TIN TÀI TRỢ.

Bé nhà mình bị Viêm Phế Quản Co Thắt, giúp mình với, m không có tí kn nào!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 61.8K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 158 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Con mình bị viêm phế quản co thắt. Hic, mình không có tí kinh nghiệm nào mà mình vừa tìm hiểu qua bệnh này thấy sợ quá Bs cho con mình kháng sinh và một số loại khác nữa nhưng con mình vẫn ho lắm.
    Mình đọc trên mạng thì thấy các mẹ hay dùng ventolin, loại này tn? Có tác dụng phụ gì không các mẹ? Mình lo lắm lắm. mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp mình nhé!
    Thanks all
    Bố mẹ mong con lớn khỏe từng ngày! Ngoan nhé con, mẹ yêu con nhiều lắm, xxx
    new born: 3.1; 1m : 4.2kg; 2m: 5.1kg; 3m: 6kg; 4m: 6.7kg; 5m:7kg, biết lẫy; 6m: 8.4kg & 70 cm, biết ngồi và có 2 răng dưới;12m: 11.5kg & 75cm (Sam lùn); 8 răng và đã chạy lon ton; 18m: con cao 82cm và nặng 13kg, cái gì con cg biết, muốn gì là con chỉ chỉ trỏ trỏ cơ mà nói thì mới được có chút chút
    Con đã lớn hơn, bố mẹ hạnh phúc khi có con

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hôm trước hồi tháng 10, thời tiết chuyển mùa, bé nhà em bị viêm phế quản phổi bị ho và khò khè, phải nhập viện nằm hơn 1 tháng. Sau này về nhà, vài tuần sau lại thấy khò khè, em mua cho bé máy khí dung, hàng ngày cho thở khí dung bằng nước muối cho sạch họng + phế quản, uống thuốc trị viêm phổi phế quản Zitromax của Mĩ giá khoảng 130k/lọ, sau này cũng tự khỏi. Thuốc này hồi xưa nằm viện các bác sĩ cũng kê cho uống, nhiều bé khác uống cũng thấy rất hợp. Chị hỏi thăm bác sĩ thêm xem có thể dùng thuốc này không nhé!
    Nếu có điều kiện thì sắm máy khí dung cho bé, thuốc vào theo đường thở thì chỉ 15-20ph là có tác dụng, đường tiêm là 1-2h, đường uống là 4-5h mới có tác dụng, nhanh hơn rất nhiều. Bé bị nặng thì khí dung bằng thuốc, nhẹ thì chỉ cần dung nước muối cho sạch họng là được. Giá máy cũng nhiều loại, nhà em mua máy Omron giá 900k, có máy giá 700k nhiều mẹ mua xài cũng được chị ạ.
    Chúc bé mau khỏi bệnh nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Kinh nghiệm con mình bị viêm họng phế quản liên tục, tái đi tái lại nhiều lần, bác sỹ khuyên naọ v.a từ hôm nạo v.a là khỏi hẵn nhé, đọt này lạnh như thế mà vẫn ko ho gì, trước ngày nào cũng ho ko dứt ý, bạn tham khảo ý kiến BS xem thế nào nhé, trôm vía con mình nạo v.a thì giờ đỡ hẵn rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,401 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

Hic, mình ko có tí kinh nghiệm nào về vụ này, ủn mông cho con mau khỏe con nhé. Hy vọng có nhiều mẹ chia sẻ để mẹ í có kinh nghiệm nhen
    • 179 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

