TIN TÀI TRỢ.

bé theo bà nội hơn theo mẹ!

• 1 Lượt chia sẻ
  • 33.6K Lượt đọc
  • 71 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 59 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

em buồn qua các chị ạ,
    Vì con đâu lòng nên không có kinh nghiệm lại nhiều bức xúc, lên đây tâm sự chị em vậy.
    con em 6 tháng, em đi làm từ lúc bé 4 tháng nên chuyển về nhà chồng ở cho có bà nội tiện chăm sóc, nhưn dạo gần đây em có cảm giác bế thích bà bế hơn, mặ dù trưa nào mẹ cũng chạy về chơi nhưng được có 1h thôi. Cụ thể tối hôm qua, do bé thức khuya, mãi đến 12h mới chịu ngủ, giờ ngủ này từ lúc sinh vì bé bị khóc đêm từ lúc sinh, bây giờ thì đã không khóc như quen giấc rồi,một phần cũng vì ở chung với ông bà, mà nhà ông bà và cô chú thức khuya lắm, ồn ào náo nhiệt vào buổi tối lắm, tối nào cũng xum lại chơi với bé. Nên hôm qua, em áp dụng phương pháp cho bé ngủ sớm, 9h em "xin" bế bé về phòng, cho nằm với mẹ, yên tĩnh để bé tự ngủ, cũng ngủ được 1 tiếng rối lại dậy chơi, em để chơi một mình vậy mà khóc um lên, khóc dữ dội luôn ấy. Thế là bà nội vào bế bé ra phòng sinh hoạt chung, bà vừa bế lại im ngay, trong khi trước đó em càng dỗ lại càng khóc. Thế là bé lại chơi tới 12h mới ngủ. Ông bà thì bảo kiểu nựng với bé nào là bị mẹ ăn hiếp nào là con không muốn ngủ mà bắt ngủ. Bà nội chăm cháu thì cẩn thận, nhưng thỉnh thoảng hay 'nói xấu' mẹ với cháu kiểu đấy, "bị mẹ ăn hiếp phải không" "không thèm chơi với mẹ nữa", có hôm em trưa không về, bà bảo "em hôm nay ngoan lắm, cả ngày không cần mẹ cũng được" vân vân... bé tuy còn nhỏ, nhưng em lo lắm, có khi nào từ từ bé quên luôn mẹ không? các chị cho em ý kiến với. chẳng nhẽ giờ nghỉ làm ở nhà với con.
    Về chuyện ngủ của bé nữa, em có nên tiếp tục bắt bé ngủ sớm không trong khi bé cứ khóc ghê gớm như vậy?
    vài dòng tâm sự, chúc cả nhà vui vẻ, các bé chịu ăn chịu ngủ ngoan chóng lớn nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,171 Bài viết

• 969 Được cảm ơn

Mình thấy bé ở nhà cả ngày với bà thì tất nhiên là bé sẽ quấn bà hơn mẹ rồi, nhưng bạn yên tâm đi, lúc nhỏ thì vậy chứ lớn lớn khoảng 2 - 3 tuổi là bé lại quấn mẹ ah. Mình cũng đi làm cả ngày, bé ở với bà, nhiều lúc mẹ về mà bé còn lơ đi ấy chứ. Còn vụ bà nựng cháu mà nói thế chắc cũng không có ý gì, nhưng cũng gây khó chịu cho mình nhỉ? Cái này bạn nhờ ox nhắc nhỏ bà xem sao, vì nhiều khi bà nói cũng ko để ý mình nói gì đâu.

