TIN TÀI TRỢ.

Cho em chút KN chăm sóc 2 con nhỏ khi không có người thân bên cạnh?

• 12 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 534 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Hiện tại em có 1 bé gái đầu lòng 2 tuổi và tháng tới em sẽ sinh bé thứ 2. Mấy tháng trước em có nhờ mẹ chồng khi nào em sinh thì đến giúp em 1 tháng đầu nhưng vì hôm qua xảy ra 1 số việc nên vợ chồng em đã thống nhất không nhờ bà giúp nữa. Mặc dù quyết định thế rồi nhưng đêm qua em trằn trọc ngủ không được vì không biết mình sẽ phải làm thế nào để lo được cho 2 đứa đây . Con bé lớn nhà em thì theo mẹ lắm,tối ngủ không có mẹ là nó khóc lóc ầm ĩ đòi em cho bằng được. Đã vậy chồng em thuộc loại vụng về (không biết nấu ăn) và thiếu kiên nhẫn vô cùng,con khóc khoảng nửa tiếng thì anh còn ráng sức dỗ dành chứ quá 1 cái là anh nổi quạu lên ngay . Em cứ hình dung cảnh mới sinh xong về nhà vừa đau vừa mệt mà đứa lớn thì ban ngày khóc lóc ầm ĩ đòi bế,ban đêm đứa nhỏ oe oe đòi bồng trong khi chồng thì công việc ở sở ngập đầu ngập cổ là em muốn khóc thét . Tuy nhiên em tự biết mình còn trẻ con vụng về nên không biết cách sắp xếp thời gian để làm sao vừa chăm sóc con hợp lí vừa giữ gìn được sức khỏe cho mình chứ em biết khá nhiều mẹ trên này cũng nuôi 2 con nhỏ như em mà đâu có sao đâu (nhất là các mẹ sống ở nước ngoài). Vì vậy em post bài này lên đây với mong muốn cháy bỏng (:1: ) là các mẹ truyền cho em 1 chút kinh nghiệm để em vượt qua được thời gian sắp tới ạ.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,004 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Hình như chị ở Ca nada phải kô , lâu lắm mới gặp chị , em cũng có hoàn cảnh giống chị nhưng tháng 9 em mới sinh em bé , bé nhà em tự ngủ 1 mình được nhưng với điều kiện là phải có mẹ bên cạnh nên em cũng lo lắng như chị bây giờ , chắc chị phải nhờ lại bà thôi chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 534 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvan05 Xem bài viết
    Hình như chị ở Ca nada phải kô , lâu lắm mới gặp chị , em cũng có hoàn cảnh giống chị nhưng tháng 9 em mới sinh em bé , bé nhà em tự ngủ 1 mình được nhưng với điều kiện là phải có mẹ bên cạnh nên em cũng lo lắng như chị bây giờ , chắc chị phải nhờ lại bà thôi chị ạ.
    Mình thật lòng muốn nhờ bà nhưng mình đang cân nhắc mãi có nên nhờ hay không vì mẹ chồng mình tuy hiền,tốt nhưng lại có 1 số tính cách hơi khác người 1 chút là không thích con nít (nói ghét cũng được) và sùng đạo kinh khủng nên bà có vẻ sợ lên nhà mình thì phải trông đứa lớn và không được đi nhà nhờ vào mỗi chủ nhật. Thực ra thì bà không nói ra điều đó nhưng mình hiểu và cảm nhận được sau khi nói chuyện với bà tuần trước. Bây giờ mình đang bận nên lát nữa mình sẽ kể rõ tình hình vì sao mình không muốn nhờ bà nhé.
    Mình ở Mỹ Thanh Vân ơi.
    • 1,004 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuyet Le Xem bài viết
    Mình thật lòng muốn nhờ bà nhưng mình đang cân nhắc mãi có nên nhờ hay không vì mẹ chồng mình tuy hiền,tốt nhưng lại có 1 số tính cách hơi khác người 1 chút là không thích con nít (nói ghét cũng được) và sùng đạo kinh khủng nên bà có vẻ sợ lên nhà mình thì phải trông đứa lớn và không được đi nhà nhờ vào mỗi chủ nhật. Thực ra thì bà không nói ra điều đó nhưng mình hiểu và cảm nhận được sau khi nói chuyện với bà tuần trước. Bây giờ mình đang bận nên lát nữa mình sẽ kể rõ tình hình vì sao mình không muốn nhờ bà nhé.