con mình dạo trước bị 45 ngày đi BV nhi đồng chẳng ăn thua. đia khắp nơi hết đó. mình cũng cho phun khí dung bằng nước muối đó cái đó tốt lắm. có BS này trị bệnh này hay lắm nhưng thuốc hơi đắt bs nguyễn thị ngọc tuyết số 212 nguyễn trãi , lê hồng phong quẹo phải một chút là tới khám từ 17h các ngày trong tuần. con mình phải tới đây mới khỏi đó. khám ở Bv còn bảo bé bị hen phải uống thuốc cả năm mình sợ gần chết.chúc bé mau khỏe nhé. ventolin và flumicot( ko nhớ rõ tên ghi thế nào) là thuốc xông bằng máy phun khí dung thuốc có tác dụng dãn phế quản phải dùng theo chỉ định của BS đó thuốc có thể gây hại cho mắt và gây nghiện nếu dùng nhiều quá
    • 31 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thằng cu bé nhà mình cũng bị viêm phế quản co thắt, mỗi lần nó ốm là chuẩn bị sẵn tư tưởng đem đi viện vào buổi đêm. Mình mua máy khí rung về rung ở nhà cho tiện, bạn ra nhà thuốc hỏi mua thêm thuốc về dùng là đỡ, chịu khó hút mũi liên tục và cho uống thuốc ho long đờm Muxenon là khỏi, thuốc ho này rẻ mà lại tốt vì thằng nhà mình dùng nhiều loại rồi đều không ăn thua, một anh làm ở viên nhi bảo mình loại này đấy.
    • 531 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Con mình tháng trước cũng bị viêm phế quản co thắt phải chạy khí dung, thông thường bé bị bệnh này uống kháng sinh 1 tuần mới đỡ, có bé phải điều trị cả tháng mới khỏi hắn. Nếu bé nhà bạn uống thuốc mà chưa khỏi thì nên đưa đi khám lại vì bệnh này diễn biến rất nhanh. Mình ân hận mãi vì hôm trước thấy con ho nhẹ có vài tiếng chủ quan ko đưa đi bs để đến ngày hôm sau ho nặng luôn và phải điều trị bằng kháng sinh 1 tuần + thở khí dung
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 119 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Con mình cũng bị 1 lần hồi đầu mùa, bệnh này cũng ko quá đáng sợ đâu. Bạn cho con uống hết thuốc theo đơn, theo dõi dấu hiệu của con, như ho, sốt, thở khò khè, con hết ho, thở ổn là Ok. hết thuốc chưa chắc đã hết khò khè đâu, con mình 1 tuần sau mới hết. Nhưng hết thuốc đi khám bs bảo ok rồi, phổi êm ko có vấn đề gì.Con bị như thế này giống như hen, rất dễ tái phát và nếu để bị đi bị lại nhiều lần sẽ thành hen, nên bạn phải giữ con cẩn thận. Nếu bạn ở HN hay miền Bắc thì mùa đông rất lạnh, mình giữ con trong nhà cả ngày, mặc ấm, hở ra tí là con ho thì lại đường phèn quất, nhỏ và hút mũi liên tục. Ventolin là thuốc khí rung, nếu bs kê thì bạn dùng theo đúng đơn. Như con mình là bs cũng kê khí dung 7 ngày, ngày 3 lần, dùng ventolin,pulmicort và 1 loại gì đấy nữa.Chúc con mau khỏi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,168 Bài viết

• 1,021 Được cảm ơn

con mình bị bệnh này,thỉnh thoảng bị ngấm mồ hôi là lại bị lại nên mẹ phải để ý con đổ mồ hôi phải lau ngay (lúc ngủ),còn lúc thức thì thay áo luôn.Uống kháng sinh Zithomax + long đờm Solmux + chống viêm Cetasone.Ngoài ra thì mua máy khí dung Omron cho dung dịch ventolin và pulmicort vào xông mũi khi khó thở.Ngày đầu tiên con thường bị các triệu chứng nặng như khó thở,nôn,ngực lõm,ho,sốt.Kiên trì 3 ngày liên tiếp như vậy thì các ngày tiếp theo sẽ chỉ còn ho đờm thôi.Mình chiến đấu 1 năm nay với bệnh này của con rồi,mỗi lần bị xót hết cả ruột
    https://www.facebook.com/thanh.xuan.phuong
    tình yêu của tớ đây
    sieuthiNHANH2012070718827mdc1n2njod1108148
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bệnh viêm tiểu phế quản rất hay gặp vào mùa lạnh với biểu hiện hay gặp nhất là ho và thở khò khè. Bệnh do virus thường bị khoảng 1 tuần.- Dùng kháng sinh không rút ngắn được thời gian bị bênh tuy nhiên có thể làm giảm bội nhiễm.- Khí dung sẽ có tác dụng giãn phế quản làm bé dễ chịu- Ngoài ra vệ sinh hút muĩ, cho bé uống đủ nước sẽ giúp long đờm làm bênhj nhanh khỏi (Trên thực tế khi khám bênhj tôi thấy là nhiều người chưa để ý đến điều naỳ)Nếu điều trị kịp thời thì cũng nhanh thôi, banj đừng quá lo lắng.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 64 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Tốt nhất là bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ cho cẩn thận bạn nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,737 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Tí nhà chị bác sĩ kết luận bị viêm phế quản co thắt, chị ở Đà Nẵng đi một bác sĩ TMH khá nổi tiếng và đó là điều ân hận nhất của chị, BS cho thuốc kháng sinh những loại thuốc mà những người bình thường như mình học được là kháng sinh liều cao, bệnh rất nhanh đỡ đương nhiên có ventolin để bé dễ thở hơn, nhưng bệnh bị đi bị lại liên tục tần suất rất dày và đi BS khác không bao giờ hết bệnh.