Tập cho bé ngủ sớm là tốt, bạn cứ kiên trì nhé. Đến giờ ngủ thì tắt hết đèn, tivi, kéo rèm lại, nếu bé sợ bóng tối thì bật đèn ngủ ở mức nhỏ nhất. Bé sẽ ko ngủ ngay đâu, nhưng cứ từ từ thế rồi bé cũng quen ah.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 384 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    minh cung lam the nhung be cang khoc to hon binh thuong va khong chiu o trong phong ngu.be be ra ngoai thi nin.vay lam sao day moi nguoi?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,171 Bài viết

• 969 Được cảm ơn

Không biết tầm tháng con bạn có áp dụng như mình được không. Mình tập cho con mình như thế này, bé khóc thì mình bế bé ra phòng sinh hoạt chung (tất nhiên phòng này cũng tắt đèn và không có ai) rồi tìm cách đánh lạc hướng bé. Chỉ cho bé ông trăng, ông sao rồi giả vờ gọi trăng, sao. Đại loại là "Ông trăng ơi, xuống chơi với em", "thằn lằn ơi....", mấy câu này bạn có thể thay bằng các câu khác tùy bạn. Đến khi bé nguôi nguôi rồi thì lại bế bé vào phòng ngủ, cho nằm đến khi tự ngủ thì thôi. Nếu bé lăn lộn quá thì bạn vuốt lưng bé, xoa đầu bé và hát cho bé nghe.
    • 571 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Bạn cứ lo đi làm và vui vẻ mà chăm sóc con đừng có nghĩ nhiều quá mà căng thẳng lắm. Mình ở nhà chăm con 1 tuổi mình mới đi làm. Mình cũng ở chung với ông bà nội bé, và bác bé nữa. Mấy hôm đầu mình đi làm, về nhà bà cũng nói con ở nhà với ông bà ngoan lắm, không có mẹ cũng đâu có sao, rồi chuyện nói xấu mẹ với bé thì nhiều. Bực thì có bực, vì cảm giác lần đầu làm mẹ nó thế, đến giờ khi con đã gần 3 tuổi, nhìn lại thấy mình thật trẻ con. Nhưng hồi trước những lúc đó mình không nói gì cả. Vì mình nghĩ bực tí rồi hết, mẹ có ý gì đâu, mẹ chỉ nựng cháu thôi mà, con còn nhỏ đã biết gì đâu, đôi khi ông bà sôi nổi ồn ào vui vẻ nên con thích, con vui là được. Cũng nhiều vụ tủi thân nhưng mình nhanh quên lắm. Nhớ lại chỉ xấu hổ vì mình trẻ con ích kỉ thôi. Nhớ nhất là lần mình tỉnh dậy lúc 5h sáng ko thấy con đâu, giật mình, hóa ra bà nội sang bế cháu về phòng để ông bà ngắm , lúc đó mình mới sinh khoảng 1 tháng thôi, thế là mình nằm khóc ngon lành. Sau nghĩ lại thấy mình nhạy cảm quá, vì bà nội lúc đó chưa nghỉ hưu, đi làm cả ngày, mà con mình là cháu đầu, nên ông bà quý lắm, thành ra tranh thủ để nhìn cháu.
    Còn về sau này, khi con lớn, những lúc con bướng bỉnh, mình nạt hoặc không chiều ý con làm con khóc, bà nội bế nựng rồi nói mẹ hư, thì lúc đó mình cũng không nói, nhưng mình nhớ, để lúc cả nhà ngồi ăn cơm hoặc nói chuyện gì có liên quan đến trẻ con là mình nói: "Con nít khôn lắm, nói là nó biết hết. Nên nếu cháu không nghe lời bị con nạt rồi khóc thì ông bà nựng cháu đừng mắng mẹ cháu hư, không cháu lại tưởng mẹ cháu hư thật, không biết là mình làm sai, mà ông bà dỗ và nói thật ngắn gọn là vì sao mà bị mẹ mắng để cháu biết". Bố mẹ chồng mình tốt lắm, có ông bà thương cháu nên mình đi làm cũng yên tâm. Giờ mình vẫn hay mắng con, thế là bà nội bế rồi nói: mèo ko nghe lời nên bị mẹ mắng phải không, mẹ thương mèo lắm, mèo phải nghe lời mẹ nhé. Và con mình thì vẫn bám mình, vẫn theo ông bà. Khi con theo ông bà thì mình lại thấy vui, và mình cũng thích thấy ông bà nội của bé vui khi bé quấn ông bà.
    Chúc bạn sớm vui vẻ vượt qua giai đoạn này nhé.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình cũng y chang tâm trạng như vậy, mình có đọc topic "Con k theo mẹ" và thấy mọi người đều trấn an là bé lớn lên thì mẹ là nhất, nhưng từ giờ đến lúc bé lớn mình vẫn âm thầm lo...
    Con mình 4 tháng rưỡi, mình xin nghỉ thêm 2 tháng k lương để ở nhà thêm với bé, nghĩ đến lúc đi làm lại là thấy bùn và nhớ con vô cùng, mặt khác mình cũng giống như bạn chủ top sợ con theo bà hơn mẹ... Con mình tầm 3 tháng cũng vậy đấy, mẹ ẵm thì khóc, bà ẵm thì im re, ngủ ngon lành trên tay bà làm mẹ tủi thân và bùn ghê, thế mà bà nội còn đắc thắng "nhất định nó theo bà chứ k theo mẹ, vì nó ở nhà với mình mà", câu nói ấy mình nghe mà thấy như bị "cướp" con vậy.
    Giờ thì có vẻ khá hơn rồi, bé có vẻ thân thiện với mẹ hơn nhiều lắm, có hôm khóc bà ẵm k đc sang tay mẹ thì nín khe. Nhưng mình vẫn lo lúc đi làm bé sẽ không thik mẹ nữa. Mình không hề muốn tranh giành hay đối đầu với ba mẹ chồng trong chuyện này nhưng ông bà liên tục khẳng định bé sẽ bám ông bà suốt và mẹ sẽ ... nhàn tênh, mình k hề thik cái sự nhàn tênh ấy.
    Về chuyện ngủ của bé, bé khóc đôi khi do buồn ngủ quá và gắt chứ k phải là k bùn ngủ mà bị "bắt" ngủ như mc bạn chủ top nói, bé nhà mình bùn ngủ đến díu mắt nhưng vẫn ráng la khóc, bà ẵm lên chơi thì bé vẫn hớn hở nên bà tưởng bị mẹ bắt đi ngủ, thực tình thì khi bà trả lại mình dỗ tí con ngủ mất tiêu dù trc đó trông vẫn tỉnh táo. Bạn chủ top nên dỗ dành cho bé quên cơn gắt ngủ và vài lần là bé ngủ thôi, khóc mệt mà.
    Chúc bạn vui!
    You,me and our baby
    • 1,239 Bài viết

