TIN TÀI TRỢ.

Bé bị táo bón...Dung thụt được không???

• 1 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    bé nhà em mới được hơn 1 tháng, vừa rồi em cho bé ăn mật ong hấp với lá húng chanh để hết khò khè trong cổ họng. Nhưng hình như mật ong nóng quá nên bé bị táo bón. Em đã cho bé thụt bằng thụt của ngoại, hôm nay xi mãi bé rặn đỏ cả mặt mà không ị được (được cái bé nhà em biết nghe xi là tè và ị từ 3 tuần tuổi), em thụt cho bé tiếp được không các mẹ? ngày nào bé cũng ăn nhiều và ăn rất tốt (trộm vía). các mẹ cho em lời khuyên với, bé k ị đc khổ thân lắm, người lớn còn khó chịu nữa là trẻ con!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi thụt thế tôi bé lắm. Mẹ nó lấy nước bắp cải luộc pha với sữa cho bé bú nhé, hiệu nghiệm lắm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nifa
    Mẹ nó ơi thụt thế tôi bé lắm. Mẹ nó lấy nước bắp cải luộc pha với sữa cho bé bú nhé, hiệu nghiệm lắm

Em cám ơn mẹ Nifa nhiều lắm, em sẽ thử xem thế nào. nhưng mà mẹ Nifa ơi, ăn như thế có sợ mát quá đi té re không hả mẹ? :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình sợ bé mới 1 tháng uống nước bắp cải luộc thì lạnh bụng quá, mẹ nó thử cách này xem sao: cô mật ong dẻo lên, vo viên nhỏ nhỏ như hạt ngô, ấn vào hậu môn bé, công dụng như dùng thụt nhưng bé vẫn có phản xạ rặn bình thường. Để tránh bị đau khi bé rặn vì phân cứng do hàng ngày ko ị, mẹ nó cứ làm hàng ngày, con cứ táo là làm luôn, ko để lâu, tớ đã dùng cách này rồi, ko thấy có vấn đề gì.

À, hỏi mẹ nó ngoài lề tí, lần trước thấy mẹ nó hỏi địa chỉ đóng đồ gỗ ở Đông Anh, nếu mẹ nó có thì nhắn tin cho tớ nhé, tớ đang cần quá. Thanks.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 694 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

bạn ơi,ai chỉ bạn cho bé uống mật ong vậy?mật ong không dùng cho bé dưới 1 tuổi đâu bạn ui("cẩm nang chăm sóc bà mẹ và em bé" phần "thức ăn cho em bé")....bé thở khò khè là do mũi bé còn nhỏ,bị tắc bởi dịch mũi nhiều quá nên tiếng thở mới khò khè,bạn nhỏ mũi và lấy dịch mũi hằng ngày cho bé thôi..lớn hơn một chút bé sẽ hết bạn nhá,đừng cho uống mật ong nữa nhá...

bé bị táo bón bạn có thể dùng ống thụt,không sao đâu,Bs cũng khuyên vậy nhưng đừng lạm dụng bạn nhá...cho bé uống thêm nước,nếu bé bú mẹ thì bạn ăn rau thật nhiều nhá..
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,930 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Ôi thụt thường xuyên ko tốt đâu mẹ nó nhé. Thử xì tốp cái vụ lá húng chanh mật ong đi xem sao
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 41 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitamin M
    bạn ơi,ai chỉ bạn cho bé uống mật ong vậy?mật ong không dùng cho bé dưới 1 tuổi đâu bạn ui("cẩm nang chăm sóc bà mẹ và em bé" phần "thức ăn cho em bé")....bé thở khò khè là do mũi bé còn nhỏ,bị tắc bởi dịch mũi nhiều quá nên tiếng thở mới khò khè,bạn nhỏ mũi và lấy dịch mũi hằng ngày cho bé thôi..lớn hơn một chút bé sẽ hết bạn nhá,đừng cho uống mật ong nữa nhá...

bé bị táo bón bạn có thể dùng ống thụt,không sao đâu,Bs cũng khuyên vậy nhưng đừng lạm dụng bạn nhá...cho bé uống thêm nước,nếu bé bú mẹ thì bạn ăn rau thật nhiều nhá..

