Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên ngoáy tai cho bé không?

• 5 Lượt chia sẻ
  • 8.95K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,913 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Có nên ngoáy tai cho bé không?

image001

Tại phòng khám Tai Mũi Họng - Bệnh viện Nhi đồng 1 hầu như tuần nào cũng gặp những trường hợp người thân ngoáy tai cho bé bằng que nhựa 2 đầu có quấn sẵn bông gòn, rồi sau đó bỗng thấy tai bé chảy máu, hoảng hốt với tâm trạng lo âu không biết con mình có bị thủng màng nhĩ không? Có điếc không?

Ráy tai được tiết ra bởi một tuyến đặc biệt nằm ở da của một phần ba ngoài ống tai. Ráy tai có nhiệm vụ giữ lại bụi bặm và làm chậm sự phát triển của vi khuẩn để bảo vệ ống tai phía trong và màng nhĩ. Theo thống kê có khoảng 90% trẻ em không cần phải lấy ráy tai, vì ráy tai sẽ cùng với lớp biểu bì của da ống tai bị bong tróc ra dần dần chuyển theo hướng từ trong ra ngoài cửa tai để đưa vi khuẩn, bụi bặm ra ngoài làm sạch ống tai. 10 % còn lại trẻ có cơ địa tạo thành nút ráy tai chưa rõ nguyên nhân: ráy tai không được chuyển ra ngoài lâu ngày tạo thành một nút cứng lấp hết toàn bộ ống tai, gây ù tai hoặc nghe kém, hoặc sau khi gặp nước sẽ nở ra gây đau tai đột ngột, dữ dội đặc biệt là sau khi đi tắm ở hồ bơi. Các trường hợp này cần đưa đến khám bác sĩ chuyên khoa Tai Mũi Họng mỗi tháng một lần để được lấy ráy tai ra một cách an toàn.

Hiện nay trên thị trường có bán rất nhiều que bông gòn đủ kích cỡ, nhìn có vẻ như an toàn tuyệt đối do vậy quí phụ huynh hay sử dụng để làm vệ sinh tai cho trẻ , đặc biệt sau khi tắm. nhưng thật ra không nên ngoáy tai cho trẻ bằng que bông gòn vì ống tai của trẻ rất nhỏ, que bông sẽ đẩy ráy tai càng lúc vào sâu trong ống tai (hình) lâu ngày sẽ tạo thành nút ráy tai ở sâu bên trong rất khó lấy ra, hơn nữa khi trẻ không hợp tác giãy giụa sẽ rất dễ bị chấn thương ống tai ngoài do da ống tai của trẻ rất mỏng, và nguy hiểm hơn đôi khi có thể làm thủng màng nhĩ (hình)

image003

image005

Bs Khương

Tham khảo tại: http://www.nhidong.org.vn/Default.aspx?sid=7&nid=1371
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 309 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đọc bài này thấy ngoáy tai cũng nguy hiểm quá!!! Nhưng mà ko ngoáy tai thì em thấy tai bé cũng bẩn bẩn quá, bé bài tiết nhiều nên chỉ 2 ngày là thấy bẩn lắm rồi. Có lẽ cũng hạn chế ngoáy tai cho con thôi, từ trước đến giờ em cũng hay ngoáy tai cho nó lắm cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 990 Bài viết

• 964 Được cảm ơn

Đọc thấy sợ quá, nhưng mà không ngoáy cũng thấy khó chịu, nhất là sau khi tắm thì tai cũng ẩm ướt nên mình rất hay ngoáy tai cho bé nhà mình, khổ nỗi nó lại thích ngoáy tai lắm cơ, cứ lúc nào ngoáy tai là năm yên không nhúc nhích, mặt đần thộn ra ý... Thế là phải kìm hãm cái sự sung sướng của con lại rồi!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,424 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Nếu có ngoáy tai cho Nấm, em chỉ dám đụng đến phần bên ngoài, sát với lỗ tai thôi, cũng chưa chọc vào lỗ tai bao giờ để làm sạch ai. Chắc cũng không sao đâu hén?
    • 2,579 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Kể cũng khó nhỉ vì khi tắm, tai bé khó có thể tránh được ẩm, k ngoáy thì sao khô được nhỉ??
    6104
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 97 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng thỉnh thoảng vẫn ngoáy tai cho Tom nhà mình . Mà mình hàng tháng đều nhỏ dung dịch rửa tai cho bé của Pháp đó (Audibaby thì phải) nhg không biết thế đã vê sinh chưa nhỉ ? Đọc bài này thì thấy sợ thật, nhg Tom nhà mình rất thích ngoáy tai, nhg lúc thế cu cậu nằm yên cho mẹ ngoáy . Nhưng mình cũng ko dám ngoáy sâu, chỉ lau ở phía ngoài và vành tai cho con thôi .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 603 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Theo mình thì vẫn phải vệ sinh tai cho bé bằng bông lau bên ngoài thôi, chứ không cho sâu vào trong. Khoảng 1-2 tháng mới ngoáy kỹ 1 lần.
    Gấu Bi nhà mình thì không thích ngoáy tai, cứ ngọ nguậy đầu hoặc giấu tai vào chăn để mẹ không ngoáy được. Mình phải cho cậu ta ti cậu ta mới chịu nằm im (mặc dù đã cai rồi nhưng Gấu Bi nhà mình vẫn thèm ti kinh khủng, hihi). Bố thì cầm lọ nước muối sinh lý nhỏ vào tai con 4-5 giọt, để 1 tí cho mềm rồi khẽ cho bông tai vào khều nhẹ ra. Thế mà lần nào cũng được 1 cục ráy to tướng.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,344 Bài viết

