TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào có con hay bị sổ mũi, viêm mũi không, chia sẻ kinh nghiệm nhé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.9K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mùa này bé nhà mình hay bị sổ mũi hoặc nghẹt mũi lắm, đêm nằm nghe con thở mà sốt ruột ghê. Mẹ nào cũng có con hay bị như vậy thì chia sẻ kinh nghiệm cho nhà em nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 98 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Viêm mũi hay tái phát sẽ dẫn đến viêm VA đấy bạn, con trai mình lúc < 3 tuổi hay bị lắm, sau phải nạo VA thì mới khỏi hẳn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đang lo ku nhà mình có dấu hiệu bị viêm VA đây, thấy bé hay tái phát lắm nhưng mà còn nhỏ làm sao nạo VA được mẹ hy201dh ơi?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 581 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

chào các mẹ. Con nhà mình cứ thay đổi thời tiết lại viêm mũi, và biến chứng viêm tai luôn. Mùa đông năm ngoái bị 4, 5 lần viêm tai, hic. Năm nay vừa buổi sáng khịt mũi, tối đã về kêu đau tai, và hôm sau đi khám, viêm tai cấp. Bs bảo, nếu là cơ địa dị ứng thời tiết thì nạo VA cũng ko ăn thua, có đứa nạo chỗ nọ nó mọc chỗ kia, hic, có đứa nạo thì ok. Rồi nhà mình đến đứa bé, mới 4 tháng thôi ạ, cũng bị dị ứng mũi, cứ thay đổi thời tiết là có nước mũi, hic. Chịu khó rửa mũi bằng nước muối vậy, và sống chung với lũ, huuu. Một ngày rửa 3 lần, thật nhiều nước muối, đặt con nằm nghiêng, xịt vào lỗ mũi bên trên, nó chảy xuống bên dưới và hút ra. Mình chỉ biết vậy thôi, thương con lắm!
    CLB NUÔI DƯỠNG XÚC CẢM
    https://clbnuoiduongxuccam.tk/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Có mình đây bé nhà mình bi ho viêm mũi 2 tháng trời cứ đỡ được mấy ngày lai tiếp tục bị mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ nhé
    • 171 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Con mình cũng hay bị sổ mũi. Kinh nghiệm của mình là thế này:
    - Nếu thấy con chảy nước mũi trong là phải điều trị ngay. Mỗi ngày xịt nước muối biển, xịt xong thì hút mũi, rồi xịt lại. Nếu thấy con chảy nhìu nước mũi quá thì phải tuân thủ tuyệt đối: xịt muối biển để sát trùng, kéo dịch bẩn ra ngoài => hút mũi để lấy hết vi khuẩn dịch bẩn => nhỏ mũi bằng dung dịch Nacl. Mẹ kiên trì làm như vậy cho con hằng ngày thì độ 1 tuần con sẽ hết. Nhưng các mẹ nhớ là khôgn được xịt mũi và hút mũi quá nhiều sẽ làm ảnh hưởng đến tai bé nhé. Chỉ 3,4 lần / ngày thôi
    Nếu con bị chảy nước mũi xanh là bị viêm thì phải đi khám bác sĩ
    Trong thời gian con bị chảy nước mũi trong, tích cực cho con ăn tỏi, uống nước cam để có sức đề kháng
    Bên cạnh đó, dù con không bị sao hàng ngày cũng làm vệ sinh mũi cho con khoảng 2 lần, nhất là trong thời tiết hanh khô như thế này.
    Nên tạo cho bé thói quen xịt mũi họng, để con không sợ khi bị xịt mũi họng bằng cách tập cho bé hàng ngày, từ từ từng ít một và dần dần.
    Đấy là kinh nghiệm của mình. Chúc các bé mau khỏi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mẹ này nói đúng đấy các mẹ ah!
    theo kinh nghiệm của mình thì làm như sau se nhanh thấy hiệu quả hơn:
    khi bé có hiện tượng chảy nước mũi, các mẹ tích cực cho con ăn tỏi hoặc cho uống nước tỏi.
