TIN TÀI TRỢ.

Bé nhà mình 8 tháng tuỏi có uống được thuốc kháng sinh không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.98K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 87 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Bé Khánh Linh nhà mình được 8 tháng tuổi bị sổ mũi mấy bữa rùi mình đã nhỏ thuốc mũi cho bé nhưng vẫn không khỏi, bé không bị sốt cũng không bị ho mình cho bé uống kháng sinh có sao không. Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo. Thanks

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 119 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Theo mình không nên uống. Còn bé bị viêm mũi thì bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ khoa nhi xem thế nào? Chúc bé nhà bạn mau khỏi
    • 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

về nguyên tắc trẻ sơ sinh cũng uống được kháng sinh, nhu wnhieuef trẻ mới vài chục ngày tuổi, nhưng bị viêm phổi, viêm phế quản , lên viện, vẫn pải uống ksinh để đeieuf trị. tuy nhiên mình khuyên mẹ nó cho con đi khám. vì nếu chỉ sổ mũi thì có thể chưa càn dùng kháng sinh đâu nhé. mẹ nó đưa bé đi khám đi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 106 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Uống kháng sinh cần phải theo chỉ định của bác sĩ để có loại kháng sinh phù hợp với bệnh, thể trạng và tình trạng bệnh thực tế của bé, mẹ nó ạ. Đừng nghe mọi người mách hoặc hỏi ở hiệu thuốc nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 270 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Uống kháng sinh guy hiểm lắm mẹ ạ gây nhiều ảnh hưởng cho bé sau này, chưa kể bé uống quá liều hay bị dị ứng thuốc. Nếu bé bị bệnh nặng, bác sĩ sẽ phải khám rồi cho thử phản ứng thuốc cho bé mới dc uống, ngay cả mẹ sau khi sinh cũng phải thử khi dùng thuốc. Bạn ko nên cho uống tùy tiện đâu. Bệnh có tí mà cứ dùng kháng sinh sau này cũng bị lờn thuốc, thuốc giảm tác dụng. Nếu bé bệnh lặt vặt thế thì mẹ bổ sung chất tăng đề kháng cho bé, cho bé uống ít nước cam ngọt ( tỉ lệ 30% cam thôi pha nước ấm), hoặc táo. Cho bé phơi nắng, chơi ngoài trời cho thoáng mát. Đừng ủ bé trong phòng thì lâu khỏi lắm. Còn nếu để lâu quá so với thời gian bệnh thông thường thì cho bé khám ở bác sĩ nào uy tín. Mẹ đừng ham những nơi cho thuốc mà bé uống vào khỏi ngay. Bệnh thì cũng 1 thời gian mới khỏi. Uống thuốc hết bệnh ngay là các bs cho bé uống liều thuốc rất mạnh, mà mình nghĩ ko cần thiết phải uống như thế. Mình ko nói linh tinh đâu, vì có nhiều lần mình thấy rồi. Chồng mình ngày bé bệnh cảm, chồng kể bác sĩ chích cho 1 liều, chồng nóng quá chạy vòng vòng nhà rồi ngã vật ra sùi bọt mép do sốc thuốc, mê man cả 2 ngày. Còn 2 đứa em họ 4 tuổi cũng vậy, có lần uống thuốc 1 đứa khỏi hẳn, 1 đứa thì chạy vòng vòng đỏ cả mặt xong nằm luôn cả ngày mới tỉnh. Mà sau mấy lần uống thuốc mạnh đó, tuy bệnh khỏi nhanh mấy lần đầu nhưng mấy lần sau, càng ngày bệnh uống thuốc càng lâu khỏi, kéo dài từ 2-3 ngày rồi đến 1 tuần, rồi mới gần đây hơn nữa tháng mới dứt bệnh, mà bệnh càng lúc càng nhiều hơn, cứ 2-3 tháng là bị 1 lần.
    Yêu con
    • 87 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều. Mình đư bé đi khám nay bé nhà mình cũng đỡ nhiều rùi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 64 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tại sao bé ko làm sao lại nghĩ đến chuyện cho uồng ks, mẹ này bị j vậy. Với trẻ dưới 2tuổi về nguyên tắc ko nên uống ks, nhưng với thời tiết ở Vn nên với bé nếu bị nặng buộc phải uống. Bé nhà bạn chỉ cần nhỏ mũi bằng nc muối, chỉ trong 1 tuần sẽ tự khỏi mà ko cần 1 viên thuốc nào, nếu bé ko có biến chứng gì. Nghe mẹ hỏi mà nổi da gà. Chăm sóc bé cần bổ sung kiến thức về y học 1 chút mẹ nó nhé