TIN TÀI TRỢ.

Cách nuôi con tiết kiệm mà hiệu quả.

• 4.23K Lượt chia sẻ
  • 243K Lượt đọc
  • 425 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

- Không nên mua phấn rôm cho bé: mình chỉ dùng kem bôi cho con khi con bị hăm tả thôi, chứ tuyệt nhiên kg dùng phấn rôm cho con. Vì dùng lích kích, lại nguy hiểm. Muốn an toàn, các mẹ phải thoa cho khéo, tránh dây vào XXX của bé gái. mỗi lần thay tả lại phải rửa sạch phấn cũ, xoa phấn mới. nếu bị ẩm, phấn dễ bết lỗ chân lông gây viêm tắc.

Đây là link tư vấn của bác sỹ Nguyễn Thanh Minh tư vấn cho WTT, các mẹ tham khảo nhé!
    https://www.webtretho.com/forum/f1406...-khong-607490/
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 110 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

post cách sửa đồ đi mẹ nó . mình cũng thuộc hàng ghiền sắm quần áo cho con nè , cái j thấy đẹp quá cũng lụm về - mà bé nhà mình mới gần 4m thui mà đã có đồ 4y gòy nà kakak . nhìu đồ nhỏ mà dthuong quá cũng cố mua , mặc 1 -2 lần j gòy vứt tiếc đứt ruột hix hix
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

- Mẹo cho con bú bình ban đêm nhanh gọn, tập bé ngoan, ít cáu: Nếu mẹ phải cho con bú bình vì ít sữa, hoặc cần cho bé bú bình ban đêm để no lâu, thì việc pha sữa lúc mẹ mắt nhắm mắt mở sẽ hơi lích kích. Ban đêm là thời điểm mẹ và con đều ngái ngủ. Vì vậy nếu nửa đêm bé khóc đòi ti sẽ rất cáu, vì vừa đói, vừa buồn ngủ. Mẹ cần thao tác nhanh để con không cáu. con nhanh chóng trở về giấc ngủ. bé sẽ ngoan, ít quấy đêm, đến lớn con cũng ít khóc dai. Kinh nghiệm này mình đã áp dụng cho con gái, trộm vía, thành công tốt đẹp
    các mẹ nên mua hộp chia sữa Wesser, múc sẵn lượng sữa bột cho vào từng ngăn chia sẵn. (Mình vote cho hộp Wesser hơn các hiệu khác, vì ngăn chia thiết kế gọn, có lỗ nhỏ dễ trút vào bình sữa, tiện lợi cả khi đi chơi bên ngoài.)
    Mua máy hâm sữa, cho 1 bình sữa của con bên trong có chứa lượng nước cần thiết, sau đó bật chế độ hâm nóng nước pha sữa. nửa đêm cần pha cho con, mẹ chỉ việc cầm hộp chia sữa trút sữa bột có sẵn vào bình nước đang hâm, lắc tròn đều, là con có sữa ti ngay. Mẹ và con đều đỡ bị gián đoạn giấc ngủ lâu.
    Mẹo nhỏ cho mẹ khi mua máy hâm sữa là: nếu mẹ nào mua máy Fatzbaby thì cứ mua loại rẻ, kg có cái vắt cam. vì chỉ cần như vậy là dùng được rồi, cái vắt cam chả xài được đâu ạ! bé tí ti, chán lắm, lại đắt hơn loại kg có đồ vắt cam đó!

hình minh hoạ đây:

Hộp Wesser:
    th?id=I4831542500524057&pid=1

máy Fatzbaby:

th?id=I4828080762912956&pid=1
    • 178 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

mẹ nó có ở HN k? cho e hỏi là hộp wesser mua ở đâu thế,mà bao tiền ah
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beoxinh0902 Xem bài viết
    mẹ nó có ở HN k? cho e hỏi là hộp wesser mua ở đâu thế,mà bao tiền ah
    mình ở Vũng Tàu mẹ nó à! hộp wesser có bán ở siêu thị, gian hàng đồ dùng trẻ em đó, mình nhớ lúc mua khoảng 45K 1 bộ 3 ngăn, xài rất ổn. Mình hay cho bé ra ngoài chơi, nên mang theo rất tiện, có thể linh động mang 1 ngăn hoặc 3 ngăn tuỳ nhu cầu mình cần.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

cám ơn kinh nghiệm của chị nhiều lắm nha ,em cũng du dinh làm tập 2,mà chi oi ,cji tập cho bé bu dêm lam sao chĩ em với,dua dấu no ko chịu bu dêm ,nó chi bú toi 5 tháng la ko bu nua ,chi chỉ em voi
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 8 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