Sau này chị có quen một BS trẻ có nói Viêm phế quản co thắt BS cười không bình luận nhiều nhưng chỉ dẫn chị một số điều cần làm cho bé, rửa mũi bằng nước muối sinh lý, giữ ấm và chăm sóc kỹ để tăng sức đề kháng. Bé càng lớn tần suất bệnh càng giảm dần và đôi lần chị bỏ không dùng thuốc mà chỉ chăm sóc thuần túy, lượng kháng sinh vào người quá nhiều vào những năm đầu làm Tí nhà chị còi cọc và sức khỏe kém lắm em ạ.

Sau này ở CSTT có một thành viên ở Pháp hay gửi một loại thuốc là L52 và Chiết suất hạt bưởi của Pháp cho bé uống đều đặn mỗi sáng mùa đông tăng sức đề kháng và giảm rất nhiều bệnh tật. Chia sẻ với em một chút kinh nghiệm cố gắng dùng càng ít thuốc tây càng tốt, vì bệnh hay phát đi phát lại liên tục em ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi lonton2011 Xem bài viết
    Con mình bị viêm phế quản co thắt. Hic, mình không có tí kinh nghiệm nào mà mình vừa tìm hiểu qua bệnh này thấy sợ quá Bs cho con mình kháng sinh và một số loại khác nữa nhưng con mình vẫn ho lắm.
    Mình đọc trên mạng thì thấy các mẹ hay dùng ventolin, loại này tn? Có tác dụng phụ gì không các mẹ? Mình lo lắm lắm. mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp mình nhé!
    Thanks all
    • 158 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

con mình khỏi rồi các mẹ ạ. Trộm vía, trộm vía. Bs cg kê như các mẹ nói: Uống kháng sinh Zithomax + long đờm Solmux + chống viêm (cái viên gì mầu xanh í); bên cạnh đó ngày nào mình cg xịt nước muối biển ngày 3 lần, hút mũi ngày 2 đến 3 lần. Thuốc bs cho con mình uống 4 ngày, mình vẫn vệ sinh mũi họng cho con hàng ngày. Một tuần là khỏi hẳn. Phù, may quá. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm
    Bố mẹ mong con lớn khỏe từng ngày! Ngoan nhé con, mẹ yêu con nhiều lắm, xxx
    new born: 3.1; 1m : 4.2kg; 2m: 5.1kg; 3m: 6kg; 4m: 6.7kg; 5m:7kg, biết lẫy; 6m: 8.4kg & 70 cm, biết ngồi và có 2 răng dưới;12m: 11.5kg & 75cm (Sam lùn); 8 răng và đã chạy lon ton; 18m: con cao 82cm và nặng 13kg, cái gì con cg biết, muốn gì là con chỉ chỉ trỏ trỏ cơ mà nói thì mới được có chút chút
    Con đã lớn hơn, bố mẹ hạnh phúc khi có con
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị như bé nhà bạn. dùng siro Ho Hen PQA hơn 1 tháng nay thấy kết quả tốt lắm. chứ dùng thuốc tây nhiều tất nhiên có tác dụng phụ rồi chứ bạn, bạn cứ lên mạng đánh tên mấy thuốc đó lên là thấy hết mà, không ít thì nhiều thôi. dùng thuốc nam mình thấy lành, mà đúng bệnh đúng thuốc thì rất hiệu quả. cho bạn số điện thoại tư vấn nè 0912.836.065, bạn cứ gọi đến mà hỏi đừng ngại. mình gọi suốt đó mà.
    • 31 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

