TIN TÀI TRỢ.

Đang trên đà mất sữa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.29K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gửi các mẹ,

Em mới sinh cháu được 4 tháng rưỡi. Hồi mới đi làm trở lại em vẫn nhiều sữa nhưng nửa tháng nay em đang trên đà mất sữa vì em chuyển chỗ làm mới, công việc nhiều. Có nhiều hôm ko về được buổi trưa cho con bú, tối có hôm 9h vè nhà, ăn uống linh tinh. Giờ 2 ngực lúc nào cũng nhão bóp mãi chẳng ra sữa.
    Em đang tính đầu tư tiền mua máy vắt sữa để kích thích cho sữa về và mua cốm lợi sữa uống.
    Các mẹ khuyên em có nên ko? Ai có giải pháp gì chia sẻ cho em với. Em lo lắm. Bé mới 4 tháng mà phải cai sữa thì khổ lắm
    Em cảm ơn các mẹ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng mới đi làm và cũng rất quan tâm đến vấn đề này, hiện mình duy trì việc trưa về nhà cho con bú mặc dù đi lại cũng rất cực, ngoài ra khi nào về mà bé đói mà bú bình rồi thì mình vắt ra để lại ở nhà cho bé bú cữ sau, mình còn uống thêm cốm lợi sữa nữa, ko biết mọi người thấy thế nào chứ mình thấy cốm lợi sữa ok lắm bạn thử mua uống xem sao mình đang uống promilk.Mình nghĩ bạn nên mua cái máy vắt sữa hữu dụng lắm nếu bạn muốn duy trì sữa mẹ cho con bú, chỉ có vài điều chia sẻ với bạn, cũng rất mong có những kinh nghiệm khác hay hơn từ các mẹ chia sẻ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 990 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

hehe m thấy rất cần mua mhs, theo m thì mua medela loại swing, or pump vì nhiều lý do : chính là k đau, chữa mất, tắc tia sữa .....m ít sữa lắm, có hôm công việc bù đầu cũng bỏ vắt, chỉ cho con ty, sữa tuột thê thảm, m vắt lại thì tăng lại, chứ th llợi sữa khi uống viên đó sữa tăg sau đó 4h, rồi mèo hoàn mèo, theo túi tiền mà mua mới hay cũ, vài ý b tham khảo, m k phải bán mhs chỉ là ng sd thấy hay bày cho b thui
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,020 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Mình thì thấy thế này nhé: nguồn sữa có được không phải tự nhiên mà có đấu, muốn có nhiều sữa phải thực hiện các điều sau: như ăn nhiều ( cơm, cháo, móng giò, uống nhiều nước.....); bé bú nhiều để kích thích vú sinh ra sữa; nghỉ ngơi, không làm việc quá sức, mệt mỏi cũng tạo điều kiện cho sữa về nhiều hơn. Như chủ tốp kể điều kiện của chủ tốp như thế thì cũng đúng là ít sữa là phải. đi làm thì căng thăng mệt mỏi, ăn dĩ nhiên là không thể nhiều được, con bú trong ngày cũng không kích thích được...làm sao nhiều sữa được. Các giải pháp khác chỉ là tình thế, như cái máy hút đó, không thể cải thiện tình hình đáng kể đâu. Tình cảnh như bạn bây giò thì đa phân các mẹ cũng gặp khó khăn như thế, mình cũng thế. Thôi bạn cố mà ăn cho nhiều, uống nhiều nước, sáng vắt sữa ra, rồi trước khi đi làm ăn nhiều sôi hoặc cơm vào, đừng bỏ bữa sáng nhé. Tối trước khi đi ngủ nên có thói quen uống một cốc sữa ấm nhé, sẽ tốt lắm đấy, đêm cố cho bé bú mẹ , đừng pha sữa ngoài. Mình cũng cố cho con bú đến 10 tháng thì phải cai, may là bây giò có nhiều loại sữa tốt, các mẹ có thể lựa chọn phù hợp cho các bé. Giải pháp thay thế sữa mẹ bằng sữa ngoài cũng không phải là quá tồi đâu.
    • 228 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nice_wife Xem bài viết
    Gửi các mẹ,

Em mới sinh cháu được 4 tháng rưỡi. Hồi mới đi làm trở lại em vẫn nhiều sữa nhưng nửa tháng nay em đang trên đà mất sữa vì em chuyển chỗ làm mới, công việc nhiều. Có nhiều hôm ko về được buổi trưa cho con bú, tối có hôm 9h vè nhà, ăn uống linh tinh. Giờ 2 ngực lúc nào cũng nhão bóp mãi chẳng ra sữa.
    Em đang tính đầu tư tiền mua máy vắt sữa để kích thích cho sữa về và mua cốm lợi sữa uống.
    Các mẹ khuyên em có nên ko? Ai có giải pháp gì chia sẻ cho em với. Em lo lắm. Bé mới 4 tháng mà phải cai sữa thì khổ lắm
    Em cảm ơn các mẹ

Các mẹ ơi, để có nhiều sữa hơn nè...
    Em đã rơi vào tình trạng bé cứ khóc hoài vì mẹ thiếu sữa. Em lại sợ mùi ngai ngái của móng giò nấu đu đủ. Và đã được mẹ em làm cho một món cực kì dễ làm, lại còn ngon miệng nữa, chỉ mất khoảng 15 phút thôi.