đúng là lên đây thu thập được nhiều kinh nghiệm của các mẹ quá thật là tiếc khi bây giờ mới vào wtt làm thành viên. Nghe mọi người nhắc đến nhiều mà bây giờ nghiên cứu cách dạy con và chọn trường cho con em mới vào đây hic hic
    • 45 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi M.030109 Xem bài viết
    Kinh nghiệm tiết kiệm của mình là: món nào là nhu yếu phẩm con cần dùng mỗi ngày thì mua loại phổ thông, giá hợp lý mà hiệu quả là được. Không tham hàng xách tay cao cấp, ngoại nhập.... có thể tốt hơn 1 chút đấy, nhưng về lâu dài thì hơi phí so với giá trị cần thiết.

Ví dụ:

Nước vệ sinh bình sữa: mình dùng qua rất nhiều loại: Guarantee, Kodomo, Pigeon... nhưng cuối cùng mình vote cho Wesser. Dung dịch tạo bọt, rất tiết kiệm. Mình xài lâu lắm mới hết, lại rất sạch nữa, kg thấy bám mùi bình như các loại khác. Từ giờ trở đi mình chỉ dùng loại này cho con.

Khăn ướt cho bé:
    lúc đầu kg biết nên mua khăn ướt đóng gói. Đắt kinh. lại mùi hoá chất. Sau đó tiết kiệm, cắt bông gòn Bạch Tuyết loại nửa ký, thành miếng, thấm nước ấm vệ sinh cho bé. Tiết kiệm thật, nhưng dù bỏ hộp đàng hoàng, bông vẫn bay li ti ra nhà. Lại ngại con hít bụi bông vào dễ hen suyễn. Cuối cùng thì mình dùng khăn vải kg dệt khô. Giống khăn ướt Bobby đó! nhưng nó khô, kg tẩm hoá chất. 1 gói 30-35K, 170-180 miếng. Xài thấy rất thích.

Tả dán: mình thấy loại Bobby là không quá đắt. bé mình xài cũng (trộm vía) kg bị hăm tả gì cả. Giờ con biết tự kiếm bô ngồi rồi, nên mình kg tốn tiền tả nữa. Tập 2 sẽ nghiên cứu Bỉm Bobby trần để tiết kiệm chi phí. Chị nào xài loại này cho con rồi thì cho mình xin ý kiến với nhé!
    Bỉm Bobby trần nó hơi cứng hơn so với với loại bỉm đc đóng gói bao bì mẹ nó ạ, cái viền giấy ấy, vì nó là hàng thứ phẩm nên tất nhiên chất lựong ko tốt bằng. Tuy nhiên ko ảnh hưởng nhiều đâu, mình vẫn dùng cho bé nhà mình, cho bạn ý tè vài lần thì thay.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi, khăn khô không tẩm hóa chất như thế nào nhỉ? có ảnh không ạ? khi nhúng vào nước có bị mủn ra như giấy VS k? lần sinh trước mình mua toàn khăn ướt, vừa đắt, nhưng đến khi dùng vẫn phải nhúng nước ấm cho con đỡ lạnh. Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Me_ket vui lòng không post link bán hàng và số đt nhé, vì Mod sẽ khoá nick, ảnh hưởng việc bán hàng của mẹ nó đấy! Me_Ket pm riêng cho các bạn hỏi trên topic này đi, các bạn ấy cũng có nhu cầu mua đấy! chúc mẹ nó mua may bán đắt nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 102 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mẹ M 030109 có kinh nghiệm gì thì post tiếp cho các mẹ biết nữa đi, hì hì đọc các kinh nghiệm cửa mẹ nó mình phải ghi vào quyển sổ và cop vào mail xong save vào để thỉnh thoảng mở ra đọc lại đấy, cảm ơn mẹ nó nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