các mẹ ơi, một tháng nay mình tìm đc bác sỹ chữa bệnh này cho con - Bác sỹ Đỉnh - viện nhi TW, con ổn định hơn hẳn, mình phải cầu khấn, đi chùa....trộm vía con ngàn lần... trước khi mình chia sẽ thông tin này với các mẹ.
    EM KHÔNG QUẢNG CÁO CHO BÁC SỸ ĐÂU CÁC MẸ NHÉ. EM LÀM PHÚC CHO CÁC BÉ BỊ BỆNH NÀY. VÀ BỐ MẸ BỚT CHI PHÍ KHI ĐIỀU TRỊ CHO CON.

Tiểu sử bé nhà mình thì rất phức tạp, sinh non 29w- 1,4kg, viêm phế quản phổi rất nặng - nằm việm 37 ngày (lúc 8m), viêm tiểu phế quản co thắt bội nhiễm- năm viện 5 ngày (lúc 1y). và rất nhiều lần đến các phòng khám bác sỹ tư - toàn các bác nổi tiếng ạ, vì mình cũng chuyên gia search bác sỹ trên mạng - kết quả là con vẫn bị tái liên tục. kháng sinh, kháng viêm, siro.....con phải uống liên tục -> chậm lớn. 15m rồi mà chả mọc đc cái răng nào.

Chồng mình có chị bạn cùng công ty, chị ý có con bị hen, giới thiệu cho mình bác sỹ Đỉnh.
    MÌnh thì bắt đầu thấy bế tắc vì các bác sỹ nổi tiếng trên mạng mà con không đỡ bệnh, ho, thở rít , khò khè, nên thử khám bác sỹ này.
    Trước khi đi khám mình tìm thông tin của bác online mà chả thấy gì-> bác ko nổi tiếng -> mình cũng ko tin lắm -> nhưng vẫn mang con đến khám thử vì chồng đang công tác bên Lào về bắt mình làm thế. và alo cho chị bạn, thì chị ấy bảo con ổn định (chắc là bé này khỏe mạnh nhưng chị ý nói thể để trộm vía con ý mà - em copy luôn từ này của chị)

Tính bác hay nói, ngồi tán bác một hồi, thì mình hiểu ra rất nhiều về bệnh này của con. kể lể đầy đủ cho các mẹ thì dài dòng lắm.
    Nhưng túm lại thì mình như đc mở ra một cánh cửa mới ý, cả mẹ chồng mình cũng vậy, nhẹ nhõm hẳn. ko nặng nề về bệnh này của con nữa. quyết tâm chữa đúng phác đồ, cầu trời cho con lớn lên thì sẽ ko còn dấu vết gì của bệnh này nữa.
    Sau khi kê đơn thuốc, hướng dẫn cụ thể bác hẹn: MỘT THÁNG SAU KHÁM LẠI (mỗi lần khám phí là 150k)
    Mình choáng, bé nhà mình tuần đi khám 3 lần mà chả ăn thua,bác hẹn thể có khi ko hiểu cơ địa bé nhà mình. (trước đấy mỗi tuần mình mất 2tr tiền taxi- khám - thuốc, nghỉ làm ở nhà chăm con - phải vay tiền chữa bệnh cho con đấy ợ)

đúng ngày hôm qua là tròn 1 tháng từ lần khám đầu tiên, thời tiết lại trở lạnh, bé bị tái phát - mình cho con đi khám
    Kết quả là con bị sốt virut, viêm tiểu phế quản (bớt đc 2 chữ co thắt - mẹ nhẹ hết cả người), bé ốm nhưng mà đã khác trước các mẹ ạ, bé thở đỡ hơn trước rất nhiều, trộm vía.. số lần tái phát, số lần đi khám giảm từ 10 xuống 1 lần/tháng. cả nhà mình bất ngờ, bắt đầu vc em trả đc nợ.

