Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Gia đình em bị Street nặng vì bé không chịu đi ị...nhờ các mẹ tư vấn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.2K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đầu tiên cho em xin lỗi vì em không biết hỏi vấn đề này ở mục nào....
    Nhờ mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giùm em với.
    + Hĩm nhà em được hơn 2 tuổi ah. Ngày trước bé vẫn đi ị đều 2 ngày 1 lần. Khhi buồn ĩ là bảo mẹ nhưng hai tháng nay bé toàn nhịn không đi tầm 4 ngày, chỉ cần em nhắc đến ị là bé gào thét khóc hết nước mắt, cương quyết không ị... chồng em toàn phải xịt đít bé mới ị...ị xong cả nhà hát hò ầm ĩ... Cứ tình trạng này thì vợ chồng em Street nặng... Bé ăn uống rất nhiều rau và uống nhiều nước ah...
    + Em đi khám bác sỹ bào bé bị nứt kẽ hậu môn đoạn 6h và cho thuốc bôi và thuốc làm mềm phân.v..v...TUần tới đi chụp Đại Tràng...nhưng lại qua 4 ngày rồi...bé vẫn chưa ị...chẳng lẽ lại xịt thuốc.
    + Giờ cứ nhắc đến ị là bé lại khóc nức nở...mà không ị được thì bé quấy và hự hự cả ngày...Em chết mất...Cái chính là bé không chịu rặn...và cứ xi ị là khóc
    Nhờ mẹ có kinh nghiệm xin tư vấn giùm em.
    Xin cám ơn các mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 362 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Ban oi, be bi nhu vay la do tam ly day, vi theo ban noi thi be an rau va uong nuoc nhieu, co the do be bi tao bon nen moi lan di "i" lam cho be dau nen be so. Hoac cung co the do be bi nguoi nao do hu doa, danh dit khi be i bay chang han (van de nay ban kiem tra xem nhe, nhat la nhung be co di nha tre, co khi be i bay ra quan thuong bi co giao danh dit hoac hu doa nen be moi so day).
    Van de ke tiep la do be ni'n "i" lau ngay nen da bi tao bon roi, boi vay be di tieu ra mau va bi tet hau mon. nhu the cang lam tram trong hon van de va be da so "i" se cang so hon vi moi lan di i la qua dau don, nhu 1 cuc hinh doi voi be, chua ke viec bi dau dit (dau hau mon), neu bi tao bon moi lan "i" be con bi dau bung vi phan qua cung nen khi ruot gia co that de tong phan ra se lam be dau (cai nay toi bet la do thinh thoang minh bo bon thi hay dau quan bung nhu the )
    Truoc day con minh cung bi nhu vay, minh cung viet thu hoi bao thanh nniien, roi hoi tum lum bac si het..hic...boi vay minh hieu noi lo lang cua ban lam.
    Bay gio viec ban lam la cho be uong thuoc va thoa thuoc theo loi dan cua bsi de vet nut hau mon lanh lai, cho be uong thuoc lam mem phan bsi da cho toa. Ban dau khi be ko chiu "i" ban cung xit dit cho be, (luu y neu xit dit nhieu se ko tot vi be se mat phan xa tu ran de "i" nhung be bon thi van phai lam nhu the)
    Song song do, van cho be an uong che do an nhieu rau xanh (rau bo ngot, cai...), trai cay nhieu chat xo (chuoi, tao, du du, thanh long, khoai lang....)
    Van ngon ngot du be di i moi ngay, co gang moi ngay du cho be ngoi bo de tap thoi quen di "i" va nhu vay se bot bi tao bon.
    Khong biet bac si cho con ban uong thuoc gi de bot bon, nhung hyoi truoc con minh hay uong duphalac (thuoc nuoc), duphalac lam mem phan cho be di "i" ko dau dit, nhung loai nay ko dung thuong duoc, khi nao het bi bon thi phai dung lai va kem voi 1 loai thuoc mat gan la sorbitol (loai nay uong thuong xuyen duoc, ko gay hai)
    Minh quen nua, moi khi cho be "i" ban lay tay xoa vong quanh vung bung, quanh ru'n, theo chieu tu trai qua phai de ho tro nhu dong ruot cho be, nhu vay be se bot dau bung khi di "i"
    Xin loi ban va mod vi may cua minh bi loi nen ko go tieng viet co dau duoc. Ban chiu kho doc nhe, co gi chua hieu thi hoi nhe. Mod oi, vui long cho hoi la phai vao dau chinh de go lai duoc TV co dau vay? vi minh xai word van go co dau binh thuong, chi trren WTT la ko go duoc thoi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi KID1414 Xem bài viết
    Đầu tiên cho em xin lỗi vì em không biết hỏi vấn đề này ở mục nào....
