TIN TÀI TRỢ.

Bé gắt ngủ dữ dội, có cách nào không các mẹ?

• 9 Lượt chia sẻ
  • 39.1K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 159 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bé nhà em hiện được gần 3 tháng. Hồi nhỏ bé ngủ rất ngoan, nhưng từ khi được 2 tháng, bé bắt đầu có biểu hiện gắt ngủ. Đang chơi ngon lành mà buồn ngủ là khóc lóc ầm ĩ một lúc rồi mới ngủ. Gần đây còn thêm tật ngái ngủ, đang ngủ mà chuẩn bị dậy còn mè nheo hơi. Hix, mỗi lần như vậy bé đều bắt bế đứng đi vòng vòng mới chịu.
    Có nhà mẹ nào như nhà em không? Các mẹ có bí quyết gì không?
    Tình hình này đã kéo dài gần tháng nay rồi, nếu cứ tiếp diễn không biết em phải làm sao đây.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,172 Bài viết

• 7,749 Được cảm ơn

Có bé thì được nết ăn, có bé thì được nết ngủ mẹ nó à.Con mình lúc hơn 2 tháng cũng gắt ngủ khủng khiếp, cứ bế đi đi lại lại một lúc mới chịu ngủ , chân mẹ mỏi rã rời ra.
    Lúc đấy có ấn ti, nhét bình vào mồm cũng ko chịu ăn , cứ khóc ầm lên .
    Mình mua cái võng xếp về, hai mẹ con ôm nhau lên đó đu đưa một lúc thì cậu chịu ngủ , mẹ đỡ mệt .
    Nhưng qua 3 tháng trộm vía lại ngoan trở lại , cho nên trẻ con nó có thể có từng giai đoạn ,mẹ nó thử kiên trì chút xem sao, biết đây con sắp ngoan đến nơi rồi.
    Chúc mẹ nó thành công !
    Tin Tin Tin Tìn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 159 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó đã an ủi mình nhé. Mình cũng chỉ biết hi vọng vậy. Bé đã dùng đến hộp sữa mẹ nó mua của mình chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 191 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trời ơi còn bé nhà mình thì hỏng cả nết ngủ lẫn nết ăn, ngủ gắt, ăn gắt. Chuyện ngủ thì chẹp miệng chấp nhận, nhưng ăn thì mình nào có ép uổng gì đâu. Lúc đầu bữa thì vồ lấy vồ để cái bình sữa, rồi có chút vào bụng là đẩy bình đi lắc đầu nguầy nguậy rồi é lên. Ôi stress vì thương con quá.

• Mẹ cháu đang rất cần xin lọ thủy tinh Hipp hoặc Heinz để làm sữa chua cho cháu. Mẹ nào có pm địa chỉ cho mẹ cháu xin với ạ. Nhà cháu ở gần khu Bách Khoa ạ.Mẹ cháu cảm ơn nhiều!
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Giống hệt tình trạng con nhà mình, nhưng đỡ cái là bé lại chịu ngậm ti giả, cũng lăn lộn 1 hồi mới chịu ngủ.
    iP9riP9rp7

a5KcDoOa5Kcp7
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 102 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ui.. ku nhà mình đc 4.5 tháng, gần cả tuần nay cũng gắt ngủ ghê lắm, ngày với đêm j cũng như nhau cả, hễ buồn ngủ là tay cào cấu lên mặt, chân thì nện uỳnh uỳnh xuống giường, miệng thì vừa khóc vừa la .. hix .. em phải vừa bồng vừa vác lên vai 1 lúc lâu mới chịu ngủ yên .. Tội bé quá mà kg biết làm ntn để bé bớt gắt ngủ. 1 đêm bé dậy 3-4 lần để ti mẹ mới chịu đc.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 322 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó có ghế ru chưa?cái đó cũng giúp phần nào để mẹ đỡ mệt nếu mà con cứ khóc thế.Ngoài ra như bé nhà mình,giờ bé hơn 2 tháng mà trộm vía ăn,ngủ.. ngoan,trong phòng của bé mình có một cái máy giữ độ ẩm( vì bật máy sưởi nên sợ bé bị thiếu nước)...cái máy đó nó chạy phát ra tiếng động đều đều cũng có thể giúp bé phần nào ngủ ngon hơn...không thì dùng tiếng động của quạt(quay đi chỗ khác).
    Aloha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,297 Bài viết

• 3,692 Được cảm ơn

COn mình 4 ngày hôm nay cũng sinh gắt ngủ, khóc và thét và hét rất sợ... có lúc thét tím tái cả mặt. Không chịu bú, bú 5' lại khóc ầm lên.

