các lương y "dởm" thường dùng cho bệnh nhân chỉ là thuốc tạo màng B76 pha loãng, trộn thêm bột nghệ cùng một số phụ gia khác. Vì vậy, nó không những phải đầu hàng các ca bỏng sâu độ 3, độ 4 mà còn làm vết thương bị nhiễm trùng thêm.

Ở Hà Nội, nhiều cơ sở chữa bỏng bằng Đông y đã khiến bệnh nhân gặp nguy hiểm. Điển hình là 2 cơ sở Hồng Phong và Như Ý tại số 3 Quang Trung. Trong 5 năm qua, gần 30 người đã trở thành nạn nhân của những bài thuốc "chữa bỏng gia truyền" ở đây. Trong số này, một người được "lương y" hứa chữa khỏi trong vòng 10 ngày với giá 2 triệu đồng, nhưng đến một tháng sau vẫn chỉ thấy vết bỏng sâu thêm.

Phòng khám của bác sĩ Trung Quốc cũng không an toàn

So với nạn nhân bỏng của hai cơ sở tại số 3 Quang Trung, anh Nguyễn Minh Đức (Công ty Thương mại Tràng Tiền), vẫn còn may là chưa "mua" thêm bệnh. Tháng 3 năm nay, khi đến phòng khám Đông y tại 153 Thụy Khê để chữa chứng đau cột sống do trái nắng trở trời, anh được một bác sĩ Trung Quốc kê ngay cho 10 thang thuốc đau lưng với giá 1,5 triệu đồng. Vị bác sĩ này cũng báo trước rằng anh phải uống 3-4 tháng thì bệnh mới bắt đầu thuyên chuyển, có khi phải dùng hằng năm.

Thế nhưng, mới uống được 3 ngày anh đã thấy đau bụng dữ dội (điều này không hề được bác sĩ cảnh báo khi kê đơn). Gọi đến văn phòng thì nhân viên lễ tân ở đây chỉ nói anh phải lên phòng khám gặp bác sĩ mà không hướng dẫn cụ thể phải ngừng thuốc hay kiêng khem gì. Sau đó, phòng khám này cũng không quan tâm hỏi han gì thêm về bệnh tình của anh. Sợ không khỏi bệnh cột sống mà mua thêm bệnh đau dạ dày, anh Đức đành bỏ thuốc và mất tiền oan.

Có lẽ chưa bao giờ dịch vụ khám chữa bệnh bằng y học cổ truyền ở Hà Nội lại nở rộ như hiện nay. 700 phòng khám cùng hoạt động, 1.600 loại chế phẩm thuốc song song lưu hành. Phương pháp chữa bệnh bằng Đông y, vốn rất hiệu quả, đang bị một số người lợi dụng. Kết quả là ngày càng có nhiều bệnh nhân "tiền mất tật mang".

Lao Động
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2