TIN TÀI TRỢ.

Bé trai 21 tháng tuổi biếng ăn quá. chỉ chiụ uống sữa, nhờ các mẹ giúp em với!

• 4 Lượt chia sẻ
  • 47.2K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 52 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ.
    Bé nhà em được 21 tháng, cao hơn 80cm, nặng chưa đc 10kg. Hơn 1 tháng này bé trong tình trạng biếng ăn nghiêm trọng. Cả ngày không chịu ăn gì, em đã đổi bún, phở, miến, cháo, rồi quay sang cơm. Cho bé tự bốc, rồi tự ăn đến dỗ dành, đút cho bé, cho bé chơi, rồi xem hoạt hình để ăn. Nhưng hầu như chỉ đút đc 2-3 thìa, hoặc cố ép thì đc vài thìa hoặc bé nhè ra. Em ép mãi chả được, chán quá cho bé tự nguyện ăn thì lúc đầu có vẻ thích cơm, nhưng cũng chỉ ăn được vài thìa rồi thôi. Tình trạng này kéo dài cả tháng rồi. Nhìn con người dài ra, người nhẽo và tong teo, em sót ruột lắm. Bé chỉ chịu uống sữa thôi, nhưng lúc uống cũng phải cho bé xem hoạt hình hay chơi gì đó mới đút được. Ngoài sữa ra bé cũng thích ăn hoa quả nhưng không ăn được nhiều. Còn cơm, cháo, bún, miến thì nhất khoát không ăn đc nhiều, may chẳng chỉ vài thìa. Hàng ngày trôi qua, nhìn con như vậy em stress lắm. Em đã đưa bé tới viện dinh dưỡng, bs chỉ khám lâm sàng và cho 1 đồng vitamin và vi chất về uống, kèm canxi và sữa non + sữa công thức. Mang 1 túi thuốc to về với hi vọng con sẽ cải thiện tình trạng ăn uống. Bé dùng thuốc nửa tháng nay nhưng tình trạng lười ăn, ko ăn, biếng ăn vẫn y nguyên. Em chỉ giải quyết bằng cách cho con uống sữa cầm hơi. Hết đợt thuốc này em định cho con tới Viện Nhi. Nhưng em vẫn lo lắng lắm. Các mẹ ơi, có mẹ nào trong tình trạng này cho em lời khuyên với. Em cảm ơn rất nhiều. Có mẹ nào quan tâm hoặc có lời khuyên giúp em thì post lên diễn đàn hoặc chat qua yahoo với em donal7882. Mong các mẹ giúp em.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 321 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ui, tâm trạng này cũng giống mình nè, xin chia sẻ với mẹ ấy. Thế bé nhà ấy đã cho đi học chưa, bạn thử đưa con ra trường tư nào đó gần nhà nhờ các cô cho ăn hộ vài bữa xem sao, trẻ con thường bắt nạt mẹ đấy, bé nhà mình cũng vậy nè, đi học chịu ăn hơn hẳn, về nhà mẹ cho ăn vẫn lười, nhưng sợ bà nội.
    Chúc bạn sớm tìm ra giải pháp cho con, còn khám dinh dưỡng thì khám ở viện dinh dưỡng là tốt nhất, bạn nghe lời khuyên là chủ yếu còn thuốc thì phải hợp thuốc cơ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 119 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trời e tìm mãi mới có mẹ giống y chang e lun được cái con e nặng gần 12kg rùi.1ng bé uốg 1200ml sữa,ăn 2 3 m cơm,1 hũ sc hoặc vs vai cái bánh tây,khoai tây chiên thôi.nản vô cùng mỗi lầ cho con ăn dù đã làm nhiều cách.bé ko ăn bột cháo j từ bé luon.15m tự cai sữa mẹ,vất vã lắm mới tập được sữa ct ma phải đút tưng muỗng.e thấy stress dễ sợ luôn
    • 321 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_tony25 Xem bài viết
    Trời e tìm mãi mới có mẹ giống y chang e lun được cái con e nặng gần 12kg rùi.1ng bé uốg 1200ml sữa,ăn 2 3 m cơm,1 hũ sc hoặc vs vai cái bánh tây,khoai tây chiên thôi.nản vô cùng mỗi lầ cho con ăn dù đã làm nhiều cách.bé ko ăn bột cháo j từ bé luon.15m tự cai sữa mẹ,vất vã lắm mới tập được sữa ct ma phải đút tưng muỗng.e thấy stress dễ sợ luôn
    Bé lười ăn mà được 12kg là cũng đạt tiêu chuẩn rồi mẹ tony nhỉ, chả hiểu sao trẻ em bây giờ bs phân ra hai loại, một là ngăn ăn thì cứ đòi ăn, còn lại thì hội các bé biếng ăn, bé nhà mình hồi 4thang mẹ đi làm cũng không chịu bú sữa bằng bình mà phải đút thìa, tập mãi mới chuyến sang bú bình mẹ ấy ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 563 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Hi,mình mới post bài bên topic bạn kia cũng con biếng ăn thì thấy Topic bạn.Thôi,chia sẻ với mẹ nó vậy,làm cha mẹ đúng là khổ,con có gì là lại đau đầu.Mình cũng từng trong hoàn cảnh này nên rất hiểu.May mà nó đã qua...phù...
    Đây là bài mình post bên kia,kg biết giúp mẹ nó đc gì kg,chỉ mong bé khỏe,ăn uống tốt cho mẹ và mọi ng bớt lo
    "Bạn ơi,đừng ép con quá,sẽ phản tác dụng đấy,bạn cho đi khám thử nhé.
    Đợt 7 tháng bé mình kg chịu ăn tí cháo nào,chỉ uống sữa,uống cũng kg nhiều,mẹ ban đầu ép ghê lắm,sau thấy càng ép con càng sợ,càng kg ăn(có 7,2kg thôi),qdinh cho lên bác Minh Hồng khám,bác cho bổ sung vitamins (ADCE) và kẽm,thật ra mình cũng nửa tin nửa ngờ,kg nghĩ sẽ có hiệu quả,ai ngờ hiệu quả thật,chưa đầy 10 ngày bé tăng 1kg (trộm vía nghìn lần con),hết 1 tháng thuốc,bé tăng 2kg,ăn ngon lành hơn,giờ lâu lâu hoặc khi vừa bệnh xong mình lại cho bổ sung 1 đợt ADCE (tên thuốc là enfamil poly-vi-sol,của Mỹ).Mình chỉ mấy ng gần nhà,trộm vía bé nào cũng có hiệu quả tốt.
    Bé thiếu chất sẽ biếng ăn,mà biếng ăn sẽ dẫn đến thiếu chất."
    Lại trộm vía con nghìn lần,be mình bây giờ 13m được 11,2kg.Trc thì còi ơi là còi.,nhìn chán kinh.
    Thuốc Pháp,Mỹ : https://www.facebook.com/DuocphamPhapMy

