TIN TÀI TRỢ.

Giúp bé 9 tháng tăng cân kẻo suy dinh dưỡng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 46.5K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 79 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi
    Bé Abô con em bây giờ hơn 9 tháng rồi mà cân nặng 8kg a, có cách nào giúp bé lên cân kg, bé uống sữa Neo sure của Abbott dành cho trẻ nhẹ cân mà cũng không tăng cân á, em nản quá, bây giờ không chịu ăn bột mà ăn lung tung thì thích, em sợ cứ thế này thì chắc suy dinh dưỡng quá em, các chị giúp em với.
    Mẹ bé Abô

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 299 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn ơi, sao bạn không cho bé ăn cháo, ăn bột mãi bé sẽ chán đấy, bé nhà mình chỉ ăn bột khoảng nửa tháng hồi bắt đầu ăn dặm, sau đó cậu ta thích ăn cháo xay nhuyễn hơn nên vẫn ăn từ đó đến giờ. Mỗi tội là không chịu uống sữa mấy. Một ngày mình cho uống một ít sữa rồi ăn một bữa bột ăn liền của Nestle pha với sữa còn lại thì ăn 3 bữa cháo xay nhuyễn. Cu cậu ăn ngon miệng lắm, bữa nào cũng phải 1 bát rưỡi (bát ăn cơm) cháo. Hôm vừa rồi 9 tháng mình cân được 9.3kg, cũng roi rói người chứ không bụ bẫm đâu.
    vrSC
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bác có kinh nghiệm gì mách cho em với. chứ cún nhà em bây giờ 9 tháng rồi mà nặng có 7,3 kg thôi hà. Mặc dù trộm vía ăn vẫn tốt. Mỗi ngày uống khoảng 300ml sữa +ti mẹ, ăn 2 bữa bột (mỗi bữa khoảng một bát ăn cơm)+1 bữa hoa quả, thỉnh thoảng mẹ cháu cũng cho ăn sữa chua va format. Có lẽ do thể trạng của cún nhà em yếu vì khi sinh có 2,3kg thôi a`. Hiện tại cún nhà em đang dung sữa Hipp. Bác nào có cao kiến giúp nhà em với nhé.
    catcatabu20041129_-8_Khanh+Linh+is+all+my+love
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 488 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Bạn cho bé ăn thêm phomai Party cubes, bơ viên (pha với sữa hoặc nấu với cháo, bột), và mua cốm vi sinh Biobaby để tăng sức hấp thụ thức ăn của bé.
    Nhé, bạn cố gắng và kiên trì nữa, rồi sẽ thành công thôi. Cũng có thể thay cho bé uống loại sữa khác, Similac Advance chẳng hạn.
    Chúc mẹ bé toại nguyện nhé ! (bé nhà mình hồi mới sinh cũng chỉ 2.4kg, bây giờ lại khác hẳn, suy ra rằng, cân nặng lúc mới sinh chẳng có ý nghĩa gì, đừng bi quan nhé !).
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Kem
    Bạn cho bé ăn thêm phomai Party cubes, bơ viên (pha với sữa hoặc nấu với cháo, bột), và mua cốm vi sinh Biobaby để tăng sức hấp thụ thức ăn của bé.
    Nhé, bạn cố gắng và kiên trì nữa, rồi sẽ thành công thôi. Cũng có thể thay cho bé uống loại sữa khác, Similac Advance chẳng hạn.
    Chúc mẹ bé toại nguyện nhé ! (bé nhà mình hồi mới sinh cũng chỉ 2.4kg, bây giờ lại khác hẳn, suy ra rằng, cân nặng lúc mới sinh chẳng có ý nghĩa gì, đừng bi quan nhé !).
    Cám ơn mẹ Kem nhé.
    Tớ cũng hay cho ăn phomai Party cubes nhung dạng viên. Một hộp có 24 viên nhưng toàn cho ăn sống thôi. Tớ cũng cho ra viện dinh dưỡng rồi, từ lúc áp dụng theo thực đơn của họ và uống thuốc thì lên được 500g/tháng. Nhưng 1 tháng nay lên rất chậm chỉ khoảng 300g thôi. tớ đang mời bác sĩ Phương ở khoa dinh dưỡng bệch viện nhi TW (đã về hưu) đến điều tri tại nhà. Bác cho uống rất nhiều loại thuốc như Bicombion, stelory, canxinol,infadin,...Nhung có lẽ tớ sẽ cho cún nhà tớ thử uống thuốc Cam vậy. Thử thay đổi xem có lên cân k? Tớ sẽ thử sữa bạn nêu xem sao nhưng lần trước tớ cũng cho uông Gain Advance IQ mà cún nhà mình không chịu uông lắm. Từ bé đến giờ chỉ uông XO và Hipp thôi.
    catcatabu20041129_-8_Khanh+Linh+is+all+my+love
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 222 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Kem
    Các mẹ ơi
    Cho bé ăn phomai sống hay là nấu chính cùng với bột hoặc cháo, cách nào tốt hơn? Có sợ nấu chín rồi thì mất chất không? Tôm nhà mình ăn uống cũng kém lắm, bé không thích ăn sữa (mình toàn phải ép ăn sữa, mệt lắm lắm), hoa quả cũng có vẻ không thích (mình thử mấy lần nhưng toàn thấy cậu ọe ọe, sợ qúa lại thôi), ăn bột thì bình thường. Nhưng vấn đề là ở chỗ bé chỉ ăn được bột nhuyễn, hơi lổn nhổn 1 chút là nôn ra luôn. Làm sao để tập cho bé ăn thức ăn lổn nhổn hơn 1 chút và tập cho bé ăn hoa quả?. Tôm nhà mình đã mọc 4 răng rồi, mình thấy nhiều trẻ khác rất thích nhai thức ăn, tôm nhà mình thì không.
    Bây giờ Tôm hnà mình cũng chỉ nặng hơn 7kg 1 chút thôi, chán lắm. Cháu bị sinh nôn hơn 1 tháng và lúc sinh cũng chỉ nặng 2,8kg thôi.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 17 năm
    • 176 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Theo mình thi mẹ Tôm nên nấu bột cho Tôm chín, tắt bếp cho Phomai vào đánh chung với bột thì tốt hơn vì bé dưới 1 tuổi rất hạn chế ăn mặn, ăn phomai sống hơi bị mặn (Bột của Tôm không nên nến gia vị và muối)
    Bé Khanh nhà mình khi sanh ra cũng có 2.7kg, giờ 10 tháng bé 10kg, bé uống sữa ít lắm, mình nhồi lắm 1 ngày chỉ được 120ml, bé vẫn bú mẹ vào tối và trưa, nhưng bé chịu ăn sữa chua, uống nước cam/quít/ bưởi, trái cây xay hoăc nạo và 2 bữa cháo xay 1 ngày.

