TIN TÀI TRỢ.

Chọn đồ chơi phù hợp giúp bé phát triển

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.9K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ImgNews.aspx?img=p4-11
    Nắm, ném, ngậm đồ vật, đứng, đi, khoái leo trèo, chạy... - đồ chơi giúp bé phát triển kỹ năng vận động và quan sát
    Từ sơ sinh đến hơn 1 tuổi, bé thay đổi rất nhanh. Bố mẹ nên dựa theo đặc điểm của từng giai đoạn để mua đồ chơi phù hợp khuyến khích các khả năng vận động và quan sát của bé

Từ 0-6 tháng

Bé biết chú ý tới sự di chuyển của mọi vật bằng mắt linh hoạt, nắm, ném, ngậm đồ vật, biết lật, bắt đầu biết ngồi .
    -Bạn nên cho bé xem nhiều thứ mới lạ như tranh ảnh, nghe nhạc, tập bé cầm đồ bằng tay, tập cho bé sử dụng một lúc bằng hai bàn tay, chơi ú à, trốn tìm

Đồ chơi nên mua: play gym, lục lạc, chuông lắc, vòng lắc, banh vải nhỏ, các món đồ gổ tròn nhỏ để bé cắn khi ngứa nướu .

index_r3_c2

Giai đoạn ngồi (6 tháng)

Bé đã bắt đầu ngồi khá vững và nghịch đồ chơi.
    Mẹ nên tập cho bé chơi, vận động lặp đi lặp lại một lần nhiều trò, tập bé tập trung vào trò chơi, cố gắng thỏa mãn sự đòi hỏi hợp lý của bé, cho bé xem sách tranh hình thú, trái cây, cho bé nghe nhạc vui nhộn, nhảy múa .

Đồ chơi nên mua: trống, đàn gõ nhỏ, xe, hình thú di chuyển được bằng tay .

index_r11_c4

Giai đoạn bò (10 tháng )p4-11

Hai tay bé bắt đầu biết chẻ, tách đồ dính liền, biết bò theo tìm kiếm mẹ, bắt đầu biết đứng, khoái leo trèo, vịn vào ghế bàn để đi .
    Mẹ tập cho bé chơi trò gì vận động được toàn thân, tiến về phía trước, tập lấy thăng bằng, tập bé biết xếp hình khối cho ngay ngắn .

Đồ chơi nên mua: trống lớn, đàn piano em bé, xe vịn đấy đi, bộ xếp hình khối lớn (duplo), bộ xếp chồng các hình khối vuông bằng gổ hay vải .

Giai đoạn biết đi (1 tuổi )

Bé bắt đầu biết đi, liệng ném mạnh tay đồ vật xuống sàn nhà, có thể biết chơi ném banh, tò mò, hiếu kỳ, nghịch phá, leo trèo .
    Nên tập cho bé nhớ hình dáng, vị trí đồ vật, tập bé vẽ chơi, nắm hai tay tập bé đi thẳng .

Đồ chơi: bộ ráp hình khối, xe tập đi, cầu tuột nhỏ, đồ chơi khác giúp vận động tòan thân

p15-11 Giai đoạn đi giỏi, biết chạy (1,5 tuổi)

Bé quan tâm nhiều đến mọi thứ xung quanh, tò mò, biết sử dụng hai bàn tay chơi, nghịch phá có chủ ý, đòi mẹ, phản ứng buồn, vui, giận.

Hãy tập chơi kích thích trí tưởng tượng của bé, tập bé suy nghĩ tìm kiếm đồ vật, khen ngợi, khuyến khích bé chơi, tập bé biết chơi một mình, tập bé biết rót, đổ từ cốc này sang cốc khác, tập tách chẻ đồ vật bằng dụng cụ .

Đồ chơi: búp bê, thú nhồi bông, chơi cát, chơi đồ hàng, ráp hình theo màu sắc, độ lớn, cầu tuột, xích đu, chơi nước, xe hơi cho em bé ( xe có chổ ngồi, dùng tay xoay tập lái, dùng chân đẩy đi) .

h4-02

p8-07
    N3130103-00
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,045 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhlatatca Xem bài viết

Giai đoạn ngồi (6 tháng)

Bé đã bắt đầu ngồi khá vững và nghịch đồ chơi.
    Mẹ nên tập cho bé chơi, vận động lặp đi lặp lại một lần nhiều trò, tập bé tập trung vào trò chơi, cố gắng thỏa mãn sự đòi hỏi hợp lý của bé, cho bé xem sách tranh hình thú, trái cây, cho bé nghe nhạc vui nhộn, nhảy múa .

Đồ chơi nên mua: trống, đàn gõ nhỏ, xe, hình thú di chuyển được bằng tay

Giai đoạn bò (10 tháng )

Hai tay bé bắt đầu biết chẻ, tách đồ dính liền, biết bò theo tìm kiếm mẹ, bắt đầu biết đứng, khoái leo trèo, vịn vào ghế bàn để đi .
    Mẹ tập cho bé chơi trò gì vận động được toàn thân, tiến về phía trước, tập lấy thăng bằng, tập bé biết xếp hình khối cho ngay ngắn .

Đồ chơi nên mua: trống lớn, đàn piano em bé, xe vịn đấy đi, bộ xếp hình khối lớn (duplo), bộ xếp chồng các hình khối vuông bằng gổ hay vải .

Giai đoạn biết đi (1 tuổi )

Bé bắt đầu biết đi, liệng ném mạnh tay đồ vật xuống sàn nhà, có thể biết chơi ném banh, tò mò, hiếu kỳ, nghịch phá, leo trèo .
    Nên tập cho bé nhớ hình dáng, vị trí đồ vật, tập bé vẽ chơi, nắm hai tay tập bé đi thẳng .

Đồ chơi: bộ ráp hình khối, xe tập đi, cầu tuột nhỏ, đồ chơi khác giúp vận động tòan thân

Giai đoạn đi giỏi, biết chạy (1,5 tuổi)

Bé quan tâm nhiều đến mọi thứ xung quanh, tò mò, biết sử dụng hai bàn tay chơi, nghịch phá có chủ ý, đòi mẹ, phản ứng buồn, vui, giận.

Hãy tập chơi kích thích trí tưởng tượng của bé, tập bé suy nghĩ tìm kiếm đồ vật, khen ngợi, khuyến khích bé chơi, tập bé biết chơi một mình, tập bé biết rót, đổ từ cốc này sang cốc khác, tập tách chẻ đồ vật bằng dụng cụ .

Đồ chơi: búp bê, thú nhồi bông, chơi cát, chơi đồ hàng, ráp hình theo màu sắc, độ lớn, cầu tuột, xích đu, chơi nước, xe hơi cho em bé ( xe có chổ ngồi, dùng tay xoay tập lái, dùng chân đẩy đi) .

Ôi bài của mẹ nó có hình hay và sinh động quá! Mẹ nó còn bài nào như thế nữa và cụ thể hơn nữa thì cứ post lên cho bà con đọc và tham khảo nhé! Tks mẹ nó nhìu!
    • 305 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thanks chị rất nhiều.

Nếu còn bài nào nữa chị post lên nha chị.
    84Sq
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nhà mình chỉ cho mình chỗ để mua đồ chơi đảm bảo an toàn với??
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,045 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi muangauthang7 Xem bài viết
    Chẳng có cái j an toàn tuyệt đối cả, chỉ là đồ chơi nào phù hợp nhất với từng giai đoạn phát triển của con thôi. Mẹ nó chịu khó tìm hiểu thông tin trước khi mua nhé, có khi lại mò ra chỗ bán rẻ hơn đấy!
    Sau đây là mấy nơi em hay mua:
    Shop Hồng Minh - chợ Thành Công
    dochoithongminh.com
    goodsmart.com.vn
    raovatquangninh.com
    shopnhat.com.vn
    ....
    nhiều lắm
    Mẹ nó ghé qua mục Kinh nghiệm hay tìm thêm nữa xem sao. Chúc mẹ nó thành công!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,647 Bài viết

• 5,597 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi muangauthang7 Xem bài viết
    Đồ chơi an toàn cho bé thì bạn có thể mua đồ chơi gỗ của 1 số nhãn hiệu như Đức Thành, SD, Nam Hoa... những loại này là hang xuất khuẩu nên an tâm về khâu chất lượng.

Còn đồ chơi nhựa thì nên đầu tư 1 chút nếu thật sự muốn cho con chơi đồ chơi an toàn. Đồ chơi nhựa thì có các hãng như Vtech, Fisher Price, Playskool... Nhựa của mấy đồ chơi hãng này thì khỏi cần bàn rồi, nếu bé con có tật hay gặm đồ chơi thì bạn cũng có thể an tâm chứ mấy cái đồ chơi TQ thì đầy chất chì ớn lắm.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meGauBum Xem bài viết
    Đồ chơi an toàn cho bé thì bạn có thể mua đồ chơi gỗ của 1 số nhãn hiệu như Đức Thành, SD, Nam Hoa... những loại này là hang xuất khuẩu nên an tâm về khâu chất lượng.

Còn đồ chơi nhựa thì nên đầu tư 1 chút nếu thật sự muốn cho con chơi đồ chơi an toàn. Đồ chơi nhựa thì có các hãng như Vtech, Fisher Price, Playskool... Nhựa của mấy đồ chơi hãng này thì khỏi cần bàn rồi, nếu bé con có tật hay gặm đồ chơi thì bạn cũng có thể an tâm chứ mấy cái đồ chơi TQ thì đầy chất chì ớn lắm.
    Bé nhà mình bắt đầu mọc răng,nên quơ được jì xung quanh bé cũng cho vào miệng, mình nghe nói có loại đồ chơi dùng cho trẻ đang mọc răng, cho bé cầm và ngậm cho đỡ ngứa ??? có loại này không hả mẹ mình?? nếu không thì có cách nào giúp bé nhà mình không?? chứ để bé như thế, mình không an tâm chút nào..:Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 189 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canhathuongnhau151 Xem bài viết
    Bé nhà mình bắt đầu mọc răng,nên quơ được jì xung quanh bé cũng cho vào miệng, mình nghe nói có loại đồ chơi dùng cho trẻ đang mọc răng, cho bé cầm và ngậm cho đỡ ngứa ??? có loại này không hả mẹ mình?? nếu không thì có cách nào giúp bé nhà mình không?? chứ để bé như thế, mình không an tâm chút nào..:Sigh:
    Có chứ bạn, những miếng cắn mọc răng bán ở các shop đồ em bé đó, nhiều kiểu dáng và màu sắc lắm, có điều cho bé cắn teether (đồ chơi ngậm khi mọc răng) hay ngậm soother (ti giả) thì phải vệ sinh thường xuyên, nếu được thì mua loại luộc sôi được chứ không thì mất vệ sinh lắm!
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TinaTin Xem bài viết
    Có chứ bạn, những miếng cắn mọc răng bán ở các shop đồ em bé đó, nhiều kiểu dáng và màu sắc lắm, có điều cho bé cắn teether (đồ chơi ngậm khi mọc răng) hay ngậm soother (ti giả) thì phải vệ sinh thường xuyên, nếu được thì mua loại luộc sôi được chứ không thì mất vệ sinh lắm!
    Cám ơn mẹ mình nhiều nhé..àh, mình còn nghe nói có loại bánh dùng cho trẻ khi mọc răng, mẹ mình có biết loại này không? tư vấn cho mình luôn với..:Battin ey:

