TIN TÀI TRỢ.

có cách nào điều trị chứng ăn ngậm của bé không?????

• 1 Lượt chia sẻ
  • 31.8K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

Xem Kết quả bình chọn:

• 0%
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 636 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình đăng ký diễn đàn này từ lâu nhưng hôm nay mới post bài lên vì cảm thấy quá căng thẳng strees.
    Con gái mình 10 tháng tuổi. Nặng chỉ có 8kg8 thôi. Chưa có cái răng nào.

Trước đây 1 bát bột chỉ ăn từ 20 phút đến 35phút là cụng Từ một tuần nay em bé nhà mình tự dưng sinh ra thói ăn ngâm. Một miếng ăn phải mất 5 phút, ngậm trong mồm đến chảy nước ra mới nuốt. Mẹ cháu đã thử các kiểu nhưng cuối cùng phải chịu thua. Mẹ nào có con ăn ngậm mới thấu hiểu cảm giác lúc đó như thế nào, trông mặt con vừa thương vừa ghét mà mình thì thấy quá khổ luộn Hôm qua thử cho bé nhịn 6 tiếng liền tưởng đói nó sẽ nuốt ai ngờ vẫn như thế.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm gì không giúp mẹ cháu với không thì mẹ cháu chết mất.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Đó là bịnh " muôn thuở" của các bé mà, ngananh đừng lo lắng quá . Bé của mình lúc tuổi đó cũng có thời gian bỏ ăn gần 1 tháng đấy, đây là cách mình làm cho bé nhà mình, bạn thử áp dụng cho bé của bạn xem sao :
    1- Thay đổi thức ăn, thay vì cháo nhà nấu, mình cho ăn bột ăn liền của Nestle, làm bánh Flan mặn ( trứng và nước hầm thịt hấp lên như bánh Flan bình thường ).
    2- Pha sẵn một ly nước cam, hoặc nước trái cây nào bé thích để dụ bé, một miếng bộ một thìa nước.
    3- Cho bé một cái thìa để bé vọc tan tành, mẹ thì miệng năm miệng mười tranh thủ đút được miếng nào hay miếng nấy .
    4- Bầy đồ chơi đủ thứ cho bé phá, sau đó mẹ dẹp hết hơi, nhưng nhờ vậy bé quên đi và chịu nuốt.
    Bạn thử làm vài chiêu xem bé có nhượng bộ không nhé. Chúc thành công .
    KNJGxVzKNJGp7
    • 15 năm
    • 636 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Mẹ Sony có hai nhóc sinh đôi thật tuyệt vời. Ngày bé khi bằng tuổi con nhà này chắc vất vả lắm nhỉ.
    Cám ơn mẹ Sony đã cho kinh nghiệm. Cách 3, 4 mẹ Ngân anh đã thử rồi nhưng chẳng ăn thua gì. Chơi thì vẫn chơi đấy nhưng vẫn kiên quyết không chịu nuốt. Còn nước cho vào thì nhất định không chịu há ra. Hôm nay mẹ cháu sẽ thử cách 1 và 2 xem sao.
    Các mẹ ơi mẹ nào có kinh nghiệm gì hay cho mẹ cháu học vớiiiiiiiiiiiiiii
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ ngananh ơi, Cún nhà mình cũng có thời gian bỏ ăn làm mẹ suýt bị stress đây. Cuối cùng mình cũng tìm ra 1 giải pháp đó là cho chị ta cầm kẹo mút, mình mua đủ loại hương vị của Starburst thế là Cún mải mê mút quên cả việc mẹ đang cho ăn. Mẹ Ngananh nên khắc phục tình trạng này ngay đi không thì Ngananh ngậm sẽ quen đấy. Mẹ Ngananh có thể thay kẹo mút thành sữa chua hoặc 1 loại hoa quả gì mà Ngananh thích ăn.
    Mong bé ăn ko ngậm nữa để mẹ khỏi lo nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Ngân Anh ơi, có một dạo cu Minh nhà mình cũng ngậm, nhưng mẹ cháu không đủ kiên nhẫn để chờ “5 phút 1 miếng được”. Mẹ cháu cho uống nước cũng không ăn thua, cho uống sữa chua cũng không ăn thua. Rốt cuộc mẹ cháu đổi thực đơn, làm mỗi bữa một món, như cu Minh là khoai tây trộn thịt, cá, tôm, rau các loại mỗi hôm một món và thế là cu cậu chỉ mất 10-15p là xong bát bột, bây giờ mẹ cháu cho ăn xen kẽ, hôm khoai tây, hôm cháo là OK. Nếu anh chàng không chịu ăn thì mẹ cháu thôi ngay va đổi sang món khác, trộm vía dạo này ăn ngoan lắm, đến cuối nếu ngậm là mẹ cháu stop và cho ăn hoa quả. Vậy Ngân Anh cũng thử đổi thực đơn xem sao, có khi sẽ được đấy, còn các chiêu cho ngậm kẹo mút của Mẹ Ca ro thì hãi quá, mà vừa ăn vừa “mút” như vậy thì còn thấy ngon chỗ nào nhỉ.À, Ngân Anh là tên mẹ hay tên con gái mà hay thế, nghe cứ như hoa chuông ngân vang đâu đó ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,838 Bài viết

• 1,479 Được cảm ơn

Cac me oi, con cua em cung 10 thang tuoi roi, nang 10kg có 6 cái răng nhugn tu luc bé bắt dầu an dặm đến giờ thì mẹ cũng stress với bé thường xuyên luôn Bé chỉ ăn có 1/2 chén ăn cơm cháo thôi mà mất đến 2h dó Em cũng thay dổi thực dơn liên tục, có hôm cho ăn cháo, có hôm cho ăn bột ăn sẵn những cũng chẳng ăn thua Dùng khoai tây, khoai lang để thay đổi bé cũng vẫn ngậm mãi mới chịu nuốt Bé vẫn bú sữa mẹ, lịch ăn của bé rất cách xa nhau mà sao bé vẫn không chịu ăn :
    8g dậy di tắm nắng và dao công viên
    9:30g 120ml sữa pha với 1 thìa bột thành bột loãng
    12:30g 120ml sữa pha với 1 thìa bột thành bột loãng
    1:30g bu me
    5:30g an chao (1/2 chén ăn cơm)
    9g 1 hộp sữa chua 60g (hộp nhỏ của trẻ em)
    10g bu me di ngủ
    Các mẹ có cao kiến gì thì giúp em với, em sắp điên rồi
    • 15 năm
    • 636 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Mẹ Quỳnh Sa ơi sao mà chúng nó giống nhau thế cơ chứ.
    Em bé nhà này ngày ăn 2 bữa bột. Chưa một bữa nào cho ăn trùng nhau. Hôm thì cháo xay, hôm bột quấy, hôm lai bột ăn liền mà bé vẫn không ăn. Nói chung bây giờ mình rất sợ cho nó ăn bột. Sữa cũng chỉ được 400ml/ngày mà có lúc không bú phải đổ đấy. Mà bây giờ lại đấu tranh không ăn thì mẹ phát điên mất. Mà sao không thấy nó đói bao giờ cả.
    Hôm qua mình cáu quá bóp mồm ra nhét vào thế là chị ta khóc toáng lên, cuối cùng phải đổ bột đi đấy. Ôi sao mà nuôi một đứa con lại vất vả thế hả các mẹ.
    Không biết cứ ngậm như thế này có quen không hay là chỉ bị từng thời kỳ thôi hả các mẹ ơi.
    • 170 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Bạn không phải lo đâu, con nhà mình 1 tuổi rồi cũng vẫn thế mấy tháng nay từ hồi 9 tháng đến bây giờ. Bạn cũng thấy ai nấy đều kêu ca cả, mình cũng stress lắm, nhưng rồi tự nhủ được ngày nào hay ngay đấy thôi, nếu đã là biếng ăn sinh lý (theo giai đoạn) thì không lo đâu, chỉ cố gắng đổi món thôi Mình nghĩ đây là giai đoạn mọc răng của bọn trẻ nên cũng không thể thuyết phục chúng ăn theo ý mình muốn hoặc như trước đây đâu
    Mình cũng có những bữa uống sữa xong thì cho ăn thêm một cái bánh táo thay cho bữa bột đấy, cu cậu lại thích chí lắm
    Bé ngậm rồi nuốt còn chưa tức bằng vừa đút vào mồm liền lè toẹt ra, liên tiếp mấy thìa liền, bị mẹ cho dừng bữa lại luôn
    Mình nghĩ không phải là bé không đói, nhưng chỉ vì bé chán món ăn của bé thôi (nếu mình thay bột bằng những thứ linh tinh thì bé háo hức, khoái chí ăn, ghét thế cơ chứ, bao nhiêu công nấu nướng của mẹ, tính toán sao cho đủ dinh dưỡng, thế mà nó nhổ toẹt đi luôn)
