TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho trẻ em chơi đồ chơi của Trung Quốc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.33K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 627 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà,

Mình mở đề tài này để các mẹ cùng trao đổi và cho ý kiến nhé: mình thấy trên báo chí hiện nay nói rất nhiều về vấn đề nay, nào là đồ chơi TQ rất độc hại và ảnh hưởng đến sức khỏa của trẻ em. Nhưng nếu không thì trẻ em biết chơi đồ chơi gì đây? Con trai mình đã 6 tuổi rồi, nhưng cu cậu vần mê mải các loại siêu nhân, bộ lắp ghép biến hình robot của TQ. Phải công nhận đồ chơi TQ rẻ thật, vừa đa dạng về mãu mã, màu sắc, lại rất phù hợp túi tiền với đại đa số chúng ta. Nhưng vừa cho con chơi vừa lo, mà cấm chúng nó chơi đồ chơi TQ thì phái có phương án thay thế khác nào chứ, chứ giải thich với chùng nó là độc hại, làm sao nó hiểu được?

Hôm vừa rồi tinh cớ có đọc 01 bài báo của báo Sức khỏa và đời sống, thấy kể chuyện về 01 gia đình, có 01 cháu bẻ nhỏ, từ bé gia đình toàn cho cháu chơi, và kể cả để cháu đút cả đồ chơi vào miêng nữa. Cháu bé ăn uống hoàn toàn bình thường, nhưng mẹ chấu theo dõi thì thấy mắc dù ăn uống đầy đủ như vây nhưng cháu hoàn toàn không lớn, rất xanh xao và ngoài ra còn có những biểu hiện như cháu không linh hoạt, trí não chậm phát triển, khả năng về ngôn ngữ cũng rất hạn chế... Sau đó gia đình cho cháu đi khám và làm các xét nghiệm tổng thể, và bác sỹ có kết luận là cháu bị ảnh hưởng từ chất độc là từ nhựa dẻo rẻ tiền của TQ. Do gia đinh đã không chú ý để cho cháu bé chơi, tiếp xúc trực tiếp đồ chơi TQ quá nhiều làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của cháu.

Đọc xong bài báo này thì mình thật sự lo lắng vì thằng cu nhà mình từ bé cùng toàn cho chơi đồ chơi TQ. Không liệu có bị ảnh hường gì không nhỉ? Các mẹ có kinh nghiệm nào hay thì chia se nhé. tks

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,850 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Đa phần đồ chơi ở VN là Made in China không à, kể cả đồ chơi có thương hiệu như Fisher n' Price, VTech, Lamaze vì Trung Quốc gia công cho các hãng này. Vì vậy "đồ chơi TQ" mà các bài báo đề cập gần đây là muốn nói đến các đồ chơi trôi nổi, không có chứng nhận đạt tiêu chuẩn chất lượng. Khi mua đồ chơi cho bé, nhất thiết nên chọn loại có tiêu chuẩn CE.
    • 107 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Tốt nhất là không nên cho bé chơi đồ chơi TQ không đảm bảo chất lượng.
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Híc híc mình cũng lo sợ như mấy mẹ ở đây nhưng đi đâu mua đồ chơi cũng đều của Trung Quốc cả. Bố cháu đi công tác bên Sing mua đồ chơi về cho con mình xem xuất xứ cũng made in China cả. Đồ chơi gỗ thì có vẻ lành hơn nhưng ko đa dạng và nhiều tính năng bé nhà mình ko thích lắm. Thôi chỉ còn biết khi bé chơi thì hạn chế ko cho bé ngậm vào miệng là ổn rồi.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 312 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đúng như Lenka nói , thị trường đồ chơi ở VN thì đa phần là made in China rồi , hầu như gần 90% -mà ko riêng gì ở VN , ở Mỹ hay bất kỳ quốc gia nào cũng thế -đồ chơi TQ cũng chiếm số lượng lớn hehe ...Đồ chơi cho bé thì khoan bàn đến xuất xứ nước nào , mà phải xét đến yếu tố an toàn, có lợi cho bé trước đã , quốc gia nào chả có hàng gian, hàng giả ; cái quan trọng là phụ huynh cần quyết định và chọn lọc cho bé yêu - Không nên quơ đũa cả nắm cho tất cả các món đồ chơi bị gắn mac Made in China , Chả thế mà hầu như các hàng tặng đồ chơi, vật dụng cho bé từ các hãng sữa cũng là made in china đấy thôi, và lẽ dĩ nhiên dành cho bé thì sp có tính an toàn tuyệt đối cho bé rồi . các mẹ chớ lăn tăn nhé ! Món nào xuất xứ rõ ràng, xét tính an toàn cao cho bé và tính năng hữu ích cho bé thì okei cả thôi ; đừng kỳ thị made in China quá mà đôi lúc vuột cơ hội tăng niềm vui ở bé và có khi lại tốn khá nhiều tiền ( đồ chơi Trung Quốc đa dạng, giá phải chăng và đáp ứng thị hiếu của trẻ)
    • 454 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Con em 10 tuần tuổi mà em cũng đã "lùng" mua đồ chơi cho bé rồi. Nhưng bé nào còn nhỏ, đang trong giai đoạn hay cho đồ chơi vào miệng thì các mẹ ráng đừng tiếc tiền, hãy mua những đồ chơi của những hãng chuyên sản xuất đồ chơi trẻ em (the First Year, Lamaze,hay là cái hãng gì của Trung Quốc chuyên sản xuất bình sữa, núm vú trẻ em đó, em quên tên rồi...) chứ đừng mua mấy cái đồ nhựa trôi nổi cho bé, vì bé "gặm" đồ chơi sẽ khiến những chất độc hại có thể vào miệng bé, rất nguy hiểm. Em nghe nói đồ chơi TQ cũng rất độc, (không riêng gì đồ TQ, mấy loại "đồ hàng" do VN sx, mùi nhựa hôi kinh khủng thì cũng biết nó không an toàn cho bé "gặm" rồi). Nếu bé lớn hơn, không "gặm" đồ chơi nữa thì em nghĩ các mẹ cứ "vô tư" mua đồ chơi cho bé vì bé cầm chơi cũng không ảnh hưởng gì nhiều đến sức khỏe đâu.

iyFmQQ2rp7
    :Rose:
    Không ai yêu mẹ bằng con, không ai yêu con bằng mẹ :Rose:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn hỏi vậy thì thử hỏi lại bạn: "có nên cho trẻ chơi đồ chơi việt nam không?"

mình nghĩ k thể trả lời có hay không với 1 câu hỏi chung chung vậy

hàng của nước nào cũng sẽ có những hàng tốt hàng không tốt, mình nên lựa chọn kỹ càng, đọc báo để lấy kinh nghiệm chọn đồ chơi cho trẻ ....
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin lỗi cho mình spam 1 bài, vì không biết cách pm (cho bometre)

bometre có thể lý giải cho mình thế nào là "biết đủ là đủ" được không? ^^ mình thấy sign của bạn hay đó
    • 454 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kẹo bông Xem bài viết
    xin lỗi cho mình spam 1 bài, vì không biết cách pm (cho bometre)

bometre có thể lý giải cho mình thế nào là "biết đủ là đủ" được không? ^^ mình thấy sign của bạn hay đó
    Mình pm cho bạn rồi nha.

iyFmQQ2rp7
    :Rose:
    Không ai yêu mẹ bằng con, không ai yêu con bằng mẹ :Rose: