Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cho mình hỏi cách đánh răng cho bé 18 tháng?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 609 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

tình hình là bé nhà mình ko chịu đánh răng. chưa mọc răng hết nhưng mình muốn tập cho bé thói quen này nhưng bé ko chịu . các mẹ có kinh nghiệm chỉ jiúp mình với .

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mới đầu cứ phải đè bọn này ra mà đánh thôi nhóc nhà mình mới đầu ko chịu khóc loạn lên sau quen sáng dậy là tự động ra ngồi cho đánh răng
    *
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 572 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Tâm lý trẻ con ở lứa tuổi này rất thích bắt chước hành động của người lớn. Mẹ nó cứ mỗi sáng và tối đánh răng cho mẹ thì cho con đứng cạnh chơi, mẹ vừa đánh răng vừa trêu đùa với con cho bé thấy hứng khởi, được vài ngày thì thử đưa cho bé bàn chải bé sẽ tự cho vào mồm để làm giống mẹ đấy. Mình đã làm với bé nhà mình lúc bé được 16th và thấy rất thành công, giờ bé 18th rồi, cứ thấy mẹ đánh răng là con đứng cạnh đòi lấy bàn chải đánh (mặc dù trước đấy bé nhà mình không thích ai cho bất kỳ thứ gì vào mồm bé để vệ sinh răng miệng đâu nhé).

Theo mình thì mẹ nó nên đầu tư bàn chải 360 độ của Wakodo cho con, loại này hơi đắt nhưng dùng thích lắm (mình mua 258 nghìn), có đầu tròn và lông bàn chải mềm bán quanh đầu bàn chải, rất dễ dùng. Mẹ nó thử \xem được không nhé, chúc 2 mẹ con thành cong!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con mình cũng 18th, và đánh răng được mấy tháng rồi. Đầu tiên vào mỗi buổi tối bố mẹ đánh răng thì cho con đứng xem và luôn miệng nói với con "bố đánh răng, mẹ đánh răng" cho nó biết đến khái niệm đánh răng, con rất thích, được một thời gian thì mình dùng khăn sữa vệ sinh cho con nhưng không được lâu. Giờ thì mình mua cái dụng cụ tưa lưỡi bằng silicon đánh răng cho con, nó rất hào hứng, thậm chí cứ bắt đánh mãi ko cho dừng lại. Dự định là một hai tháng nữa sẽ mua bàn chải, chắc bé còn thích nữa. Quan trọng theo mình là phải vừa làm vừa nói để thu hút sự chú ý của bé, vì trẻ con rất thích bắt chước người lớn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 581 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mình đọc ở đâu đó cuốn sách của Frist new nói là nên cho bé đánh răng khi bắt đầu mọc răng. Ban đầu chỉ là hình thức thôi nhưng bé sẽ quen dần.
    CLB NUÔI DƯỠNG XÚC CẢM
    https://clbnuoiduongxuccam.tk/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 672 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

lúc trước,khi mình chưa cho bé đánh răng ,mỗi lần đánh răng mình vẫn hay làm cho bé xem, thậm chí mình đưa y cái hàm răng đầy kem , cho bé xem, bé có vẻ khoái chí lắm...rồi từ từ mình tập dần cho bé đánh răng,chỉ đánh = bàn chải ko dùng kem,và mình dùng 1 cái khăn,chải vài cái và kiu bé nhả ra khăn.Nhưng lúc đầu mới, bạn chỉ nên cho bé làm quen, ko chải nhiều làm bé khó chịu...lâu ngày mình tăng dần,và chải cho bé kĩ hơn...sau đó mình húp 1 ngụm nước rồi fun ra fèo fèo,bé khhoái chí cười to lắm..và làm theo y chang,mấy lần đầu có khi nuốt vào cả,nên mình luôn dùng nước đun sôi cho bé súc miệng,bây jờ thì quen rồi,nhưng sáng dậy bắt đầu lười,đứa trẻ nào cũng vậy lúc đầu chưa biết thì háo hức,biết rồi.....làm biếng.
    MÌnh chuyển sang giải thích cho bé hiểu,mình ngửi vào miệng bé và nói, '' ôi miệng con thối lắm nè,như vầy là ko được an cháo nè,đi học cô ko thương đâu nè'...' thế là bé nhe răng ra cho mình đánh'' hoặc kêu bé'' nào con cười giông mẹ nè, cười đẹp ghê chưa...'' là bé nhe ra cười.
    Hoặc khi bé thích xem quảng cáo,các mẹ hãy chú ý chỉ cho bé đoạn quảng cáo về kem đánh răng( Bo và Ba Nam) ấy,bé mình thích xem lắm,và kêu bé bắt chước theo, và mình sáng nào cũng kêu bé dậy và hát cho bé nghe bài''' Dậy đi thôi, nào dậy đi thôi....chim hót vang khi thấy ông mặt trời........'' trong đó có đoạn đánh răng....cho bé nghe.
    Đó là kinh nghiệm của riêng mìh chia sẻ cùng các mẹ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bé nhà tớ cũng 18t, cũng biết bắt chước bố mẹ cầm bàn chải cọ răng rồi đấy, nhưng cọ nhí cọ nhố thôi :-) Nhưng cơ mà, đọc bài của các mẹ xong mới thấy vc tớ chưa ý thức tốt việc này, lúc nào con đi theo mới cho con cầm bàn chải, chứ ko có ý thức dụ dỗ con đánh răng mỗi ngày.:Silly: Tớ phải chấn chỉnh ngay bằng việc đi mua bàn chải cho con và đánh răng mỗi tối mới được :Smiling:
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mới 18 thánglà hơi sớm ah, con mình đã 3 tuổi mà tậpp cũng hơi bị mệt đây này
    • 4,150 Bài viết

