TIN TÀI TRỢ.

Có nên dùng điều hòa kết hợp với quạt điện?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con bé nhà mình rất nóng, mình để điều hoà chênh lệch so với nhiệt độ bên ngoài là 7- 8oC nhưng vẫn không đủ mát nên mình dùng thêm quạt cho bé. Các mẹ thấy mình làm như thế có ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé không, các mẹ chỉ giúp mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,259 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Theo mình thì không nên dùng quạt cho bé, nhất là cứ để quạt thổi trực tiếp vào đầu hoặc vào chân bé.
    Nếu đã có điều hòa, sao bạn không chỉnh cho đủ mát. Mình hay để khoảng 26-27 độ C thì bé vừa mát. Mặc thêm cho bé bộ đồ dài mỏng mỏng là vừa.

Trích dẫn Nguyên văn bởi menhannhi Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con bé nhà mình rất nóng, mình để điều hoà chênh lệch so với nhiệt độ bên ngoài là 7- 8oC nhưng vẫn không đủ mát nên mình dùng thêm quạt cho bé. Các mẹ thấy mình làm như thế có ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé không, các mẹ chỉ giúp mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 865 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà tớ thì lại toàn dùng cả điều hòa và quạt, như vậy thì gió điều hòa được bay đi khắp phòng, phòng cũng không quá lạnh. Tớ thường để nhiệt độ 28 cho những hôm nóng thế này và bật quạt vì thực chất điều hòa giúp không khí đỡ ngột ngạt hơn và gió quạt + gió điều hòa làm mát. Chứ ko hiểu sao tớ nằm điều hòa không là viêm họng ngay nên cũng lo cho con bé giống mẹ.
    uUfUp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 259 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cho mình hỏi về nhiệt độ của máy lạnh. Ví dụ mình để 28 độ thì nó sẽ điều chỉnh nhiệt độ cho mình đúng 28 độ và giữ như thế suốt đêm … Hay là nó sẽ chỉnh đến 1 mức độ quy định (giống như quạt máy mức số 1, số 2, số 3 …) và nhiệt độ phòng sẽ phụ thuộc vào nhiệt độ bên ngoài ….

Vì mình thấy để 27 độ, chế độ gió auto … mà lúc đầu hôm thì nóng, gần sáng thì lạnh ngắt.

Máy nhà mình là panasonic 1HP, mình để chế độ gì thì ổn nhất (nhiệt độ, fan …)

À, con mình mặc đồ thun dài tay thì đầu hôm đổ mồ hôi phải lau, nhưng đến sáng thì ấm. Còn mặc áo ngắn tay thì đầu hôm mát, nhưng đến sáng cháu lạnh ngắt à.

Xin chỉ giáo nha.
    Không có chữ ký
    • 860 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTyto Xem bài viết
    Nhà tớ thì lại toàn dùng cả điều hòa và quạt, như vậy thì gió điều hòa được bay đi khắp phòng, phòng cũng không quá lạnh. Tớ thường để nhiệt độ 28 cho những hôm nóng thế này và bật quạt vì thực chất điều hòa giúp không khí đỡ ngột ngạt hơn và gió quạt + gió điều hòa làm mát. Chứ ko hiểu sao tớ nằm điều hòa không là viêm họng ngay nên cũng lo cho con bé giống mẹ.
    Mình nằm điều hoà + phạt thì thấy lạnh, nằm điều hoà không thì mát, phòng mình nhỏ nên mình thường để nhiệt độ khoảng 29 độ, điều hoà mitsubishi còn có chế độ high, mid, low. Mình để 29 mid. Bé ngủ mặc bộ đồ ngủ quần dài tay dài, chân mang tất từ nhỏ đến giờ nằm điều hoà chưa bị làm sao cả
    MẹbéSuri :Rose:

IMG_1665IMG_1668IMG_1685IMG_1692IMG_1740kGM1
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 379 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nhà mình bắt đầu vào hè gần như ngày nào cũng phải dùng điều hòa. thường mình để 27o, quạt (đương nhiên cả điều hòa và quạt không xối trực tiếp vào người), và ko quên có 1 chậu nước và một cái khăn tắm thấm nước để phòng ko bị khô .
    Bé nhà mình mặc áo sát nách (nhưng kín cổ), mặc quần đùi (nhưng đi tất mỏng). Trộm vía cả 2 đứa ngủ ngoan cả đêm, mà mũi họng ko vấn đề gì.
    Tuy nhiên, mình cũng không biết cách của mình có ổn không nữa?
    Bin Chíp là cả tình yêu của Bố Mẹ
    V5RvXhyN
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 367 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhat_tinh Xem bài viết
    Cho mình hỏi về nhiệt độ của máy lạnh. Ví dụ mình để 28 độ thì nó sẽ điều chỉnh nhiệt độ cho mình đúng 28 độ và giữ như thế suốt đêm … Hay là nó sẽ chỉnh đến 1 mức độ quy định (giống như quạt máy mức số 1, số 2, số 3 …) và nhiệt độ phòng sẽ phụ thuộc vào nhiệt độ bên ngoài ….

