TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho trẻ sơ sinh uống mật ong

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.7K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 122 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, mình mới sinh em bé được khoảng hơn 1 tháng, có người bày cho mình là cho bé uống mật ong, nhưng mình thấy bé còn nhỏ quá mà uống mật ong ko biết có ảnh hưởng gì ko? mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với nhé.mình cám ơn nhiều
    MTI0NTU4NjA0NA

MTI0NTU4NjQ0MQ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dorindori Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình mới sinh em bé được khoảng hơn 1 tháng, có người bày cho mình là cho bé uống mật ong, nhưng mình thấy bé còn nhỏ quá mà uống mật ong ko biết có ảnh hưởng gì ko? mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với nhé.mình cám ơn nhiều
    Tuyệt đối ko bạn nhé vì trong mật ong có vi khuẩn đó,bé phải trên 1 tuổi thì chỉ tạm ổn thôi chứ cũng ko nên lạm dụng..
    • 201 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình chỉ rơ lưỡi cho bé bằng mật ong (khi nào lưỡi đóng bơn thật dơ mới làm), đừng cho bé uống nhé bạn
    • 201 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heosua2012 Xem bài viết
    Tuyệt đối ko bạn nhé vì trong mật ong có vi khuẩn đó,bé phải trên 1 tuổi thì chỉ tạm ổn thôi chứ cũng ko nên lạm dụng..
    bạn ơi, làm cách nào để up hình con mình để làm chữ ký như bạn được?? thanks
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

http://www.khamchuabenh.com/read.php?2217
    Chị xem trong này này, tốt nhất là ko dùng, rơ lưỡi em cũng ko dùng nữa, hồi trước dùng vài lần thì em hòa với ít nước chứ ko dùng mỗi mật ong.
    Mà sao phải cho bé uống mật ong làm j nhỉ :Sigh:
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • 201 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

uhm, mình cũng thấy bác sĩ khuyên ko nên rơ lưỡi luôn, nhưng nếu để lưỡi dơ quá thì bé biếng ăn mất
    ------------------------------------------------------------------------------------
    Tất cả vì đàn con thân yêu!!!

:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan83 Xem bài viết
    Mình chỉ rơ lưỡi cho bé bằng mật ong (khi nào lưỡi đóng bơn thật dơ mới làm), đừng cho bé uống nhé bạn
    Rơ lưỡi cũng không phải là cách hay mẹ bé àh, vì trong mật ong có vi khuẩn Clostridium Botulinum có thể gây tử vong đối với bé dưới 1 tuổi. mẹ bé có thể tham khảo thêm thông tin tại đây.
    Link1
    Link2

bạn ơi, làm cách nào để up hình con mình để làm chữ ký như bạn được?? thanks
    Mẹ bé vào Hồ sơ và sửa phần chữ ký của mình để có dc hình của bé nhé.
    Chúc các mẹ bé vui.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì không dùng mật ong dơ lưỡi cho bé mà chỉ dùng nước muối sinh lý ấm và khăn sữa mềm để dơ lưỡi khi rửa mặt buổi sáng, buổi tối, hay khi tắm thì mình dơ lưỡi bằng khăn sữa mềm với nước đã đun sôi để ấm, ngày dơ lưỡi cho con từ 1-2lần bằng nước muối ấm hoặc nước đã đun sôi để ấm (lúc lười không chịu hâm nước muối sinh lý cho con, tiện rửa mặt thì dơ lưỡi luôn); lưỡi vẫn sạch tinh tươm chẳng thấy bị sao cả. Đơn giản là mình thấy ngày nào cũng cho con dùng mật ong có khác nào là mình rèn cho con mình dùng đồ ngọt từ bé? Thực sự có nhiều quan điểm khác nhau trong nuôi dạy con cái, ngay trong gia đình cũng gặp sự đối kháng của mẹ bé với mẹ chồng. Nên chính mình đôi lúc cũng phải thật kiên quyết sau khi đã tìm hiểu kỹ thông tin. Bạn thử tham khảo thêm nhé.http://www.dinhduong.com.vn/story/lu...ong/1a48505e1/
    • 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Không nên cho trẻ em dưới một tuổi uống mật ong chưa được chế biến vì trong một số trường hợp, có thể dẫn tới tử vong.
    Chuyên gia Viện Nghiên cứu dinh dưỡng Bon Antje Gahl khẳng định khi cho trẻ sơ sinh ăn mật ong, vi khuẩn có trong đó sẽ khu trú trong ruột và tạo ra chất độc nguy hiểm có tên Botulinumtoxin. Không hiếm các trường hợp trẻ sơ sinh bị nghẽn đường hô hấp sau khi ăn mật ong vì độc tố Botulinumtoxin có thể cản trở quá trình truyền các xung tín hiệu tới những tế bào thần kinh, dẫn đến làm tê liệt các cơ.