tập 1 đây ạ.
    wvaFp7
    đây tập 2
    H0F6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 52 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó ơi, bé đc 12kg mà bằng tháng con mình thì là được rồi còn gì, thằng ku nhà mình có 9.8kg thôi mà. ngày uống đc bằng đó sữa thì con mình cũng chỉ mong thế là yên tâm rồi đấy mẹ nó ạ...........
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_tony25 Xem bài viết
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 52 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mẹ nó nhé!
    Bé nhà mình uống thuốc của viện dinh dướng 20 ngày rồi ko tiến triển, vẫn thế, Vitamin kia có đắt ko vậy mẹ nó ơi?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PVanThao Xem bài viết
    Hi,mình mới post bài bên topic bạn kia cũng con biếng ăn thì thấy Topic bạn.Thôi,chia sẻ với mẹ nó vậy,làm cha mẹ đúng là khổ,con có gì là lại đau đầu.Mình cũng từng trong hoàn cảnh này nên rất hiểu.May mà nó đã qua...phù...
    Đây là bài mình post bên kia,kg biết giúp mẹ nó đc gì kg,chỉ mong bé khỏe,ăn uống tốt cho mẹ và mọi ng bớt lo
    Đợt 7 tháng bé mình kg chịu ăn tí cháo nào,chỉ uống sữa,uống cũng kg nhiều,mẹ ban đầu ép ghê lắm,sau thấy càng ép con càng sợ,càng kg ăn(có 7,2kg thôi),qdinh cho lên bác Minh Hồng khám,bác cho bổ sung vitamins (ADCE) và kẽm,thật ra mình cũng nửa tin nửa ngờ,kg nghĩ sẽ có hiệu quả,ai ngờ hiệu quả thật,chưa đầy 10 ngày bé tăng 1kg (trộm vía nghìn lần con),hết 1 tháng thuốc,bé tăng 2kg,ăn ngon lành hơn,giờ lâu lâu hoặc khi vừa bệnh xong mình lại cho bổ sung 1 đợt ADCE (tên thuốc là enfamil poly-vi-sol,của Mỹ).Mình chỉ mấy ng gần nhà,trộm vía bé nào cũng có hiệu quả tốt.
    Lại trộm vía con nghìn lần,be mình bây giờ 13m được 11,2kg.Trc thì còi ơi là còi.,nhìn chán kinh.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 416 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PVanThao Xem bài viết
    Bạn ơi, thuốc ấy dễ mua không? bạn mua ở đâu thế? Con mình 19 tháng, 10kg, nghiện sữa nặng, không thích ăn gì cả, còi dí còi di chán lắm dù ngày cũng uống từ 1l đến 1,2l sữa.
    eNortjKzUjI0tbQ0tVSyBlwwFdAC4w,,57
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 563 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi skoll Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhé!
    Bé nhà mình uống thuốc của viện dinh dướng 20 ngày rồi ko tiến triển, vẫn thế, Vitamin kia có đắt ko vậy mẹ nó ơi?
    Thằng bé gần nhà mình theo VDD gần cả năm nay mà có gì thay đổi đâu.Mình đưa toa cho mẹ ku ấy đi mua kẽm còn chai poly-vi-sol thì phải order ở mỹ(mình od qua dịch vụ í) uống hơn 20 ngày thế mà lại có hiệu quả hẳn.

tập 1 đây ạ.
    wvaFp7
    đây tập 2
    H0F6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 563 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sunday74 Xem bài viết
    Bạn ơi, thuốc ấy dễ mua không? bạn mua ở đâu thế? Con mình 19 tháng, 10kg, nghiện sữa nặng, không thích ăn gì cả, còi dí còi di chán lắm dù ngày cũng uống từ 1l đến 1,2l sữa.
    Con mình trước cũng thế,toàn tu sữa,hộp 900gr chị í làm chưa đc 1 tuần,có đợt lại chả chịu uống,toàn phải múc thìa,cũng kg đc bao nhiêu,ra sức ép con nhìn tội quá lại thôi,bây giờ trộm vía chịu ăn rồi.
    Mình mua hình như hơn 250k ( kg nhớ chính xác,phải coi lại mail od mới bik đc) chai 50ml,mỗi ngày 1ml.

tập 1 đây ạ.
    wvaFp7
    đây tập 2
    H0F6p7
    • 152 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Bé nhà bạn giống bé nhà mình quá, gần 21 tháng mà cũng xấp xỉ 10kg thôi. Bé nhà mình lại rất thích ăn cơm, còn bỏ hẳn sữa mấy tháng nay rồi. Mình lại lo sốt vó lên đc vì con bỏ sữa đây, mình thì nghĩ thà ăn sữa còn hơn, còn phát triên đc chiều cao. Mình cũng cho con đi khám ở viện dinh dưỡng, bác sỹ cho 1 đống thuốc bổ nhưng ko ăn thua. Cho bé ăn đừng ép quá ko làm bé sợ ăn đó. Còn nếu bạn muốn tìm vitamin thì mua loại childlife của mỹ là tốt nhất đó. Hàng cty giá 760k, còn hàng xách tay thì chỉ hơn 400k/lọ thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó mua thuốc đó ở đâu vậy chỉ mình mua với.be nhà m 20m ùi mak c dc 10kg.cả ngày chỉ ăn vài muỗng.sữa thì cũng phải đút từng muỗng.mà ép lắm bé mới uống.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thuoc nay mua o tiem thuic tay ha me ...
    Mua 1 loai nay thui ak .
    Su dung nhu the nao nao me oi ....
    Chi giup.minh voi ......
    Dau dau voi nhox nha minh wa.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn bỏ bớt cử sữa cho bé đi, vì bú no quá bé ko ăn được đâu
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy biếng ăn đồ ăn đưa vô miệng thì khóc, thế nên mỗi khi ăn cứ phải cho xem quảng cáo mới chịu ăn. Bạn thử cho bé xem quảng cáo xem sao, đây này: https://www.youtube.com/watch?v=UwONoHNIok0
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

nếu con của bạn không ốm vặt thì không nên quá lo đâu, uống nhiều sữa là tốt bạn à. Vì sữa dễ tiêu, dễ hấp thụ và không bị đau bao tử sớm. Còn mình có tháng cũng vậy luôn. Cũng kệ thui, càng ép nó càng sợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 503 Bài viết

• 1,014 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng có đợt biếng ăn, chê cả sữa lẫn cháo. Hồi đấy có bà bác sĩ quen kê cho bé uống một đợt men tiêu hoá của Pháp, uống 15 ngày bé ăn thun thút. Sau đó, mình chủ trương không cho con uống thuốc gì cả, nên chuyển sang chiến thuật cho con vận động thật nhiểu - trước mỗi bữa cháo (3 bữa/ ngày) cho con chạy nhảy khoảng 0.5 - 1h. Trộm vía, con chơi mệt nên ăn rất tốt, ngủ cũng rất ngoan, tăng cân đều nhưng trông không to mà người chắc nịch.

Ngoài ra, bạn có thể cho con uống sữa chua uống - Actimel của Pháp, Yakult của Nhật hoặc Vitagen của Sing - trong đó Vitagen là ít đường nhất nhưng không ngon miệng bằng 2 loại kia. Mình chưa thấy bé nào chê loại thức uống này, vừa ngon miệng, vừa bổ sung calci, vừa giúp tiêu hoá. Có điều đây là thức uống lạnh, cần phải pha loãng cho đỡ ngọt hoặc đỡ lạnh nếu không các bé dễ bị ho.
    • 1,585 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

sao giống con mk quá. các mẹ còn cao kiến gì nữa k

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nhimyeu0801
    • 527 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

• 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thấy cái sai của mẹ đầu tiên là để bé quá tự do trong việc ăn uống, cũng như mẹ không nên cho con xem tivi hay ipad để cho bé ăn, đó là thói quen xấu cần được loại bỏ, nhưng nếu chịu uống sữa thì cũng đỡ được phần nào, nhưng mẹ cố gắng thay đổi thực đơn xem sao?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2