    Mẹ Sony ơi, thấy bạn có công thức làm bánh flan mặn nghe có vẻ hấp dẫn quá nhỉ, cho mình biết cách làm được không? Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Mình đi nhà hàng Nhật, thấy có món giống bánh flan nhưng nếm thì lại mặn và để trong cái thố nhỏ, ăn nóng, mình hỏi thì họ bảo là trứng hấp lên với nước hầm xương, dĩ nhiên là ngoài trứng với nước hầm xương còn có nhiều thứ linh tinh khác, như trái " pạc quả ", ăn dẻo dẻo , vị hơi nồng , có hạt gì nhỏ xíu mầu đỏ, jambon xắt nhuyễn..Nhưng bé nhà mình ở tuổi ấy đâu ăn được những thứ lỉnh kỉnh ấy, thế là mình về hầm xương, sau đó để nguội, dập trứng gà vào đánh tan, nêm vừa vừa thôi đừng mặn quá, và nhất là làm thật mềm chứ đừng hấp cứng quá, sau đó đề nguội. Đành là không đủ dinh duỡng theo tiêu chuẩn đâu, nhưng kệ, miễn là bé chịu bỏ vô bụng là yên tâm rồi.
    Các mẹ đừng lo lắng quá, em bé nào cũng có một thời kỳ như thế, nếu không thì trên TV đâu phải có một chuyên đề về " chứng biếng ăn ở trẻ", rồi thời kỳ ấy cũng qua thôi, bé Ny, con gái mình có thời gian đình công cả tháng trời đấy, chỉ toàn ăn lặt vặt, chứ cháo, bột, con bé nhất định không nuốt, mà sữa cũng chả uống bù cho, nhưng rồi sau đó bé lại ăn uống như bình thường . Mình còn làm món tây cho bé như hấp khoai tây, tán nhuyễn, cho chút xíu muối hoặc đường, sữa tươi và chút xíu bơ, quậy lên thơm phức mà bé cũng chỉ chấm mút được vài thìa thôi, còn bao nhiêu mẹ làm tuốt ..Tức mình nghĩ bụng, con cứ không ăn đi, mẹ ăn, xem ai hơn ai cho bíêt....
    KNJGxVzKNJGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,792 Bài viết

• 1,285 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    XM nhà em lúc nhỏ cũng thế. Lúc mới biết ăn thì giỏi lắm, ăn hết chén bột mà ko ngậm tí nào. Nhưng hơn tháng sau thì bắt đầu đổ đốn ra, ăn toàn ngậm (có khi uống nước cũng ngậm) thôi cho nên bây giờ mẹ cháu thông cảm với mấy mẹ nào có con ăn ngậm lắm. Từ lúc đi nhà trẻ đến giờ thì ko biết cô giáo có cách gì mà ăn hết ngậm rồi. Nhưng lúc trước mẹ cháu cũng nghĩ ra cách là đút muỗng bột hay cháo vào miệng bé xong, kiếm một miếng trái cây nào đó (dưa hấu, xoài, hay bầu luộc cũng được) dụ, thế là nó nuốt ực vào và há miệng ra để ăn trái cây. Cho nó mút 1 miếng rồi lại đút muỗng khác vào. Tuy nhiên cũng được 1 thời gian thôi, sau đó mẹ cũng stress lắm.
    xispacemuoi
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,838 Bài viết

