TIN TÀI TRỢ.

Em bé nên nằm máy lạnh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.82K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 53 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi bé nhà em đc 3 tháng tuổi. Lúc 1 tháng tuổi em có mở máy lạnh cho bé sau đó đi khám thì bác sĩ nói viêm tiểu phế quản. Mẹ nào nhà mở máy lạnh tư vấn hộ em. Nếu mở máy lạnh đc thì nên để nhiệt độ và chế độ nào để bé ko bị bệnh ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyjohnson Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi bé nhà em đc 3 tháng tuổi. Lúc 1 tháng tuổi em có mở máy lạnh cho bé sau đó đi khám thì bác sĩ nói viêm tiểu phế quản. Mẹ nào nhà mở máy lạnh tư vấn hộ em. Nếu mở máy lạnh đc thì nên để nhiệt độ và chế độ nào để bé ko bị bệnh ạ?
    Chào mẹ.

Mẹ cho mình hỏi là triệu chứng của "viêm tiểu phế quản" ra sao vì mình cũng để máy lạnh từ lúc bé sanh tới giờ dc gần 3 tháng rùi ... thấy bé vẫn ngủ ngon ..ít rôm, ít hăm..... mình để 27 độ cho ban ngày và ban đêm để 28 độ .... hiện tai ban đêm m2inh để 1 thau nước để có chút độ ẩm..
    • 53 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaMon Xem bài viết
    Chào mẹ.

Mẹ cho mình hỏi là triệu chứng của "viêm tiểu phế quản" ra sao vì mình cũng để máy lạnh từ lúc bé sanh tới giờ dc gần 3 tháng rùi ... thấy bé vẫn ngủ ngon ..ít rôm, ít hăm..... mình để 27 độ cho ban ngày và ban đêm để 28 độ .... hiện tai ban đêm m2inh để 1 thau nước để có chút độ ẩm..
    Chào Mẹ Hồng Anh.
    Trước tiên cám ơn Mẹ đã reply. Bé nhà mình sau khi nằm máy lạnh khoảng 1 tuần có triệu chứng ho, sau đó ra đàm (nước nhầy màu trắng) Ngày càng nặng nên em đưa bé đi BV Nhi Đồng khám thì đc Bác Sĩ chuẩn đoán là Việt Tiểu Phế Quản Cấp (Nặng hơn viêm phế quản)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyjohnson Xem bài viết
    Chào Mẹ Hồng Anh.
    Trước tiên cám ơn Mẹ đã reply. Bé nhà mình sau khi nằm máy lạnh khoảng 1 tuần có triệu chứng ho, sau đó ra đàm (nước nhầy màu trắng) Ngày càng nặng nên em đưa bé đi BV Nhi Đồng khám thì đc Bác Sĩ chuẩn đoán là Việt Tiểu Phế Quản Cấp (Nặng hơn viêm phế quản)
    Chào mẹ Phương Nghi ..thất ra mình là Ba bé :Smiling: ... bè nhà mình thì nằm gần 3 tháng rùi từ lúc sanh ..chưa thấy gì cả ... Mẹ chiu khó vệ sinh máy lạnh và phòng Ốc hco sách vào ... ban ngày nên mở cửa thoáng ra ..khi nào nóng thì mới bật máy lạnh.....nhớ kiểm tra xem bé có bị lạnh tay chân gì ko ?

Chúc bé mau hết bịnh ...
    • 9,707 Bài viết

• 9,694 Được cảm ơn

mình thấy chỉ nên nằm máy lạnh vào buổi trưa, nóng quá thôi chứ bạn đừng cho bé nằm nhiều, không khí được lưu thông sẽ tốt hơn, mình có đứa cháu nằm máy lạnh suốt ngày nên bị hen suyển đó, đi bác sĩ bị la quá trời
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lúc nào bật máy lạnh bạn chỉ nên để 28, 29 độ, bật quạt thoang thoảng, để trong phòng 1 chậu nước, khi bật máy lạnh bé thường khô mũi, bạn chịu khó xịt nước muối sinh lý cho bé nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

minh lam nhu vay, be nam 3 thang rui. . Ko sao ca
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

theo mình ko nên cho bé nằm máy lạnh,nó ko tốt cho sức khỏe của bé
    • 240 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Em sinh cu nhà em vào 30/8 trời vẫn nóng. Hơn nữa em lại ở miền trung, nắng và nóng lắm. Em cũng cho bé nằm điều hòa từ khi mới sinh, khi nào nóng quá thì bật lên cho bé nằm cho dễ chịu thôi.Em đọc trong sách Chăm sóc sức khỏe bà mẹ trẻ em năm 1991 thấy bé sinh được 3kg trở lên sẽ chịu được nhiệt độ 24 độ C trở lên.Còn nếu ít kg hơn thì phải tăng nhiệt độ lên. Các mẹ nào cho bé nằm điều hòa thì nên bật khoảng 24- 27 độ, nếu thấp hơn thì chú ý phải mặc áo dài tay và có khi đắp thêm 1 chăn mỏng khi bé ngủ. Chỗ bé nằm đừng để hơi lạnh thổi vào trực tiếp nhé. Bé nhà em sinh được 3,7 kg , hầu như trưa nào nóng đều bật 24 độ cho bé nằm và đắp thêm 1 chăn mỏng. Các mẹ cũng cần chú ý vệ sinh máy lạnh thường xuyên nhé, cũng đừng bật nhiều quá khi nào thấy nóng quá thì bật thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pikaha Xem bài viết
    theo mình ko nên cho bé nằm máy lạnh,nó ko tốt cho sức khỏe của bé
    lúc đầu mình cũng nói vậy vơi Bsi ... nhưng bsi noi là với thời tiết VN mình như hiện nay ... nếu cho bé chịu nóng như vậy thì càng bị nhìu bịnh thêm ....... chủ yếu là mình xài máy lạnh đúng cách thì vẫn tốt hơn khi ko dủng máy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 636 Bài viết

• 1,150 Được cảm ơn

Nằm máy lạnh thì để quạt mát chỉa xuống nền nhà chứ đứng bẻ lên, như vậy hơi lạnh ko quạt vào bé.