shop360.vn - lợi ích cho mọi người
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,045 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn mẹ mình nhiều nhé..àh, mình còn nghe nói có loại bánh dùng cho trẻ khi mọc răng, mẹ mình có biết loại này không? tư vấn cho mình luôn với..:Battin ey:

shop360.vn - lợi ích cho mọi người
    Mình cho con gặm bánh ăn dặm số 2 (cho bé >8 tháng) của Hipp cũng hay lắm mẹ nó ạ. Bánh dễ cầm, vừa tay con mà lại thơm ngậy mùi sữa nữa, con khoái lắm, quên cả nghịch và mút tay. Thi thoảng mình đổi cho con gặm AFC cũng nhiều canxi mà. Hôm nọ lang thang net thấy có bánh ăn dặm của Nhật nhưng đắt quá, mấy chục nghìn được có 6 cái/1 gói thế là mua Hipp cho con, 62k = 30 cái. Hipp vẫn tốt chán. Mẹ nó thử xem nhé!
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME KEANU Xem bài viết
    Mình cho con gặm bánh ăn dặm số 2 (cho bé >8 tháng) của Hipp cũng hay lắm mẹ nó ạ. Bánh dễ cầm, vừa tay con mà lại thơm ngậy mùi sữa nữa, con khoái lắm, quên cả nghịch và mút tay. Thi thoảng mình đổi cho con gặm AFC cũng nhiều canxi mà. Hôm nọ lang thang net thấy có bánh ăn dặm của Nhật nhưng đắt quá, mấy chục nghìn được có 6 cái/1 gói thế là mua Hipp cho con, 62k = 30 cái. Hipp vẫn tốt chán. Mẹ nó thử xem nhé!
    Mình có thể mua bánh Hipp ở đâu hả mẹ mình??? 62k = 30 cái thì cũng chấp nhận được, vì không những nó an toàn mà còn bổ dưỡng cho em bé nữa, lại đảm bảo vệ sinh hơn??? chĩ cho mình chỗ mua nhé? tên của nó là Bánh ăn dặm số 2 Hipp ah? Bé nhà mỉnh mới hơn 6th thì có loại phù hợp không?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,045 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có thể mua bánh Hipp ở đâu hả mẹ mình??? 62k = 30 cái thì cũng chấp nhận được, vì không những nó an toàn mà còn bổ dưỡng cho em bé nữa, lại đảm bảo vệ sinh hơn??? chĩ cho mình chỗ mua nhé? tên của nó là Bánh ăn dặm số 2 Hipp ah? Bé nhà mỉnh mới hơn 6th thì có loại phù hợp không?
    Bé <6 tháng thì dùng số 1 mẹ nó ạ? Mẹ nó ở đâu? Nếu ở HN thì shop đồ trẻ con nào cũng có, hầu như thế, không thì mẹ nó vào các đại lý bánh kẹo lớn mà hỏi nhé. Có j nhắn tin riêng cho mình, mình sẽ chỉ cụ thể hơn nhé!
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME KEANU Xem bài viết
    Chẳng có cái j an toàn tuyệt đối cả, chỉ là đồ chơi nào phù hợp nhất với từng giai đoạn phát triển của con thôi. Mẹ nó chịu khó tìm hiểu thông tin trước khi mua nhé, có khi lại mò ra chỗ bán rẻ hơn đấy!
    Sau đây là mấy nơi em hay mua:
    Shop Hồng Minh - chợ Thành Công
    dochoithongminh.com
    goodsmart.com.vn
    raovatquangninh.com
    shopnhat.com.vn
    ....
    nhiều lắm
    Mẹ nó ghé qua mục Kinh nghiệm hay tìm thêm nữa xem sao. Chúc mẹ nó thành công!
    em vào đằng đó thấy nhiều shop treo biển Hồng mInh mà o rõ cái nào mới đúng là Hồng Minh thực