• 1,479 Được cảm ơn

Me N&M oi, me cho be an khoai tay trộn thịt như thế nào vậy, chỉ cụ thể cho em nhe, em sẽ làm thử xem bé có chịu ăn không nha, bé của em lười ăn kinh khủng nhưng vẫn còn bú mẹ nên mới không còi, chỉ sợ dến khi dược 1 tuổi cai sữa thì sẽ thành suy dinh dưỡng quá Bé của em từ khi ốm tiêu chảy khi mọc cái răng thứ 5 là lười ăn đến giờ luôn dó Dã gần 2 tháng rồi mà thấy tình hình chẳng thay đổi gì hết Không biết đến lúc nào nó không mọc răng nữa đễ ăn uống cho đoàng hoàng hơn nhỉ
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Khoai tây luộc rồi nghiền nghuyễn (nếu bé đã ăn lợn cợn được thì có thể nghiền vừa thôi), trộn thịt, cá, tôm, trứng , rau (mmỗi hôm một loại) và cho vào nồi hấp lên, sau cùng cho thêm bơ (nếu cầu kỳ thì xào bơ với hành cho thơm) và cho bé chén. Thực ra lúc đầu mình làm theo thực đơn của các mẹ trên diễn đàn dành cho bé từ 6-9 tháng cơ, nhưng vễ sau theo dõi thấy anh chàng cứ khoai tây là khoái nên mẹ cháu tự thay đổi thực đơn cho nó nhanh.
    To mẹ Quỳnh Sa, gửi tin nhắn cho chị địa chỉ email của em, chị sẽ gửi thực đơn cho em.Thực ra chị em mình đã email cho nhau mấy lần, nhưng chị quên địa chỉ của em rồi.
    • 331 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ có con ăn ngậm ơi, không biết mình chỉ cách này cho các mẹ các quí công tử và công nương có áp dụng được không chứ công chúa siêu quây nhà mình thì hiệu quả lắm đấy. Siêu quậy nhà mình vừa thôi nôi được 3 ngày, ăn uống gì cũng ngậm tuốt luốt nhưng dạo này mình có cách để trị rồi, uống sữa thì tự nhiên nàng bỏ ngậm rồi, đút muỗng nào uống hết muỗng đó. Còn ăn thì mấy muỗng đầu nàng tự nuốt thì mình tranh thủ đút muỗng đầy thật đầy, mấy muỗng sau mình đút cháo xong là đút nước ngay. Khi ngán nước nàng bắt đầu ngậm, mình đổi chiến thuật ngay, múc ít cháo và sữa chua đút cho nàng ăn. Vì sữa chua phủ hết cháo nên nàng nuốt ngay vì nàng bị mẹ đánh lừa mà cứ tưởng mẹ đút sữa chua. Mình đã áp dụng nhiều cách lắm rồi nhưng thấy mẹo này là hiệu quả nhất, hôm nào nàng cũng ăn hết 3 chén cháo đặc đấy. Mình cũng thuờng xuyên thay đổi thực đơn cho bé, không để trùng món ăn trong ngày, 3 bữa ăn là 3 món khác nhau. Mẹ Ngan Anh thử xem có tiến bộ hơn không. Đừng đút 1 muỗng cháo xong mới tới một muỗng sữa chua bé sẽ không nuốt đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 556 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Mẹ Ngan Anh ơi, Khuê của mình thì không ngậm, nhưng thằng cháu thì ngậm kinh khủng, mỗi lần bé ngậm như vậy là chị của mình lấy cái khăn ướt lau miệng cho bé thì bé mới nuốt :rolleyes: , mẹ Ngân Anh về thử cách này xem, phải trị ngay không thôi mai một khổ sở lắm đó.
    • 13,779 Bài viết

