TIN TÀI TRỢ.

Cách tắm cho bé sơ sinh vào mùa lạnh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.22K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Chờ kích hoạt
    • 6 năm
    • 1,415 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Theo các chuyên gia, việc tắm cho bé sơ sinh chỉ để sạch sẽ, tăng khả năng bảo vệ các tế bào thượng bì... chứ không có chuyện tắm để chóng lớn. Với mùa đông giá rét, nên tắm 2 ngày một lần ở nhiệt độ tương đương với bào thai khi trong tử cung mẹ.

Quan niệm không khoa học
    Rất nhiều người mẹ (người bà) cho rằng, bé mới sinh ra nên thường xuyên tắm gội, giúp bé nhanh lớn. Kết quả, dễ dẫn đến hiện tượng viêm đường hô hấp, viêm phổi...
    Theo PGS.TS Trần Thị Thanh Hương (nguyên Trưởng khoa Sinh, trường ĐH Y Hà Nội), suy nghĩ tắm cho bé sơ sinh để chóng lớn chỉ là quan niệm mà chưa có một cơ sở khoa học hay một tài liệu nào chứng minh được.
    20120228-111240-1-be

Tắm giúp tẩy vi khuẩn gây bệnh
    Sơ sinh là giai đoạn tính từ khi em bé chào đời cho tới hết tuần thứ 4. Đây là thời kỳ chuyển tiếp cuộc sống trong tử cung hoàn toàn phụ thuộc vào người mẹ sang cuộc sống tự lập bên ngoài.
    Theo Ths. Cù Minh Hiền (Phó trưởng phòng Khám, Bệnh viện Nhi TƯ), khi mới sinh, bé sẽ có nhiều "gây" - chất nhầy từ trong tử cung của mẹ bám vào. Hơn nữa, hằng ngày bé có hàng triệu tế bào trên da chết đi, được kết lại. Da của bé còn mỏng, sức đề kháng kém nên nếu bị dính phân, mồ hôi, nước tiểu, sữa... dễ bị hăm, đỏ, mẩn ngứa. Tắm sẽ tẩy rửa được vi khuẩn gây bệnh trên bề mặt da bé, tăng khả năng tự bảo vệ, tạo thuận lợi cho việc bài tiết tuyến mỡ và tuyến mồ hôi dưới da. Hơn nữa, khi tiếp xúc với nước, bé sẽ cảm thấy dễ chịu như được sống trong tử cung của mẹ.
    1333528803-tamnuocduachobe2

Tắm cho con trong mùa đông
    ThS. Hiền khuyên, đối với những ngày hè, trời nóng việc tắm cho bé đơn giản hơn, người mẹ nên tắm thường xuyên. Còn khi mùa đông (trời rét, nhiệt độ xuống thấp), nên cách một ngày tắm cho con một lần.
    - Phải duy trì nhiệt độ nước gần như nhiệt độ trong buồng tử cung (từ 32-34ºC), còn nhiệt độ môi trường khoảng 28-29ºC. Nước tắm tốt nhất là nước đun sôi, để nguội pha với nước ấm (nước sạch không làm bẩn rốn bé).
    - Một số người mẹ thấy thời tiết lạnh thường tắm "từng bộ phận", nhưng như vậy càng làm bé sợ nước và rét hơn. Bạn nên để cơ thể bé chìm trong nước, đỡ lấy gáy con, chú ý tránh mất nhiệt khi kỳ rửa cho bé.
    - Thời gian tắm gội vào khoảng 5-10 phút. Sau đó, dùng khăn mềm quấn chặt, lau khô bé. Đối với rốn, phải dùng gạc vô trùng lau khô, tránh nhiễm khuẩn.

(Theo KH & ĐS)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 55 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Khi con còn nhỏ mình cũng vẫn cho con tắm trong chậu to có thật nhiều nước ấm ngập hết người bé. Hôm nào trời lạnh quá thì mình cho thêm chút gừng vào nước tắm cho bé. Nói ngoài lề chút con mình từ khi sinh ra đến tầm 4 tuổi toàn được tắm bằng nước đun các loại lá nên trộm vía da con đẹp lắm và cũng không mấy khi bị ốm đau
    Hãy nắm lấy tay em và đừng bao giờ buông ra trước nhé anh yêu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khoá tại MGOD
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 432 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

mùa đông mình cũng ngại tắm cho con vì sợ lạnh con mà bị cảm thì nguy hiểm
    • 287 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Một bài viết hữu ích, nhất là trong mùa đông giá rét này. Thank xì Beyeu2 nhé!
    Khi bạn mang một đôi giày vừa ý thì dù con đường có gian nan đến đâu bạn cũng cam lòng...
    • 119 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mùa này mình cũng hạn chế tắm bé sợ lạnh quá!Hôm nào tắm toàn bật điều hòa thật lâu rồi bê chậu nước vào phòng tắm cho con
    • Chờ kích hoạt
    • 6 năm
    • 1,415 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Thêm một chia sẻ nữa về thời điểm tắm cho bé vào mùa lạnh, đó là không tắm cho bé sớm quá hoặc muộn quá trong ngày, cũng kiêng không tắm cho bé từ 11h - 13h. Thời gian lý tưởng nhất là từ 10h-10h30 hoặc từ sau 13h đến trước 16h. Còn các mẹ thì sao? Nhờ các mẹ chia sẻ thêm những bí quyết về cách tắm cho bé sơ sinh an toàn trong mùa lạnh để những người lần đầu làm mẹ hoặc sắp làm mẹ có thêm vốn kiến thức "lận lưng" và chăm sóc bé tốt nhất nhé!
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trời này mình chỉ dám pha nước ấm, nhúng khăn lau người cho bé thôi!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 111 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

bé nhà mình được 2 tháng, trời lạnh đến mấy thì ngày nào cũng tắm. Hôm lạnh nhất ở HN cũng định ko tắm nhưng rồi thấy con ngứa ngáy khó ngủ nên vẫn quyết tâm tắm dù hơi muộn rồi. Tắm xong con dễ chịu hẳn ngủ một giấc dài 4hrs. Bé thích được thả trong chậu nước ấm (37-39oC), mình chỉ giữ gáy còn lại cho bơi tung tăng, mồm bé ê a cười thích. Tất nhiên là trong phòng có điều hòa ấm áp.
    Mình còn dùng túi chườm nóng để ủ chăn quấn, quần áo cho bé sẵn đấy. Bọc cho bé bằng khăn ấm ngay khi ra khỏi nước nên bé tránh được lạnh. Bé nhà mình giờ quen nước nên đang tâp cho bơi úp trong nước nữa, bé rất thích.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mùa lạnh này khi tắm cho bé các mẹ hãy chú ý nha.