Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên nấu cháo cho bé bằng bếp than?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.7K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 805 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Bố mẹ chồng mình xuất thân từ nông thôn nên lạc hậu bảo thủ, cứ bắt phải ninh cháo cho cháu bằng bếp than. Mình nhất quyết phản đối, các mẹ tư vấn thêm cho mình với, mình phản đối như thế là đúng, phải không các mẹ, nấu bằng bếp than cho người lớn ăn đã thấy độc hại rồi, nói gì đến trẻ con???

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,047 Bài viết

• 1,995 Được cảm ơn

Xì pam tí, bé nhà bạn trùng ngày sinh nhật với bé nhà mình đó!

Bạn đừng ninh cháo bằng bếp than nhé!, khói than nó nhiễm vào cháo độc vô cùng. Tốt hơn hết bạn nấu bằng bình thủy, nồi cơm điện hoặc nồi kho cá như các mẹ trên đây vẫn làm ý!
    • 607 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Diệu Kỳ Xem bài viết
    Bố mẹ chồng mình xuất thân từ nông thôn nên lạc hậu bảo thủ, cứ bắt phải ninh cháo cho cháu bằng bếp than. Mình nhất quyết phản đối, các mẹ tư vấn thêm cho mình với, mình phản đối như thế là đúng, phải không các mẹ, nấu bằng bếp than cho người lớn ăn đã thấy độc hại rồi, nói gì đến trẻ con???
    Bạn ơi,hồi xưa chưa có bếp gas,bếp điện (có nhưng ít),bếp dầu với bếp than và nấu bàng củi thì chúng ta ăn uống thế nào Y_Y,cái gì cũng phiên phiến thôi T_T
    QeNHp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,047 Bài viết

• 1,995 Được cảm ơn

So sánh như vậy khập khiễng quá! Thời xưa điều kiện còn khó khăn nên mới phải chịu thế. Cái gì phiên phiến được chứ nấu ăn cho con thì không, nhất là với bé chưa tròn 1 tuổi như mẹ Diệu Kỳ.
    • 805 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweethoney Xem bài viết
    Bạn ơi,hồi xưa chưa có bếp gas,bếp điện (có nhưng ít),bếp dầu với bếp than và nấu bàng củi thì chúng ta ăn uống thế nào Y_Y,cái gì cũng phiên phiến thôi T_T
    Mẹ này nói giống hệt mẹ chồng em hichic, thì từ ngày về làm dâu em cũng cắn răng mà chịu, có nói gì đâu, nhưng riêng nấu cho thằng ku thì em không phiên phiến được hichic
    • 607 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Mẹ này nói giống hệt mẹ chồng em hichic, thì từ ngày về làm dâu em cũng cắn răng mà chịu, có nói gì đâu, nhưng riêng nấu cho thằng ku thì em không phiên phiến được hichic
    Tớ nói thì nói vậy thôi nhưng cái gì mà liên quan đến Ớt tớ cũng không fiên fiến được đâu T_T
    QeNHp7
    • 324 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi hôm trước mình xem trên vô tuyến có loại than dùng ko độc hại đó giá đắt hơn chút xúi thôi, các nhà khoa học cũng khuyên ko nên cho be tiếp xúc với loại than đó khá độc
    • 805 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Thanks các mẹ, cũng nhờ vụ bếp than hay gas này mà vợ chồng em quả này sắp được ra ở riêng, sướng hơn bắt được vàng, cầu ước mãi chưa biết cớ gì để ra ở riêng :Silly:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,942 Được cảm ơn