Các mẹ mua 1 quả đu đủ xanh, về dùng nạo, nạo thật mỏng, như món bí băm nấu thịt ý. Sau đó cho vào nồi đun kĩ cho nát nhừ. Rồi cứ thế măm măm, hoặc uống nước. Hoặc mẹ nào lười như em thì cho vào máy xay sinh tố, xay nhuyễn ra, uống ực 1 cái là xong. 3 tiếng sau, sữa về ầm ầm.

Em đã thử nghiệm rồi, cứ khi nào thấy in ít sữa, làm ngay như thế là ok liền. Thế nên bé Sâu dạo này trộm vía cũng ít khóc vì tu ti hơn đấy ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiêu ạ. Em sẽ thử mọi tất cả các cách xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em đã đầu tư mua máy vắt sữa rồi. Có vẻ cải thiện được tình hình đấy ạ. Hôm đầu về vắt cả ngày chỉ được 20 đến 30ml. Đến hôm nay đã được 60ml rồi ạ. Hy vọng chỉ một tuần nữa thôi sữa lai về như cũ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,489 Bài viết

• 1,093 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nice_wife Xem bài viết
    Các mẹ ơi em đã đầu tư mua máy vắt sữa rồi. Có vẻ cải thiện được tình hình đấy ạ. Hôm đầu về vắt cả ngày chỉ được 20 đến 30ml. Đến hôm nay đã được 60ml rồi ạ. Hy vọng chỉ một tuần nữa thôi sữa lai về như cũ
    Chúc mừng nha bạn, hồi có bé đầu mình cũng bị như bạn đấy. Con bỏ bú mẹ lúc 2 tháng, sau đó mình mua máy Medela hút 1 bên, cải thiện được tí ti, mà mình cũng hơi nản vì mỗi lần hút lâu quá, lại lười hút , rồi sữa lại ít đi . Chồng mình sắm cho máy Pump in style hút 2 bên, mình hút cứ 3 tiếng / lần, sữa nhiều lên hẳn. Từ 100ml / ngày tăng lên khoảng 500, 600 ml / ngày. Mình đi làm cũng đem theo hút. Đến khi con khoảng 10 tháng thì do mình ăn uống không đủ chất và sụt kg nhanh quá, nên mình không hút nữa.
    Giờ mình chuẩn bị có đứa nữa thì về khoản sữa sùng mình an tâm lắm , vì có máy hút sữa rồi, sinh xong là hút liền cho sữa mau về (chứ hồi trước tới 4 ngày sau mình mới có sữa, con thì mút vú mẹ thấy không có sữa là nhả ra liền, khóc toáng lên :Laughing
    • 427 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hdan Xem bài viết
    Chúc mừng nha bạn, hồi có bé đầu mình cũng bị như bạn đấy. Con bỏ bú mẹ lúc 2 tháng, sau đó mình mua máy Medela hút 1 bên, cải thiện được tí ti, mà mình cũng hơi nản vì mỗi lần hút lâu quá, lại lười hút , rồi sữa lại ít đi . Chồng mình sắm cho máy Pump in style hút 2 bên, mình hút cứ 3 tiếng / lần, sữa nhiều lên hẳn. Từ 100ml / ngày tăng lên khoảng 500, 600 ml / ngày. Mình đi làm cũng đem theo hút. Đến khi con khoảng 10 tháng thì do mình ăn uống không đủ chất và sụt kg nhanh quá, nên mình không hút nữa.
    Giờ mình chuẩn bị có đứa nữa thì về khoản sữa sùng mình an tâm lắm , vì có máy hút sữa rồi, sinh xong là hút liền cho sữa mau về (chứ hồi trước tới 4 ngày sau mình mới có sữa, con thì mút vú mẹ thấy không có sữa là nhả ra liền, khóc toáng lên :Laughing
    em đi làm được hai tuần thì sữa ít hẳn, con em được 3 tháng 20 ngày. công nhận ko cho bú thì ít hẳn. Thấy các mẹ bảo mua máy hút sữa về thì sữa lên em cũng đang định đầu tư đây, nhưng cứ lo lo là các hãng máy hút sữa vào đây quảng caó cho máy hút sữa thôi vì máy đó cũng khá là đắt đấy ạ :Sick:. nếu ok thế mấy ngày nghỉ này em cũng muốn sắm một cái về hút cho nhím
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,489 Bài viết