Về việc ăn trái cây, mẹ Tôm tập cho Tôm từ từ, bắt đầu từ loại trái cây ngọt và có thể cạo nhuyễn như soài, chuối. Mẹ Tôm đừng xay nhỏ vội mà lấy thìa nạo, lúc đầu chỉ cho bé 1 chút vào đầu lưỡi cứ tập mỗi ngày 1 chút, rồi bé se quen.

Bé chịu ăn bột thì quá tốt rồi, mình viết cái công thức nấu cháo xay của Khanh để mẹ Tôm tham khảo nhé, 1 ngày 2 bữa cháo, 1 bữa gổm các thứ sau :
    1. Nước xương hầm (xương sườn già, hầm bằng nồi áp suất, nát nhừ, nước sánh lại, cho vào tô bỏ trong tủ lạnh, vớt lớp mỡ ở trên bỏ đi, cho vào từng hộp nhỏ, để ngăn đá nấu dần)
    2. Gạo lức 20g, đậu xanh, nếp, hạt sen (tổng cộng 4 loai khoảng 30g)
    3. Thịt (30g), nếu cá tôm thì khoảng 40g
    4. Rau khoảng 30g.
    5. dầu ăn

Cho nước xương và gạo hầm cách thủy trong nồi áp xuất, thịt/tôm.. phi hành xào, cho nước xương, đun xôi, cho rau vào. Trộng chung xay, nấu lại bắc xuống cho dầu ăn và phomai vào trộn kỹ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé em lúc sanh 3kg1 , giờ 9 tháng 15 ngày rồi có 7kg8 mọc được 3 cái răng . Sức đề kháng với đường tiêu hóa bé yếu cứ hay ốm, đang thấy được được là bệnh rồi hụt cân . Bé thích ăn trái cây , phô mai , sữa chua .Có cháo ăn 2 cử thì bé ăn chặm với phải dụ lắm mới chịu ăn hết .Còn sữa là sữa Meiji thì cũng thúc ép lắm thì 1 ngày tầm 900ml khi bệnh thì mới ít hơn .Vậy mà chẳng thấy tăng cân đâu cả . Có phải do cơ địa bé không hấp thu được hết không ạ ?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tran120999 Xem bài viết
    Bé em lúc sanh 3kg1 , giờ 9 tháng 15 ngày rồi có 7kg8 mọc được 3 cái răng . Sức đề kháng với đường tiêu hóa bé yếu cứ hay ốm, đang thấy được được là bệnh rồi hụt cân . Bé thích ăn trái cây , phô mai , sữa chua .Có cháo ăn 2 cử thì bé ăn chặm với phải dụ lắm mới chịu ăn hết .Còn sữa là sữa Meiji thì cũng thúc ép lắm thì 1 ngày tầm 900ml khi bệnh thì mới ít hơn .Vậy mà chẳng thấy tăng cân đâu cả . Có phải do cơ địa bé không hấp thu được hết không ạ ?
    Các chị đừng quan trọng vấn đề cân nặng của con rồi làm bản thân thêm stress. Chỉ cần bé khỏe mạnh là được rồi. Rồi chăm từ từ bé cũng lên cân thôi.
    Nếu không chị đổi sang sữa khác xem bé chịu ko nè.

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em 8 tháng mấy 9kg. Bé uống nan. Ăn dặm thrm bột. Bé thích ăn trái cây.
    Bé thích ăn gì mình cho ăn đó thôi. Chăm con chỉ mong con khỏe mạnh. Cân nặng thì từ từ bé cũng lên thôi mom