TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ tập cho con ăn cơm thế nào ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 994 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,358 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Con mình 2 tuổi rồi, định cho đi nhà trẻ mà nhà trẻ nói là con phải biết ăn cơm thì mới nhận. Mình lao vào cuộc chiến cho con ăn cơm. Cũng đã thử cho con nhịn đói 1 khoảng thời gian rồi cho con ăn cơm nhưng ăn vài muỗng là nhè ra, thậm chí đã đút vô miệng rồi cũng nhè ra. Cũng dụ dỗ bằng cách ba ngồi ăn, giả bộ ăn ngon lành, cho con chạy tới xin ăn. Nhưng chỉ được 1-2 bữa con ăn được khoảng 10 muỗng, những ngày sau toàn chơi trò lấy muỗng hất cơm.Cũng cho bé ngồi với cả nhà khi cả nhà ăn cơm, con cũng chơi trò múc cơm từ chén này sang chén # mà không ăn. Stress quá các mẹ ạ. Mẹ nào đã có kinh nghiệm trong thời gian này thì giúp mình với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 46 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_kuTin Xem bài viết
    Con mình 2 tuổi rồi, định cho đi nhà trẻ mà nhà trẻ nói là con phải biết ăn cơm thì mới nhận. Mình lao vào cuộc chiến cho con ăn cơm. Cũng đã thử cho con nhịn đói 1 khoảng thời gian rồi cho con ăn cơm nhưng ăn vài muỗng là nhè ra, thậm chí đã đút vô miệng rồi cũng nhè ra. Cũng dụ dỗ bằng cách ba ngồi ăn, giả bộ ăn ngon lành, cho con chạy tới xin ăn. Nhưng chỉ được 1-2 bữa con ăn được khoảng 10 muỗng, những ngày sau toàn chơi trò lấy muỗng hất cơm.Cũng cho bé ngồi với cả nhà khi cả nhà ăn cơm, con cũng chơi trò múc cơm từ chén này sang chén # mà không ăn. Stress quá các mẹ ạ. Mẹ nào đã có kinh nghiệm trong thời gian này thì giúp mình với
    Tớ chưa có kinh nghiệm nhưng con tớ đang ADKN nên tớ cũng nghiên cứu pp rèn cách ăn cho con đây. 2 tuổi thì quá tuổi tập ăn thô rồi bạn, nhưng hi vọng mẹ nó kiên nhẫn tập con lại. Giờ bé thích ăn cháo thì mẹ nó nấu cháo mỗi ngày mỗi tăng độ thô lên, thay đổi từ từ thôi và đừng ép bé, mẹ nó nấu thức ăn bé thích rồi cho bé ngồi ăn, tớ nghĩ vấn đề là do bé k quen ăn thô nên k ăn cơm đc. Hi vọng mẹ nó tìm ra giải pháp cho bé. Chúc bạn thành công!
    “Đôi khi người ta phải đi cả một cuộc hành trình dài, với bao hiểm nguy vất vả, chỉ để hiểu rằng, hạnh phúc ở ngay dưới chân ta, ở nơi mà ta đã từng bước qua.”
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,358 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Không phải bé không chịu ăn thô. Chịu ăn cơm thì cũng nhai, nhưng có vài muỗng rồi thôi, cháo thì nuốt. Không biết làm sao cho bé chịu ăn nữa.
    • 2,287 Bài viết

• 1,150 Được cảm ơn

Vì mẹ cháu đã bỏ qua mất giai đoạn tập nhai cho bé rồi. Giai đoạn ăn dặm của trẻ là từ 5 tháng đến 15 tháng là xong (ADKN). Không phải mình con bạn trong t/h này và rất phổ biến với những bé ăn dặm kiểu VN truyền thống.
    Con bây giờ không có phản xạ nhai và thành ra lười nhai (vài muỗng), cháo thì ngán rồi nên không muốn nuốt. Bạn kiên trì xem, cái này mình k có kinh nghiệm nhiều.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)