Con mình có dấu hiệu táo bón cách đây 6 tháng, lúc bé được 2 tuổi, nay bé 32 tháng rồi. Sau đó có cho bé đi khám, bác sĩ cho uống thuốc thì con hết được khoảng 2 tháng, sau đó con bị tái phát và bị nặng từ 4 tháng nay. Mình lại cho con đi bệnh viện, bs cho uống Duphalac, men tiêu hóa. Con cũng đáp ứng được trong khoảng 1 tháng. Từ đó đến nay uống duphalac ko còn tác dụng nữa. Mình chuyển qua cho con uống thực phẩm chức năng, từ thảo dược đến bào tử lợi khuẩn nhưng mấy loại đó con uống vào cũng chỉ được tầm mấy ngày đầu rồi đâu lại vào đấy. Đến hôm nay tình trạng của con lại càng trầm trọng, mình lại cho con đi bệnh viện khám, bs lại kê cho men tiêu hóa, chất xơ hòa tan, nhưng uống vô ko có tác dụng gì. Bs cũng cho siêu âm bụng thì bình thường mình yêu cầu cho chụp X quang đại tràng nhưng bs nói làm cái đó phức tạp vì phải thụt tháo gì đó mình nghe mà hoang mang quá, các mẹ này biết vụ này chia sẻ mình với. Hiện tại mình chỉ còn cách duy nhất là cứ 3 ngày bơm hậu môn để giúp bé đi ị. Còn về khâu ăn uống để cải thiện tình trạng thì mình ko thể áp dụng được cho bé vì bé cực kỳ khó khăn trong khoảng ăn uống, đút cái gì lạ vào miệng là nôn ngay. Hằng ngày bé chỉ ăn được cơm chan với canh, cháo, bánh canh, phở. Bé ko ăn vặt, ít uống sữa chua, lại càng ko ăn rau, củ quả thì nghiền nhuyễn nên có thể ăn dược chút ít. Bé uống nước cũng ít, cả ngày lượng nước + sữa bé chỉ uống được một nửa lượng trung bình (500ml). Nước trái cây lại càng ko uống, trái cây thỉ ăn chỉ một loại trái mận miền Nam và thỉnh thoảng ít táo. Mình cũng xay bơ, đu đủ tập bé ăn nhưng đút vào miệng là bé ói. Thế nên ko có cách nào để cải thiện cho bé bằng việc ăn uống cả. Mình cũng dùng ngọn mùng tơi, mật ông ngoáy hậu môn cũng ko ăn thua. Tập xi và cho bé ngồi bô vào giờ cố định thì bé giãy giụa, ko chịu hợp tác. Tóm lại là mình ko còn cách nào để trị cho con hết, mình bị stress kinh khủng, cảm thấy bất lực, chỉ còn biết khóc mà thôi. Ko biết con mình có bị bất thường gì về đại tràng hay đường ruột gì ko? Mà trước 2 tuổi bé đi cầu rất đều và bình thường, ko hiểu sau lại bị như vậy. Các mẹ nào có con bị tình trạng táo bón năng như con mình ko, mong các mẹ chia sẻ cùng vì mình hiện tại rất hoang mang.