    Mình ở Mỹ Thanh Vân ơi.
    Em cũng đang lo bảo lãnh bà ngoại ở VN kô biết có được kô , nếu bà của chị ngại thì cuối tuần õ chị có thể chở đi nhà thờ , nói thế thôi chứ kô bà ngoại hay nội kô thương cháu , nghe nó nói hằng ngày với những câu ngây ngô đáng yêu ắm , chị cứ thử nhờ bà xem . À , câu hỏi của chị , chị có thể hỏi ở các mục khác chứ ở mục này em thấy chẳng ai trả lời hết ( nếu chị chuyển mục nào cho em biet nhé ) .ok chị
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 534 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Em cũng đang lo bảo lãnh bà ngoại ở VN kô biết có được kô , nếu bà của chị ngại thì cuối tuần õ chị có thể chở đi nhà thờ , nói thế thôi chứ kô bà ngoại hay nội kô thương cháu , nghe nó nói hằng ngày với những câu ngây ngô đáng yêu ắm , chị cứ thử nhờ bà xem . À , câu hỏi của chị , chị có thể hỏi ở các mục khác chứ ở mục này em thấy chẳng ai trả lời hết ( nếu chị chuyển mục nào cho em biet nhé ) .ok chị
    Vân ơi mình xin lỗi vì mấy hôm nay mình không online được nên không biết Vân viết lại,đừng giận mình nha .
    Thật lòng vợ chồng mình muốn bảo lãnh cho bà ngoại lắm nhưng bà ngoại lại bị bệnh tim và say xe khủng khiếp nên chắc chắn bà không thể bay qua Mỹ được rồi . Bà nội thì không phải là không thuơng cháu mà tại vì bà không thích con nít Vân à (cháu nội hay ngoại gì bà cũng không bao giờ ẵm đâu). Mình hiểu là ngày xưa bà đã chăm 8 đứa con mệt mỏi quá nên sợ con nít cũng đúng và mình không hề trách bà (chỉ thấy hơi lạ tí thôi).
    Hôm bữa mình hơi giận bà 1 chút vì lí do thế này nè. Tuần tới chồng mình đi công tác 1 tuần nên 2 vợ chồng mình muốn nhờ bà lên ở với mình trong tuần đó để lỡ nửa đêm mình có đau đẻ thì bà trông bé Vi giùm cho mình tự vào viện sinh (xung quanh mình không có bạn bè thân để có thể giúp lúc nửa đêm). Bà hỏi ngày nào thì mình nói ngày 11-3,bà coi lịch 1 hồi rồi nói như đinh đóng cột là cả tháng bà bận đúng ngày 11 (chủ nhật ) vì hôm đó có cha ở New York về đó làm lễ. Hôm sau chồng mình đổi được ngày đi là 14 thì bà lại nói ngày 18 (chủ nhật kế tiếp) nếu ở trên nhà mình thì bà mất buổi đi lễ nên kêu mình qua nhà bạn nào đó ở nhờ đi,lỡ có đau đẻ thì nhờ người ta trông bé Vi luôn . Bà nói vậy nên anh xã mình giận bà lắm vì anh ấy nói Chúa dạy các con chiên giúp đỡ người khác trong lúc khó khăn chính là giúp Chúa nhưng bà luôn luôn sợ không đi nhà thờ Chúa sẽ phạt . Và hơn hết chồng mình là con bà nên anh ấy hiểu 1 điều bà sợ nếu mình sinh bé bất ngờ bà sẽ phải chăm bé Vi 3 ngày trong khi mình nằm viện:1: . Điều này mình biết bà không thể làm được vì mình nhớ ngày đó mình sinh Vi được khoảng 20 ngày mình có nhờ bà trông nó giùm cho mình vài phút để đi bộ ra phố mua cho nó dụng cụ rửa bình sữa (lúc đó nó đang ngủ) nhưng bà nhất quyết kêu mình đưa nó đi theo,hic. Mình hỏi lí do thì bà nói sợ mình đi chẳng may nó thức giấc khóc nhè bà không biết làm sao,mình nói thì bà bế cháu lên dỗ 1 chút chứ sao,heheh, bà trả lời là bà không dám bế vì chẳng may nó quen hơi bà thì chết (trời,bế 1 lần sao quen hơi được nhỉ ).