• 1,093 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mum's carot Xem bài viết
    em đi làm được hai tuần thì sữa ít hẳn, con em được 3 tháng 20 ngày. công nhận ko cho bú thì ít hẳn. Thấy các mẹ bảo mua máy hút sữa về thì sữa lên em cũng đang định đầu tư đây, nhưng cứ lo lo là các hãng máy hút sữa vào đây quảng caó cho máy hút sữa thôi vì máy đó cũng khá là đắt đấy ạ :Sick:. nếu ok thế mấy ngày nghỉ này em cũng muốn sắm một cái về hút cho nhím
    Mình thì hông có quảng cáo đâu, mình đã dùng nên có sao nói vậy à. Cũng nhiều mẹ dùng mhs medela lắm đó bạn. Mình đầu tư vì lúc đó mới có tập 1, còn có cơ hội sử dụng lâu dài. Còn các mẹ sinh tập 2 rùi thì mua cũng hơi tiếc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 845 Bài viết

• 1,966 Được cảm ơn

các mẹ ăn món ngô non nấu xương sườn vài ngày nhé. ăn cả cái lẫn nước . Một ngày ăn 3 bữa, ăn làm 3 ngày xem sao.
    Pooh con: Khởi động: 3.7kg; 1m: 5.1kg; 2m 6.2kg; 3m 7.3kg; 4m 8.2kg; 4 tháng 20 ngày 68cm; 5m 9,1kg; 6m 9.5kg, 72cm. 7m 9.9kg; 8m 10kg, 9 tháng 21 ngày 11kg tròn. 11m 11.2kg ; 12m 11.7kg ; 12m 10days 12.3kg. Tròn 3.5 tháng Pooh lẫy. 4tháng 3 ngày, lẫy xong bò vòng quanh giường; 5.5 tháng ngồi vững vàng 7 tháng trườn nhanh..9m có chiếc răng đầu tiên. 1y 6 răng xinh, nói được hơn 10 từ, đi rất tự tin, biết đi bỏ rác và buồn đi nặng, đi nhẹ là gọi cả nhà. 14m 20d-12.8kg. 2Y 15kg cao 91cm
    Em Gấu: Khởi động: 3.6kg 53cm, 1m: 4,9kg, 2m 6kg, 3m 6,8kg, 4m 7.4kg 65cm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,964 Bài viết

• 1,392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mum's carot Xem bài viết
    Tớ là minh chứng của việc dùng máy hút sữa đây mẹ nó ạ. Tớ thấy tiện lắm. Hồi đầu tớ ít sữa, dùng máy vắt ra được có khoảng 40ml, kiên trì vắt ngày 6 lần, lúc cao điểm nhất tớ vắt được 1000ml/ngày. Đợt về nhà chồng tớ k vắt sữa được nên lại bị mất sữa, sau đó tớ lại kiên trì vắt sữa, bây giờ tạm ổn được 600ml/ngày, con phải ăn ngoài 50 % vì tớ vắt ngày có 3 lần thôi. Tớ thấy thế cũng được rồi. Chủ yếu duy trì sữa mẹ để con có thêm kháng thể thôi. Mẹ nó cứ dùng máy vắt sữa đi, k tiếc đâu.
    Con là Chi Bống

8Dtvp7

:Rose::Rose::Rose:"Trở thành người như thế nào là tự do của con. Trở thành người tốt hay người xấu là tự do tuyệt đối của con. Con có toàn quyền lựa chọn cuộc đời cho mình. Ba mẹ yêu thương con không phải vì con ngoan mà vì con là con của ba mẹ, bởi vậy, ngay cả khi con trở thành một người xấu, một kẻ dối trá hay thậm chí trộm cướp thì tình yêu ba mẹ dành cho con vẫn không thay đổi. Nhưng ba muốn con biết rằng ba mẹ sẽ rất hạnh phúc và tự hào nếu con trở thành một người chính trực và biết yêu thương.":Rose::Rose::Rose:
    • 6,477 Bài viết