Thế mới biết bố mẹ chồng tớ tốt cực kì. Thực tế là nhà chồng cũng rất tằn tiện, nấu nướng toàn bằng bếp than, có cái bếp ga thỉnh thoảng mới dùng nhưng tuyệt đối k bao giờ dùng bếp than đun đồ ăn cho cháu. Thậm chí thỉnh thoảng mẹ nhóm bếp than bốc khói, tớ đi vào bếp ho sặc sụa là mẹ đuổi ngay lên nhà, đóng cửa lại. Gì thì gì ông bà cũng giữ sức khỏe cho con cho cháu, lắm lúc thấy thương mẹ chồng, hì hụi đun than để tiết kiệm tí tiền nhg cố gắng k làm ảnh hưởng đến con cháu. Tớ về làm dâu 3 năm nhưng chưa bao giờ phải đun bằng bếp than, tớ mà vào bếp là cứ bếp ga mà bật. Lắm lúc cũng tiện thể thấy bếp than đang đỏ lửa thì cứ đun, mẹ chồng nhìn thấy lại bắt bật bếp ga.
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • 805 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    Thế mới biết bố mẹ chồng tớ tốt cực kì. Thực tế là nhà chồng cũng rất tằn tiện, nấu nướng toàn bằng bếp than, có cái bếp ga thỉnh thoảng mới dùng nhưng tuyệt đối k bao giờ dùng bếp than đun đồ ăn cho cháu. Thậm chí thỉnh thoảng mẹ nhóm bếp than bốc khói, tớ đi vào bếp ho sặc sụa là mẹ đuổi ngay lên nhà, đóng cửa lại. Gì thì gì ông bà cũng giữ sức khỏe cho con cho cháu, lắm lúc thấy thương mẹ chồng, hì hụi đun than để tiết kiệm tí tiền nhg cố gắng k làm ảnh hưởng đến con cháu. Tớ về làm dâu 3 năm nhưng chưa bao giờ phải đun bằng bếp than, tớ mà vào bếp là cứ bếp ga mà bật. Lắm lúc cũng tiện thể thấy bếp than đang đỏ lửa thì cứ đun, mẹ chồng nhìn thấy lại bắt bật bếp ga.
    Mẹ này làm em tủi thân quá. Con gái Hanoi về làm dâu được 2 năm rồi, 25 năm không biết ngửi mùi khói than là gì, thế mà 2 năm làm dâu cũng có bao giờ tỏ thái độ phản đối hay kêu ca gì đâu. Đun cái gì ông bà cũng bảo đem ra bếp than mà đun (chả hiểu bếp gas để bày cho oai hay sao ý), kể cả lúc con dâu chửa vượt mặt, ông bà nhóm lò ngồi đúng hướng tốc thẳng hết khói than lên mù mịt khắp phòng ở trên gác (con dâu đang nghỉ chờ đến ngày sinh), con dâu nói nhẹ nhàng "Mẹ chuyển hướng khác quạt cho con, khói quá ạ", ông bà làm cho 1 câu "Đóng cửa phòng vào". Khôn thế, trong khi ông bà nhóm thì ngồi liền đấy có phải ngửi mấy đâu, vì ông bà cho quạt thổi tốc hết lên trên rồi còn gì. Đúng là chả thương con dâu nhưng cũng không thương cháu nốt thì phải.
    2 năm làm dâu, em nấu ăn bằng bếp than đâu có than phiền nửa lời nào, kể cả sau khi sinh em bị mẩn ngứa phải đun nước lá để tắm và uống, em cũng biết ý bảo osin đun bằng bếp than, nên lẽ ra thuốc dùng liền trong 7 ngày thì rút cục kéo dài đến tận 14 ngày, chỉ vì đợi ông bà nấu cơm đun nước xong hết lượt thì than tắt xừ rồi còn đâu, những hôm như thế cũng có dám bảo osin đem vào bếp gas đun tạm 1 buổi đâu, chấp nhận bỏ thuốc hôm khác uống, chẳng vấn đề gì.

Chỉ đến đúng bây giờ bắt đầu đun nước cháo cho thằng Bi, em mới lên tiếng "Riêng đun nấu cho cháu thì đun bếp gas, vì sợ hơi bếp than ám vào cháo của cháu", mà thật sự ninh để lấy nước cháo thì cũng có ninh lâu lắm đâu. Vậy mà ông bà quá đáng thật, kêu là "Bảo đun than độc hại là xúc phạm gia đình này, nói thì phải nghĩ chứ, nhập gia thì phải tùy tục chứ". Thế là buổi đầu tiên tập ăn dặm (bằng nước cháo) của cháo đã bị phá bỏ bởi ông bà.:Sad:

Em cú lắm, tiền 1 bình gas thật sự chỉ bằng 1/3 tiền 1 hộp sữa bé Bi đang dùng, việc quái gì phải chịu cho con mình nhiễm độc hại khói than cùng ông bà.