    -lấy 1tep tỏi nhỏ, nướng cả vỏ đến khi cháy vỏ và có mùi thơm, các mẹ băm nhuyễn với những trẻ ăn đc to rồi nấu chung với cháo hoặc bột.
    -với cách làm tương tự, các mẹ bóc bỏ vỏ cho tép tỏi đã nướng giã rồi hòa với nước, lấy nước trong cho bé uống.
    các mẹ thấy bé có hiện tượng như vậy đừng có vội vàng cho bé uống thc kháng sinh nhé. vừa làm cho bé uống n nhờn thuốc mà k khỏi. hãy cho bé uống siro trị ho, long đờm, chữa viêm họng 3 lần/ngày uống theo cân nặng, đồng thời cho bé uống mật ong ngâm chanh và nước ấm.
    cách làm: quả chanh tươi rửa sạch để ráo nước, ngâm vào cốc nước nóng vài phút cho ra dầu đắng, vớt ra lau khô rồi thái miếng bỏ hạt, cứ 1 lượt mật ong rồi 1 lượt chanh cho đến hết.
    hằng ngày nhỏ mũi cho bé làm theo như me bennhatban hướng dẫn nhé
    chúc các bé mau khỏe.có mẹ nào đọc rồi vẫn thắc mắc có thể alo cho tớ 0974 003 986
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bennhatban Xem bài viết
    Con mình cũng hay bị sổ mũi. Kinh nghiệm của mình là thế này:
    - Nếu thấy con chảy nước mũi trong là phải điều trị ngay. Mỗi ngày xịt nước muối biển, xịt xong thì hút mũi, rồi xịt lại. Nếu thấy con chảy nhìu nước mũi quá thì phải tuân thủ tuyệt đối: xịt muối biển để sát trùng, kéo dịch bẩn ra ngoài => hút mũi để lấy hết vi khuẩn dịch bẩn => nhỏ mũi bằng dung dịch Nacl. Mẹ kiên trì làm như vậy cho con hằng ngày thì độ 1 tuần con sẽ hết. Nhưng các mẹ nhớ là khôgn được xịt mũi và hút mũi quá nhiều sẽ làm ảnh hưởng đến tai bé nhé. Chỉ 3,4 lần / ngày thôi
    Nếu con bị chảy nước mũi xanh là bị viêm thì phải đi khám bác sĩ
    Trong thời gian con bị chảy nước mũi trong, tích cực cho con ăn tỏi, uống nước cam để có sức đề kháng
    Bên cạnh đó, dù con không bị sao hàng ngày cũng làm vệ sinh mũi cho con khoảng 2 lần, nhất là trong thời tiết hanh khô như thế này.
    Nên tạo cho bé thói quen xịt mũi họng, để con không sợ khi bị xịt mũi họng bằng cách tập cho bé hàng ngày, từ từ từng ít một và dần dần.
    Đấy là kinh nghiệm của mình. Chúc các bé mau khỏi
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Khi bé hắt hơi sổ mũi thì nên nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý, mát xa lưng và tay chân trẻ bằng ít dầu khuynh diệp để kích thích máu huyết lưu thông , tăng cường miễn dịch.
    chúc bé mạnh khỏe!
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi tắm thì cho 1-2 giọt dầu khuynh diệp vào chậu nước tắm giúp bé đỡ bị cảm, đỡ bị ngạt mũi, đấy là kinh nghiệm mình học của các mẹ trong diễn đàn wtt đấy, hoặc chấm ít dầu vào khăn xô cho bé ngửi khi đi ngủ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con e cũng hay bị sổ mũi.viêm hog lắm.mới 8thag mà đã 2lan uog khang sinh.e cung ve sinh mui thuong xuyen ma van bi a.chan qua
    • 130 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

con em từng đi viện 2 lần vị viêm họng nguyên nhân viêm mũi rồi viêm họng rồi viêm tai giữa hic. ở viện họ hướng dẫn em lấy xi lanh để xịt mũi. xịt từ bên này chảy sang kia theo tia bao nhiêu mũi đờm ra hết. trước khi xịt phải vỗ vô ra đờm long ra nhé. cứ rửa thì con em hết sổ mũi ngay. giờ mà cứ ngạt là em rửa thì sẽ khỏi hic... trộm vía thế. ở trong viện vơi các bé viêm họng tai mũi thì ngày ở viện y tá rửa cho khoảng 3 lần ấy nhanh khỏi lắm.