Nhiệt độ để 25-26 cũng ko sao, miễn con mặc đủ ấm, quan trọng nhất là ấm ngực, bụng và bàn chân. Quan trọng thứ 2 là nếu đã nằm máy lạnh thì nên giữ nhiệt độ ổn định xung quanh con. Đừng thay đổi nhiệt độ của con đột ngột. Ví dụ đang trong phòng mát xách con ra ngoài nóng phơi nắng, hoặc xách con xuống nhà nóng hầm hập chơi, con đang mồ hôi mồ kê nhễ nhại lại xách con vào phòng lạnh ngay lập tức cho con mát. Như vậy con dễ bị sổ mũi lắm

Mỗi lần thay tã hay thay quần áo thì tắt máy lạnh đi nhé. Nửa đêm con lỡ trớ 1 tí ti ướt áo, ko ướt nhiều thì đừng lột sạch con ra thay đồ nha. Lấy khăn giấy thấm khô cho ướt rồi lót 1 cái khăn sữa dưới lớp ướt ấy đề áo âm ẩm đừng trực tiếp vào da thịt con thôi. Nói chung nên hạn chế thay quần áo cho con trong phòng lạnh nhé.

Nên để 1 chậu nước trong phòng ngừa khô da, khô mũi con dễ hách xì và viêm mũi

1 ngày rửa mũi con 1 lần, nhỏ mũi cho con 3-4 lần gì đó. Mẹ nó biết cách rửa mũi cho con chưa?

Mình mặc cho con áo nhái liền tất. Hôm nào mặc loại cotton bình thường thì đắp 2 chăn, 1 chăn lưới phía dưới cho thoáng, 1 chăn lông phía trên che bụng con. Hôm nào mặc áo chất băng lông thì mình đắp 1 chăn lưới thôi.

Đừng úm con kỹ quá, con bị ra mồ hôi trộm. lại trong phòng lạnh, dễ viêm phổi lắm. Mẹ nó sờ trán thấy trán mát, ấm, ko nóng và rịn mồ hôi là ok. Kỹ hơn thì sờ gáy con nếu ko ẩm ẩm là ok. Trẻ con thân nhiệt nóng hơn mình đó.

Con ở phòng lạnh thì nên cho uống sữa ấm nhé. Khoảng 40 độ là tốt nhất. Bú xong mẹ xoa bóp nhẹ nhàng để máu huyết con lưu thông. Có 1 điều rất quan trọng là khi ăn xong lỗ chân lông thường nở ra, hay đổ mồ hôi, lúc đó mà bị nhiễm lạnh là bệnh liền.

Mẹ thường xuyên uống nước cam, bổ sung VITC để con tăng đề kháng. Bé nên được phơi nắng đầy đủ. Mình thấy ông bà ngày xưa quan niệm mẹ ko được ăn đồ chua là sai. Ăn chua kiểu dưa ghém chua thì ko nên thật, nhưng ăn cam, chanh, cà chua, bưởi để tăng vitC thì rất nên nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 55 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Tks mẹ, mẹ đúng là có kiến thức am hiểu nhiều quá. Vậy mà mình sợ con ảnh hưởng hô hấp nên ko dám mở máy lạnh, 2 vc cũng phải nằm chịu nóng.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ gigi_doan ơi!
    Cho em hỏi rửa mũi cho con như thế nào cho đúng ạh? Con em được 3 tháng tuổi rồi. Hằng ngày sau khi tắm xong em dùng tăm bông thấm nước muối sinh lý để vệ sinh mũi cho con có được ko ạh?
    • 163 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

để máy lạh có sao đâu . bé nhà e nằm từ hồi mới sinh.e sih tháng 5 mà.bs cũg bảo nên cho bé nằm điiều hòa . bật 26,27 độ . bé sẽ ngủ ngon k bị ra mồ hôi và điều hòa sẽ hút độ ẩm nhất là mấy ngày trời hn độ ẩm lên đến 92% ntn . hiz
    Kitty nhà mẹ Trang
    NB : 3,4 Kg
    1,5M : 7kg
    8M : 9kg2
    10M:11Kg
    11,5M : 12kg5
    15M : 15kg3
    ---- Mẹ Yêu Con ----
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,405 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Nhà mình bật 26-27 độ, ko nên để thấp quá, bé sẽ dễ bị viêm phế quản. Mặc kín cổ và bụng cho con nữa mẹ nó nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 299 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

chị bán hàng ở enbac đung không? bé nhà chị e nhận ra nè. hehee. bé nhà em cũng nằm điều hòa suốt,nóng quá nó còn không ngủ đc kêu la cơ. nong ma không bật điều hòa ra mồ hôi còn ốm hơn. quạt nó chỉ mát ngoài thôi,điều hòa mát từ trong ra. nhà em cứ hơi nồm là cũng bật điều hòa r mặc ấm cho con. đỡ bị mồ hôi.
    yêu been còi của mẹ
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ trên đã nói hết trơn rùi. ^^ quá giỏi cho đội phụ nữ
    images?q=tbn:ANd9GcRxLaLaV-RiBr8KDRj4vZDFG0B6o5E2luML7STydnfENIpsGduamQLink --> Máy Lạnh Tốt Giá Rẻ -- 0914 777 916 - Mỹ