Vì mình thấy để 27 độ, chế độ gió auto … mà lúc đầu hôm thì nóng, gần sáng thì lạnh ngắt.

Máy nhà mình là panasonic 1HP, mình để chế độ gì thì ổn nhất (nhiệt độ, fan …)

À, con mình mặc đồ thun dài tay thì đầu hôm đổ mồ hôi phải lau, nhưng đến sáng thì ấm. Còn mặc áo ngắn tay thì đầu hôm mát, nhưng đến sáng cháu lạnh ngắt à.

Xin chỉ giáo nha.

Cũng giống như bạn này. Cũng panasonic luôn. Con thỉnh thoảng bị nước mũi và đờm, hehhe toàn để 26, 27 độ, cũng dùng túi ngủ hẳn hoi.
    mà các bạn khác để 29 độ thì nóng lắm nhỉ, tớ thấy để 28 độ là không chịu được rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình cũng chuyên dùng điều hoà lẫn quạt đây, nếu để 27 độ thì lạnh quá, mình chỉ để 28-29 độ rồi dùng quạt, quạt trần là tốt nhất, bật số nhẹ để phe phẩy thôi, như thế gió điều hoà sẽ đi đc khắp phòng. K thì gió điều hoà thổi đến đâu là biết đến đó, con mà đứng đúng chỗ đó chơi thì chỉ có mà sưng cổ họng. Một điều nữa các mẹ phải lưu ý là nếu cho con nắm điều hoà thì phải nhỏ nước muối sinh lý thường xuyên, chứ chậu nước cũng k ăn thua đâu vì mũi bé khô hít không khí lạnh vào nữa rất dễ bị viêm họng. Nói chung nếu điều hoà để 29 độ thì bố mẹ chằng thấy mát mấy đâu.mẹ còn chịu được chứ bố thì thấy nóng là cái chắc, n vì con nên k thể để thấp hơn đc.nếu bố nóng thì cho dùng riêng một cái quát cây nữa.thế là cả nhà ta cùng mát,keke.
    • S-Z
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,070 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi koconai Xem bài viết
    Mình cũng chuyên dùng điều hoà lẫn quạt đây, nếu để 27 độ thì lạnh quá, mình chỉ để 28-29 độ rồi dùng quạt, quạt trần là tốt nhất, bật số nhẹ để phe phẩy thôi, như thế gió điều hoà sẽ đi đc khắp phòng. K thì gió điều hoà thổi đến đâu là biết đến đó, con mà đứng đúng chỗ đó chơi thì chỉ có mà sưng cổ họng. Một điều nữa các mẹ phải lưu ý là nếu cho con nắm điều hoà thì phải nhỏ nước muối sinh lý thường xuyên, chứ chậu nước cũng k ăn thua đâu vì mũi bé khô hít không khí lạnh vào nữa rất dễ bị viêm họng. Nói chung nếu điều hoà để 29 độ thì bố mẹ chằng thấy mát mấy đâu.mẹ còn chịu được chứ bố thì thấy nóng là cái chắc, n vì con nên k thể để thấp hơn đc.nếu bố nóng thì cho dùng riêng một cái quát cây nữa.thế là cả nhà ta cùng mát,keke.
    Nhà mình cũng giống nhà mẹ này, đêm để 28 độ + quạt trần phe phẩy thấy rất tốt, bé không lo bị lạnh. 2 bé nhà mình tối nằm không đi tất, chỉ thay áo ba lỗ bằng áo cộc tay thôi. Hỏi bác Mai Hùng bên box điều hòa thì nói dùng quạt trần sẽ thổi hơi nóng xuống, như thế chắc sẽ tốn điện hơn. Nhưng mình quyết định dùng quạt trần vì không lo các bé bị lạnh. Nhà mình trước dùng ĐH có 9000, phòng có 15m2 nhưng phòng rất nóng do có cả 1 bức tường hướng Tây, nên điều hòa cứ ngắt là nóng ngay. Giờ chuyển sang cái 12K có inverter dùng thích lắm. Kinh nghiệm từ nhà mình và một số người thì phòng từ 14m2 trở lên thì dùng 12K tốt hơn, đặc biệt các phòng không mát âm.
    • 573 Bài viết