• 5,567 Được cảm ơn

Mới 18 tháng đánh răng chỉ là tập cho bé quen với khái niệm đánh răng thôi. Con mình 16 tháng mình cũng cho xem bố mẹ đánh răng, một vài lần nhìn thấy cái bàn chải là nó kêu " răng, răng". Rồi mình lấy bàn chải + 1 ca nước muối sinh lý, con nhúng bàn chải vào ca nước, cho lên miệng chà chà, mút mút chùn chụt. Nuốt cũng không sao, còn bảo vệ được họng nữa. Tuy nhiên con không biết đưa bàn chải vào sâu trong răng hàm đâu, vì thế bạn phải làm ví dụ ngay cho bé xem và nhẹ nhàng cầm tay con đưa sâu bàn chải vào 1 tí, rồi sẽ quen. Mình chỉ mua bàn chải mềm cho trẻ em thui, phần lông bàn chải nhỏ tí xíu (28k/chiếc).

preg
    Gấu: 5w:GS 3-->6w:GS 13-->7w: CRL 5,7, TT 114l(~6w3d)--->9w: CRL 21, TT160 (~8w5d)---> 12w5d: CRL 71, BPD 21.8, FL 8,2, 72gr, DMDG: 1.2 TT 153 (~13w2d theo sa)--->15w: BPD 30, FL 14, TT 150, TL: 120gr---> 17w (BPD 38, FL 22, AC 114, EFW 175gr)-->19w:BPD 44,FL26,EFW 270gr-->21w: BPD 50.4 FL 35 EFW 427gr-->23W: BPD 55, FL 39, EFW 547g-->25w4d: BPD 65, FL 48, EFW 810g--> 26w5d: BPD 65, FL 52, 1060g-->30w5d: FL 56, BPD 78, 1709g; 32w 2100g-->34w5d FL 65, 2554g--> 36w5d: 2960g, FL 68
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,941 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Hơ! Tớ chưa có ý thức dạy con về việc này rùi. Vẫn toàn dùng khăn, ... để cọ rửa răng miệng cho bé thôi.
    Nhưng mà sao tớ thấy bé nhà tớ mọc răng chậm quá. Gần 10 tháng tuổi mới nhú được cái đầu tiên. Giờ 19 tháng rùi mà mới có đúng 8 cái răng cửa, 4trên, 4dưới. Chưa mọc thêm. Vậy có sao không nhỉ các mẹ?
    ogtv

:570: Ba se la canh chim :557: cho con bay that xa. :570:
    :Kiss: :Kiss: :559: Me se la canh hoa cho con cai len nguc. :559: :Kiss: :Kiss:
    • 1,637 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

tớ thì hí hửng mua kem đánh răng nuốt được rồi bàn chải các loại về dụ con đánh răng. Nhưng mà con nuốt hết kem đánh răng lại còn cười hì hì nữa chứ. Thây ghét con quá, mỗi lần mẹ đánh răng cũng hăm hở cầm bàn chải chải qua chải lại.. mà răng thì vẫn vàng ké. chắc phải chờ tới khi con 2 tuổi quá.

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mít nhà mình mới 10 tháng, đã mọc được 4 cái răng. Dạo này thấy miệng Mít hơi hôi hôi. Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ dùm.
    • 609 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

thanks các mẹ nhiều , áp dụng các cách của các mẹ , mình cũng đi mua nhiều loại khác nhau và kết quả là bé rất hào hứng đánh răng nhưng nuốt hết và cười khì , uống hết cả nước lã . chán con.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 469 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ku_Cun Q.Anh Xem bài viết
    thanks các mẹ nhiều , áp dụng các cách của các mẹ , mình cũng đi mua nhiều loại khác nhau và kết quả là bé rất hào hứng đánh răng nhưng nuốt hết và cười khì , uống hết cả nước lã . chán con.
    Nếu vậy mẹ nó chịu khó cho bé dùng bằng nước sôi để nguội cho yên tâm. Bé nhà mình lúc đầu rủ đi đánh răng cũng hào hứng lắm. Nhưng cứ đưa nước vào miệng là uống ực luôn. Chắc phải dạy bé cách súc miệng trước đã.
    4rnsWCg4rnsp7

mblO9zmmblOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 923 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các mẹ ơi con em 14m rồi, sắp 10 cái (8 cửa . 2 hàm đang mọc) em thấy miệng bé hôi hôi muốn đánh răng cho con mà k làm cách nào được . Con em thì chưa í thức được nên em cứ cho tay vào miệng là nó cắn đau điếng người , sợ lắm
    các mẹ share em ít kinh nghiệm với , chứ đánh răng bàn chải thì em chưa nghĩ đến đâu ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,395 Bài viết