    Nhờ mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giùm em với.
    + Hĩm nhà em được hơn 2 tuổi ah. Ngày trước bé vẫn đi ị đều 2 ngày 1 lần. Khhi buồn ĩ là bảo mẹ nhưng hai tháng nay bé toàn nhịn không đi tầm 4 ngày, chỉ cần em nhắc đến ị là bé gào thét khóc hết nước mắt, cương quyết không ị... chồng em toàn phải xịt đít bé mới ị...ị xong cả nhà hát hò ầm ĩ... Cứ tình trạng này thì vợ chồng em Street nặng... Bé ăn uống rất nhiều rau và uống nhiều nước ah...
    + Em đi khám bác sỹ bào bé bị nứt kẽ hậu môn đoạn 6h và cho thuốc bôi và thuốc làm mềm phân.v..v...TUần tới đi chụp Đại Tràng...nhưng lại qua 4 ngày rồi...bé vẫn chưa ị...chẳng lẽ lại xịt thuốc.
    + Giờ cứ nhắc đến ị là bé lại khóc nức nở...mà không ị được thì bé quấy và hự hự cả ngày...Em chết mất...Cái chính là bé không chịu rặn...và cứ xi ị là khóc
    Nhờ mẹ có kinh nghiệm xin tư vấn giùm em.
    Xin cám ơn các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 369 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Cháu mình cũng bị hiện tượng y như bé nhà mẹ, có khi 1 tuần trời không đi ị.
    - Nếu mẹ ở HN, mẹ vào khoa Tăng cường Nhi bệnh viện Sainpaul (Xanh Pon) mua men sống (men tiêu hóa) về cho con uống, ổn lắm. nhớ đi cổng đường Nguyễn Thái Học nhé, đi vào rất gần.
    - Hoặc cách khác là thụt hậu môn bằng mật ong cho bé, đảm bảo đi ngay (trong trường hợp có thể thụt được nếu bé không sợ) - cách này thì hồi nhóc nhà mình bằng tuổi nhà mẹ cứ cách 1 ngày là mình phải dùng 1 lần, dùng trong khoảng hon 1 tháng thì không phải dùng vì bé tự đi được.
    • 4,557 Bài viết

• 5,728 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cốt lõi là bé bị tâm lý sợ ị. Bé nhà mình đợt trước có 1 lần 4 ngày mới ị, khi ị thì táo đau quá, ông lại bế nhúng vào chậu nước ấm và dùng tay giúp bé làm nó sợ chết khiếp, sau đấy là mấy tháng trời cả nhà căng như dây đàn vì vấn đề ị của con. Sau đó từ từ ngày nào vào tầm giờ nhất định mình cho bé ngồi bô để tập phản xạ và tránh không để lâu dẫn đền đầu phân bị cứng, khi con ị thì mẹ ngồi cạnh nắm tay động viên con là không sao, khen con giỏi. Nói nhỏ hơi bậy chứ bé nhà mình dạo đó cứ ị là ngồi đếm: ra cục đầu tiên thì nó bảo cục bố, ra cục tiếp theo thì bảo cục mẹ, tiếp theo thì bảo cục con.... Trộm vía đến giờ vấn đề đầu ra của con nhẹ nhàng hơn rồi.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chỉ bảo nhiệt tình... Cả tháng nay nhà em căng thẳng lắm. Ngày nào về nhà câu đầu tiên là Con đã ị chưa..hic...đến mệt với bé.
    Bác sỹ cũng đã cho uống Duphalac nhưng vẫn chưa thấy tác dụng gì cả...cái này chắc chỉ mềm phân thôi thì phải. Cái chính là bé nhà em chỉ cần nói đến ị là đã khóc toáng lên rồi....hic...Mới có hơn 2 tuổi đã biết nói dối...bố mẹ hỏi hôm nay em ị chưa...trả lời Ị rồi ngay lập tức...hic... chán thế.
    Mà các mẹ cho hỏi. Mật ong có phải đun lên không hay là cứ nguyên chất thụt vào...mà thụt vào bằng Xy lanh bỏ kim àh các mẹ?????