    Ơ nhưng mà mình bán than vậy thôi chứ ngoài những điều đó ra thì mẹ chồng mình ok lắm. Trong những người con dâu thì bà quý mình nhất vì mình hay đến thăm bà và mua cho bà những thứ bà thích như nước hoa,son,phấn,trái cây VN...vv...
    Mình bận chút xíu,mình sẽ viết sau ha.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thực sự khâm phục bạn đấy! Chỉ riêng việc bạn dự tính sẽ sinh và nuôi con mà không có sự trợ giúp của ông, bà nội, ngoại... đã đủ để mình phục bạn sát đất rồi. Nhưng vì hoàn cảnh của bạn quá khó khăn, bà ngoại thì đau ốm, bà nội thì sợ con nít, bạn lại ở Mỹ nên chắc chắn bạn và chồng bạn sẽ vất vả lắm đây. Mình thì chẳng có tí kinh nghiệm nào hết, vì lúc nào mình cũng có bà nội và người giúp việc cả (mình ở VN mà).
    Chỉ biết chúc bạn, ax bạn và các cháu nhiều sức khoẻ!
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 2,365 Bài viết

• 1,255 Được cảm ơn

Chào TL nhé!
    vậy là sinh bé tới sẽ vất vả đây. Chắc không trông cậy gì vào bà được đâu, vì bà vốn dĩ đã thế rồi. Bên đó có dễ thuê người giúp việc không? Mình chẳng biết khuyên TL thế nào vì mỗi người một cảnh khác nhau mà. Đàn ông thì thường vậy đó, không có tính kiên nhẫn đâu, dù yêu con nhiều
    Nhà mình cũng vậy đấy. Mặc dù là con đầu nhưng cũng neo người lắm. Rồi nhà 1 nơi cửa hàng 1 nẻo, có 2 vợ chồng thôi. Đang chẳng biết tính sao đây. Mình thì ko lo khoản chăm bé, vì mới có 1 đứa, chắc cũng ko đến nỗi bấn lắm. Lo là mình nằm ổ ít cũnbg phải 2 tháng, lúc đó hàng hóa ra sao nữa. Sao phụ nữ khổ vậy chứ???
    Sống đơn giản cho đời thanh thản
    • 566 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Không biết có giúp được gì ko, nhưng kinh nghiệm của mình thế này. Mình có 3 bé, lúc mình sinh bé thứ 3, bé lớn nhất được 2 tuổi 9 tháng và bé thứ 2 thì 14 tháng. Bé lớn nhất thì gủi bên bà nội 1 tháng đầu, nên xem ra thì cũng giống bạn là có 2 đứa thôi. Sau 5 ngày ở bệnh viện về, mình cũng 1 mình chăm 2 đứa. Tuy nhiên, em bé chỉ trong tháng đầu (và cả 2-3 tháng sau đó) hầu như nhu cầu rất ít, chỉ là khóc-thay tã-bú tí-ngủ-khóc-lại thay tã...... Vì vậy mình nghĩ thời gian cho em bé cũng ko cần nhiều lắm chủ yếu cho bé bú, thay tã sạch là bé lại ngủ thôi. À, còn tắm cho em bé thì mình làm lúc bé lớn ngủ trưa hoặc sáng còn đang ngủ hay đang uống sữa.. Nếu được, bạn nên dành nhiều thời gian cho bé lớn, vẫn như sinh hoạt hàng ngày và cũng tranh thủ giải thích về em bé. Bé Vi là bé gái chắc sẽ nhanh chóng yêu em bé thôi, lúc đó lại phải để ý để bé Vi vì quá yêu em lại làm em bé đau..