Tiểu sử của bác thì mình ko rõ hết, đại khái là thế này nhưng có thể mình nhớ ko chính xác lắm nhé, bác khoa truyền nhiễm gì đó ở viện nhi, đã nghỉ hưu, nhà bác có gien Hen, cháu bác cũng bị, bác là thành viên của hội hen quốc tế, bác chăm chỉ đi hổi thảo cập nhật về cách điều trị bệnh này. nhà bác có 5 cái học bổng tiến sĩ toàn phần của các con, nên con bác ở nước ngoài , bác sang đó thăm bệnh cho cháu mà bác sỹ bên Đức, Mỹ đều yêu quý bác vì sự cập nhật thông tin chữa bệnh..
    bác vừa nghỉ việc ở các bệnh viện quốc tế lớn ở hà nội (mình ko nêu tên sợ phạm úy ) vì:
    - bé bị bệnh nhưng chưa bị suy hô hấp thì ko cần chụp xquang - rất hại cho bé
    - hạn chế xét nghiệm máu. vì chi phí tốt kém - mà bé bị lấy máu cũng khổ
    - khám xong hẹn 1 tháng khám lại , thay vì 3 -5 ngày như các bác sỹ khác, nhà ở tỉnh xa có khi bác hẹn 2 tháng
    - ưu tiên khám lâm sàng, chứ ko phải chụp chiếu xét nghiệm - cái này là chuẩn quốc tế đấy ạ.
    các mẹ biết thế này thì bệnh viện tư ko thích đâu vì giảm doanh thu.
    nếu các mẹ có muốn khám bác thì nhớ nhờ bác tư vấn để hiểu kĩ bệnh này nhé.
    Cứ cái đà này thì sắp đến ngày thầy thuốc, dù có nghèo em vẫn sẽ mua hoa đến tặng bác, mang ơn bác vô cùng. (các mẹ có gặp bác đừng tiết lộ dự định này của em để bác bất ngờ mới vui ạ)
    Chúc các mẹ thành công. Chúc các con luôn khỏe mạnh.

PS.
    Địa chỉ nhà bác 46 Thái Thịnh (nếu có đến gặp bác thì nhớ nhắn với Bác một câu làm phúc lại cho em các mẹ nhé; cháu đc mẹ bé Thái giới thiệu) hehe....
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 109 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

em cũng có thằng cháu 17 tháng bị như thế, thở khò khè, nặng nhọc thương lắm. Mà bệnh này di truyền các mẹ ạ, em hóng tin các mẹ để mách bà chị em chữa cho bé!. Cảm ơn thông tin của các mẹ!
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Baolam2012 Xem bài viết
    các mẹ ơi, một tháng nay mình tìm đc bác sỹ chữa bệnh này cho con - Bác sỹ Đỉnh - viện nhi TW, con ổn định hơn hẳn, mình phải cầu khấn, đi chùa....trộm vía con ngàn lần... trước khi mình chia sẽ thông tin này với các mẹ.
    EM KHÔNG QUẢNG CÁO CHO BÁC SỸ ĐÂU CÁC MẸ NHÉ. EM LÀM PHÚC CHO CÁC BÉ BỊ BỆNH NÀY. VÀ BỐ MẸ BỚT CHI PHÍ KHI ĐIỀU TRỊ CHO CON.

Tiểu sử bé nhà mình thì rất phức tạp, sinh non 29w- 1,4kg, viêm phế quản phổi rất nặng - nằm việm 37 ngày (lúc 8m), viêm tiểu phế quản co thắt bội nhiễm- năm viện 5 ngày (lúc 1y). và rất nhiều lần đến các phòng khám bác sỹ tư - toàn các bác nổi tiếng ạ, vì mình cũng chuyên gia search bác sỹ trên mạng - kết quả là con vẫn bị tái liên tục. kháng sinh, kháng viêm, siro.....con phải uống liên tục -> chậm lớn. 15m rồi mà chả mọc đc cái răng nào.