• 1,533 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunflower_82 Xem bài viết
    Bạn cứ lo đi làm và vui vẻ mà chăm sóc con đừng có nghĩ nhiều quá mà căng thẳng lắm. Mình ở nhà chăm con 1 tuổi mình mới đi làm. Mình cũng ở chung với ông bà nội bé, và bác bé nữa. Mấy hôm đầu mình đi làm, về nhà bà cũng nói con ở nhà với ông bà ngoan lắm, không có mẹ cũng đâu có sao, rồi chuyện nói xấu mẹ với bé thì nhiều. Bực thì có bực, vì cảm giác lần đầu làm mẹ nó thế, đến giờ khi con đã gần 3 tuổi, nhìn lại thấy mình thật trẻ con. Nhưng hồi trước những lúc đó mình không nói gì cả. Vì mình nghĩ bực tí rồi hết, mẹ có ý gì đâu, mẹ chỉ nựng cháu thôi mà, con còn nhỏ đã biết gì đâu, đôi khi ông bà sôi nổi ồn ào vui vẻ nên con thích, con vui là được. Cũng nhiều vụ tủi thân nhưng mình nhanh quên lắm. Nhớ lại chỉ xấu hổ vì mình trẻ con ích kỉ thôi. Nhớ nhất là lần mình tỉnh dậy lúc 5h sáng ko thấy con đâu, giật mình, hóa ra bà nội sang bế cháu về phòng để ông bà ngắm , lúc đó mình mới sinh khoảng 1 tháng thôi, thế là mình nằm khóc ngon lành. Sau nghĩ lại thấy mình nhạy cảm quá, vì bà nội lúc đó chưa nghỉ hưu, đi làm cả ngày, mà con mình là cháu đầu, nên ông bà quý lắm, thành ra tranh thủ để nhìn cháu.
    Còn về sau này, khi con lớn, những lúc con bướng bỉnh, mình nạt hoặc không chiều ý con làm con khóc, bà nội bế nựng rồi nói mẹ hư, thì lúc đó mình cũng không nói, nhưng mình nhớ, để lúc cả nhà ngồi ăn cơm hoặc nói chuyện gì có liên quan đến trẻ con là mình nói: "Con nít khôn lắm, nói là nó biết hết. Nên nếu cháu không nghe lời bị con nạt rồi khóc thì ông bà nựng cháu đừng mắng mẹ cháu hư, không cháu lại tưởng mẹ cháu hư thật, không biết là mình làm sai, mà ông bà dỗ và nói thật ngắn gọn là vì sao mà bị mẹ mắng để cháu biết". Bố mẹ chồng mình tốt lắm, có ông bà thương cháu nên mình đi làm cũng yên tâm. Giờ mình vẫn hay mắng con, thế là bà nội bế rồi nói: mèo ko nghe lời nên bị mẹ mắng phải không, mẹ thương mèo lắm, mèo phải nghe lời mẹ nhé. Và con mình thì vẫn bám mình, vẫn theo ông bà. Khi con theo ông bà thì mình lại thấy vui, và mình cũng thích thấy ông bà nội của bé vui khi bé quấn ông bà.
    Chúc bạn sớm vui vẻ vượt qua giai đoạn này nhé.
    Mẹ này viết yêu thế và cúng đúng nữa.
    Còn vụ nhà chủ top thì không khí gia đình đã sôi nổi thế rồi thì hòa nhập cũg đc đấy chứ, nhiều nhà chả có không khí đấy đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 105 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ariane Xem bài viết
    em buồn qua các chị ạ,
    Vì con đâu lòng nên không có kinh nghiệm lại nhiều bức xúc, lên đây tâm sự chị em vậy.
    con em 6 tháng, em đi làm từ lúc bé 4 tháng nên chuyển về nhà chồng ở cho có bà nội tiện chăm sóc, nhưn dạo gần đây em có cảm giác bế thích bà bế hơn, mặ dù trưa nào mẹ cũng chạy về chơi nhưng được có 1h thôi. Cụ thể tối hôm qua, do bé thức khuya, mãi đến 12h mới chịu ngủ, giờ ngủ này từ lúc sinh vì bé bị khóc đêm từ lúc sinh, bây giờ thì đã không khóc như quen giấc rồi,một phần cũng vì ở chung với ông bà, mà nhà ông bà và cô chú thức khuya lắm, ồn ào náo nhiệt vào buổi tối lắm, tối nào cũng xum lại chơi với bé. Nên hôm qua, em áp dụng phương pháp cho bé ngủ sớm, 9h em "xin" bế bé về phòng, cho nằm với mẹ, yên tĩnh để bé tự ngủ, cũng ngủ được 1 tiếng rối lại dậy chơi, em để chơi một mình vậy mà khóc um lên, khóc dữ dội luôn ấy. Thế là bà nội vào bế bé ra phòng sinh hoạt chung, bà vừa bế lại im ngay, trong khi trước đó em càng dỗ lại càng khóc. Thế là bé lại chơi tới 12h mới ngủ. Ông bà thì bảo kiểu nựng với bé nào là bị mẹ ăn hiếp nào là con không muốn ngủ mà bắt ngủ. Bà nội chăm cháu thì cẩn thận, nhưng thỉnh thoảng hay 'nói xấu' mẹ với cháu kiểu đấy, "bị mẹ ăn hiếp phải không" "không thèm chơi với mẹ nữa", có hôm em trưa không về, bà bảo "em hôm nay ngoan lắm, cả ngày không cần mẹ cũng được" vân vân... bé tuy còn nhỏ, nhưng em lo lắm, có khi nào từ từ bé quên luôn mẹ không? các chị cho em ý kiến với. chẳng nhẽ giờ nghỉ làm ở nhà với con.
    Về chuyện ngủ của bé nữa, em có nên tiếp tục bắt bé ngủ sớm không trong khi bé cứ khóc ghê gớm như vậy?
    vài dòng tâm sự, chúc cả nhà vui vẻ, các bé chịu ăn chịu ngủ ngoan chóng lớn nhé.
    Gặp được mẹ đồng cảnh ngộ giống mình, chia sẻ, chia sẻ, mình cũng rất bức xúc đây, giờ chỉ biết cố gắng trò chuyện, chơi với con nhiều hơn. bé chưa muốn ngủ, bạn cũng đừng ép, từ từ bé lớn mình sẽ điều chỉnh lại. Hy vọng bằng tình thương yêu của mẹ , con sẽ lại yêu thương mẹ.
    • 879 Bài viết

