TIN TÀI TRỢ.

Cách nuôi con tiết kiệm mà hiệu quả.

• 4.23K Lượt chia sẻ
  • 243K Lượt đọc
  • 425 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 899 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

vụ tắm bé mình nghĩ các mẹ lấy khăn lông gấp lại cho hơi dầy rồi thả vào chậu tắm tạo thành cái giường nước cho bé, thứ 1 là bé ko bị chìm, thứ 2 là tắm dễ hơn vì nó làm điểm tựa chắc chắn và mềm mại cho bé.
    UoAYp7
    jnEKp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

cái vụ bỉm trần nhá, trước tết em ham rẻ ra Liên đạt mua 1 bịch 120 cai size M về, 2,7k 1 cái.về nhà mua cái bịch đòng gói 84k/30, tính ra cũng 2,7k/cái mà dùng mỏng hơn, thích hơn nhiều (bây h hình như BB size M tăng giá lên 90k/bịch rùi)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 78 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình góp thêm 1 chút kinh nghiệm cho các mẹ cho con bú, thay vì dùng miếng lót thấm sữa pigoen khá đắt thì có thể lấy tả dán bobby, cắt ra được 2 đến 3 miếng lót ngực, dùng cũng tốt mà tiết kiệm hơn nhiều đó.
    • 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

em cũng dùng tã dán BB, cắt đôi ra, khâu sơ sơ lại là ok.dùng ngon lành ko khac gì miếng lót pigoen cả
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi M.030109 Xem bài viết
    Kinh nghiệm tiết kiệm của mình là: món nào là nhu yếu phẩm con cần dùng mỗi ngày thì mua loại phổ thông, giá hợp lý mà hiệu quả là được. Không tham hàng xách tay cao cấp, ngoại nhập.... có thể tốt hơn 1 chút đấy, nhưng về lâu dài thì hơi phí so với giá trị cần thiết.

Ví dụ:

Nước vệ sinh bình sữa: mình dùng qua rất nhiều loại: Guarantee, Kodomo, Pigeon... nhưng cuối cùng mình vote cho Wesser. Dung dịch tạo bọt, rất tiết kiệm. Mình xài lâu lắm mới hết, lại rất sạch nữa, kg thấy bám mùi bình như các loại khác. Từ giờ trở đi mình chỉ dùng loại này cho con.

Khăn ướt cho bé:
    lúc đầu kg biết nên mua khăn ướt đóng gói. Đắt kinh. lại mùi hoá chất. Sau đó tiết kiệm, cắt bông gòn Bạch Tuyết loại nửa ký, thành miếng, thấm nước ấm vệ sinh cho bé. Tiết kiệm thật, nhưng dù bỏ hộp đàng hoàng, bông vẫn bay li ti ra nhà. Lại ngại con hít bụi bông vào dễ hen suyễn. Cuối cùng thì mình dùng khăn vải kg dệt khô. Giống khăn ướt Bobby đó! nhưng nó khô, kg tẩm hoá chất. 1 gói 30-35K, 170-180 miếng. Xài thấy rất thích.

Tả dán: mình thấy loại Bobby là không quá đắt. bé mình xài cũng (trộm vía) kg bị hăm tả gì cả. Giờ con biết tự kiếm bô ngồi rồi, nên mình kg tốn tiền tả nữa. Tập 2 sẽ nghiên cứu Bỉm Bobby trần để tiết kiệm chi phí. Chị nào xài loại này cho con rồi thì cho mình xin ý kiến với nhé!
    Chị ơi khăn ướt và nước rửa bình sữa chị mua ở đâu ạ chỉ cho e với hihi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng muốn hỏi là khăn khô không dệt bạn mua ở đâu? Bạn chỉ giúp mình với
    • 80 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Về quần áo thì đợi mình lấy máy ảnh chụp cách "chế" quần áo của con từ size nhỏ thành lớn và từ lớn thành nhỏ, để con xài được lâu, hoặc mẹ mua hàng sale lệch size vẫn vừa với con nhé! Cách cực đơn giản, nhiều lúc chỉ cần khâu tay 1 tí, kg cần khéo tay đâu. Nhưng mình chưa mượn được máy, các mẹ đợi mình nhé! Nói kg minh họa sẽ hơi khó hiểu.
    hì, mẹ này có vẻ có nhiều kinh nghiệm ghê nhỉ. mình phải học hỏi mới đc
    Trần Hoàng Nguyên (07/10/2011)
    NB: 3.5 kg, 1m: 5.2kg, 2m: 6.4kg, 3m: 7.4kg, 4m: 7.9kg, 5m: 8.5kg,
    6m: 9kg, 7m: 9.5kg, 8m: 9.8kg, 9m: 10.4 kg (74.5cm),10m: …… (76cm) mọc răng tiêu chảy, sốt 3 tuần liền
    10.5m: 11.3 kg (77cm)
    12M: 12.2 kg (81cm), 12,5M: 12.7 kg; 13M: 13.3 kg (82.5cm) ; 14M :14.5 kg (84.5cm),19m: 15.5 kg (90cm),20M: 16kg, 24M: 17kg (94cm), 27M : 18kg
    3Y: 19kg (100cm), 3Y2M : 19kg - 102cm
    Con trai yêu của mẹ! Luôn mạnh khỏe nha con!
    • 86 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