Mình kiểm tra các kiểu, bỉm, nanh, bụng vvv nhưng ko thấy có lý do nào làm bé đau hoặc sợ. Chỉ có thể là gắt ngủ... bế thế nào cũng khóc, cho ghế rung, bật nhạc rè rè vvv đều được 1 lúc lại khóc.

Cuối cùng chuyển sang cho bà bế thì bé ngủ. Nhưng mẹ bế thì lại khóc.

CHịu không hiểu làm sao, nản hết sức luôn
    bEMPp7

Mins: NB: 3.4kg - 1M: 4.5kg - 2M: 5.4kg - 3M10D: 6.4kg -4M10D: 6kg8 - 5M 7kg1 - 6M 7kg4 - 7M 8kg - 8M 8kg2 ( vẫn rất nhùn 71cm) rooling:

Chưa kháng sinh :LoveStruc tv)
    Chia tay HTX toàn lợi ngày 5.7 rooling:
    Chưa từ chối tình cảm của em nào trong đời.... :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Giong nha minh the. Hai me con ko hop nhau. Cu cau hop voi ba noi hon, hic. hehe.
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hic sao khổ thế bé nhà em được 2 tháng 4 ngày rồi bước sang tháng thứ 3 bắt đầu gắt ngủ dỗ thế nào cũng ko nín bt ọ ẹ tý em nhét ti là im ngủ ngon lành vậy mà...em cố ko đứng đi lòng vong dỗ bé sợ bé quen nhưng bà nội toàn bế rong hết phòng này sang phòng khác thành ra mỗi lần nó gắt ngủ mà có bà nội ở nhà là bà lại bế xuống phòng bà bà rong cho ban đầu vẫn khóc lúc sau nín thành ra bà nội trách em ko biết dỗ con để nó khóc thế mà cũng chịu được huhu stress kinh khủng ý
    • 959 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Con mình khoảng 5 ngày nay cũng vậy, tầm từ 18h - 20h là bé sẽ khóc 1 lúc rồi mới chịu ngủ,làm cách nào cũng không chịu nín. Thấy con khóc, mà không chịu bú làm mình sốt cả ruột. Các mẹ có cách nào hay bày cho mình với
    RZZTp7

xETLp7
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Con mình hồi mới sinh rất ngoan, mỗi lần khóc là mình nhét bình sữa vào mồm là ko khóc nữa, nhưng từ hồi khoảng đc 3 tuần bé bắt đầu gắt ngủ kinh khủng khiếp. Tự nhiên mình cho bú sữa thì chộp chộp bú xong gào thảm thiết như bị ai bóp cổ, xong lại chộp chộp bú xong lại gào, mình hồi đó còn tưởng con bị làm sao còn lên chùa xin bùa chú đủ kiểu, về sau biết hóa ra bé bị gắt ngủ do ban ngày ngủ ít, và cũng 1 phần là do "từ 2 tuần tuổi đến 8 tuần tuổi là thời gian bé sẽ gắt khóc kinh khủng nhất" - mình đọc ở 1 tài liệu như vậy. Cách để làm bé đỡ gắt chỉ có cách dỗ bé ngủ, bế khắp nhà rồi bé ngủ thì nhét bình sữa vào bé mới chịu bú còn thức thì khóc còn lâu mới bú.
    Sau 2 tháng thì bé ngoan hơn hẳn giờ 4m thì đã trở lại ngoan rồi, hi vọng sẽ mãi ngoan thế này, nhưng giờ bé lại bị thói quen vừa ăn vừa ngủ, cứ nhét bình sữa vào mồm là mắt lim dim rồi ngủ luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 305 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì gắt ngủ suốt từ hồi 3 tháng đến giờ ( hơn 7 tháng), bé gào kinh lắm, khóc lóc thảm thiết, mình phải bế vác đi chơi khắp 4 tầng nhà, đi lên đi xuống bé mới nín. giờ có vẻ quen rồi nên ru một lát là ngủ,mặc dù cũng khóc mất 15 phút, hồi trc có khi gắt cả tiếng đồng hồ. Mình nghĩ các bé có giai đoạn phát triển, mỗi ngày mỗi khác, chả có cách nào thì phải sống chung với lũ thôi, chịu khó bế vác rồi dụ dỗ bé chơi lúc nào mệt bé sẽ dễ ngủ hơn. Bé nhà mình gắt cả ăn gắt cả ngủ, mọc răng nữa nên ăn uống chán lắm, giờ chỉ có ngủ mới chịu bú, thức là ko chịu ti, thế mới oái oăm chứ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 116 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hau nhu dua tre nao lúc nhỏ cung gat ngu thoi ban ah, moi lan do ngu ban cu am kieu nay kieu khac, di cho nay cho khac, tu tu lon hon se ngoan thoi. Không đứa nào giống đứa nào cả. Lớn hơn 1 chút con sẽ ý thức được hơn về việc ngủ, sẽ hết thôi. Có một vài bài viết về việc gắt ngủ của trẻ đó, bạn lên google search xem, mình cũng áp dụng được 1 ít trong đó.Cố gắng lên bạn nhé! bạn tham khảo bài viết này nhé. Miình thấy thì khá hay.