    Mình chủ yếu là chăm bé lớn, em bé thì thế, chỉ toàn cho bú rồi lại ngủ mà.. Mình cũng ko kiêng cữ gi, được 1 tuần đầu thì chồng mua cơm hộp cho ăn, rồi từ tuần thứ 2 thì tự nấu ăn rồi.. Chồng thì đi làm về muộn, ngày nào cũng hơn 10 giờ đêm mới về nên coi như chẳng giúp gì được.. Vì thế mình làm hết, mây ngày đầu thì đúng là mệt lắm, nhưng tự nhủ ko quá sức, cứ làm một lúc rồi nghỉ.. Mệt nhất có lẽ là ko được ngủ, đứa bé ngủ thì đứa lớn thức, đứa lớn ngủ thì mình lại phải giặt quần áo hay nấu cơm... Đến đêm thức dậy cho em bé bú, vừa bế con vừa gà gật..
    Nhưng nói thế, rồi tất cả cũng qua hết.. Trước đó, chưa đến lúc ấy thì mình thấy lo lắng đủ thứ, nhưng qua rồi mới thấy gặp hoàn cảnh như thế mình cũng phải cố gắng thôi, và cũng làm được cả...
    Xác định là vất vả để cố gắng nhưng cũng đừng lo lắng quá, luc đấy đừng cầu toàn, đừng quá sức, thấy mệt thì nghỉ 1 tí rồi làm tiếp, để con khóc 1 tí cũng ko sao, nhà cửa bề bộn, ko dọn được cũng từ từ, nấu ăn ko được tuơm tất lắm thì cũng kệ....
    Cố gắng và bình tĩnh nhé, rồi cũng xong hết đấy. Mình bây giờ đứa thứ 3 được 5 tháng rồi đấy, biết là rồi cũng còn vất vả, nhưng được cái giờ mình khỏe hơn lúc mới sinh nhiều nên hy vọng và hy vọng rồi cũng thu xếp được..
    Japan
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,655 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Tuyết Lê ơi , ôm một cái thiệt chặt nghen , hun bé Vi nữa .

Chị (xưng vậy vì biết TL nhỏ tuổi hơn mình ) chưa có hai đứa ,cũng chẳng có kinh nghiệm gì nhiều , nhưng biết chắc một điều là TL sẽ vượt qua tất cả mọi khó khăn để nuôi dưỡng hai con khôn lớn nên người. Khi có bầu , nhất là giai đoạn cuối sẽ rất hay lo lắng , phiền muộn , đặc biệt là hoàn cảnh của TL cũng đáng để lo lắng thiệt nhưng cũng đừng lo lắng quá , ảnh hưởng tới con nghen TL . Hồi chị sanh con , chỉ có hai vc ở bên này , anh xã xin nghỉ được có mấy ngày ,chị lại bị mổ , con thì khóc ngày đêm ... vậy mà cũng qua . Bây giờ còn muốn có đứa nữa nè Tự dưng lúc sanh con ra , tình yêu thương con tạo cho mình một sức mạnh mà mình cũng không thể hiểu nổi . Cần nhất là nên chia sẻ tất cả với anh xã , anh xã TL yêu vợ như vậy , nhất định sẽ ráng để giúp vợ mà . Ráng lên ! ráng lên !!! Mai mốt các con lớn sẽ yêu thương mẹ TL thiệt nhiều :3:
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

Mình phục binhminhmua sát đất luôn! Ở NN mà dám có 3 bé liên tục thì phải nói là rất dũng cảm đó. Bây giờ nhìn các con khôn lớn cũng là reward cho mẹ rồi phải không? Mình chỉ dám có 2 đứa thôi là khóa sổ luôn.

Tuyết ơi, problem của em là chồng đi công tác gần ngày em sanh nên em lo sợ thôi mà. Vợ chồng ráng sắp xếp sao mà khi ảnh đi công tác, ở nhà em có thể gửi Vi được rồi kêu ER họ chở mình đi sanh cũng được. Vừa sanh xong thì ở bệnh viện vài ngày, em kêu chồng về ngay; lúc đó chắc boss sẽ cho ảnh về. Nhưng đó là trừong hợp xấu thôi, chứ chưa tới due date thì em đừng lo lắng quá mức nghe.