• 2,568 Được cảm ơn

Mình ghét nhất cái trò nói xấu mẹ với con của bà nội.
    Nhà mình thì: đấy mẹ thấy chưa, tại mẹ ít sữa đấy. Mình nói là con mổ đẻ bị nhiễm trùng đã đau lắm rồi, mẹ tưởng con thích thế à? Bà lại tiếp: thế thì đừng nhiễm trùng nữa!!! (phát rồ)
    • 4,557 Bài viết

• 5,711 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó yên tâm đi, cây có rễ có cội, đến lúc lớn hơn 1 chút bé sẽ dính mẹ không rời.
    Con mình nó phát biểu thế này nè: mẹ ở đâu con ở đó, ở đâu có mẹ là ở đó vui. Mà mình cũng đi làm suốt, nhưng chỉ mấy tiếng buổi tối hay ngày nghỉ thì mình dành tối đa thời gian chơi và ấp ủ con. Có ai yêu và lo cho con hơn mẹ đâu, trẻ con rất tinh nên nó sẽ cảm nhận được khi đủ lớn.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 244 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

chào các mẹ.
    Xin chia sẻ với bạn chủ top.bạn cảm giác tủi thân khi bị MC "nói xấu" với con như vậy vì những lời nói đó là từ MC bạn nên bạn đừng suy nghĩ nhiều .Nếu đổi lại là bà ngoại bé nói thì bạn sẽ cảm thấy những câu nói đó chỉ là đùa bthuong thôi.Con gái mình cũng được 4 tháng, hết Tết này là mình đi làm lại rồi,VC mình về nhà ngoại ở khi mình sinh bé đến tận bgio. Bà ngoại bé cũng hay đùa thế lắm, nào là "nó cắn con phải không" ( khi bé khóc), bà con tìm cách "lôi cuốn" bé hóng hớt với bà mà k chịu ngậm ti mẹ (chỉ là đùa 1 chút thôi,rồi để bé ti tiếp), bà cũng nói đại khái là "không cần mẹ đâu" ... mình chỉ cười theo mẹ thôi, vì đó là mẹ ruột mình. đổi lại lời nói đó là tự MC thì dám mình cũng buồn bực lắm à.

Bạn nên giải thích và nói rõ cho gd chồng hiểu là bé cần tập luyện thói quen ngủ sớm để tốt cho sức khỏe, mau lớn ( các nhà KH chứng minh bé phát triển chiều cao trong giấc ngủ, nếu đi ngủ trể sẽ ảnh hưởng đến chiều cao của trẻ). Chắc OB nội sẽ vui lòng cho bé đi ngủ sớm thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 259 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bạn đừng lo lắng làm gì. Bé quấn bà thì mình càng nhàn chứ...hìhì...Con mình cũng quấn bà lắm. Mẹ bế ai cũng được nhưng bà mà bế em bé nào cái là ra đòi bà ngay.
    VÉ VI VU - VÉ RẺ CHO MỌI NGƯỜI: 0986 794 588
    • 135 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ thông cảm hoàn toàn với chủ top, tớ ở nhà mẹ đẻ, sinh con đầu thì bà nội lên trông cho 4 ngày trong viện, bà vừa giữ ý không ở được với con cháu nên không cho bà ngoại vào trông, cũng vừa là con đầu cháu sớm nữa nên cứ ôm chặt cháu cả ngày, ngủ cũng nằm ôm. Vì nhiều cái tớ bị xì trét nên trong viện chả mấy sữa, bà thì cho tu bình tì tì (bà còn cho ăn rõ lắm nữa), sau khi về nhà 1 ngày là bà nội về quê, tối hôm í con bé khóc lóc thảm thiết, nó bện hơi bà mà, biết mẹ nó là ai đâu, hết mẹ đến bà ngoại bế không nổi. Tớ uất khóc nức nở, con mình vác bụng 9 tháng, chịu mổ đẻ, chịu hy sinh đi nước ngoài, chịu đủ thứ mà giờ nó chả thèm theo mình; sau mấy ngày thì bà ngoại thả nên 2 tháng bé lại dính chặt lấy mẹ. Có thể tớ ích kỷ, nhưng thực sự các mẹ không ở trong hoàn cảnh này sẽ không hiểu được, đau lòng lắm, hoặc những mẹ vui vẻ với MC thì không sao. Tớ không bị nói xấu như chủ top (chồng tớ ở rể HN mà), cũng chưa có vấn đề gì với nhà chồng nhưng thực sự mấy ngày trong viện tớ có cảm giác là đẻ thuê, MC chỉ cần cháu nhà họ thôi, chăm nó hoàn toàn theo ý bà với những quan niệm vệ sinh sạch bẩn tớ không chịu nổi, nói thì bà giận hoặc bà cứ ý bà bà làm. May mà tớ ở nhà mẹ đẻ, không thì chắc chắn Bông nhà tớ cũng như chủ top.
    • 857 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Mẹ nó yên tâm đi, cây có rễ có cội, đến lúc lớn hơn 1 chút bé sẽ dính mẹ không rời.
    Con mình nó phát biểu thế này nè: mẹ ở đâu con ở đó, ở đâu có mẹ là ở đó vui. Mà mình cũng đi làm suốt, nhưng chỉ mấy tiếng buổi tối hay ngày nghỉ thì mình dành tối đa thời gian chơi và ấp ủ con. Có ai yêu và lo cho con hơn mẹ đâu, trẻ con rất tinh nên nó sẽ cảm nhận được khi đủ lớn.
    Đúng rồi chủ topic ạ. Mẹ nó cứ yên tâm, bé lớn hơn 1 chút là sẽ bám riết với mẹ ngay. Mình rất hiểu tâm trạng của mẹ nó, vì bé nhà mình lúc trước cũng theo bà nội hơn theo mẹ (lúc bé 4 tháng, mình đi làm, bà nội ở nhà trông bé). Lúc đó tủi thân lắm, đi làm cả ngày nhớ con, về ôm con mà con ko theo, chỉ theo bà. Mà gần đến giờ mẹ đi làm về, bà ở nhà lại cho cháu bú bình no căng, lúc mẹ về cũng là lúc con vừa tu xong bình sữa, mẹ thì căng tức ngực vì sữa về mà con lại ko thèm ti, khóc giấy ra (tại vừa mới bú bình sữa ngoài rồi mà), MC lại giằng ngay bé ra bảo nó ko thích ti mẹ thì thôi, đưng ép khổ thân nó. Híc, mình nghe chỉ muốn khóc thôi.