• 5,473 Được cảm ơn

em đây bé bỏ ti mẹ lúc 2 tháng, chán vô cùng cố bắt con ti con khóc mà mẹ cũng khóc, hơn mười ngày ssau khi con bỏ ti mẹ em mới quyết định mua swing của medela, vì con ko ti nên sữa gần như mất hẳn, lần đầu vắt em chỉ dc 10 ml, kiên trì 3h/ lần ko kể ngày đêm, trước khi vắt uống 1 cốc sữa nóng , uống nhiều nước ấm thế là giờ sau 1o ngày sử dụng sữa em đã về nhiều hơn,ngày em vắt dc khoảng 250-300 ml cho con, tuy chưa nhiều nhưng em cũng cố gắng chứ con mà bỏ sữa mẹ sớm thì thiệt thòi cho con lắm, em mới uống thêm trà lợi sữa Hipp thấy sữa cũng về nhiều hơn
    wBRdp7 Po9Pp7
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ hda có thể dùng thuốc hỗ trợ tăng luơng sữa như em và nên dùng máy vắt sữa :Angel: một ngày em vắt 4 lần các mẹ thử cố định thời gian vắt mà thuận tiện nhất ví dụ 12 giờ đêm, 6 giờ sáng, 12 giờ trưa, 6 giờ tối. Như vậy thì khi đi làm cũng ko ảnh hưởng gì khi các mẹ quay trở lại làm việc. khi mà sữa dư nhiều thì các mẹ có thể mua loại túi đựng sữa để vào ngăn đá tủ lạnh có thể cùng được trong vòng 2 tháng (hiện giờ em cũng đang làm cách này đối với lượng sữa dư nên có thể đi cả ngày cũng ko lo bé ko có sữa bú) lúc tháng đầu tiên khi sinh em chỉ có khoảng 200ml một ngày nhưng hiện giờ là 1100ml nên luôn dư (bé nhà em uống khoảng 800-900ml một ngày.)
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cố lên mẹ bé Khoa ah, mình cũng ở trong tình trạng đó rùi (nửa tháng đầu sau khi sinh, thật là stress khi mà nhìn con phải uống sữa ngoài rồi bị táo bón) nhưng nhờ có ông xã (mua máy vắt sữa, mua thuốc cho mình uống, mát xa ngực với nước ấm quan trọng nhất là đầu vú và vùng thâm xung quanh đầu vú bạn dùng tay để xe đầu vú, ăn hoa chuối, gừng.., uống nhiều nc ấm ) tới giờ bé được bốn tháng rồi trộm vía bé không bị ốm vặt, tăng cân đều đều và sữa lúc nào cũng dư(mình để dành cho bé khi mình đi làm thì bé vẫn có sữa mẹ để uống. Cách mình để danh sữa nè :Smug.

Hình 1: lúc vắt sữa sau 6 tiếng (thời gian đầu mình vắt 2-3 tiếng một lần nhưng tháng thứ 3 thì 6 tiếng
    P1000548-1

Hình 2: Sữa uống hàng ngày của bé nhà mình
    P1000549

Hình 3: Sữa còn dư mình để dành cho bé trong lúc mẹ đi làm hay không có nhà
    P1000550
    • 427 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

Tớ ngưỡng mộ các bạn quá, 18 tháng rồi mà vẫn còn sữa. Sáng nay đi làm con không chịu bú mẹ vắt ra bình đc có 30ml, lòng buồn trĩu. Thấy mình vô dụng quá, ngày thì cô giúp vc cho ăn sữa ngoài rồi. Tối về bú mẹ đc tí là ngủ, đêm thì chỉ bú được 1 lần.Sáng ra chỉ vắt được 30.Buồn chán dẫn đến stress mất
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mua máy hút sữa đi tớ dùng máy hút sữa nuôi con đến 18 tháng mới cai đấy,, cựcc kỳ kinh tế tiện lợi nữa mẹ đi làm mang máy hút sữa đi hoặc trưa về vat sữa, ai ở nhà cho ăn cũng được con tớ doi doi người thôi nhưng ít ôm slắm. nuôi hoàn toàn đến 18 tháng đó nhưng giờ ngại rùi nên cai luôn cho tiện,
    • 171 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

sao mẹ nó phải căng thẳng làm gì, cố thì vẫn cố nhưng phải nghĩ là bây giờ các bà mẹ nuôi con bằng sữa ngoài nhiều lắm có sao đâu, sữa ngoài cũng nhiều loại rất tốt, hàm lượng dinh dưỡng lại cân bằng đầy đủ (mẹ ăn thì nhiều khi thiếu cái này, lúc lại thiếu chất nọ) Còn về vấn đề kinh tế thì mình thấy nuôi bằng sữa mẹ thì mẹ vẫn phải uống thêm sữa và ăn rất nhiều thì mới có đủ chất như sữa bột, thế thì đắt ngang sữa bột. Có chăng thì sữa mẹ tốt hơn vì có kháng thể nhưng nếu con bú mẹ mà sữa mẹ ko đủ chất, hoặc mẹ stress thì lại ảnh hưởng ko tốt đến con đấy. Với lại khi bé có thể uống được nước hoa quả thì pha loãng nước cam tươi cho bé uống, cho bé bổ sung vitamin bằng cách uống thuốc siro v.v... sẽ giúp tăng cường sức đề kháng cho bé rất nhiều, tắm nắng vào buổi sáng cũng giúp bé tăng sức đề kháng đấy.
    nang-yeu