chào me vitamin M, mình có nick la in_xin_xin day, nick kia mình quên pass rồi nên phải làm nick mới. Cám ơn mẹ vitamin M nhé,minh cứ sợ để lâu bé k khỏi được nên cho bé ăn,nhưng mà cũng đỡ đấy mẹ nó ạ, mình cũng k cho bé ăn nữa rồi. Mình cho bé uống trà của Hipp,cũng u nhiều nước nhưng bé vẫn k ị được,mình cũng hỏi bác sỹ rồi, nêu bé không ị được thì thụt cũng được nhưng nếu vẫn tiếp tục thụt thì bé về sau sẽ k tự ị được mà lúc nào cũng phải thụt mẹ nó ạ. mình cũng ăn các loại rau và hoa quả mát rồi nhưng vẫn không ăn thua, chắc phải đưa đi khám quá!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 694 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaVycun
    chào me vitamin M, mình có nick la in_xin_xin day, nick kia mình quên pass rồi nên phải làm nick mới. Cám ơn mẹ vitamin M nhé,minh cứ sợ để lâu bé k khỏi được nên cho bé ăn,nhưng mà cũng đỡ đấy mẹ nó ạ, mình cũng k cho bé ăn nữa rồi. Mình cho bé uống trà của Hipp,cũng u nhiều nước nhưng bé vẫn k ị được,mình cũng hỏi bác sỹ rồi, nêu bé không ị được thì thụt cũng được nhưng nếu vẫn tiếp tục thụt thì bé về sau sẽ k tự ị được mà lúc nào cũng phải thụt mẹ nó ạ. mình cũng ăn các loại rau và hoa quả mát rồi nhưng vẫn không ăn thua, chắc phải đưa đi khám quá!!
    bé nhà mình thời gian đầu tập ăn bột,mình không biết nên bột gì mình cũng cho sữa vào,kết quả là bé bị táo bón 1 thời gian dài mà mình không tìm ra nguyên nhân,mình phải liên tục dùng ống thụt,hầu như ngày nào cũng dùng,bây giờ bé mình vẫn bình thường vì mình chỉ dùng lúc bé rặn ị thôi,không phải cứ rảnh lúc nào là dùng lúc đó,vì khi bé có cảm giác muốn ị thì bé sẽ cố gắng để tống ra,bạn bơm nước nhờn vào là bạn đang bôi trơn hậu môn cho bé đi dễ dàng và không đau thôi..khi bé hết táo bón rồi thì tránh sử dụng vì có nhiều người 2,3 ngày không thấy con ị thì lại bơm vô khi bé không mắc ị,đấy là bạn đang làm mất sức rặn tự nhiên của bé,đó là lạm dụng..

tuy nhiên để yên tâm bạn nên cho bé đi khám Bs,vì không ị được là không lớn được,cân nặng vẫn dậm chân tại chỗ,bé nhà mình Bs cho uống Sorbitol...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 549 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitamin M
    tuy nhiên để yên tâm bạn nên cho bé đi khám Bs,vì không ị được là không lớn được,cân nặng vẫn dậm chân tại chỗ,bé nhà mình Bs cho uống Sorbitol...
    Bạn ơi, uống sorbitol liều lượng thế nào? Kết quả ra sao?

Bé nhà mình lớn rồi, 22 tháng, cũng bị bón kinh niên, từ khi đẻ ra đến h chưa một lần đi tiêu chảy, nhưng bón thì ngày nào cũng bị. Dạo này bị nghiêm trọng quá, 2-3 ngày này phải thụt liên tục. Bác sĩ cũng cho uống Sorbitol (lần đầu tiên có một bác sĩ cho uống thuốc này), nhưng liều thấy cao quá, tổng cộng 4 gói, ngày uống 1 gói, loại Sorbitol 5g, nhưng mình đọc cái hướng dẫn thì thấy ghi là trẻ em = 1/2 liều người lớn, tức 1/2 gói.

Bạn đã cho bé uống rồi thì kết quả thế nào??
    Tiểu học Nam Sài Gòn - trường công. Em đang cần thông tin của trường. Mẹ nào có giúp em với! Đa tạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 58 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Bé nhà bạn như thế chắc do nóng. Bé nhà mình mới sinh cũng bình thường, sau đó cũng tầm như con bạn thì mất mấy tuần không ị được, toàn phải thụt đấy, 2-3 ngày không ị được, rặn đỏ mặt tía tai cứng người mà cũng không được là mình lại dùng thụt, mẹ thì tích cực ăn đồ mát, đu đủ. Mình cũng không nhớ kỹ nhưng đâu chừng 2 hoặc gần 3 tuần thì bé lại tự đi được, khi đó dừng ngay thụt, và mẹ vẫn tích cực ăn đu đủ. Đến bây giờ gần hai tuổi, thỉnh thoảng vẫn có hôm đi táo, nhưng không phải dùng đến thụt nữa.
    Đừng để bé phải rặn nhiều quá, không tốt cho bé đâu bạn nhé. Nhưng đúng là dùng thụt nhiều cũng không tốt đâu. Bé nhà mình nghe lời khuyên của mọi người cũng thử nhiều cách mà không ăn thua, từ dùng xà phòng kích thích hậu môn, bơm nước, mật ong cô đặc.
    Hy vọng đến hôm nay bé nhà bạn đã khỏi táo.
    • 381 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