    Nhưng mà bây giờ thì OK rồi, con lúc nào cũng mẹ ơi, mẹ ơi. Thậm chí lúc mẹ đi vệ sinh, con cũng đứng ngoài cửa phòng tắm đợi mẹ, miệng thì luôn miệng gọi, mẹ oi, mẹ ơi. hehe.
    MTI2MTk3OTU3NA
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 131 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé nhà mình hồi nhỏ cũng thế đó giờ 3 tuổi rồi suốt ngày bám mẹ thôi.chứ lúc nhỏ bé nào cũng thế mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 211 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, nhiều khi mình nhạy cảm quá lại chính tự làm tổn thương mình đấy. Như mẹ nào đã nói ở trên, cùng câu nói đấy nếu là mẹ đẻ nói thì mình bỏ qua, nhưng là mẹ chồng nói thì mình lại ấm ức. Cũng giống như cùng một cú đập vai, nếu là người bạn thân mình thì mình thấy nó thậy trìu mến gần gũi, nếu cú đập vai đấy là của kẻ thù của mình thì mình thấy bực bội và ấm ức, nghĩ thằng đấy coi thường mình, hay có ý nọ kia...v.v.
    Bé nhà tớ cũng theo bà nội lắm, cũng là con đầu cháu sớm, bà thích chơi với cháu lắm và nhiều khi cũng nói câu đại loại như: "con mẹ mình hư nhỉ, mình ứ thèm chơi với nó, thích chơi với bà hơn...", Rồi đi đâu bà cũng khoe là nó chẳng theo mẹ, bảo tớ chỉ là bò sữa thôi ... blah blah... Đôi khi cũng chạnh lòng, nhưng lại tự an ủi, dù sao mình như thế cũng là hạnh phúc rồi, có bà nội yêu thương con mình, chăm lo cho con mình, mà bé cũng chịu theo bà thì bà giúp mình được nhiều hơn, vậy thì còn gì bằng nữa nào, nhiều người khác có khi cũng mong có bà trông như thế ý chứ. hì hì... Nghĩ theo hướng tích cực mình thấy quý bà hơn, ko chấp những câu nói của bà nữa.
    Mà bà nội nhà tớ có lẽ cũng ko có ý gì xấu đâu, chẳng qua cũng thích oai với mọi người là cháu nó theo mình hơn thôi. Tớ vẫn nhớ câu nói: " ra đường mình thắng hay thua gì thì mặc, về nhà thì thắng là thua, thua là thắng, người trong một nhà rộng lượng bao dung với nhau thấy cuộc sống dễ chịu hơn"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 323 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Tớ cũng stress vậy nè. Bà nội bế cháu luôn có câu cửa miệng: "Bà yêu cháu nhất trên đời, bố cháu không yêu cháu bằng bà, mẹ cháu không yêu cháu bằng bà". Uất nghẹn cổ. Con biết nói rồi, từ đầu tiên nó gọi là "Bà". Buồn lắm.
    Mình cũng nghe nhiều mẹ bảo đừng mắng mỏ gì con, sau này nó lớn nó sẽ tự theo mẹ nên bây giờ chỉ biết chờ đợi thôi.
    Hai con gấu lớn, 1 con gấu nhỏ rooling:rooling:rooling:rooling:

Hạnh phúc làm sao khi được ôm con yêu vào lòng!
    Gấu con NB = 3.3kg
    • 264 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Ôi, cháu mình được ông bà cưng quá nên toàn theo ông bà nội, còn lại cạch tất, điên máu ko chứ, chiều quá thì mình sợ nó hư, mà đến mẹ nó cũng cãi nhau mãi với bố mẹ chồng....nhưng.....cháu đích tôn nên nói gì cũng thừa
    • 1,962 Bài viết

• 2,348 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bocuoi82 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, nhiều khi mình nhạy cảm quá lại chính tự làm tổn thương mình đấy. Như mẹ nào đã nói ở trên, cùng câu nói đấy nếu là mẹ đẻ nói thì mình bỏ qua, nhưng là mẹ chồng nói thì mình lại ấm ức. Cũng giống như cùng một cú đập vai, nếu là người bạn thân mình thì mình thấy nó thậy trìu mến gần gũi, nếu cú đập vai đấy là của kẻ thù của mình thì mình thấy bực bội và ấm ức, nghĩ thằng đấy coi thường mình, hay có ý nọ kia...v.v.
    Bé nhà tớ cũng theo bà nội lắm, cũng là con đầu cháu sớm, bà thích chơi với cháu lắm và nhiều khi cũng nói câu đại loại như: "con mẹ mình hư nhỉ, mình ứ thèm chơi với nó, thích chơi với bà hơn...", Rồi đi đâu bà cũng khoe là nó chẳng theo mẹ, bảo tớ chỉ là bò sữa thôi ... blah blah... Đôi khi cũng chạnh lòng, nhưng lại tự an ủi, dù sao mình như thế cũng là hạnh phúc rồi, có bà nội yêu thương con mình, chăm lo cho con mình, mà bé cũng chịu theo bà thì bà giúp mình được nhiều hơn, vậy thì còn gì bằng nữa nào, nhiều người khác có khi cũng mong có bà trông như thế ý chứ. hì hì... Nghĩ theo hướng tích cực mình thấy quý bà hơn, ko chấp những câu nói của bà nữa.
    Mà bà nội nhà tớ có lẽ cũng ko có ý gì xấu đâu, chẳng qua cũng thích oai với mọi người là cháu nó theo mình hơn thôi. Tớ vẫn nhớ câu nói: " ra đường mình thắng hay thua gì thì mặc, về nhà thì thắng là thua, thua là thắng, người trong một nhà rộng lượng bao dung với nhau thấy cuộc sống dễ chịu hơn"
    Mình cũng đồng ý với ý kiến này. Con mình mà không mất vào tay ai đâu mà sợ, huống chi bà nội là ruột thịt của nó mà, mình yêu bố nó là người không huyết thống còn được thì nó yêu bà nó cùng huyết thống là chuyện thường. Con có bà chăm thì mình rảnh rang việc nhà hay có đi đâu cũng không quá lo lắng. Cứ AQ mà vui sống.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 732 Bài viết

• 1,465 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng rất đồng cảm với mẹ chủ top. Có lẽ tháng đầu tiên sau sinh là quãng thời gian ám ảnh khổ sở nhất của mình. Mình ko muốn nghĩ lại nữa Mình sinh thường nhưng sữa xuống khá chậm, đã thế mẹ chồng mình lại ko cho con mình bú mẹ vì cứ chê ít sữa, rồi đầu ti ngắn.... Làm mình tủi thân phát khóc. 1 tuần đầu tiên mình ko được nằm với con vì bà chê người mẹ nóng. Tháng đầu con mình chỉ lên 8 lạng vài mẹ chỉ được ăn cơm với ruốc và trứng luộc

Tháng đầu tiên con mình hoàn toàn ko theo mẹ chỉ theo bà nhưng sau đó thì mẹ là nhất, đến nỗi bà nội phải đòi tách cháu ra khỏi mẹ vì sợ con bám mẹ quá mai mốt mẹ đi làm khổ lắm
    Bây giờ con mình được gần 2 tuổi rồi, mẹ là nhất, ở nhà với bà nhưng luôn mồm nhắc mẹ, bà đi vắng cũng ko nhớ, ko nhắc đâu!

Mẹ chủ top cứ yên tâm, yêu thương sẽ được trả về nơi yêu thương, ko bao giờ con lại ko yêu mẹ. Cố gắng lên!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4