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Có 1 cách bảo đảm hiệu quả luôn mẹ nó nhé. Mẹ nó thái khoai lang thành từng lát mỏng, rồi đun lên lấy nước uống hàng ngày cho con. Đảm bảo đi đẹp luôn. Nước khoai lang thôi nhé ko cần ăn cái.
    OX4Bp7dJuUp7
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 369 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Mà các mẹ cho hỏi. Mật ong có phải đun lên không hay là cứ nguyên chất thụt vào...mà thụt vào bằng Xy lanh bỏ kim àh các mẹ?????
    Mật ong bình thường mẹ nó ạ, nếu mật ong lấy từ trong tủ lạnh ra thì để cho nó hết hơi lạnh đi đã.
    Thế mẹ nó cứ định để xi lanh có cả kim mà cho vào hậu môn của con à, hay mẹ nó thử xem...bó tay với mẹ nó đấy ..
    • 191 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ôi, giống hệt bé nhà mình. Chẳng phải bị táo mà do nhịn không chịu ị, nó tích lại thành to khó ị, khi ị to quá chẳng rặn được nên đau đít, lần sau lại càng sợ ị. Không thuốc nào trị nổi cả, chỉ dùng tâm lý, động viên, khuyến khích. Ban đầu cho ngồi bô, bạn có thể ngồi cạnh động viên con, vừa động viên vừa bảo ban. Hic hic, giờ bé nhà mình khá hơn, chịu khó đi ị hơn.
    • 1,262 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chỉ bảo nhiệt tình... Cả tháng nay nhà em căng thẳng lắm. Ngày nào về nhà câu đầu tiên là Con đã ị chưa..hic...đến mệt với bé.
    Bác sỹ cũng đã cho uống Duphalac nhưng vẫn chưa thấy tác dụng gì cả...cái này chắc chỉ mềm phân thôi thì phải. Cái chính là bé nhà em chỉ cần nói đến ị là đã khóc toáng lên rồi....hic...Mới có hơn 2 tuổi đã biết nói dối...bố mẹ hỏi hôm nay em ị chưa...trả lời Ị rồi ngay lập tức...hic... chán thế.
    Hi biết con sợ và nhắc đến thì mẹ nó phải lờ đi chứ. Ngày nào cũng hỏi thì nó lại chả sợ, và nói dối. Đó là cách tự vệ của bé thôi, đừng cho là nói dối nhé. Đừng hỏi đến những vấn đề con sợ và ko thích, tự theo rõi thôi, hoặc phối hợp cùng ng chăm trẻ.

Như nhóc nhà mình bây h cũng thế, suốt ngày đòi bim bim kẹo, kêu ko cho hoặc trái ý là nó đánh mẹ. Mình chọn giải pháp mẹ đồng ý, nhưng mẹ hết tiền lúc nào đó mẹ mua cho nhé. Hoặc lúc nào ngoan thì mẹ mua.

Mà có bữa bé nhà mình cũng khó ị, có cách là ko cho ngồi bô, dạng 2 chân ngồi chỗ tắm, xả nc để con nghe sẽ dễ ị hơn. Xong mình dọn cũng đc. Nhưng lúc con ị dc thì phải bảo con tránh ra ko dẵm phải để còn ị tiếp
    Bếp nhà Bình: https://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

tgXyp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 362 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

@ me bao binh: Sao mẹ nó vất vả thế, cũng không nên vì vậy mà nuông chiều theo ý con quá. Theo mình thì cứ cho bé ngồi bô là dễ ị nhất.
    @ All: Các mẹ lưu ý là với bé nào bị bón nặng thì khi xi bé ị dừng có mà dạng chân bé ra quá (nhưng dĩ nhiên là cũng không được để chân khép lại sát nhau quá), chân để bình thường thôi, bởi vậy mình mới nói là cho ngồi bô (hoặc ngồi bồn cầu) là tư thế ok nhất. Bởi vì khi dạng chân bé ra nhiều, mình nghĩ là cho bé dễ ị nhưng thật ra lại làm cho dễ bị tét hậu môn (do phân cứng và to).