• 736 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình cũng thường dùng điều hòa cho bé ngủ ngon. Mình cũng bật quạt nhưng chỉ để số nhẹ thôi và để trước quạt một chậu nước, rất dễ chịu. Bé nhà mình đi ngủ mặc bộ quần áo đóng bỉm liền, cộc tay, có quàng thêm cho bé một chiếc yếm có cổ để che phần cổ và ngực bé không bị lạnh. Trộm vía bé không bị ho hay viêm họng gì cả.
    001
    • 126 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình cũng dùng cả điều hòa và quạt. Điều hòa thì thông thường mình để 27 độ, mấy hôm nay đặc biệt nóng thì mình để 29 độ, vẫn thấy gió mát như thường, vì nhiệt độ ngoài trời quá nóng. Có nhiều mẹ cứ ác cảm với điều hòa, nhưng quan trọng là do mình chỉnh thôi. Nếu khô thì mình bật thêm máy tạo ẩm, hoặc vắt 1 cái khăn tắm ướt lên trên màn. Quạt thì mình ko dùng quạt to, mà dùng loại quạt máy tính bé tí đó, hihi, ông xã tự tạo 1 cái bé xíu cho con mát thôi, gió hiu hiu để dưới chân cho con mát nửa người dưới. Nhưng bé nhà em đi ngủ nếu để 27 độ những ngày nóng bình thường thì mặc quần dài mỏng đi tất, còn mấy hôm nay cho ngủ mặc áo ngắn tay quần đùi nhưng vẫn phải tất. Và đắp 1 miếng vải mỏng qua bụng để đỡ lạnh bụng. Trộm vía bé ngủ ngoan. Mẹ đêm dậy mấy lần sờ con thấy mát mẻ, lòng bàn tay bàn chân vẫn ấm. Mình nghĩ thế là ok rồi. Có mẹ nào có kinh nghiệm khác chia sẻ không nhỉ?

hKlJJxGhKlJp7

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chichixinhxinh Xem bài viết
    Nhà mình cũng thường dùng điều hòa cho bé ngủ ngon. Mình cũng bật quạt nhưng chỉ để số nhẹ thôi và để trước quạt một chậu nước, rất dễ chịu. Bé nhà mình đi ngủ mặc bộ quần áo đóng bỉm liền, cộc tay, có quàng thêm cho bé một chiếc yếm có cổ để che phần cổ và ngực bé không bị lạnh. Trộm vía bé không bị ho hay viêm họng gì cả.
    Mẹ Chi Chi Xinh Xinh ah, mình cứ ngồi ngắm mãi bé nhà Mẹ, sao trông giống bé nhà mình ghê…yêu thế!
    • 573 Bài viết

• 736 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ảnh của bé nhà menhannhi ở đâu để mình xem xem có giống không nào?
    001
    • 239 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng vừa nằm điều hòa nhưng để chế độ 28'C giữa đêm lên 30 , trong giường dùng quạt nhỏ (loại quạt sạc điện có thể dùng khi mất điện ý ) Bé nhà mình từ mấy hôm nóng là chơi áo sát nách quần đùi ngủ , đến đêm mình đắp chăn mỏng cho bé ,gần sáng tắt điều hòa thì mình bỏ chăn ra cho bé , vẫn dùng quạt . Trộm vía bé ngủ ngon không rôm sảy j .

XyE7p7
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

Bé này ngoan thế, chịu đắp chăn. Thằng ku nhà mình đắp chăn cho 5' là đạp ra luôn :cool:.
    Bật điều hòa thì cũng nên bật quạt nhẹ quay túp năng để lưu thông không khí.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi beChipdangyeu Xem bài viết
    Mình cũng vừa nằm điều hòa nhưng để chế độ 28'C giữa đêm lên 30 , trong giường dùng quạt nhỏ (loại quạt sạc điện có thể dùng khi mất điện ý ) Bé nhà mình từ mấy hôm nóng là chơi áo sát nách quần đùi ngủ , đến đêm mình đắp chăn mỏng cho bé ,gần sáng tắt điều hòa thì mình bỏ chăn ra cho bé , vẫn dùng quạt . Trộm vía bé ngủ ngon không rôm sảy j .
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mùa này dùng máy phun sương cũng là lựa chon rất hay, giảm được 5-7 độ. Nhà em mới sắm 1 cái, mua online trên lazada, dùng rất ưng ý, mua trên ấy đúng hôm khuyến mãi thì giá rẻ hơn ngoài thị trường, lại còn giao hàng tận nhà. Sản phẩm em vừa mua đây: http://ho.lazada.vn/SHABQ2