- Mẹo cho con bú bình ban đêm nhanh gọn, tập bé ngoan, ít cáu: Nếu mẹ phải cho con bú bình vì ít sữa, hoặc cần cho bé bú bình ban đêm để no lâu, thì việc pha sữa lúc mẹ mắt nhắm mắt mở sẽ hơi lích kích. Ban đêm là thời điểm mẹ và con đều ngái ngủ. Vì vậy nếu nửa đêm bé khóc đòi ti sẽ rất cáu, vì vừa đói, vừa buồn ngủ. Mẹ cần thao tác nhanh để con không cáu. con nhanh chóng trở về giấc ngủ. bé sẽ ngoan, ít quấy đêm, đến lớn con cũng ít khóc dai. Kinh nghiệm này mình đã áp dụng cho con gái, trộm vía, thành công tốt đẹp
    các mẹ nên mua hộp chia sữa Wesser, múc sẵn lượng sữa bột cho vào từng ngăn chia sẵn. (Mình vote cho hộp Wesser hơn các hiệu khác, vì ngăn chia thiết kế gọn, có lỗ nhỏ dễ trút vào bình sữa, tiện lợi cả khi đi chơi bên ngoài.)
    Mua máy hâm sữa, cho 1 bình sữa của con bên trong có chứa lượng nước cần thiết, sau đó bật chế độ hâm nóng nước pha sữa. nửa đêm cần pha cho con, mẹ chỉ việc cầm hộp chia sữa trút sữa bột có sẵn vào bình nước đang hâm, lắc tròn đều, là con có sữa ti ngay. Mẹ và con đều đỡ bị gián đoạn giấc ngủ lâu.
    Mẹo nhỏ cho mẹ khi mua máy hâm sữa là: nếu mẹ nào mua máy Fatzbaby thì cứ mua loại rẻ, kg có cái vắt cam. vì chỉ cần như vậy là dùng được rồi, cái vắt cam chả xài được đâu ạ! bé tí ti, chán lắm, lại đắt hơn loại kg có đồ vắt cam đó!

hình minh hoạ đây:

Hộp Wesser:
    th?id=I4831542500524057&pid=1

máy Fatzbaby:

th?id=I4828080762912956&pid=1
    Mình vote cho cách này của bạn, nhà Minh 2 bé sinh đôi, ăn sữa ngoài hoàn toàn. Trung bình 1 đêm dậy 3 lần cho 2 bé ăn. Bình ủ và hộp chia sữa có rồi, chỉ có điều chưa làm theo cách này thôi. Hôm nay về áp dụng luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Timdocu Xem bài viết
    Mình vote cho cách này của bạn, nhà Minh 2 bé sinh đôi, ăn sữa ngoài hoàn toàn. Trung bình 1 đêm dậy 3 lần cho 2 bé ăn. Bình ủ và hộp chia sữa có rồi, chỉ có điều chưa làm theo cách này thôi. Hôm nay về áp dụng luôn.
    bạn được 2 bé sinh đôi à? thích quá nhỉ! mình ước gì tập 2 này mình được sinh đôi thì đã biết mấy. chúc các con ti ngoan nha!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Mình thấy dạo này nhiều mẹ hay lên các trang Nhóm Mua, Mua Chung, Hot Deal... để mua hàng giảm giá. Mình cũng mua nhiều món trên đó để tiết kiệm. Tuy nhiên khi mua các mẹ cũng nên lưu ý chất lượng của các sản phẩm này. đã có nhiều comment phàn nàn về chất lượng sản phẩm, ghi là giảm rất nhiều, nhưng thật chất giá cũng bằng mua bên ngoài, có khi còn cao hơn. Vì vậy mình mình tư vấn cho các mẹ 1 trang có bài viết đánh giá chất lượng của các sản phẩm đó. Mặc dù kg đánh giá hết các sản phẩm trên các web kia, nhưng phần nào cũng giúp các mẹ tham khảo có nên mua các món này không.

các mẹ vào:

http://***********/mua-sam.chn

dấu ***** các mẹ điền A family . vn (viết dính liền nhé!)
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

"Khăn ướt cho bé: [/B] lúc đầu kg biết nên mua khăn ướt đóng gói. Đắt kinh. lại mùi hoá chất. Sau đó tiết kiệm, cắt bông gòn Bạch Tuyết loại nửa ký, thành miếng, thấm nước ấm vệ sinh cho bé. Tiết kiệm thật, nhưng dù bỏ hộp đàng hoàng, bông vẫn bay li ti ra nhà. Lại ngại con hít bụi bông vào dễ hen suyễn. Cuối cùng thì mình dùng khăn vải kg dệt khô. Giống khăn ướt Bobby đó! nhưng nó khô, kg tẩm hoá chất. 1 gói 30-35K, 170-180 miếng. Xài thấy rất thích."

