TIN TÀI TRỢ.

Con tôi chỉ bú khi ngủ? Làm sao đây?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 68.7K Lượt đọc
  • 80 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bà con trên DD.
    Con tôi chỉ bú lúc ngủ, thức thì ko bú. Thói quen đó có nên chỉnh sửa lại ko?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 874 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Moi em be deu co thoi quen rieng, be bu khi ngu khong anh huong gi dau, co dieu ban nen chu y neu be ngu say qua thi dung ep, so be sac sua. Pepe cua Be Au cung hon nam thang roi, chi bu luc ngu thoi, khong co van de gi ca.

Be Au.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi cũng vậy ! Bây giờ chỉ bú mẹ khi ngủ, nếu thức là nhất định không bú, chỉ bú bình thôi! Có khi cháu đang bú, bị tỉnh giấc dậy là ngoặt đầu ra ngoài luôn, nhất định không chịu bú nữa. Cháu bây giờ chủ yếu là ăn sữa ngoài, sữa của tôi thì đang ít dận Tôi rất lo lắng vì cháu mới được 5 tháng.ăn bột thì rất vất vả, phải 1 tiếng mới ăn hết bát bột nhỏ thôi.
    Con cò bé bé ;-)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 80 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Đa số các bé rất thích ngậm ti mẹ để ngủ. Nhưng không nên tập thói quen này cho bé ! Nếu có thể bỏ được thói quen nay thì nên bỏ. Vì những lý do sau đây :
    - Bé có thể bị sặc
    - Khi ngủ bé không thể bú đủ số lương.
    - Thành thói quen sau này mỗi khi ngủ bé cần phải bú mới ngủ được (không tốt cho răng). Càng lớn thì càng khó tập lại.
    - Bé cần phải học từ nhỏ lúc nào ăn, lúc nào ngủ một cách rõ ràng.

Bé ngủ khi bú mẹ, có thể vì sữa mẹ ít. Muốn tăng lượng sữa mẹ nên cho bé bú thường xuyên để kích thích các tuyến sữa làm việc. Nếu đang bú bé ngủ thì dùng hai ngón tay xoa nhẹ rái tai của bé , vỗ nhẹ nhẹ vào má của bé, hoặc xoa đầu cho bé tỉnh dậy. Nếu bạn muốn tiếp tục duy trì cho bé bú mẹ , thì đừng cho bé bú sữa ngoài quá nhiều. Bụng bé phải đói thì bé mới chịu bú sữa mẹ. Bụng no, thì bé chỉ nút vài cái là nhắm mắt ngủ liền , nhìn bé nút tưởng rằng bé bú, nhưng chỉ nút rất nhẹ cho đã cơn.... nghiền ti mẹ thôi !!! Nếu cứ tiếp tục như thể dần dần bạn sẽ không còn sữa nữa !!!!!
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi, thật thế à. Nhưng em bé của tôi lúc thức ko bú, chả nhẽ để nó đói meo luôn à? hichic, khổ ghê.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 679 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

undefined
    Bé Bin nhà em chỉ chịu bú (bé bú sữa ngoài) khi đã ngủ từ mấy tháng nay rồi. Em có thử để bé đói (5-6 tiếng) rồi mới cho bú nhưng bé chỉ mút vài cái rồi thôi, nhất quyết không bú nữa. Xót con quá em đành ru ngủ rối cho bú. Nhưng như thế thì rất mệt, đi đâu cũng phải có võng để ru ngủ để mà cho bú (mà thường đi chơi thì tìm đâu ra võng, và ồn ào quá cũng khó mà ngủ say được thì cũng chỉ bú được chút xíu thôi). Em bé thì lớn trong lúc ngủ mà ngủ không thẳng giấc như vậy làm sao mà lớn cho được (con em còi lắm). Em đang tính xin sếp nghỉ phép 1 tuần để ở nhà tập lại cho bé bú khi thức nhưng vẫn còn vân vân lắm. Các mẹ có kinh nghiệm gì chỉ lại cho em với. Em rất cám ơn.
    Lisa
    • 170 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Xin chia sẻ cùng mẹ bé Bin. Rất tiếc mình không thể giúp gì cho bạn được, cũng chỉ muốn kể chuyện của mình vì bé nhà mình cũng giống hệt như bé nhà bạn vậy. Nhưng bây giờ bé đã tự bú bình lúc thức rồi, rất háo hức bú nữa cơ.