Việc chăm sóc 2 bé mà không có người thân bên cạnh thì nó quá bình thừong với cuộc sống ở Mỹ (và nói chung là ở NN). Hồi sanh HyLam thì dù sao cũng chỉ mới có 1 đứa, lăn đùng ngã ngửa gì thì cũng còn hơn là 2 đứa. Sắp tới chị cũng sẽ như em thôi. Thậm chí vc chị còn không có 1 người thân hay 1 người bạn VN nào ở cùng tiểu bang để mong họ đến thăm mình 15 phút, bế con mình dùm 15 phút nữa đó! Hàng xóm thì toàn người Mỹ, ai cũng 2, 3 đứa con, ai cũng tự sanh đẻ tự chăm sóc con, cũng chẳng có bà con gì bên cạnh họ y như mình. Bởi vậy chị nói với họ là chị lo lắng quá thì họ lại cười. Thôi mình cũng ráng nhìn người ta mà cố gắng cho bản thân mình vậy. Không biết em thì sao chứ chị thì nấu sẵn đồ ăn như thịt kho, cá kho, đu đủ hầm.... rồi cho vào hộp, đánh dấu sẵn; bỏ hết vào freezer; tới bữa ăn chỉ luộc rau rồi lấy ra hâm lại ăn thôi. Các món cho HyLam và ba nó chị cũng sẽ nấu sẵn hết rồi cho đông lạnh luôn. Mình tính sao cho ăn đủ 1 tháng, sau đó là mình có thể dậy nấu ăn bình thừong được rồi. Chị nghĩ tốt nhất là Tuyết nên cho bé Vi đi học; 2 tuổi là đi học được rồi. Bé lớn đi học 8 tiếng/ngày thì em có thể tranh thủ lúc bé nhỏ ngủ mình cũng ngủ. Nấu ăn thì nấu sẵn để đông lạnh, không thì mua cơm bên ngoài ăn cũng xong. Tuyết đừng quá lo lắng, chuyện nuôi con bao nhiêu người làm được thì chắc chắn mình cũng làm được em à.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 534 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me HyLam Xem bài viết

Tuyết ơi, problem của em là chồng đi công tác gần ngày em sanh nên em lo sợ thôi mà. .
    Chị ơi,không hẳn là như vậy đâu,chồng em đi công tác là 1 chuyện thôi mà thật sự em sợ lúc sinh không có ai chăm sóc thiệt đó. Em cũng biết ở bên này hầu như ai cũng tự thân vận động hết (có người còn sinh 5 đứa) nhưng em tự ti lắm vì không biết mình có thể lo nổi không. Có lẽ tính em quen dựa dẫm rồi với lại mẹ em và bạn bè ở VN viết mail hoặc gọi phone qua cứ nhất quyết là phải có người chăm sóc khi sinh chứ không thì chắc chắn 1 mình em lo không nổi làm em hoang mang lắm. Ai cũng dọa em là sau khi sinh đứa thứ 2 thì sức khỏe giảm sút vô cùng nên mấy ngày đầu là coi như nằm liệt luôn chứ không khỏe như đứa đầu,em nghĩ nếu vậy thật thì đúng là chết toi vì chồng em còn vụng về gấp 10 lần em nữa kìa.
    To binhminhmua: Chị có biết là bài viết của chị tiếp sức mạnh cho em nhiều lắm không?em cứ tưởng chị có 2 đứa thôi chứ ai dè bây giờ đã lòi thêm đứa nữa rồi ạ . Nói thật là em phục chị lắm vì 3 đứa chị sinh khá gần nhau mà chị vẫn ok thế chẳng lẽ em đầu hàng. Tự nhiên em thấy lòng bình yên lạ chị ơi .
    To nucuoibetho:Ở bên này không dễ thuê người giúp việc đâu bạn à vì thứ nhất giá quá đắt và thứ 2 là kiếm được 1 người VN chịu làm nghề này khó lắm. Giải pháp của mình bây giờ là sẽ đi gửi đứa lớn như mẹ Hylam nói để có thời gian nghỉ ngơi và chăm đứa nhỏ. Khi nào mình khỏe mạnh và bé thứ 2 lớn chút xíu mình sẽ tính tiếp.