Vải dệt ko thô ấy mẹ nó cho ảnh lên xem đc ko? mua chỗ nào vậy? Mình vẫn chưa hình dung đc.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuandieu86 Xem bài viết
    cám ơn kinh nghiệm của chị nhiều lắm nha ,em cũng du dinh làm tập 2,mà chi oi ,cji tập cho bé bu dêm lam sao chĩ em với,dua dấu no ko chịu bu dêm ,nó chi bú toi 5 tháng la ko bu nua ,chi chỉ em voi
    Thông thường bé không chịu bú đêm vì nhiều nguyên nhân: bé thích ngủ hơn, bé vừa bú 1 cữ quá no và sát giờ ngủ, bụng bé bị đầy hơi, mẹ chậm trễ cho bú làm kéo dài thời gian đợi của bé... các nguyên nhân này kéo dài sẽ tạo cho bé phản xạ tự cai sữa.
    vì vậy mẹ cần tìm hiểu nguyên nhân và khắc phục cho bé. Nếu bé mê ngủ hơn, thì mẹ không nên nhấc bé dậy, sẽ làm bé cáu. chỉ nên luồn tay đỡ đầu, lưng bé, tạo độ dốc cần thiết, chêm gối ôm sát bên hông bé tạo cảm giác dễ chịu. rồi đút bình sữa cho con. Nếu bé mê ngủ kg nút, thì mẹ gõ nhẹ đáy bình, bé sẽ ti ngoan. Mẹ nhớ kiểm tra ti, lỗ ti phải phù hợp bé. Nếu to quá bé dễ sặc, nhỏ quá bé bú mỏi miệng, lười nút.
    Đối với các bé lớn hơn, mẹ cũng kg nên cho bé bú sát giờ ngủ quá. sữa còn bám trong miệng, thực quản dễ làm bé sâu răng, viêm họng... Nên cho bé bú cách giờ ngủ 1 tiếng, tráng miệng bằng nước sạch. nên tập đánh răng cho bé từ rất sớm nhé!
    con mình ban đầu thì rơ lưỡi, rơ nứu. có răng vài chiếc là chuyển sang đánh răng luôn. Bàn chải con bé tí, kem có thể nuốt được nên rât an toàn. Giờ thì con mê đánh răng lắm, vì được đánh răng cùng bạn Ếch Xanh bằng nhựa mẹ để trong nhà tắm đấy. Đánh xong còn "bái bai bạn Ếch, chúc bạn Ếch ngủ ngon" nữa cơ!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hengponta Xem bài viết
    Mình vẫn chưa hình dung đc.
    là loại này nè bạn. giống như khăn ướt baby, nhưng nó không thấm ướt hoá chất, hương liệu, mà khô queo à! khi dùng mình thấm nước ấm là xài được rồi

DSCF3948%5B1%5D
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

À! mình quên nữa, mẹ nào sắp sinh con mà cần kinh nghiệm chăm sóc mẹ và bé trong tháng thì vào link này xem nhé. mình tổng hợp kinh nghiệm tập 1 của mình và bạn Mrs.050109 đúc kết lại rất hữu ích đấy!

https://www.webtretho.com/forum/f90/c...23/index9.html
    • 488 Bài viết

• 1,084 Được cảm ơn

À! mình quên nữa, mẹ nào sắp sinh con mà cần kinh nghiệm chăm sóc mẹ và bé trong tháng thì vào link này xem nhé. mình tổng hợp kinh nghiệm tập 1 của mình và bạn Mrs.050109 đúc kết lại rất hữu ích đấy!

https://www.webtretho.com/forum/f90/c...23/index9.html
    Ồ, cảm ơn mẹ nó nhiều lắm. Mình ngâm cứu link mới này đây. Chúc bé con ngoan ngoãn, mau ăn chóng lớn. Mẹ tập 2 có được cặp sinh đôi như mong muốn nha.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 8 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Me_ket vui lòng không post link bán hàng và số đt nhé, vì Mod sẽ khoá nick, ảnh hưởng việc bán hàng của mẹ nó đấy! Me_Ket pm riêng cho các bạn hỏi trên topic này đi, các bạn ấy cũng có nhu cầu mua đấy! chúc mẹ nó mua may bán đắt nhé!
    hic... chưa kịp đọc cmt của mẹ nó thì bác mod đã nhắc rồi. Tks mẹ nó nhé hihi các bác ý nhanh thật thế tức là k được quảng cáo bán hàng ở các topic (trừ topic bán hàng của mình) đúng k mẹ nó?