Xin lỗi cả nhà, em bức xúc không biết xả vào đâu, nên lạc đề quá hichic. Rút cục là phải lên đây xin ý kiến tham khảo của các mẹ để thêm tự tin rằng trong việc lần này mình đã không đòi hỏi quá đáng với ông bà :RollingEy:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,942 Được cảm ơn

Mẹ này làm em tủi thân quá. Con gái Hanoi về làm dâu được 2 năm rồi, 25 năm không biết ngửi mùi khói than là gì, thế mà 2 năm làm dâu cũng có bao giờ tỏ thái độ phản đối hay kêu ca gì đâu. Đun cái gì ông bà cũng bảo đem ra bếp than mà đun (chả hiểu bếp gas để bày cho oai hay sao ý), kể cả lúc con dâu chửa vượt mặt, ông bà nhóm lò ngồi đúng hướng tốc thẳng hết khói than lên mù mịt khắp phòng ở trên gác (con dâu đang nghỉ chờ đến ngày sinh), con dâu nói nhẹ nhàng "Mẹ chuyển hướng khác quạt cho con, khói quá ạ", ông bà làm cho 1 câu "Đóng cửa phòng vào". Khôn thế, trong khi ông bà nhóm thì ngồi liền đấy có phải ngửi mấy đâu, vì ông bà cho quạt thổi tốc hết lên trên rồi còn gì. Đúng là chả thương con dâu nhưng cũng không thương cháu nốt thì phải.
    2 năm làm dâu, em nấu ăn bằng bếp than đâu có than phiền nửa lời nào, kể cả sau khi sinh em bị mẩn ngứa phải đun nước lá để tắm và uống, em cũng biết ý bảo osin đun bằng bếp than, nên lẽ ra thuốc dùng liền trong 7 ngày thì rút cục kéo dài đến tận 14 ngày, chỉ vì đợi ông bà nấu cơm đun nước xong hết lượt thì than tắt xừ rồi còn đâu, những hôm như thế cũng có dám bảo osin đem vào bếp gas đun tạm 1 buổi đâu, chấp nhận bỏ thuốc hôm khác uống, chẳng vấn đề gì.

Chỉ đến đúng bây giờ bắt đầu đun nước cháo cho thằng Bi, em mới lên tiếng "Riêng đun nấu cho cháu thì đun bếp gas, vì sợ hơi bếp than ám vào cháo của cháu", mà thật sự ninh để lấy nước cháo thì cũng có ninh lâu lắm đâu. Vậy mà ông bà quá đáng thật, kêu là "Bảo đun than độc hại là xúc phạm gia đình này, nói thì phải nghĩ chứ, nhập gia thì phải tùy tục chứ". Thế là buổi đầu tiên tập ăn dặm (bằng nước cháo) của cháo đã bị phá bỏ bởi ông bà.:Sad:

Em cú lắm, tiền 1 bình gas thật sự chỉ bằng 1/3 tiền 1 hộp sữa bé Bi đang dùng, việc quái gì phải chịu cho con mình nhiễm độc hại khói than cùng ông bà.

Xin lỗi cả nhà, em bức xúc không biết xả vào đâu, nên lạc đề quá hichic. Rút cục là phải lên đây xin ý kiến tham khảo của các mẹ để thêm tự tin rằng trong việc lần này mình đã không đòi hỏi quá đáng với ông bà :RollingEy:
    Xin lỗi bạn nhé, mình k có ý gì đâu, thấy bố mẹ chồng bạn trái ngược với bm chồng mình nên comment vậy. Đúng là nhiều ng ghê gớm quá đi, k chiều con dâu đã đành nhg cũng phải thương cháu chứ? Quan điểm k dùng bếp than đun đồ cho con là hoàn toàn đứng đắn. Ngoài khói than ra thì tớ nhớ là bản thân cái thân bếp đó cũng làm từ vật liệu a mi ăng. Khi bị nung nóng, bản thân chất bụi a mi ăng đó cũng lan tỏa trong không khí và đc coi là kẻ giết ng thầm lặng. Vì thế k chỉ gia đình dùng bếp than mà hàng xóm xung quanh cũng lãnh đủ. Nhưng vì đk, hoàn cảnh nên nh gia đình vẫn phải dùng :Crying:
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • 5,194 Bài viết