    To concoc và mẹ 2xiu: em cám ơn 2 chị đã chia sẻ với em,bây giờ em đã tự tin hơn rất nhiều rồi ạ. Mọi người làm được chẳng lẽ em không làm được đúng không các chị,biết đâu được khi xảy ra chuyện rồi em còn làm giỏi nữa ấy chứ,hihihi:1: .
    Một lần nữa em cám ơn các mẹ thật nhiều
    • 1,004 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

To Tuyết Lê:Chết thật , lu bu chăm sóc con mà em quên mất tiêu đề này , khổ nổi từ ngay sinh con việc trước quên sau , đầu óc để ở đâu , xin lỗi chị nghen thông cảm cho em nhé.
    To các mẹ :Mình thấy cho dù khó khăn đi chăng nữa thì ở VN có thể khắc phục được ( sợ kô có tiền ) có xa hương mới thấm thía kô có người thân bên cạnh , việc gì dù lớn hay nhỏ cũng phải tự thân vận động . Mình mới sinh 1 đứa mà đổ bệnh tùm lum mà hồi con gái có đâu , cũng kiêng cữ ghê lắm chắc la Vn mới sang , ăn uống thiếu thốn , sinh thì vào mùa lạnh, 1 tuần sau sinh đã làm việc nhà rồi nên đã yếu lại càng yếu thêm . Đúng là phụ nữ khổ thiệt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Doc bai viet cac ban minh that xuc dong, dung la phu nu kho thiet. Nhat la nhung ai dang song xa gia dinh. Minh cung dang lam me cua hai baby, cung vat va , cung met moi. Nhieu dem met qua ma khong duoc ngu, minh da khoc ngon lanh! Luc do minh nho VN, nho gia dinh va cam thay co don qua! Vay ma roi moi viec cung qua, moi khi nhin thay net mat ngay tho cua con ,minh thay nhu co suc manh de giup minh vuot qua. Va bay gio minh cung dang co gang moi ngay.
    To: Tuyet Le, ThanhVan co gang len nhe!
    Rat mong cac ba me co con nho co du suc luc de cham soc Cuc cung cua minh.
    • 1,004 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuoi tho Xem bài viết
    Doc bai viet cac ban minh that xuc dong, dung la phu nu kho thiet. Nhat la nhung ai dang song xa gia dinh. Minh cung dang lam me cua hai baby, cung vat va , cung met moi. Nhieu dem met qua ma khong duoc ngu, minh da khoc ngon lanh! Luc do minh nho VN, nho gia dinh va cam thay co don qua! Vay ma roi moi viec cung qua, moi khi nhin thay net mat ngay tho cua con ,minh thay nhu co suc manh de giup minh vuot qua. Va bay gio minh cung dang co gang moi ngay.
    To: Tuyet Le, ThanhVan co gang len nhe!
    Rat mong cac ba me co con nho co du suc luc de cham soc Cuc cung cua minh.