http://hachun.multiply.com/journal/item/292
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi juna_phuong Xem bài viết
    hic sao khổ thế bé nhà em được 2 tháng 4 ngày rồi bước sang tháng thứ 3 bắt đầu gắt ngủ dỗ thế nào cũng ko nín bt ọ ẹ tý em nhét ti là im ngủ ngon lành vậy mà...em cố ko đứng đi lòng vong dỗ bé sợ bé quen nhưng bà nội toàn bế rong hết phòng này sang phòng khác thành ra mỗi lần nó gắt ngủ mà có bà nội ở nhà là bà lại bế xuống phòng bà bà rong cho ban đầu vẫn khóc lúc sau nín thành ra bà nội trách em ko biết dỗ con để nó khóc thế mà cũng chịu được huhu stress kinh khủng ý
    ở chung với ông bà thì ko bao giờ tập cho bé tự ngủ 1 mình dc, muốn bé tự ngủ thì bé khóc đến khi ngủ thì thôi, thời gian khoảng 1 tuần. Ông bà ngày xưa có những cái nghe theo dc nhưng không phải cái gì cũng đúng!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 325 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TiểuLy Xem bài viết
    Bé nhà mình thì gắt ngủ suốt từ hồi 3 tháng đến giờ ( hơn 7 tháng), bé gào kinh lắm, khóc lóc thảm thiết, mình phải bế vác đi chơi khắp 4 tầng nhà, đi lên đi xuống bé mới nín. giờ có vẻ quen rồi nên ru một lát là ngủ,mặc dù cũng khóc mất 15 phút, hồi trc có khi gắt cả tiếng đồng hồ. Mình nghĩ các bé có giai đoạn phát triển, mỗi ngày mỗi khác, chả có cách nào thì phải sống chung với lũ thôi, chịu khó bế vác rồi dụ dỗ bé chơi lúc nào mệt bé sẽ dễ ngủ hơn.
    Con mình cũng y vậy nè. Trộm vía con bgio ba ẵm cho đi ngủ cũng khóc 10-15 phút, tiếp tục đi khoảng 30'- 1 tiếng là ngủ chứ từ 2 tuần tuổi đến 4 tháng 2vc mình thay nhau ôm đi vòng vòng rã rời mà bé vẫn gào thét thảm thiết mồ hôi, nước mắt, nươc miếng các kiểu thi nhau tuôn ra làm mình xót ghê luôn.
    Đặc biệt chỉ gắt ngủ buoi tối thôi còn ban ngày ngù ngoan lắm ( ngoan ở đây là mình cho ti hoặc ẵm đi vòng vòng hoặc nằm ghế rung rồi ngủ mà k khóc chứ mình k dám mơ tói bé tự ngủ đâu)
    Mình cũng thử đủ cách hết. Có chị hàng xóm cho con mình dây dâu tằm đeo; tạo thói quen tắm nước ấm, thay quần áo ngủ, mở nhạc, ko giõn quá nhiều, bế đi vòng vòng, để cho khóc, mính cho bé tập ăn dặm bột gạo...