chủ thớt ơi!
    Mình thấy bạn có nhiều kinh nghiệm hay đáng học hỏi lắm! Nhưng chỉ có 1 điều mình góp ý cho bạn đó là: không được dùng nước muối để vệ sinh vùng xxx cho bé. Vì nước muối sẽ giữ ẩm, làm ẩm ướt vùng đó, không tốt chút nào. Bạn dùng nước chín còn tốt hơn nhiều!
    • 775 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình góp ý, tại sao các mẹ không lập 1 nhóm trao đổi đồ áo quần bé lớn chuyển cho bé nhỏ, đồ chơi thì mỗ̉i lần chơi chỉ 5 món thôi, chơi chán đổi năm món khác. Bé nhà mình có tính đặt biệt thích đồ chơi tự tạo, nên cũng đỡ mua đồ chơi nhiều.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi harmony87 Xem bài viết
    em cũng dùng tã dán BB, cắt đôi ra, khâu sơ sơ lại là ok.dùng ngon lành ko khac gì miếng lót pigoen cả
    cách này mình chưa thử qua, để tập 2 mình áp dụng thử xem. Tập 1 mình ở nhà thì dùng khăn xô loại mỏng chèn vào áo ngực cho bú, thấm hút tốt mà kg bị hăm ngực nữa. Nhưng đi làm thì phải dùng miếng lót pigoen, đợt sau thử cách của bạn bày thử xem sao. Cám ơn bạn đã chia sẻ nha!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BoHoney Xem bài viết
    mẹ nó cho mình hỏi nước rửa bình sữa wesser bán ở đâu nhỉ
    nước rửa bình sữa wesser bán o siêu thi Coopmart đó, có 2 loai: chai và gói bô sung.giá rẻ xài rất ok
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dopljj Xem bài viết
    Chị ơi khăn ướt và nước rửa bình sữa chị mua ở đâu ạ chỉ cho e với hihi
    Khăn khô mình mua của Mẹ Kudoo1 trên WTT nè, bên mục đồ dùng cho bé đó bạn. còn nước súc bình sữa thì siêu thị có bán. lần đầu mua bình có van tạo bọt, lần sau bạn mua bịch refill là đổ vào xài được tiết kiệm lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyethiphuongvan Xem bài viết
    Mình góp ý, tại sao các mẹ không lập 1 nhóm trao đổi đồ áo quần bé lớn chuyển cho bé nhỏ, đồ chơi thì mỗ̉i lần chơi chỉ 5 món thôi, chơi chán đổi năm món khác. Bé nhà mình có tính đặt biệt thích đồ chơi tự tạo, nên cũng đỡ mua đồ chơi nhiều.
    topic đổi đồ hình như có rồi đó chị Vân, em đọc topic đó cũng lâu rồi, nhưng chưa thấy món hợp với con nên chưa bon chen được.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún xinh 25 Xem bài viết
    chủ thớt ơi!
    Mình thấy bạn có nhiều kinh nghiệm hay đáng học hỏi lắm! Nhưng chỉ có 1 điều mình góp ý cho bạn đó là: không được dùng nước muối để vệ sinh vùng xxx cho bé. Vì nước muối sẽ giữ ẩm, làm ẩm ướt vùng đó, không tốt chút nào. Bạn dùng nước chín còn tốt hơn nhiều!
    nếu vậy thì tập 2, mình sẽ dùng 1 chai nhỏ 5ml đựng nước muối sinh lý bơm nhẹ vệ sinh cho con, xong dùng 1 chai 5ml khác đựng nước sạch bóp nhẹ rửa lại cho con sẽ sạch hơn. cám ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm nha!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Mình mượn được máy ảnh rồi mai mình ráng chụp nhanh để post cho các mẹ chia sẻ cách tiết kiệm quần áo cho con.