    Lúc mình sinh đứa đầu , lúc ở cữ mặc dù o x rất chịu khó nhưng cũng kô sao tránh được những câu nói khó chịu , lúc đó mình chỉ biết ôm con mà khóc hoặc bò dậy mà làm thôi , cho nên bây giờ sắp sinh đứa thứ 2 ( lúc đó bé lớn sẽ 20 tháng ) nên mình rất sợ trong thời gian ở cữ cơ thể yếu mà nằm thì kô an lòng , theo như cách các mẹ nói thì cho bé đi nhà trẻ xem ra thì được ( vì chỉ có người việt mình mới nhận mà bé từ hồi nhỏ đến giờ chưa xa cha hoặc mẹ bao giờ ) sắp tới chuẩn bị tập ăn cơm thì lại càng khó hơn . Mình kô sợ ốm nghén , cũng kô sợ mang bầu , kô sợ thức đêm ,mà chỉ sợ tháng ở cữ thôi nào là lắm chuyện phải làm ....., rút kinh nghiệm bé đầu sinh ngay tháng lạnh nhất , trời rất lạnh hơn _ 22 độ mặc dù mở heat nhưng mình cứ run cậm cập , nên mình lo ngại nhất .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lúc mình sinh đứa đầu , lúc ở cữ mặc dù o x rất chịu khó nhưng cũng kô sao tránh được những câu nói khó chịu , lúc đó mình chỉ biết ôm con mà khóc hoặc bò dậy mà làm thôi , cho nên bây giờ sắp sinh đứa thứ 2 ( lúc đó bé lớn sẽ 20 tháng ) nên mình rất sợ trong thời gian ở cữ cơ thể yếu mà nằm thì kô an lòng , theo như cách các mẹ nói thì cho bé đi nhà trẻ xem ra thì được ( vì chỉ có người việt mình mới nhận mà bé từ hồi nhỏ đến giờ chưa xa cha hoặc mẹ bao giờ ) sắp tới chuẩn bị tập ăn cơm thì lại càng khó hơn . Mình kô sợ ốm nghén , cũng kô sợ mang bầu , kô sợ thức đêm ,mà chỉ sợ tháng ở cữ thôi nào là lắm chuyện phải làm ....., rút kinh nghiệm bé đầu sinh ngay tháng lạnh nhất , trời rất lạnh hơn _ 22 độ mặc dù mở heat nhưng mình cứ run cậm cập , nên mình lo ngại nhất .
    [[SIZE="5"]I]Chao ban, nhung gi ban ke minh deu da trai qua, nen minh rat hieu nhung kho khan cua ban. Khi sanh be dau minh cung nghe loi nguoi lon nen o cu ... nhung chi duoc 3 tuan la minh phai tu day de nau com an. Va dung 1 thang sau khi sanh la minh di hoc. Va ngay dau tien buoc len xe buyt ma hai chan cu run thay ma thuong minh ( chac lau qua khong di ra khoi nha). Luc do minh gay lam( gay khung khiep luon) khoang 41kg, hoan toan khong giong gai moi de.
    Va bay gio khi co dua thu 2, rut kinh nghiem khong can phai o cu that lau, ban o nuoc ngoai cu hoi bac si thi biet, dau co ai kieng cu nhu VN dau. Minh hoat dong nhe nhang den khi het dau.... thi co the di cho. Dua lon thi di hoc mau giao, dua be 4 thang thi minh gui nha tre. Vay ma cong viec nhieu vo ke, cung met muon chet luon!

Bay gio be nha minh duoc 11 thang roi va hien tai minh 45kg. dang co gang len 47 kg! Hy vong be thuong me khong khoc dem de me ngu duoc thi moi len kg duoc.
    Thanh Van, thanh pho ban o thiet la lanh -22°C , cho minh lanh nhat cung chi - 8°C.Neu vay chac ban phai chan bi nhieu quan ao dac biet de khong bi qua lanh.Ban co nam than khong??? Dung nam than nha!Am thi am thiet nhung khong tot cho suc khoe dau!
    Khi sanh xong khoang 2 tuan ban hay cu di lai hoat dong nhe nhang cho mau huyet luu thong, dung nam cu lau qua! Minh ko hieu ban noi phai lam nhieu thu la se lam gi...???!!! Nhung ma du du saocung chuc ban luon vui ve va du suc de cham nhung thien than nhong nheo dang yeu!
    [/I]
    [/SIZE]
    • 1,004 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuoi tho Xem bài viết
    [[SIZE="5"]I]Chao ban, nhung gi ban ke minh deu da trai qua, nen minh rat hieu nhung kho khan cua ban. Khi sanh be dau minh cung nghe loi nguoi lon nen o cu ... nhung chi duoc 3 tuan la minh phai tu day de nau com an. Va dung 1 thang sau khi sanh la minh di hoc. Va ngay dau tien buoc len xe buyt ma hai chan cu run thay ma thuong minh ( chac lau qua khong di ra khoi nha). Luc do minh gay lam( gay khung khiep luon) khoang 41kg, hoan toan khong giong gai moi de.
