TIN TÀI TRỢ.

các mẹ tập cho bé đánh răng như thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.07K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 381 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

bé của mình đã gần 15 tháng rồi, 10 chiếc răng. mình có mua loại bàn chải xỏ ngón và kem đánh răng cho trẻ em định đánh cho bé thì bé không chịu hả miệng.
    dù mình có dụ dỗ cách nào cũng mím chặt môi lại.
    Không biết các mẹ tập đánh răng cho bé thuở ban đầu như thế nào cho mình học hỏi với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 159 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Sao giống con mình thế chứ. Nhưng con gái mình 28 tháng rồi, mình tập cho bé từ rất sớm nhưng từ hồi mua thuốc đánh răng cho bé thì bé lại sợ. Vẫn đánh răng nhưng ko thuốc. Mình cũng kiên trì lăm, dụ bé đủ trò nhưng nhất quyết bé nhà mình ko dùng thuốc. Mà mùi thuốc đánh răng ngọt ngào như kẹo dâu ấy, loại của Đức nuốt được ý.
    Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình chút nhé.
    • 860 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Bé nhà mình gần 17 tháng nhưng đã đánh răng ngày 2 lần rồi, sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ. Mình dùng bàn chải loại mềm dành cho cho baby và đánh răng bằng nước muối sinh lý thôi chứ không dùng thuốc. Mình cũng đã được bác sĩ nha khoa tư vấn là tầm tuổi của bé thì không nên đánh răng bằng thuốc mà chỉ dùng nước sôi nguội hoặc nước muối sinh lý.
    MẹbéSuri :Rose:

IMG_1665IMG_1668IMG_1685IMG_1692IMG_1740kGM1
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 133 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

mình có 2 bé, bé lớn được hơn 3 tuổi rồi, mình cung cho bé đánh răng từ rất sớm nhưng ban đầu mình chỉ cho bé đánh bằng nước muối thôi, khi bé được 3 tuổi mình mới cho bé đánh thuốc đánh răng. mình mua nhiều loại để cho bé lựa chon, hôm thì bé đánh mùi dâu, hôm thì mùi cam, hôm thì mùi táo tuỳ bé chọn. Bé đánh rất ngoan. Bạn nên mua cái bàn chải đầu nhỏ thôi để bé dễ đánh. Mình mua ở siêu thị fivi max có loại bàn chải đầu thì nhỏ, tay cầm lại to nhìn rất yêu, bé sẽ rất thích cho ma xem
    • 3,324 Bài viết

• 4,524 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹbéSuri Xem bài viết
    Bé nhà mình gần 17 tháng nhưng đã đánh răng ngày 2 lần rồi, sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ. Mình dùng bàn chải loại mềm dành cho cho baby và đánh răng bằng nước muối sinh lý thôi chứ không dùng thuốc. Mình cũng đã được bác sĩ nha khoa tư vấn là tầm tuổi của bé thì không nên đánh răng bằng thuốc mà chỉ dùng nước sôi nguội hoặc nước muối sinh lý.
    Con nhà mình sang tháng thứ 17, bắt đầu đánh răng từ hồi 14 tháng mới có 8 cái thôi. Ban đầu đánh bằng khăn sữa ngâm nước sôi tiệt trùng rồi để nguội, từ 15 tháng thì đánh răng bằng bàn chải mềm dành cho baby và nước muối biển tinh khiết. Mình làm mẫu, trước đó có nói với người nhà là lúc mẹ làm mẫu thì xúm xít vào hoan hô ra vẻ là cái gì thú vị lắm, mình cho tay vào đánh răng cho bé thì giả vờ kêu á á ( nó nhiều lúc nghiến thật, đau lắm, kêu thật chứ không phải giả vờ nữa) thể là nó thích, chịu há miệng cho mẹ đánh răng nhưng mà nhiều lúc cũng củ chuối lắm cơ, thành ra hôm đánh răng được hôm thì không. Hiện nay con nhà mình đã tự đánh răng dù còn vụng về lắm, nhưng mình chủ trương là để con tự làm, cứ làm nốt công đoạn hoàn thành. Có điều dạy mãi là con chưa biết nhổ nước xúc miệng ra! Mẹ nào có bí quyết gì xin chia sẻ, mình thì chỉ biết làm mẫu thôi và chờ đến khi nào nó làm đc thì là đc.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qua xoai xanh xanh Xem bài viết
    bé của mình đã gần 15 tháng rồi, 10 chiếc răng. mình có mua loại bàn chải xỏ ngón và kem đánh răng cho trẻ em định đánh cho bé thì bé không chịu hả miệng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi qua xoai xanh xanh Xem bài viết
    dù mình có dụ dỗ cách nào cũng mím chặt môi lại.
    Không biết các mẹ tập đánh răng cho bé thuở ban đầu như thế nào cho mình học hỏi với.

Con nhà mình cũng hơn 16 tháng, 11 răng. Mình tập đánh răng cho bé cách đầy gần 1 tháng bằng khăn sữa kỳ răng vậy mà đến bgiờ bé vẫn không quen. Dụ mãi mới đưa được ngón tay vào miệng kỳ kỳ cái răng cửa hàm trên là nó đã khóc và lắc đầu nguây nguẩy không cho kỳ hàm dưới. Bé bú mẹ cả đêm nên bgiờ răng đã có viền rồi.

Mẹ nào có kinh nghiệm nữa chia sẻ cho mình với không thì chưa kịp mọc hết răng nó đã sún mất rồi!
    • 31 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hic...sao giống con mình thế, bé được 18 tháng rồi, hồi 14 tháng mình còn cho khăn vào lau được chứ bây giờ chịu chết, nói thế nào cung không hán mồm ra mình mà có cho tay vào lau thì bé giãy nảy lên, có hồm còn chảy máu be bet nữa mà ngầynof minh cũng cho bé xem đáng ranh nhưng bé chỉ thích xem thôi chứ nhất quyết ko đánh
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,144 Bài viết

• 1,997 Được cảm ơn

Con mình 15 tháng, đã đánh răng gần 1 tháng rồi đấy ạ
    Mình mua bàn chải mềm của The First Year, lúc đầu chỉ chấm nước muối sinh lý (lọai nhỏ mắt ) rồi ngóay ngóay trong miệng cho bé làm quen . Bây giờ thì mua kem nuốt được của Mỹ, bé thích lắm, cứ sáng ngủ dậy hoặc tối đi ngủ mà nghe mẹ rủ : đi đánh răng nhé là gật gật đầu ngay .
    Tất nhiên bé tòan ngậm bàn chải, mẹ phải tranh thủ giành lấy chà được cái nào hay cái ấy rooling: . Có khi cũng "bạo lực " 1 tí là ép bé chà răng luôn .
    Tuổi này chủ yếu cho con làm quen thôi .
    Buổi trưa tắm bà vẫn chà răng, rơ lưỡi bằng gạc .

Nhưng từ khi đánh răng bằng kem nuốt được, mình thấy miệng bé thơm tho lắm, khác hẳn lúc trước hay bị hôi miệng rooling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,101 Được cảm ơn

Hic, mình thì đánh răng cho con từ lúc sinh đến giờ, cứ dùng cái đánh tưa lưỡi cho trẻ sơ sinh và nước muối sinh lý ấm thôi. Giờ con đã hơn 13 tháng, được 7 cái răng nhưng sáng nào cũng khóc khi mẹ đánh răng cho, chỉ có điều là ko mím miệng. Chắc chờ con được chừng 18 tháng mới dám thử dùng bàn chải xem sao
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờth1 th1th1th1
    10 = 7.56:Crying: