TIN TÀI TRỢ.

Bé mới đi nhà trẻ - tối ngủ cứ mê sảng - làm sao đây?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.24K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hix, help em với. Em không biết phải làm sao hết.

Em mới cho bé nhà em đi nhà trẻ. Bé 23 tháng, đi nhà trẻ tư. Vì đọc kinh nghiệm của mọi người nên em cũng tập cho bé quen dần dần.

Tuần đâu tiên chỉ lên trường chơi từ 3g - 4g thui. Em ngồi ở trường chung với bé. Bé thấy lên chơi thì thích lắm, chơi cầu tuột, bập bênh, quậy tưng tưng. Thấy ổn ổn, tuần sau đó em cho bé đi học nửa ngày. Sáng chở đến nơi, trưa ăn trưa xong thì đón về. Bé khóc quá chừng, nhưng cũng ráng cho đi. Thế là từ đó, tối đến là bé cứ kêu "đi về, đi bé...".

Tuần thứ 3, em cho bé đi nguyên ngày. 1, 2 ngày đầu vẫn còn khóc, không chịu ra khỏi nhà. Đến cuối tuần thì đã ngoan hơn, miệng thì mếu máo, nhưng vẫn cho mặc áo, đội nón, leo lên xe đi. Đến trường cũng chịu ăn, ngồi nhìn các bạn, chứ ko ra cửa ngóng mẹ nữa. Buổi chiều đến đón về thì cười tươi, ngoan ngoãn.

Nhưng cứ đến lúc bé đi ngủ thì khóc, rồi ban đêm cứ mê sảng, đòi bú (hồi xưa em hay cho bú lúc 10g trước khi đi ngủ), nhưng đưa bình sữa thì chụp chụp vài cái rùi thôi. Sau đó là cứ kêu "đi về đi, về à...".

Em lo quá. Tình hình này tiếp diễn 2 tuần rôi. Em cứ nghĩ bé ngoan hơn thì sẽ ổn hơn, nhưng đêm nào cũng thế. Em sợ bé bị ám ảnh, rùi ảnh hưởng đến thần kinh.

Bây giờ em phải làm thế nào? Có nên đưa khám bác sĩ thần kinh để uống thuốc an thần ko?

Mấy ngày nay buổi tối em cho bé ăn 1 chút socola (M&M), hy vọng socola làm dịu tinh thần bé, nhưng không đỡ.

Các mẹ có bí quyết gì không? Chỉ em với :Crying:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,076 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

chia sẻ với mẹ nó, con tớ cũng mới đi trẻ từ thứ 2 tuần này, tớ cũng xót con lắm nhưng trộm vía con tớ quen dần rồi, đưa đến khóc 1 cái cô dỗ là nín ngay ( nhà tớ đứng rình bên ngoài , hihi), tớ rất an tâm vì chọn được trường tốt cho con, con tớ học Koala' house ở Bà Triệu.
    • 184 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

hix bé nhà em mới 13 tháng , không đi mẫu giáo nhưng đi gửi nhà bà giữ trẻ. 2 đêm rồi cũng khóc và giật mình tỉnh dậy là run bắn lên ....
    Nghĩ thương con nhưng vẫn fải đưa đi các mẹ ạ.
    Nhìn còn khóc mỗi khi đưa đến nhà bà bế mà xót quá!
    em cũng chưa biết làm ntn ngoài tối ngủ ôm con thật chặt
    • 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé lớn nhà mình 2 tuổi đi học, mình cũng cho bé đi làm quen nửa năm rồi mới đi (vì có anh con bà chị chồng mình học ở đó, chiều 2 bà cháu dắt nhau ra đó làm quen từ hồi bé 16-17 tháng, chơi 1h đón anh và về luôn). Bé đi được 1 nửa hôm, hôm sau đã bảo ko đi học, cho bé đi là khóc ngặt nghẽo, đêm ngủ mê sảng, khóc thét lên khi đang ngủ, mình tìm hiểu thì thấy con mới đi học, các cô cũng sẽ rất chiều bé để bé thích nghi dần, nhưng có thể con đã nhìn thấy các bạn khác bị mắng hoặc đánh nên con bị stress hoặc đang được tự do phải đi vào khuôn khổ cứng nhắc. Và cuối cùng mình đã chuyển cho con sang một trường khác xa nhà hơn, nhưng tốt hơn, các cô yêu con hơn và bé cũng thích đi học hơn, ngày nghỉ còn bắt mẹ đưa đi học. Trẻ con rất nhạy cảm, bạn hãy dịu dàng với con, quan tâm hơn đến con trong giai đoạn này vì con cảm giác bị cha mẹ bỏ rơi. Đấy là kinh nghiệm lần đầu cho con đi học của mình, sót con kinh khủng, đêm con la hét, mẹ khóc, con khóc...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trường của bé nhà em đi học thì có camera. Mỗi ngày cả nhà em đều lên xem, ở nhà ông bà xem, vợ chồng em lên cty cũng mở ra quan sát suốt. Nói chung là chưa thấy có tình trạng cô đánh bé, chỉ có ép ăn thì ép thui. Lúc đến trường thì khóc, lúc đầu cô cũng bế suốt, rồi cô dỗ thì nín, rồi chơi ngoan. Cty em cũng có 1 chị gửi bé ở đó thì bảo là bé đi học ngoan lắm, thích đi học, về nhà vui vẻ.

Thật sự là em cũng hoang mang lắm. Có thể là mấy ngày đầu đi học bé bị ám ảnh, khi ko có bà hay mẹ bên cảnh. Nên luôn miệng đòi về (bé mới tập nói lõm bõm). Đến bi giờ thì quen miệng rồi nên đi ngủ vẫn hay nói câu đó. Nhưng rõ ràng là bé ngủ ko đc ngon như trước. Hồi trứoc khi đi học là ngủ 1 mạch từ 10g tối đến 8g sáng, đánh thức ko chịu dậy. Còn bây giờ thì 11g đêm vẫn còn thức, lâu lâu lại khóc quấy. Sáng thì 7g hơn phải gọi dậy để đi học, nhưng xót quá...

Cứ mỗi lần đến đón về nhà là em ôm, bế, vỗ về. Chẳng biết có đỡ hơn đc chút nào không...