Chồng mình có chị bạn cùng công ty, chị ý có con bị hen, giới thiệu cho mình bác sỹ Đỉnh.
    MÌnh thì bắt đầu thấy bế tắc vì các bác sỹ nổi tiếng trên mạng mà con không đỡ bệnh, ho, thở rít , khò khè, nên thử khám bác sỹ này.
    Trước khi đi khám mình tìm thông tin của bác online mà chả thấy gì-> bác ko nổi tiếng -> mình cũng ko tin lắm -> nhưng vẫn mang con đến khám thử vì chồng đang công tác bên Lào về bắt mình làm thế. và alo cho chị bạn, thì chị ấy bảo con ổn định (chắc là bé này khỏe mạnh nhưng chị ý nói thể để trộm vía con ý mà - em copy luôn từ này của chị)

Tính bác hay nói, ngồi tán bác một hồi, thì mình hiểu ra rất nhiều về bệnh này của con. kể lể đầy đủ cho các mẹ thì dài dòng lắm.
    Nhưng túm lại thì mình như đc mở ra một cánh cửa mới ý, cả mẹ chồng mình cũng vậy, nhẹ nhõm hẳn. ko nặng nề về bệnh này của con nữa. quyết tâm chữa đúng phác đồ, cầu trời cho con lớn lên thì sẽ ko còn dấu vết gì của bệnh này nữa.
    Sau khi kê đơn thuốc, hướng dẫn cụ thể bác hẹn: MỘT THÁNG SAU KHÁM LẠI (mỗi lần khám phí là 150k)
    Mình choáng, bé nhà mình tuần đi khám 3 lần mà chả ăn thua,bác hẹn thể có khi ko hiểu cơ địa bé nhà mình. (trước đấy mỗi tuần mình mất 2tr tiền taxi- khám - thuốc, nghỉ làm ở nhà chăm con - phải vay tiền chữa bệnh cho con đấy ợ)

đúng ngày hôm qua là tròn 1 tháng từ lần khám đầu tiên, thời tiết lại trở lạnh, bé bị tái phát - mình cho con đi khám
    Kết quả là con bị sốt virut, viêm tiểu phế quản (bớt đc 2 chữ co thắt - mẹ nhẹ hết cả người), bé ốm nhưng mà đã khác trước các mẹ ạ, bé thở đỡ hơn trước rất nhiều, trộm vía.. số lần tái phát, số lần đi khám giảm từ 10 xuống 1 lần/tháng. cả nhà mình bất ngờ, bắt đầu vc em trả đc nợ.

Tiểu sử của bác thì mình ko rõ hết, đại khái là thế này nhưng có thể mình nhớ ko chính xác lắm nhé, bác khoa truyền nhiễm gì đó ở viện nhi, đã nghỉ hưu, nhà bác có gien Hen, cháu bác cũng bị, bác là thành viên của hội hen quốc tế, bác chăm chỉ đi hổi thảo cập nhật về cách điều trị bệnh này. nhà bác có 5 cái học bổng tiến sĩ toàn phần của các con, nên con bác ở nước ngoài , bác sang đó thăm bệnh cho cháu mà bác sỹ bên Đức, Mỹ đều yêu quý bác vì sự cập nhật thông tin chữa bệnh..
    bác vừa nghỉ việc ở các bệnh viện quốc tế lớn ở hà nội (mình ko nêu tên sợ phạm úy ) vì:
    - bé bị bệnh nhưng chưa bị suy hô hấp thì ko cần chụp xquang - rất hại cho bé
    - hạn chế xét nghiệm máu. vì chi phí tốt kém - mà bé bị lấy máu cũng khổ
    - khám xong hẹn 1 tháng khám lại , thay vì 3 -5 ngày như các bác sỹ khác, nhà ở tỉnh xa có khi bác hẹn 2 tháng
    - ưu tiên khám lâm sàng, chứ ko phải chụp chiếu xét nghiệm - cái này là chuẩn quốc tế đấy ạ.
    các mẹ biết thế này thì bệnh viện tư ko thích đâu vì giảm doanh thu.
    nếu các mẹ có muốn khám bác thì nhớ nhờ bác tư vấn để hiểu kĩ bệnh này nhé.
    Cứ cái đà này thì sắp đến ngày thầy thuốc, dù có nghèo em vẫn sẽ mua hoa đến tặng bác, mang ơn bác vô cùng. (các mẹ có gặp bác đừng tiết lộ dự định này của em để bác bất ngờ mới vui ạ)
    Chúc các mẹ thành công. Chúc các con luôn khỏe mạnh.