• 10,182 Được cảm ơn

Anh em là BS Tai- Mũi- Họng có nói với em: Không cần lấy ráy tai cho nhóc đâu, thỉnh thoảng anh kiểm tra, thấy bẩn thì cho thuốc nhỏ vào tai thôi chứ ráy tai bẩn, đầy lên sẽ từ đùn ra ngoài.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,305 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanggieng Xem bài viết
    Anh em là BS Tai- Mũi- Họng có nói với em: Không cần lấy ráy tai cho nhóc đâu, thỉnh thoảng anh kiểm tra, thấy bẩn thì cho thuốc nhỏ vào tai thôi chứ ráy tai bẩn, đầy lên sẽ từ đùn ra ngoài.
    Con nhà mình trước đây mỗi lần tắm xong lại được cô y tá ngoáy tai và mũi bằng tăm bông. Mà cô ấy là y tá khoa "Trẻ sơ sinh bệnh lý " của bệnh viện phụ sản Hà Nội đấy, thế thì ko biết nên hay ko nên nhỉ, bây giờ con lớn rồi mình thỉnh thoảng mới ngoáy tai cho con thôi vì Nhím nhà minh ko thích, ít khi chịu cho mẹ ngoáy lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,990 Bài viết

• 685 Được cảm ơn

Nếu không ngoáy tai lỡ khi tắm nước còn trong tai thì làm sao mấy mẹ nhỉ?
    • 420 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Đúng rồi, lở khi tắm nước còn trong tai thì sao? Hơn nữa, nếu không lấy ráy tai lâu ngày sợ đầy lắp lỗ tai con thì sao? Mà mình thường dùng thuốc gì để nhỏ vào tai con vậy các mẹ? Cảm giác có khó chịu như nước vô lỗ tai không?
    con-gai-yeu
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hồi trước, em thấy tai con nhiều dáy tai quá nên đưa đến bs Tai Mũi Họng để lấy. Nhóc giẫy nhiều nên khi ông bs lấy xong, về đến nhà bị chảy cả máu tai. Cả nhà sợ gần chết. Gọi cho ông ý ông còn nói là do con mình giẫy. Bực hết cả người. Đến bây giờ trong tai nhóc vẫn còn máu khô( kết quả của việc cho con đi lấy dáy tai). Cũng may là không phải màng nhĩ.
    Sau đó, em được một chị bác sỹ tư vấn cho vụ ngoáy tai của bé. Chỉ cần nhỏ vào tai của bé mấy giọt nước muối sinh lý ngâm ấm. Phần dáy tai sẽ mềm ra, tự nó sẽ đùn ra thôi.
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,848 Được cảm ơn

Ngoáy tai như bs nói là ngoáy sâu, gần giống kiểu lấy ráy tai ngoài tiệm hợt tóc thanh nữ ấy.
    Còn với các bé chỉ dùng tăm bông (có loại đầu bông to đùng) để lau ở ống phía ngoài cho bé mỗi khi tắm xong. Ống tai phía ngoài này nếu với bé lớn, khi tắm xong mình cũng có thể dùng khăn mặt hoặc khăn sữa bọc ngón tay mình lau cho bé.
    Mình cũng ko thích cái vụ lấy ráy tai này vì nhà mình ko có ai bị ráy tai ướt. Ráy tai khô tự trôi ra phía ngoài khi quai hàm có cử động nhai. Nếu thật cần thiết (khi có 1 cục ráy cứng to ko chịu ra) bs sẽ giúp bé, nhưng phải có mẹ giữ đầu cho bé (Bs khám tổng quát nào cũng có đèn để khám mũi tai)
    • 1,800 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

em hôm trước cũng dại dột ngoáy tai cho con, thấy chảy máu dừng luôn, mà hôm đó nó giãy ghê quá, không biết có làm sao không, mai phải đưa đi khám mà chưa biết khám ở đâu đây, hic...