    • 130 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

các mẹ lưu ý là nhỏ nước muối sinh lí là việc ngày nào cũng làm. nhưng khi đã bị bệnh rồi thì không có hiệu quả mà phải xịt sạh bằng xi lanh. em thấy bên ******** có chị bán dụng cụ xịt của đức em cũng chưa mua hic.. nhưng có vẻ tiên lắm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con em trước cũng bị , chỉ cần cách ly không cho ngủ máy lạnh , nóng chảy mồ hôi cũng ráng . Khi ra đường đeo khẩu trang , ở nhà quét dọn sạch sẽ là sau 1 thời gian cháu tự hết . Mẹ cũng bị viêm xoang mũi nhưng từ khi làm cách trên cũng bớt ngẹt mũi .
    • 109 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Con em cũng hay bị lắm, mình chỉ nhỏ nước muối sinh lý thôi.
    • 716 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

bé nhà mình được 3 tháng tuổi mà bị sụt sịt mũi từ khi mới sinh mình nhỏ nước muối sinh lý cũng chỉ đỡ chứ ko khỏi ko biết các mẹ có cách nào chữa sổ mũi ko

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 184 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Các mẹ thấy các bé bị sổ mũi mà rửa mũi cho con thì nhớ ngâm nước muối sinh lý 0,9% hoặc nước muối biển vào nước ấm (hoặc nóng - mình toàn ngâm nước phích rót ra) rửa mũi cho bé ngày khoảng 3 lần là bé sẽ nhanh khỏi.
    Sau khi xịt mũi, rửa mũi cho con xong, các mẹ cho con uống mấy thìa nước ấm để những dịch mũi trôi xuống dạ dày luôn nhé (với những bé chưa biết khạc nhổ). Với các bé còn nhỏ, đang bú bình hay bú mẹ thì nếu cảm giác bé có đờm ở cổ thì trước khi cho con bú các mẹ cũng cho bé uống mấy thìa nước ấm cho đờm loãng ra và để lúc uống sữa đờm sẽ theo sữa trôi xuống dạ dày.
    Nên cho các bé uống siro hoặc các cách chữa ho dân gian luôn nhé, vì bé bị mũi rất dễ bị xuống họng, các mẹ đừng thấy bé chưa ho thì chủ quan nhé!
    Giữ ấm chân và tay cho bé để phòng bệnh liên quan đến mũi nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 184 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngtmaihong Xem bài viết
    mẹ này nói đúng đấy các mẹ ah!
    theo kinh nghiệm của mình thì làm như sau se nhanh thấy hiệu quả hơn:
    khi bé có hiện tượng chảy nước mũi, các mẹ tích cực cho con ăn tỏi hoặc cho uống nước tỏi.
    -lấy 1tep tỏi nhỏ, nướng cả vỏ đến khi cháy vỏ và có mùi thơm, các mẹ băm nhuyễn với những trẻ ăn đc to rồi nấu chung với cháo hoặc bột.