Tuy nhiên, trẻ trên một tuổi ít gặp nguy hiểm hơn do ruột đã phát triển và có thể chống lại các vi khuẩn.

Theo VNA, ông Antje Gahl khuyến cáo các bậc cha mẹ không nên cho trẻ sơ sinh ăn mật ong và cũng không nên dùng mật ong như một phần trong thức ăn chế biến.

Bài viết trên em sưu tầm tặng mẹ doridori.

Theo em nghĩ đã không nên cho bé uống mật ong rùi thì cũng không nên rơ lưỡi bằng mật ong vì trong lúc rơ lưỡi bé sẽ vô tình nuốt phải mật ong. Trường hợp bé bị tưa lưỡi thì nên sử dụng phương pháp giống như mẹ cunyeu2008 hướng dẫn ở trên, em cũng dùng cho con bằng cách đó, đảm bảo vệ sinh và an toàn cho bé mà cũng rất hiệu quả. Giờ Cốm nhà em được 6 tháng hơn rồi ko còn bị tưa lưỡi nữa nhưng mỗi lần ăn uống gì xong là em đều cho con uống một ít nước trắng tráng miệng như thế các thức ăn còn sót lại trong miệng sẽ trôi xuống không đọng lại trên miệng và tạo vi khuẩn được nữa. Lưỡi của Cốm lúc nào cũng sạch sẽ các mẹ ạ.
    • 5,194 Bài viết

• 1,917 Được cảm ơn

Nếu muốn dùng mật ong thì phải hấp cách thủy lên và hòa với chút nước cho loãng ra.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 219 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

mình cũng như ban axon-edwards,chưng cách thủy và dùng nhưng ít thôi ,chỉ rơ lưỡi. Hồi bé mới sinh,bé k chịu bú sữa ngoài,sữa người khác cho bú mà mẹ lại kchưa có sữa nên mình cũng phải cho bé dùng mật ong chưng với cam thảo thật kĩ và nhỏ đầu lưỡi rồi cho uống nước-bé mới chịu ngủ. Qua ngày sau mẹ có sữa rồi thì thôi. Giờ bé lớn, gần 2 tuổi rưỡi thì khi bé ho mình cho dùng nửa thìa cafe trước khi đi ngủ,k dùng lại nước-chứ k cho dùng thuốc. Mình ít dùng thuốc cho bé,chỉ khi sốt dùng hạ sốt-khi có đờm,họng đỏ thì dùng ks-cảm cúm k dùng,tăng cường uống nước cam,thấy cũng hiệu quả,ah,mình rât hay dùng nước muối sinh lí nhỏ mắt,mũi cho bé hàng ngày-phòng bệnh mà. Vài ý kiến,các bạn tham khảo,hi vọng có ích cho ai đó
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E thì toàn đánh tưa lưỡi cho bé bằng mật ong từ ngày bé đc 7 ngày tuổi, nhưng k thấy vấn đề j? Thấy các mẹ đưa thông tin thế này có khi e p bỏ. chuyển sang đánh bằng nước muối sinh lý. Vaof đây học hỏi đc nhiều kinh nghiệm hay...cảm ơn WTT.
    • 43 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

các mẹ ơi em nghe theo lời ông nội cho cháu uống 1giot mực ông rồi hèn gì thấy cháu cứ quấy khốc suốt mình cứ tưởng cháu bị gì tại gì cháu nhà em cũng dể tín sau tự nhiên nó lại như vậy thì ra .........rồi có sau không các mẹ em lo quá nên trời hừng sáng em lên mạng mới tá quả ,1 giọt có ảnh hưởng gì không các mẹ ơi...em phai làm sau cho cháu hết mong các mẹ giúp đở em cảm ơn
    • 139 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Chủ tóp đọc kỹ nha, tuyệt đối là không được, rơ lưỡi cũng không mà uống càng không nốt.
    Lạy Trời Con được bình yên!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 320 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

nói không với mật ong đối với trẻ sơ sinh
    mà rửa lưỡi cho con k cần phải chưng nc muối cầu kỳ quá đâu, các mẹ cứ ra hiệu thuốc mua loại nước muối sinh lý 0,9% ý, mua lọ con nhé, đừng mua lọ to chắt ra dùng dần nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

zậy mà có người còn bày e dùng mật ong pha với nước ấm cho trẻ sơ sinh uống hằng ngày ngay từ lúc lọt lòng mẹ. Về nói với anh xã bị la cho 1 trận tơi tả. Nhưng vẫn ấm ức, giờ tìm hiểu mới bít là ko nên dùng. Hixhix. Suýt chút nữa có lỗi với bấy bì của mẹ. Cám ơn các mẹ nhìu nhé.
    • 129 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Rơ lưỡi cho bé bằng nước muối sinh lý bạn àh
    uhm, mình cũng thấy bác sĩ khuyên ko nên rơ lưỡi luôn, nhưng nếu để lưỡi dơ quá thì bé biếng ăn mất