PS.
    Địa chỉ nhà bác 46 Thái Thịnh (nếu có đến gặp bác thì nhớ nhắn với Bác một câu làm phúc lại cho em các mẹ nhé; cháu đc mẹ bé Thái giới thiệu) hehe....
    Con e cũng bị bệnh này nằm viện 15 ngày mà chưa khỏi...Hôm tình cờ đọc đc bài viết của c nên cũng đưa con đến khám nhưng e quên nói đọc đc bài của mẹ bé Thái rồi...Srr c nha vì ngồi nói chuyện vs Bác một lúc Bác nói nhìu qá nên e quên mất...Bác kê thuốc thì thấy con e cũng đỡ đỡ chứ chưa khỏi hẳn...c cho e hỏi con c điều trị Bác bao lâu thì khỏi hẳn và bjo có tái lại ko ạk.......
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 501 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emquenroi Xem bài viết
    em cũng có thằng cháu 17 tháng bị như thế, thở khò khè, nặng nhọc thương lắm. Mà bệnh này di truyền các mẹ ạ, em hóng tin các mẹ để mách bà chị em chữa cho bé!. Cảm ơn thông tin của các mẹ!
    Con nhà mình 18t vừa trải qua một đợt viêm tai giữa (2 tháng) và viêm phế quản co thắt cấp tính. Trộm vía là phác đồ BS đưa ra giúp bé khỏi nhanh (bé viêm mũi họng lay lắt 6 tháng rồi, đợt vừa rồi là kịch phát). Tốt nhất là bé nhà bạn vẫn nên đi BS, còn đây là thuốc của bé nhà mình vừa rồi: Augmentin 10 ngày (bé nhà mình đã dùng quá nhiều KS nên liều phải cao hơn bth, còn không theo cân nặng, 17t chắc 2 gói 250/ ngày), men tiêu hóa (vì augmentin hay tiêu chảy nhẹ), kháng viêm (mình k dùng vì vừa dùng trong 20 ngày chữa viêm tai), thuốc tiêu đờm acemuc hoặc bisovon (để làm loãng đờm, ngoài ra bé phải uống thêm nhiều nước). Món quan trọng nhất đây, bé nhà mình bị lên cơn co thắt, thở khò khè, rít như gió thổi, ngực lõm nên phải mua 1 lọ ventoline xịt họng để cắt cơn, cái này xịt thẳng 2 nhát vào mồm bé và tiếp tục sau 3-4 tiếng nếu còn khó thở (nhà mình chỉ phải xịt 3 lần), khí dung ngày 2-3 lần tùy mức độ với ventuline, pumicort và nước muối sinh lý . Các bé VPQ thì tối ưu nhất là có máy khí dung tại nhà. Rửa và hút mũi sạch cho bé 2-3 lần 1 ngày. Ngoài ra BS kê uống dự phòng hen/ viêm mũi dị ứng Singulair 1 gói/ ngày vào buổi tối, cái này tuyệt vời cực kỳ với các bé VMH dị ứng.
    • 31 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mẹ kathinguyen àh, mình khám bs này được tròn 5 tháng rôì.
    bệnh này không khỏi ngay được đâu, phải dần dấn thôi.
    3 tháng đầu bé nhà mình bị viêm phế quản co thắt (tức là hen đấy) bội nhiễm nên bị sốt, ho. bé uống kháng sinh 4 ngày thì đỡ. do có xịt dự phòng thờng xuyên nên mỗi lúc ốm bé đã đỡ rít hơn. khi ho thì nghe rõ có tiếng đờm đã lỏng hơn. uống xong kháng sinh 4 ngày thì mình cho bé khí dung thêm khoảng 7-10 ngày là ổn.
    2 tháng gần đây, từ tết đến giờ bé bị ho 2 lần, ho khá là nhiều và nặng, mình cho khí dung ngay, ngày ho nặng có khi 3h/1 lần. Trộm vía bé long đờm ra luôn, và ko bị bội nhiễm, ko kháng sinh, kháng viêm gì cả mà vẫn từ từ khỏi. trộm vía con ngàn lần.
    các mẹ cập nhận tin tức của các bé để em học hỏi nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mn oi cho minh xin so dt bs y dc koban
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2