    -với cách làm tương tự, các mẹ bóc bỏ vỏ cho tép tỏi đã nướng giã rồi hòa với nước, lấy nước trong cho bé uống.
    các mẹ thấy bé có hiện tượng như vậy đừng có vội vàng cho bé uống thc kháng sinh nhé. vừa làm cho bé uống n nhờn thuốc mà k khỏi. hãy cho bé uống siro trị ho, long đờm, chữa viêm họng 3 lần/ngày uống theo cân nặng, đồng thời cho bé uống mật ong ngâm chanh và nước ấm.
    cách làm: quả chanh tươi rửa sạch để ráo nước, ngâm vào cốc nước nóng vài phút cho ra dầu đắng, vớt ra lau khô rồi thái miếng bỏ hạt, cứ 1 lượt mật ong rồi 1 lượt chanh cho đến hết.
    hằng ngày nhỏ mũi cho bé làm theo như me bennhatban hướng dẫn nhé
    chúc các bé mau khỏe.có mẹ nào đọc rồi vẫn thắc mắc có thể alo cho tớ 0974 003 986
    Những bé chưa được 1 tuổi thì ko nên dùng mật ong chứ ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn cần vệ sinh mũi cho chau thường xuyên bằng cách nho nước muối sinh lý ròi hút mũi.Cháu nếu hay tái phát thì có thể là bị viêm mũi nguyên nhân thường do dị ứng. Nếu bị tái phát nhiều rất dễ bị VA và viêm tai giữa nữa. Tuy nhiên tự hút mũi bằng ống hút ở nhà mặc dù cũng có hiệu quả nhưng khó điều trị triệt để được. Bạn có thể đưa con đến phòng khám để hút sâu bên trong mũi làm như vậy mặc dù mất thòi gian hơn nhưng hiệu quả rất tốt và ít bị tái phát.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 536 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình có 2 bé bé nhỏ 14 tháng bé lớn gần 3 tuổi, bé nhà mình trước hay bị nhưng sau nhiều lần mình có kn thế này:
    thấy có dáu hiệu là mua tần dày lá( cúc tần các mẹ chị khó tìm google) vò thêm thìa mật ong cho uống ngay, hút mũi thừuong xuyên,
    ko giữ bé kỹ quá, sáng sớm bé ăn mặc bình thừong ko có chuyện áo dài tay quần dài ...vv., mình nghĩ cho cơ thể bé quen với nắng gió. mình thấy càng khăn khăn áo áo bé càng hay bị.

tập cho bé tắm nước lạnh, nếu mình cảm thấy hơi lạnh mình cũng muốn tắm nước nóng thì mình pha nc ấm cho bé còn ko thì thôi cứ nc lạnh mà tắm, bây giờ mình mà nói để mẹ pha nc nóng là bé chị (3 tháng nữa tròn 3 tuổi) la làng lên : con ko tắm nc nóng đâu, , mẹ thì nghĩ hì đỡ tốn ga.thế là xả nước ở vòi 2 nàng tha hồ nghịch
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 294 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đây đây, bé nhà mình từ lúc sinh ra đến giờ (8thang) đã bị 3 lần, 2 lần đầu mẹ chưa có kno nên con trở ho và sốt, phải đi bsi và uống thuốc. Lần gần đây nhất bé bị sổ mũi, chảy nước mũi và đôi khi có mũi xanh nữa. Thế là mình nhỏ mũi sinh lý NaCl, lấy dụng cụ hút mũi Pegion hút ngày 3 lần (bé phản kháng lắm nhưng mình nhẹ nhàng, vừa dụ chơi vừa hút ít ít). Trước khi ngủ mình doa dầu vào ngực và gan bàn chân bé. Ngủ thì mình kê đầu bé cao tí để bé dễ thở. Ăn thì mình bổ sung cho con thêm rau xanh trái cây, mình cắt cả ném vào cháo của con và cho uống nhiều nước sữa hơn. Kết quả là đợt này (1 tuần) Mây đã khong còn sổ mũi nữa. Chỉ sợ con đau, hic... sổ mũi này mà ko nhanh lành là nó biến chứng làm ho, lúc đó thì lắm chuyện, ho nôn, viêm phế quản, viêm tai giữa, ko chơi, sụt kg...ôi thôi!
    Các mẹ tham khảo nhé
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2