Theo mình nghĩ kể cả bạn nghỉ một tuần ở nhà thì cũng không giải quyết được gì đâu. Bé chắc chắn thích bú sữa mẹ hơn nên ghét cái bình là phải. Vì chuyện này mà hồi xưa mình toàn phải ru con ngủ đi để còn ăn đấy, khổ lắm. Tuy nhiên vì mình ép bé bú bình quá nên dần dần sữa cạn dần, đến 6 tháng là bé đã phải cai sữa rồi, chán không. Chỉ có mỗi một cái lợi là bé ngay lập tức không nhớ gì đến ti mẹ nữa, mình tập cho bé bú bình lúc thức lại OK, thậm chí mình còn tăng được lượng sữa lên từ 90-120-150 và bây giờ là 210ml một bữa đấy.

Nhưng có một người đồng nghiệp mình rất tự hảo kể anh ta cho bé uống bằng cốc, bé thích lắm, tợp vài ngụm là hết veo, thích không. Hoặc nếu khó hơn nữa thì bạn dùng thìa Meiji xúc sữa cho bé đi, cũng nhanh lắm. Mình thì chưa bao giờ thử những cách trên, nhưng thấy nhiều mẹ trên WTT ca ngợi lắm.

Cố lên bạn nhé, giai đoạn khó khăn này rồi sẽ qua nhanh thôi mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 679 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Cám ơn Lan Hương nha.
    Nhưng Hương ơi Bin bỏ bú mẹ lâu rồi, từ lúc 2.5 tháng kia. Lúc đầu còn bú khi thức, sau đó thì toàn là bú lúc ngủ thôi. Mình cũng đã thử dùng muỗng (nhưng ko phải thìa Meiji) nhưng Bin cũng chẳng chịu. Không biết tính sao đây?
    Lisa
    • 56 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bé Mí nhà minh 5 tháng rồi , bé vừa ăn sữa ngoài vừa bú mẹ nhưng cũng có một vấn đề gần giống như bé Bin, với sữa ngoài thì bé chịu bú lúc thức (trộm vía ăn rất khá)nhưng bú mẹ thì chỉ bú lúc ngủ, thậm chí khi ngủ say quá thì cũng chẳng thiết tha gì. Ban ngày mẹ đi làm vắt sữa để lại bà cũng phải chờ lúc ngủ cho ăn bé mới chịu, bé chỉ chịu bú mẹ thực sự được 2 cữ vào ban đêm. Trưa mẹ hộc tốc về nhà cho con bú thì con cũng chỉ mút mát tí ti cho đỡ nhớ, mẹ lại phải vắt ra bình chờ ngủ cho ăn. Mình phân vân hay là bé thích sữa ngoài hơn.Bes cứ lười bú thế này mình sợ sẽ mất sữa sớm. Các mẹ tư vấn cho mình với !

----------------
    Mẹ Mí tẹt
    • 1,808 Bài viết

• 959 Được cảm ơn

Gửi mẹ bé Bin
    Bé nhà mình giờ được 2 tuổi rồi nhưng lúc từ 4-6 tháng cũng toàn ngủ mới bú bình thôi (bé nhà mình cũng khoảng 2-3 tháng thì thôi không bú mẹ nữa). Nhưng mình thấy cũng ổn đấy chứ, bé nhà mình 4 tháng đã được 7,5kg rồi.
    Mình nghĩ vấn đề là bạn cho ăn bao nhiêu sữa một ngày và ăn loại sữa gì thôi vì ăn lúc ngủ thì cũng dễ mà. Bé nhà mình hồi 4 tháng thì uống Enfalac A+ và uống khoảng 800-1000ml sữa một ngày, sữa Enfa còn có loại Enfalac Premature, loại này dành cho trẻ đẻ non hoặc thiếu cân, bé uống cũng lên cân lắm, nhưng mình nghĩ uống sữa ngoài phải hợp sữa cơ, nếu hợp bé lên cân nhanh lắm.
    Vài dòng chia sẻ cùng bạn.
    Anh
    • 833 Bài viết