    Mấy cái vụ quần áo là mình máu lắm. vì có con gái đầu tiên, nên mua rất nhiều đồ cho con. đến nỗi bé mới 19 tháng, mà mình đã mua luôn đồ 3-4 tuổi rồi, chỉ vì quá đẹp. sau 1 ngày chủ nhật đẹp trời lôi đồ con ra xếp dọn, mới phát hiện nhiều món con chưa mặc bao giờ đã chật, món cũ nhất của con cũng chỉ mặc 3-4 lần. Haiz... thấy mình hoang phí quá! thế là ngồi "tự kiểm điểm" lại, thấy có nhiều cách để mình tiết kiệm hơn nếu có tập 2. Vì vậy lập topic này chia sẻ và xin kinh nghiệm của các mẹ đấy.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Mẹo nhỏ cho khi xếp dọn đồ cho bé: Mình thấy người ta bán túi hút chân không để đựng quần áo của bé hoặc chăn màn khi không sử dụng, tiết kiệm rất nhiều không gian, và chống ẩm mốc rất tốt. Nhưng mình đặt mua mãi không được. Thế là 1 hôm đi mua chăn màn ở cửa hàng, lúc ra xe, em nhân viên cho chăn vào túi ni lông dày, rồi dùng máy hút bụi hút chân không. Túi gọn hẳn. vậy là mình về mua túi ni lông dày, loại 5-10 ký, mình xếp gọn đồ sơ sinh của con vào, rồi dùng máy hút bụi hút, nhanh tay cột chặt miệng bao, bẻ gập phần miệng dư lại, dùng băng keo bảng to kéo hàn lại. Thế là đồ đạc gọn lắm, mình cũng tiết kiệm được tiền mua túi chân không đắt tiền.
    • 2,914 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HOANGMINHQUAN Xem bài viết
    Em đang dùng bỉm Bobby hàng trần nè, lúc trước thấy được lắm, nhưng dạo này dùng bực kinh luôn, hai bên khóa toàn bị hư thôi nên có dùng được đâu. Nhiều lúc tiết kiệm lấy băng keo 2 mặt dán lại, nhưng được một lúc lai bung ra. Kinh nghiệm của em là không dùng hàng trần nữa, quay về dùng Bobby đóng gói.
    chất lượng chán thế hả nàng? tớ chỉ dùng bỉm quần hàng nội bộ có 78k/1 bịch nhưng chỉ có size L thì phải
    • 2,914 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Mẹo nhỏ cho khi xếp dọn đồ cho bé: Mình thấy người ta bán túi hút chân không để đựng quần áo của bé hoặc chăn màn khi không sử dụng, tiết kiệm rất nhiều không gian, và chống ẩm mốc rất tốt. Nhưng mình đặt mua mãi không được. Thế là 1 hôm đi mua chăn màn ở cửa hàng, lúc ra xe, em nhân viên cho chăn vào túi ni lông dày, rồi dùng máy hút bụi hút chân không. Túi gọn hẳn. vậy là mình về mua túi ni lông dày, loại 5-10 ký, mình xếp gọn đồ sơ sinh của con vào, rồi dùng máy hút bụi hút, nhanh tay cột chặt miệng bao, bẻ gập phần miệng dư lại, dùng băng keo bảng to kéo hàn lại. Thế là đồ đạc gọn lắm, mình cũng tiết kiệm được tiền mua túi chân không đắt tiền.
    mẹ nó mua túi ở đâu thía?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metitmit04012011 Xem bài viết
    mẹ nó mua túi ở đâu thía?
    mình ra chợ, vào hàng bán bao ni lông, bao xốp đấy, cứ bảo họ mình mua bao ni lông 5, hoặc 10 ký, tuỳ nhu cầu mình cần dùng là họ bán liền à!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 453 Bài viết

• 3,011 Được cảm ơn

mình bổ sung Black List của mình nữa nha! các mẹ thông cảm, mình nhớ đâu viết đấy nên hơi lung tung, các mẹ chịu khó lọc lại dùm mình nhé!
    - Không nên mua Quần sơ sinh size 1: loại mình mua hiệu Hột Gà. Mua hẳn 10 cái, chả dùng đến cái nào. Vì size 1 nhỏ quá chỉ vừa lúc con trong tháng. Mà trong tháng thì con chưa rụng rốn, chân yếu, mình toàn quấn khăn lông, nên có dùng đâu. Đến khi con cần mặc quần thì nó chả vừa nữa.

ảnh minh hoạ đây, của mình hiệu Hột Gà nhé!

quan-so-sinh-mili-cotton-day-485