• 1,918 Được cảm ơn

Nhà có em bé thì vứt ngay bếp than đi nhé. Lý do để con ho, nhiễm khuẩn bệnh về hô hấp... đủ thứ. Nhà bà bác họ, có cháu nhỏ, đun bếp than 2 chị em thay nhau mà ho, sốt, tháng nào cũng 1 trận chả tháng nào yên.
    Mẹ đả thông với chồng, rồi cùng chồng kiên quyết vứt cái của ý đi. Vì tương lai con cháu.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • 805 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Nhà có em bé thì vứt ngay bếp than đi nhé. Lý do để con ho, nhiễm khuẩn bệnh về hô hấp... đủ thứ. Nhà bà bác họ, có cháu nhỏ, đun bếp than 2 chị em thay nhau mà ho, sốt, tháng nào cũng 1 trận chả tháng nào yên.
    Mẹ đả thông với chồng, rồi cùng chồng kiên quyết vứt cái của ý đi. Vì tương lai con cháu.
    Huhuhu Em cũng hiểu những điều các mẹ khuyên, nhưng bố mẹ chồng em không chịu từ bỏ bếp than, hình như các cụ thích tự hành hạ bản thân hay sao ý, lại còn đi nhặt than bẩn thỉu ở đâu về rồi tự viên lại phơi nắng cho khô rồi cất đi đun dần.
    Bi nhà em 5 tháng đã bị ho xù xụ, mới dùng 1 đợt kháng sinh vừa khỏi xong thì đến giai đoạn tập ăn cháo, và xảy ra cuộc chiến giữa gas & than này đấy ợ :Sigh:
    • 607 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Thanks các mẹ, cũng nhờ vụ bếp than hay gas này mà vợ chồng em quả này sắp được ra ở riêng, sướng hơn bắt được vàng, cầu ước mãi chưa biết cớ gì để ra ở riêng :Silly:
    Thích thế, chúc mừng mẹ nó nha.Tớ cũng đang ao ước mãi mà chưa thành hiện thực đây.
    Mà sao mẹ nó phải nín nhịn làm gì nhỉ,cái gì cần phải nói thì cứ nói chứ
    QeNHp7
    • 607 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Thích thế, chúc mừng mẹ nó nha.Tớ cũng đang ao ước mãi mà chưa thành hiện thực đây.
    Mà sao mẹ nó phải nín nhịn làm gì nhỉ,cái gì cần phải nói thì cứ nói chứ
    QeNHp7
    • 324 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ nó chúc gđ bạn hạnh phúc!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,240 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

mẹ DK cho DK ăn dặm rồi à ? cu cậu có ăn ngoan ko?
    đúng là mấy OB ngày trc thì cũng cổ hủ thật. nhưng cơ bản là cái tính tiết kiệm ăn vào máu rồi. 10người thì cũng đến 7,8 người như thế.
    mình cũng ko ủng hộ việc nấu cháo bếp than. chả biết có hại j ko nhưng cứ cẩn thận vẫn hơn. con còn nhỏ, mình hãy làm những j tốt nhất cho con.

mình thì đc cái ở cùng BM chồng nhưng OB thương và chiều cháu vô cùng. ngày nào bà cũng đi chợ mua lá về đun cho cháu tắm, rồi đi siêu thị mua quần áo, nước giặt...lâu lâu OB lại cho phong bì để mua sữa cho cháu nữa ^^
    mà nói chung mỗi nhà mỗi cảnh. được ở riêng là thích nhất đấy mẹ DK ạ. làm j cũng thoải mái, ko bị super soi hehe.
    chúc DK hay ăn nhanh lớn nhé.
    MTI1MjY0MTA5NA
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 141 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nấu cháo bằng bếp cũi, bếp than củi, cháo ra nhựa rất ngon, bé nhà mình ăn cháo bình thủy, nồi ủ toàn ngậm là chủ yếu, nhưng về quê, ăn cháo bếp củi thì k đút kịp cho bé ăn nữa.
    mình thì đang tính tậu cái bếp đất nung, như đi ăn đồ nướng hay lẩu dê ấy, để nấu cháo cho bé đây.