• 1,456 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào.
    Bé nhà em được 4.5 tháng nhưng chỉ ăn khi ngủ, bé không ti mẹ nhiều, các chị có cao kiến gì không chỉ giùm em với, mấy hôm nữa phải ăn bột rồi mà cứ thế này thì mẹ cháu chết mất. Mà em nghe nói ăn ngủ như thế là ko tốt. Mong các mẹ cho em ít kinh nghiệm
    tks
    • 95 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[QUOTE=cunconxinhdep]Xin chào.
    Bé nhà em được 4.5 tháng nhưng chỉ ăn khi ngủ, bé không ti mẹ nhiều, các chị có cao kiến gì không chỉ giùm em với, mấy hôm nữa phải ăn bột rồi mà cứ thế này thì mẹ cháu chết mất. Mà em nghe nói ăn ngủ như thế là ko tốt. Mong các mẹ cho em ít kinh nghiệm
    tks [/QUOTE
    Miu nhà mình trước đây cũng thế, cứ phải ngủ thì nàng ấy mới chịu ti bình nhưng sau một thời gian lại thôi. Mình hỏi bác sỹ rồi, chả sao cả còn dặn mình pha thêm ít nước cháo cho bé.
    Mẹ nó tìm đọc lại các bài cũ trong WTT xem, phải tập cho bé ăn lúc thức, chứ ko thì mệt lắm. Chúc bé hay ăn chóng lớn cho mẹ vui nhé.
    • 389 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunconxinhdep
    Xin chào.
    tks
    Chẳng sao cả đâu bạn ơi, con mình ăn ngủ từ lúc 4tháng. xen kẽ có lúc ăn thức, nhưng đa số vẫn ăn ngủ đến tận bi giờ. Mà nói thiệt là mình thấy con mình ăn lúc ngủ lại ăn được nhiều hơn và không bi ọe. Chứ ăn thức thì lâu kinh khủng và dễ ọe lắm.
    Con mình 10,5 tháng rồi, vẫn chung sống hòa bình với ăn ngủ.
    Bi giờ ăn cháo rồi, cũng chi mút bình thôi, cắt cái núm ti to đùng ra bạn ạ.
    Không phải lo lắng đâu.
    Trẻ con nhiều đứa như vậy lắm.
    Bố Mẹ Yêu CUNNA
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,587 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cunna
    Chẳng sao cả đâu bạn ơi, con mình ăn ngủ từ lúc 4tháng. xen kẽ có lúc ăn thức, nhưng đa số vẫn ăn ngủ đến tận bi giờ. Mà nói thiệt là mình thấy con mình ăn lúc ngủ lại ăn được nhiều hơn và không bi ọe. Chứ ăn thức thì lâu kinh khủng và dễ ọe lắm.
    Con mình 10,5 tháng rồi, vẫn chung sống hòa bình với ăn ngủ.
    Bi giờ ăn cháo rồi, cũng chi mút bình thôi, cắt cái núm ti to đùng ra bạn ạ.
    Không phải lo lắng đâu.
    Trẻ con nhiều đứa như vậy lắm.
    có bé nhà mình đây, ăn bột thì ăn ngủ còn uống sữa thì lại uống khi thức. bây giờ đc hơn 7 tháng rồi, ngày cứ 3 lần ngủ để ăn bột, ăn xong lại dậy chơi. cho ăn thức thì lâu lắm lại cũng hay bị oẹ. Mấy hôm trước mình ru bé ngủ để ăn, bé ngủ chập chờn mình đặt xuống súc thìa, bé ăn ngon lành lắm, đút liên tục hết luôn 1 bát bột, vui quá, nhưng thi thoảng mới đc như vậy.
    • 833 Bài viết