• 15,924 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi poohiu Xem bài viết
    các mẹ ơi con em 14m rồi, sắp 10 cái (8 cửa . 2 hàm đang mọc) em thấy miệng bé hôi hôi muốn đánh răng cho con mà k làm cách nào được . Con em thì chưa í thức được nên em cứ cho tay vào miệng là nó cắn đau điếng người , sợ lắm
    các mẹ share em ít kinh nghiệm với , chứ đánh răng bàn chải thì em chưa nghĩ đến đâu ạ
    Có cái bàn chải dạng xỏ ngón, bằng nhựa khá cứng nên chắc bé cắn mẹ cũng ko đau tay lắm đâu.

Thêm cả loại kem đánh răng dành riêng cho bé, các bé có thể nuốt mà ko làm sao nữa đấy.

Mẹ nó thử tìm hiểu xem sao. Chứ con nhiều răng rồi, càng phải vệ sinh sạch, ko là mầm mống sâu răng viêm lợi từ bé mất thôi~
    • 2,696 Bài viết

• 1,954 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Có cái bàn chải dạng xỏ ngón, bằng nhựa khá cứng nên chắc bé cắn mẹ cũng ko đau tay lắm đâu.

Thêm cả loại kem đánh răng dành riêng cho bé, các bé có thể nuốt mà ko làm sao nữa đấy.

Mẹ nó thử tìm hiểu xem sao. Chứ con nhiều răng rồi, càng phải vệ sinh sạch, ko là mầm mống sâu răng viêm lợi từ bé mất thôi~
    nhà c chưa có rang mà sao bít...
    mà topic nào cũng thấy c là sao :Laughing:
    XIiySn43p7
    :Rose:
    U2Mkgy4U2Mkp7
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 226 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bé nhà em từ khi có răng (6 tháng) là đã đánh răng với nước muối khoảng tuần đầu (dùng cái dung cụ chải răng xỏ ngón), sau đó chuyển qua dùng kem đánh răng loại nuốt được. Bé lớn hơn chút, khi tắm cho con hay khi rửa mặt, e cũng cho cháu cầm cái bàn chải nhỏ, mình cũng cầm 1 cái, 2 Mẹ con đứng trứoc gương soi gương "nói chuyện" chút rồi mình cầm bàn chải của mình nhìn vào gương đánh cho bé xem, sau đó bảo bé bắt chước coi giống không, :Smiling:. Tất nhiên cái gì gọi là "tập" cũng sẽ có khó khăn thời gian đầu, nên Mẹ kiên nhẫn 1 chút em nghĩ là sẽ được thôi ạ, cứ coi như là trò chơi với bé thì bé sẽ thoải mái và chịu "chơi" hơn là ép bé phải làm cho đúng ý Bố mẹ.
    Cũng nhờ chịu khó đánh răng + với bôi gel Flour chống sâu răng nên giờ gần 3 tuổi rưỡi răng cháu rất đều, đẹp & trắng ạ! Bé sau nhà em giờ cũng 6,5 tháng rồi, đang nhú răng, lại chuẩn bị làm quen với bàn chải & việc đánh răng thôi.

• 2,226 Bài viết

• 1,070 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 18 tháng, mình đã mua kem đánh răng và bàn chải cho bé, nhưng vẫn băn khoăn đánh răng cho bé như thế nào?
    mình mới đánh răng cho bé vào buổi sáng, nhưng bé toàn nuốt hết nước và kem đánh răng thôi( mình mua loại kem đánh răng có thể nuốt được)
    mẹ nào biết cách đánh răng cho bé để bé không khó chịu và khiến bé thích thì chỉ mình với!
    GXPbp7
    fFOIp7
    • D&C
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 531 Bài viết

• 559 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình : đưa bé bàn chải cho bé cầm chơi, buổi sáng ba mẹ đánh răng thì dẫn bé theo vào nhà tắm để cho bé thấy, tiếp theo là khi tắm bé thì dạy con cách phun nước trong miệng ra. Còn muốn răng bé sạch thì vẫn dùng cái đồ rơ lưỡi bằng vải loại bọc ngón tay lại để làm sạch răng cho con. Từ từ bé quen với việc nhìn thấy cách đánh răng và thích đánh răng, tự động nhắc ba mẹ đánh răng cho bé nữa .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2