    @mẹ KID1414: mẹ snowlight và mẹ bao bình nói dúng đấy, bé dã có tâm lý sợ rồi mà ngày nào bạn cũng hỏi sẽ làm cho bé nói dối, hơn nữa trẻ em 2t nói thì cũng chưa chuẩn để tin được đâu , cần phải hỏi người chăm trẻ cơ bạn ạ. Bạn cứ coi như việc đó là bình thường, khi con đi tiểu, bạn nhắc bé "ị luôn đi con", hoặc khi buổi tối chẳng hạn bạn cứ kêu bé lại cho ngồi bô, nói chuyên động viên bé, xoa bụng cho bé "nói bé, có mẹ đây , để mẹ xoa bụng phụ cho con dễ ị hen, con dừng lo", .... nói chung là phải trấn an bé, dồng thời nói bé "con ráng đi ị đều đặn mỗi ngày, như vậy con sẽ ko bị bón nữa".
    Hồi trước mỗi lần con mình đi ị là 2 mẹ con vất vả cả buổi trong nhà vệ sinh, mồ hôi mồ kê ướt dầm dề vì bé ráng mãi mới đi dược , mình nhớ là lúc nào di vs xong cũng y như vừa mới di tắm xong ấy. Giờ thì ổn rồi, bé di đều đặn mỗi ngày, lâu lâu có khi 2 - 3 ngày mới di mình cũng lo bé bón nhưng may sao cũng ok rồi các mẹ ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Con bạn bị tâm lý đó . bạn và cả nhà đừng căng thẳng mỗi lần bé ị . hãy để bé tự nhiên hoặc làm 1 điều gì đó khuyến khích tinh thần bé .
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 83 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bé nhà mình mà ko đi mình cho uống nước cam, có lần nước cam ko ăn thua cho thìa nước chanh, hì hì, đi luôn.
    • 182 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng lười đi ị lắm mấy ngày mới đi một lần đúng là vấn đề chung. Nhà mình mọi người về nhà nhìn thấy mặt con ông bà gọi điện hỏi thăm cháu.... đầu tiên bao giờ cũng là " Hôm nay con đã đi ị chưa?"
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 603 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Cho bé ăn bưởi thử đi mẹ. Con mình ăn bưởi cũng ok lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 33 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình cũng bắt đầu đau đầu vì cái vụ không chịu đi ị của bé đây. Cu tí nhà mình 2 tuôi, mấy ngày trước cứ 2 ngày đi 1 lần, output rất đẹp. Rồi cách đây 10 ngày bé bị sốt cao, miệng có nhiều nhiệt chẳng ăn được, thế là lúc sốt cao mình phải dùng viên đạn đút hậu môn để hạ sốt cho bé. Từ đó tới nay bé rất sợ đi ị, mấy hôm đầu còn động viên được, giờ cứ cho ngồi bô hoặc bế xi ị là cong người lên không chịu. Mà bé không bị táo bón đâu, bé ị output mềm và khuôn mẫu nghiêm chỉnh lắm. Mình động viên đủ kiểu không được, giờ lại dọa cũng không xong. Bé sợ thì ngồi yên, không chịu rặn. Mình dùng thuốc thụt Rectiofa cũng chẳng ăn thua, bé cứ nín lại (cái này ngày trước bé bị táo bón mình dùng công hiệu lắm). Giờ chẳng biết làm thế nào nữa. Hôm nay là ngày thứ 3 bé không ị rồi, mẹ cứ đứng ngồi không yên, vì không phải bé bị táo bón mà lại là không chịu ị. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì không bày cho mình với, mình lo quá!
    • 64 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

bạn chịu khó cho bé uống bột sắn dây vào hòa với nước mat rồi cho it đường hiệu quả hơn là nầu chín, uống 2 ng là đỡ ý mà, bé bị nóng trong, bạn cần cho bé ăn nhìu rau, uống nhiu nước nhé
    thuoc dac tri tua luoi +thuoc chong sot khi be moc rang danh cho be 3th10ng 0976719963
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bà mẹ ơi, bé nhà mình cũng bị trường hợp như thế. Nhưng bé nhà mình mới được 15 tháng thôi động viên bé cũng không chịu. Mỗi lần bé nhà mình đi ị là phải trăn trở rất nhiều lần. Chỉ cần bảo đi ị là bé đã khóc rùi.Mình phải làm sao để giúp con đây
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bà mẹ ơi, bé nhà mình cũng bị trường hợp như thế. Nhưng bé nhà mình mới được 15 tháng thôi động viên bé cũng không chịu. Mỗi lần bé nhà mình đi ị là phải trăn trở rất nhiều lần. Chỉ cần bảo đi ị là bé đã khóc rùi.Mình phải làm sao để giúp con đây