• 1,456 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cám ơn các mẹ nhé, mẹ cháu đã tập cho cháu ăn thức rồi (bằng cách bỏ đói những 6 tiếng liền) nhưng nàng ta chỉ ăn hết 20ml rồi cười toe toét, nhất định ko ăn thêm nữa, tội nghiệp mẹ cháu lại phải mau chóng ru ngủ để còn cho ăn vì sợ hắn đói quá hihi,
    Nhóc con nhà Mẹ Hatuyen ăn bột cũng ngủ à, hihi, thế thì chắc là mẹ cháu potay.com với cháu rồi.
    thks again.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi chỉ ăn khi ngủ , cháu 5 tháng tuổi sau này ăn dặm có ảnh hưởng gì không ? Có cách nào cho cháu ăn lúc thức , các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cho cháu nhé ?
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu tý nhà mình không hiểu vì sao cứ khi ngủ mới ăn, rất là vất vả mỗi khi cho bé ăn. Lúc thức thì cho ăn kiểu gì cũng không được, mình cho bú bình cũng không nghe, cho ăn thìa cũng ko được,bực lắm lắm. Có mẹ nào có con như vậy không? Các mẹ có thể chia sẻ kinh nghiệm cho mình để làm sao cho bé bỏ tật ngủ mới chịu ăn.
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có bé cháu gọi mình bằng gì cũng như vậy đấy. Bây giờ được 6 tháng rồi vẫn thế. Bà chị mình vẫn phải chiều theo ý bé thôi. Lúc thức thì cho ăn sinh tố của hipp và bột được thôi. CÒn riêng sữa cứ lúc nào buôn ngủ tít mắt mới chịu ti bình vì mẹ phải cai sữa sớm cho con.Bieets tính nó thể nên cứ đành phải thế chứ biết làm sao. Vì trẻ nhỏ cứ khoảng 2 tiếng đến 4 tiếng là lại đi ngủ mà, như vậy thì lại bắt đầu ăn và ngủ, không vấn đề gì đâu. Bé cứ lên cân tốt là được. Tuy nhiên mẹ hơi vất vả một chút, nhưng biết tính nó thế mà lựa thì cũng không vấn đề gì. Hiện tại cháu mình được gần 9kg rồi đấy.
    Trên trời cao có muôn vàn ánh sao
    ..
    Riêng mặt trời chỉ có một mà thôi
    Và mẹ em chỉ có... một trên đời
    • 122 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ún_Thiện Nhân
    Cu tý nhà mình không hiểu vì sao cứ khi ngủ mới ăn, rất là vất vả mỗi khi cho bé ăn. Lúc thức thì cho ăn kiểu gì cũng không được, mình cho bú bình cũng không nghe, cho ăn thìa cũng ko được,bực lắm lắm. Có mẹ nào có con như vậy không? Các mẹ có thể chia sẻ kinh nghiệm cho mình để làm sao cho bé bỏ tật ngủ mới chịu ăn.
    Sao giống con nhà này thế. Cứ tưởng chỉ con mình mới thế, nên tớ hiểu tâm trạng của bạn bây giờ lắm lắm (vì mới đầu tớ cũng stress kinh khủng ). Bây giờ thì kệ thôi, đành phải cho ăn lúc ngủ, miễn sao vẫn tăng cân bình thường :1:
    • 104 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ún_Thiện Nhân
    Sao giống con mình thế, từ khi đẻ ra chỉ biết tu sữa bằng bình thôi, mà lúc nào ngủ mới tu còn lúc thức thì không bao giờ, nhưng được cái mỗi lần cháu tu sữa cũng được 180ml, lúc dưới 6 tháng trung bình 700ml/ngày. Đến bây giờ cháu được 2 tuổi rồi, uống sữa bằng cốc được rồi.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5