Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Gấp gấp, con em suy dinh dưỡng rồi, các mẹ giúp em với.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 661 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 50 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với.
    Con em được 21 tháng, lẽ ra đã được 10kg rồi, đợt vừa rồi ho, sổ mũi, sốt uống kháng sinh mất 15 ngày, gầy sọp đi, da xạm, em chẳng dám cân đo đong đếm gì nữa vì biết chắc con gầy đi nhiều. Các mẹ giúp em cách chăm con sau ốm thế nào để con ăn tốt, ngủ tốt, lên cân với.
    Con em thuộc dạng khó ăn nữa cơ. Đã 21 tháng rồi mà ăn chỉ toàn nuốt thôi, chỉ cần cháo em nấu có sợi thịt sợi rau là nó nhè ngay. Chắc nó chán cháo rồi, nhưng cơm thì chưa ăn được vì có chịu nhai đâu ạ. Các mẹ giúp em với nhé, gấp lắm các mẹ ạ, em cả ngày chỉ ngồi nghĩ sao cho con khỏe mạnh lên cân.

Xin cám ơn các mẹ nhiều nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đã có 2 bé gái: bé lớn 4.5 tuổi, bé nhỏ 23 tháng con mình cũng khó nuôi lắm , mỗi lần ăn uống là như " vật lộn " cách đây 3 tháng cả 2 bé đều ở ngưỡng suy dinh dưỡng nhưng giờ đã đỡ hơn rất nhiều, thấy mẹ salemsalo lo lắng giống tâm trạng của mình lúc trước quá nên chia sẽ một số kinh nghiệm sau:

Khi bé ốm : thường thì bé rất lười ăn khi ốm , mẹ đừng ép bé , cố gằng dụ dỗ , chia cữ ăn ra thành nhiều lần , mỗi lần một ít, đừng nản lòng khi bé bị nôn, hãy để bé nghỉ ngơi khoảng 15 phút sau đó đút tiếp. Sau khi ốm bạn nên bồi bổ bé nhiều hơn bằng những thức ăn mà bé thích ( tùy vào sở thích từng bé), thay đổi thực đơn thường xuyên , bé không thích ăn cháo bạn có thể cho bé đổi món bằng bún , nuôi ,mì, phở ....những thứ này bạn cũng có thể cắt nhỏ khi cho bé ăn.
    Cả 2 công chúa nhà mình đều giống con bạn chỉ biết nuốt thức ăn chứ không nhai , bạn cứ yêm tâm khi bé khoảng 3 tuổi sẽ tự động biết nhai( nhưng thỉnh thoảng bạn phải mua bánh hoặc bim bim cho bé ăn để tập nhai nghen),
    Hiện tại nếu bé không nhai mẹ vẫn cứ nấu cháo và băm thịt thật nhuyễn cho ăn để không ảnh hưởng đến bao tử của bé.
    Không biết bạn ở SG hay Hn , nếu ở SG bạn nên cho bé đi Trung Tâm Dinh Dưỡng ( khám BS Trang ) chỉ khám vào chiều thứ 5 và thứ 7, nhưng phải kiên trì , hiện tại mình đã đi đều đặn gần một năm rồi các con của mình bây giờ tạm ổn, bé lớn 4.5 tuổi :18kg cao 106cm, bé nhỏ;23 tháng 11.5kg cao 85 cm.
    Vai thông tin chia sẽ, chúc bé chóng lớn
    • 5,194 Bài viết

• 1,918 Được cảm ơn

Bạn thử cho con tập ăn thô đi. Cho món gì mà con thích ý. Con nhà mình thì tập nhai với ăn thô = bánh ăn dặm, bánh quy , nho khô, hoa quả. Tuy nhiên đừng chọn loại bánh ngọt quá ăn ngọt nhiều lại thành quen.Bây giờ đc 24th ăn như mình ăn rồi. Bữa cơm là tự xúc ăn cùng cả nhà, ăn xong cơm khô với thức ăn thì mới sang canh.
    Bạn tập cho con ăn cơm nát, ban đầu vài thìa thôi, hoặc cơm người lớn trộn với nước thịt, các loại nước sốt. Ăn canh rau thì lấy phần là mềm con ăn trc, hầm khoai tây mềm rồi xắn nhỏ cho con tự ăn. Nói chung mình tạo cho con thói quen tự ăn, thì con sẽ cuốn hút vào việc xúc cái này cái kia giống như 1 trò chơi, con sẽ chịu khó ăn lên thôi.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hoá ra nhiều người cũng giống như mình... Con mình hình như còn có vẻ tệ hơn như vậy nữa, sáng nay trước khi đi làm mình cũng vừa khóc vói con một trận... căng thẵng quá mà không biết làm sao, bé nhà mình giờ đã 28 tháng rồi, nặng 12.9kg, cao 90cm, (sắp suy dinh dữong rồi...hu hu) ăn thức ăn cơn thì không biết ăn, nhai được nhưng lại không thích nhai và lại không biết nuốt (nuốt là ọe và ói hết nên bé rất sợ nuốt), ăn cháo xay thì chắc ngán quá nên chỉ ngậm chứ không nuốt (mỗi bữa ăn là phải hù dọa đánh đập mất khoảng 2 tiếng thì mới gần hết chén cháo nhỏ), mà thử cho bé ăn mọi thứ bé đếu từ chối không ăn, (dường như bé không thèm ăn bất kỳ cái gì...), mình đã từng bỏ đói con 10 tiếng liền nhưng bé vẫn vui vẻ chơi và không ăn, cuối cùng mẹ sợ quá phải tiếp tục mẹ khóc con khóc để đút ăn cho con.
    Sự việc của mình không biết bác sĩ dinh dưỡng có giải quyết được không, nhưng các bạn cho địa chỉ giúp mình, mình sẽ mang con đi khám thử, hay nếu mẹ nào có phương pháp hay hoặc biết bảo mẫu nào có thể tập ăn cho bé xin chia sẻ giúp mình với,xin cám ơn rất nhiều.