• 11,376 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cu Đăng nhà minh mà ngậm thì nhịn vậy con chứ mẹ không có làm hề cho con được, nếu mùa hè thì tống cổ ra vườn cho nhảy thêm 15' nữa - còn mùa đông thì cho món đồ chơi nào đó ngồi mà chơi cho Mẹ chuẩn bị cho món khác mà ăn. Hễ không ăn cháo thì Liên làm cơm hoặc làm khoai tây cho ăn . Liên nấu cháo đặc riêng 1 lần khỏang 3 tô , nếu bữa đó nấu với thịt heo hoặc rau gì đó mà bé không ăn, thì Liên nấu thịt gà, hoặc tôm với rau khác rồi trộn cháo đặc (có sẵn) cho ăn là cu con lại ăn ngay . Các mẹ xem lại thử xem nhiều hôm bé không thích cái vị của bữa cháo đó thì đổi lìên, chứ bé ngậm hòai cũng chán lắm .
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trời, bây giờ mới thấy mình ác, con em ngậm em cho nhịn luôn chứ không nấu này nọ thay đổi như chị Liên đâu . Mẹ tệ quá nhỉ ops:
    Saving my energy.
    • 497 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Em bé cũng như người lớn chúng mình, ăn hoài một dạng thức ăn, một món nó sẽ ngán ngay, chẳng còn hứng thú gì để ăn nữa. Này Lily nếu em ngán cơm em bị cho nhịn luôn em tức thấu xương không hỉ? hehehhehe.. Để con ăn giỏi là mẹ phải siêng, nêu lý do bận rộn làm việc này nọ thì chịu, vậy hóa ra công việc quan trọng hơn con à. Nấu, thay đổi thức ăn mỗi ngày, cho con ăn đúng cách, đúng lượng, đúng tuổi thì con sẽ không phụ lòng mẹ đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Ô, Susu đã về lại JP rồi a? Ảnh Susu đi chơi coi thích nhỉ. Ơ chị Liên "cắt" món bánh đi đâu rồi.

ops: ops: Lily không phải ăn mà vẫn sống thì cũng không cần ăn luôn :P (mất 1 cái thú trên đời nhỉ) - khoản đầu tư tốt nhất của ba cháu đấy, vừa đi làm kiếm tiền nuôi con (lúc ba cháu không kiếm được tiền), ở nhà thì làm ôsin, vú em đủ cả, thế mà chả cần ăn gì mấy vẫn sống ngoe nguẩy

Nói thế thôi chứ bé Linh không ăn thì Lily cho chơi tiếp, lúc sau lại cho ăn món khác - (mẹ lên dây cót mãi mà cũng vẫn lười nấu), còn con thì lười ăn chắc di truyền rồi (nhưng không ăn ngậm) .
    Saving my energy.
    • 331 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Siêu quậy dạo này ăn uống rất tài tử, lúc thì từ chối sữa vì thích ăn cháo. một bát đầy đút tí tẹo là xong nhưng sữa thì không chịu uống, còn bây giờ thì ngược lại, ăn mãi mà chẳng hết chén cònsữa thì tí tẹo là nuốt hết 200ml ngay. Hình như tụi trẻ con nó thế nào ấy, mình chẳng thể hiểu được ý bé muốn gì. Mình thì mình rất siêng đổi món ăn cho bé, nhưng con thì không siêng ăn như mẹ siêng nấu đâu.
    Mình đã xem hình của bé Su và me Su rồi, Su cũng quậy ghê nhỉ, vậy thì mình không hề áy náy sao nàng siêu quậy nhà mình lại quậy như con trai rồi. Cả nhà Su đều dễ zhương hết, không tưởng tượng được là mẹ Su lại trẻ người mà giỏi như thế, kinh nghiệm đầy mình đấy nhé. Tóc siêu quậy nhà mình cũng "nhiều" như tóc Su đấy mẹ Su ạ, mắc cười quá siêu quậy đã đeo bông tai mà người nào cũng cứ hỏi mình bé là con trai hả, nghe có tức không cơ chứ
    • 497 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình đã làm hết cách, nhưng phải đúng cách, mà con nó cũng chịu ăn thì đành vậy thôi, để đó....đói nó sẽ đi tìm đồ ăn thôi .

PS: Trẻ gì mà trẻ em ơi, hơn 30 rồi còn gì. Tóc SuSu ít lắm, buồn thật, có lần nó mặc áo đầm mà cũng bị kêu là con trai, chán phết !
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4