Thực sự thì mình cũng k biết các cách đó có hiệu quả hay bé lón roi tự nhiên thay đổi vì gần đây bé cũng bú nhiều hơn. Mình chỉ để ý thấy là mình càng stress sẽ làm bé stress theo. Nếu bé khóc thì đổi Tay ẵm cũng đỡ đó.
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Bé nhà m thi thoảng cũng ghê lắm, có lúc gắt ngủ ko thèm ngậm ti cơ, vì lúc đó bé đã buồn ngủ mà sữa ra nhiều là bé sợ ko mút cứ ngửa ng ra cáu thôi, m lấy nũm ti giả cho ngậm chụt chụt mấy cái là khò khò ngay.
    giấc ngủ tối m cũng ko phải ru, m tập cho bé tự ngủ, (nói tập thôi chứ mẹ lười thì có, cứ bắt con nằm) tắt hết điện chỉ để điện ở lancan, cho bé ngậm ti giả, 2 mẹ con cũng nằm, bé nghiêng ngả vài cái thế là ngủ từ bao giờ cơ.
    bé nhà m hiện 7 tháng, 9h tối đi ngủ, đêm bú mẹ 4 lần, trc khi đi ngủ ăn 100ml sữa. mấy hôm trc thời tiết nong nóng bé cũng hay thưc sgiấc, mây hôm nay se lạnh trẻ con nhà m ngủ ngon hẳn.
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy có rất nhiều ông bố, bà mẹ mất ăn, mất ngủ thậm trí stress về vấn đề trẻ gắt ngủ. Hôm nay Yoho quyết định chia sẻ bí kíp của mình.
    Trước tiên đó là dấu hiệu nhận biết trẻ gắt ngủ
    1. Trẻ từ 2 tháng đến khoảng 6 tháng tuổi là có dấu hiệu gắt ngủ nhiều nhất
    2. Trẻ thường gắt, ưỡn, hét lớn từ 10 đến 15 phút thậm chí 30 phút
    3. Tần suất gắt ngủ thành quy luật 3 tiếng/ lần gắt trước khi ngủ, chiều tối, hoặc buổi tối trước lúc ngủ.
    4. Trẻ chỉ ngủ khi bố mẹ phải bế chạy vòng quanh nhà, bế vác vai, leo cầu thang, có trẻ chịu ngồi võng và có trẻ không
    5. Bạn càng cố nói chuyện với bé, bé càng khóc to, cho bé đồ chơi bé không thèm để ý...
    6. Bạn cho bé bú bé nhất định không bú.

Bố mẹ lo lắng con bị : Đau bụng, vấn đề tiêu hoá thậm chí nhiều bố mẹ cho rằng trẻ bị "vía nặng" suy nghĩ này cực sai lầm nha

Tại sao trẻ lại gắt ngủ
    1. Trẻ muốn nói với bố mẹ rằng trẻ bùn ngủ, mệt rồi mà không ai chịu hiểu..
    2. Đến giờ đi ngủ rồi mà bé không thể đi vào giấc ngủ..

Vấn đề là bố mẹ hãy giúp con ngủ đi
    Đầu tiên bố mẹ hãy để ý xem mỗi lần cho con đi taxi hoặc xe máy con có dễ ngủ không, nếu cứ lên xe là trẻ ngủ thì dễ rồi, bố mẹ hãy làm theo cách sau.
    1. Sắm ngay một cái võng nhé, tắt hết tivi, đóng cửa và chỉ mở đèn ngủ thui. Nếu trẻ không chịu bố mẹ làm tiếp bước 2
    2. Sắm tranh ảnh, thú bông, đồ chơi, dây trang trí đám cưới dán và chăng đầy lên phòng để tạo sự tập chung, chú ý của trẻ và ngồi võng. Nếu trẻ không chịu bố mẹ làm tiếp bước 3
    3. Chuẩn bị ít âm nhạc mà con yêu thích như nhạc thiếu nhi, nhạc trẻ sôi động hay trữ tình và bế bé trên tay, bố mẹ nhún, lắc hoặc nhảy theo điệu nhạc tại chỗ, đảm bảo bé nào cũng bị "say xe" và thiu thiu ngủ...
    4. Cho bé bú trước khi đặt bé xuống giường hoặc nếu trẻ ngủ dậy thì cho bé bú liền.
    Đây là toàn bộ kinh nghiệm của Yoho khi chăm con, yoho đã trải qua và đã vượt qua được thời kỳ khó khăn này. Chúc các bố, các mẹ sớm vượt qua giai đoạn khó khăn này. Thân
    Yoho.com.vn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi giúp em với, hiện tại em đang rất xì trét bé nhà em được 2 tháng tuổi, khoảng 2 tuần trở lại lại, bé nhà em rất hay gắt ngủ, có khi gắt cả tiếng đồng hồ,có khi quấy từ 10h đêm tới 6h sán mới ngủ, khóc lóc tím tái cả người nhìn mà thấy thương mà không có cách nào cả lại thêm tật bà ngoại thương cháu rất hay bế, mới có 2 tháng thôi nhưng thấy cháu khóc là bà lại bế vác cháu lên(nhưng cứ bế kiểu đấy bé mới nín khóc) e chỉ sợ xương bé chưa ổn định mai sau bị gù các chị có cách nào giúp em k với ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi juna_phuong Xem bài viết
    Bé nhà mình được 8 tháng rồi mà gắt gê lắm trước khi ngủ cũng gắt, ngủ được một lúc rồi cũng gắt rặn, khóc ầm lên. Thật sự không biết làm cách nào luôn