    Va bay gio khi co dua thu 2, rut kinh nghiem khong can phai o cu that lau, ban o nuoc ngoai cu hoi bac si thi biet, dau co ai kieng cu nhu VN dau. Minh hoat dong nhe nhang den khi het dau.... thi co the di cho. Dua lon thi di hoc mau giao, dua be 4 thang thi minh gui nha tre. Vay ma cong viec nhieu vo ke, cung met muon chet luon!

Bay gio be nha minh duoc 11 thang roi va hien tai minh 45kg. dang co gang len 47 kg! Hy vong be thuong me khong khoc dem de me ngu duoc thi moi len kg duoc.
    Thanh Van, thanh pho ban o thiet la lanh -22°C , cho minh lanh nhat cung chi - 8°C.Neu vay chac ban phai chan bi nhieu quan ao dac biet de khong bi qua lanh.Ban co nam than khong??? Dung nam than nha!Am thi am thiet nhung khong tot cho suc khoe dau!
    Khi sanh xong khoang 2 tuan ban hay cu di lai hoat dong nhe nhang cho mau huyet luu thong, dung nam cu lau qua! Minh ko hieu ban noi phai lam nhieu thu la se lam gi...???!!! Nhung ma du du saocung chuc ban luon vui ve va du suc de cham nhung thien than nhong nheo dang yeu!
    [/I]
    [/SIZE]
    Mình kô biết các mẹ nếu có con kô chịu uống sữa thì phải làm sao , nhất là trong thời gian ở cữ nếu phải ngồi đút từng thìa 1 như bây giờ chắc là sau này sẽ đau lưng lắm , mặc dù mình tập đủ kiểu như cho bé tự cầm bình sữa nhưng bó tay , thay đổi núm vú , cốc,, nhưng kô an thua với lại ăn cơm nữa , bé hiện 15 tháng mới có 8 răng nên tập ăn cơm càng khó , nên mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này chỉ giáo mình với .
    To tuổi thơ : mình kô nằm than , mà mình có nằm lâu đâu , từ bệnh viện về nhà là mình đã làm việc rồi , bây giờ nếu nằm cữ mà bé lớn đang trong thời gian tìm hiểu xung quanh , phá phách thì làm sao
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình nếu không có bà trông giúp thì dứt khoát phải thuê người rồi, không việc gì mẹ nó phải khổ như thế, măc dù khó thuê thật nhưng phải cố hết sức đi
    mechip 0977888079
    • 1,004 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechip3 Xem bài viết
    Theo mình nếu không có bà trông giúp thì dứt khoát phải thuê người rồi, không việc gì mẹ nó phải khổ như thế, măc dù khó thuê thật nhưng phải cố hết sức đi
    Mình đã hỏi thử nhưng kô có với lại khó tìm quá và dạo này có nhiều job dễ dàng hơn nuôi đẻ nhiều nên người làm cũng hơi kén công việc .
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 464 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Đọc bài viết của các mẹ mà mắt em cứ thấy cay cay, thương các mẹ quá đi. Vợ chồng em cũng vừa mới cưới đang dự tính năm sau sẽ sinh con, cũng biết sinh con ra phải nuôi cực khổ nhưng dù sao các mẹ cũng cố gắng nhé! Chị Tuyết Lê cũng cố lên nhé, hy vọng chị sẽ làm được mọi điều như mẹ binhminhmua, em phục chị binhminhmua lắm! Em chúc gia đình các mẹ luôn tràn ngập hạnh phúc trong tiếng cười của các con nhé! Chúc các mẹ có những đứa con ngoan để không bõ công chăm sóc cực khổ của các mẹ!
    Tell me how can I tell you that I love you more than life ??? :570: :561: :1:

Tên của con là David Do (Đỗ Hiếu Thiên Anh) :559:
    david
    DWD2m6
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 194 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Thuê NGV ở tại nước ngoài thì em biết là rất khó và đắt rồi. Nhưng liệu giải pháp nhờ người nhà thuê NGV từ VN sang bên đó có được không? Tìm người họ hàng của mình, và phải tìm hiểu tính tình thật kỹ ấy? Đã mẹ nào làm cách này chưa, có kn gì không?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2