TIN TÀI TRỢ.

Bé nằm sấp khi ngủ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.46K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 53 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà em được 29 tháng, toàn nằm sấp khi ngủ. Em có nghe mọi người nói có thể do bé có giun, không rõ có fải thế không nhưng em đã tẩy giun cho cháu rồi. Liệu nằm thế có sao không, có mẹ nào biết kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp em nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 72 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuntron2006 Xem bài viết
    Bé nhà em được 29 tháng, toàn nằm sấp khi ngủ. Em có nghe mọi người nói có thể do bé có giun, không rõ có fải thế không nhưng em đã tẩy giun cho cháu rồi. Liệu nằm thế có sao không, có mẹ nào biết kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp em nhé.
    Thấy cô đến tắm cho bé nhà mình bảo nếu bé chịu nằm sấp ngủ thì thậm chí còn tốt cho hô hấp của trẻ, có điều phải theo dõi kẻo bé tức ngực, tức bụng... Tất nhiên, bé tự chọn tư thế ngủ thấy thoải mái nhất cho mình, chỉ có khi còn quá nhỏ thì mình mới chọn giúp bé thôi... Như cu Tin nhà mình bây giờ mẹ phải xoay cho cậu nằm nghiêng, trộm vía giấc ngủ kéo dài được thêm nửa giờ quí báu và bớt giật mình hẳn.
    Bé nhà mình còn nhỏ quá nên nói điều này không biết có phải là mạo muội không nhi?
    "Sao mẹ lại xấu tính thế, cứ hay quát con?"...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Bé nhà em mới 2 tháng mà chỉ thích nằm nghiêng khi ngủ, đỡ giật mình hơn. Mới đặt cứ phải đặt nằm nghiêng, sau đó ngủ say mới lật ngửa ra vì em sợ hỏng xương sống nhưng chỉ được 15 phút là nó ọ ẹ vặn vẹo để được nằm nghiêng thì thôi.
    Ko hiểu nằm nghiêng sớm thế có sao không nhỉ, mà nó nằm nghiêng chưa vững, vẫn phải chèn đằng sau hoặc nằm tư thế rất quái đầu thì vênh ngược lên, mông thì cong veo chếch 30 độ hic
    Mẹ: 68,6kg:Sad:- 67,5- 64
    Bông: 17,8kg- 18,5 kg- 19,5kg
    Tít: 7m 8,2kg- 8m: 8,5kg/ 73cm- 9m: 8,8kg- 10m: 9,5kg- 11m: 10kg- 1y: 10,5kg- 14m: 11kg, 19m: 11,9kg, 20m: 12,2kg
    • 356 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Nằm ngủ sấp tốt lắm đó bạn, mình có cả một quyển sách của một chuyên gia người Nhật nói về vấn đề này đấy, nếu bạn ở SG thì mình sẽ cho bạn mượn đọc nhé. Con gái mình từ bé đã quen nằm ngủ nghiêng rồi, bây giờ mình tập nằm sấp cho bé khó quá, chắc rút kinh nghiệm tập 2 vậy

TemP
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 306 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xíu yêu của bố mẹ Xem bài viết
    Nằm ngủ sấp tốt lắm đó bạn, mình có cả một quyển sách của một chuyên gia người Nhật nói về vấn đề này đấy, nếu bạn ở SG thì mình sẽ cho bạn mượn đọc nhé. Con gái mình từ bé đã quen nằm ngủ nghiêng rồi, bây giờ mình tập nằm sấp cho bé khó quá, chắc rút kinh nghiệm tập 2 vậy
    Sao lại thế nhi????
    Mình thì lại đọc có những tài liệu nói trẻ nhỏ nằm sấp là ko tốt, rất dễ gây ra chứng đột tử trong khi ngủ ở trẻ nhỏ (nhất là trẻ sơ sinh) nên mình rất sợ! Bé nhà mình cũng thích nằm sấp, ngủ say 1 lúc là tự lật sấp nên cả đêm mình cứ phải dậy lật bé nằm lại
    • 53 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sao nằm sấp lại tốt à, mình cũng không rõ nữa. Mình ở Hà Nội, tiếc quá không ở SG để mượn của bạn đọc, có thể cho mình tên cuốn sách đó được không.:1:
    Mình cũng đọc ở trên mạng thấy bảo nằm sấp là không tốt, rất dễ dẫn đến đột tử - nghe ghê quá. Cứ động vào để lật bé thì bé lại tỉnh giấc hoặc là lại nằm sấp luôn.
    • 356 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Uh, cũng có nhiều ý kiến trái ngược nhau quá, chẳng biết thế nào nhỉ, nhưng mình nghĩ đột tử có thể là do bé nằm sấp úp mặt vào gối, mền, khăn... nên không thở được. Còn như bé nhà mình lúc khó ngủ cũng cứ tự lật sấp người xuống, mặt quay nghiêng qua một bên, một lúc là thấy ngủ được. Cuốn sách mình đọc có tên là " Tạo dáng người đẹp cho con bạn" của tác giả Asanna (kg nhớ viết chính xác chưa, để mình về coi lại nhé), NXB Phụ nữ. Mình đọc cuốn này và thấy nhiều cái đúng lắm, nhưng có thể đó cũng chỉ là một ý kiến của một người thôi, dù bà này là chuyên gia Nhật đã bỏ ra 30 năm để nghiên cứu về chuyện ngủ sấp hay ngửa của trẻ con Nhật.

TemP
    • 84 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hai đứa nhóc nhà mình chuyên ngủ sấp đây ! Mình cho chúng nó nằm ngủ sấp từ lúc 2 tháng tuổi. Cho chúng nằm sấp, mình thấy có một số cái lợi sau đây :

- Ít bị giật mình hơn
    - Ngủ sâu hơn, ngon hơn
    - Nếu ọc sữa, sữa không vào mũi
    - Ấm ngực hơn - nếu mình quên đắp chăn hoặc chúng đạp tung chăn ra.
    - và cái đầu của chúng nó tròn hơn ! :3:
    Dê Cỏn buồn sừng húc giậu thưa . . .
    hYj7wt3Np7
    dogdogtdr20061010_-8_Minh+Triết+is
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng thích nằm sấp. Có đặt ngửa thì 1 lúc sau bé lại tự quay mình nằm sấp. Tuy nằm sấp nhưng đầu bé quay nghiêng nên ko lo về vấn đề ngạt thở. Mình chỉ sợ bé tức bụng nhưng thấy nằm sấp thì bé ngủ ngon hơn, ko bị giật mình nên kệ để bé tự điều chỉnh tư thế sao bé cảm thấy thoải mái khi ngủ thôi. Ban ngày, nếu bế bé ngủ thì bé cũng ngủ say và ngủ nhiêu hơn, bé lại thích bế vác khi ngủ nữa làm bà mỏi dừ cả vai.