CHị cho bé bú sữa mẹ hay bú ngoài vậy? Con em cũng sắp 2 tháng, hôm nọ 2 ngày liền bé ko đi ngoài em cũng lo, hỏi tùm lum, cho uống nước bắp cải này nọ cũng ko ăn thua. Gọi cho nurse thì nó bảo là trg sách có info là nếu bú sữa mẹ hoàn toàn thì có ít cặn bã nên vài ngày mới ị hoặc có thể 1 tuần 1 lần, chứ ko phải là táo bón, nếu sữa ngoài mà cách ngày ko đi, kèm rặn khó thì phải đi bác sĩ, chứ còn bé quá ko đc cho juice hay nước gì hết. Ở nước ngoài nuôi con khác lắm, khi đg bú mẹ tuyệt đối ko dùng nước, trừ khi bắt đầu ăn dặm thì mới dùng nước, nói thì nói vậy nhưng mình nuôi con mình biết bé cần gì thì cho bé chút ít.
    OdMv
    l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 694 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimxu04
    Bạn ơi, uống sorbitol liều lượng thế nào? Kết quả ra sao?

Bé nhà mình lớn rồi, 22 tháng, cũng bị bón kinh niên, từ khi đẻ ra đến h chưa một lần đi tiêu chảy, nhưng bón thì ngày nào cũng bị. Dạo này bị nghiêm trọng quá, 2-3 ngày này phải thụt liên tục. Bác sĩ cũng cho uống Sorbitol (lần đầu tiên có một bác sĩ cho uống thuốc này), nhưng liều thấy cao quá, tổng cộng 4 gói, ngày uống 1 gói, loại Sorbitol 5g, nhưng mình đọc cái hướng dẫn thì thấy ghi là trẻ em = 1/2 liều người lớn, tức 1/2 gói.

Bạn đã cho bé uống rồi thì kết quả thế nào??
    bé nhà mình Bs cho uống 1/2 gói ngày một lần vào buổi sáng,tới chiều là thấy đi ị được,phân nát(sorry dùng từ chuyên môn :3: )..sau đó mình không trộn sữa vào bột ăn của bé nữa và xay rau cho ăn cả cái thì bé hết bị(bé nhà mình lúc đó khoảng 6 tháng)nhớ cho bé uống nước nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 41 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[QUOTE=luv0urb4bi]CHị cho bé bú sữa mẹ hay bú ngoài vậy? Con em cũng sắp 2 tháng, hôm nọ 2 ngày liền bé ko đi ngoài em cũng lo, hỏi tùm lum, cho uống nước bắp cải này nọ cũng ko ăn thua. Gọi cho nurse thì nó bảo là trg sách có info là nếu bú sữa mẹ hoàn toàn thì có ít cặn bã nên vài ngày mới ị hoặc có thể 1 tuần 1 lần, chứ ko phải là táo bón, nếu sữa ngoài mà cách ngày ko đi, kèm rặn khó thì phải đi bác sĩ, chứ còn bé quá ko đc cho juice hay nước gì hết. Ở nước ngoài nuôi con khác lắm, khi đg bú mẹ tuyệt đối ko dùng nước, trừ khi bắt đầu ăn dặm thì mới dùng nước, nói thì nói vậy nhưng mình nuôi con mình biết bé cần gì thì cho bé chút ít.[/QUO

Mình cho bé ăn sữa mẹ, nhưng cũng có ăn thêm sữa ngoài nữa mà lại là loại sữa mát, thêm vào đó mình cho bé dùng thêm trà Hipp chống táo bón. vậy mà 2 ngày bé vẫn k ị, sợ bé khó chịu, khi chưa cho uống trà mình vẫn thường mỗi ngày cho bé uống chút ít nước. Mình cũng hỏi kỹ càng rồi, cũng tuỳ từng bé, có bé vài ngày mới ị cơ! Với lại táo bón là khi đi phân thành cục cơ, chứ vẫn như trước thì không sao, nên cũng đỡ lo hơn!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 41 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi!
    Bé nhà em vẫn không ị được, em sốt ruột quá, chẳng biết làm thế nào? thụt nhiều thì tội cho bé quá mà cứ để như vậy thì k yên tâm. Từ hôm bé ị đến nay là hôm thứ 3 rồi mà bé không ị nữa. Liệu có phải cho đi khám bác sỹ không hả các mẹ?
    • 82 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em mấy hôm trước 5 ngày ko thấy đi ,em lo quá hỏi bác sĩ thấy bác sĩ bảo dùng xilanh bơm mật ong vào,em làm theo thế là bé ỉa ngay ,phân bình thường. Đọc trên này thấy các mẹ bảo ko nên dùng nhiều thụt nhiều ,mà nếu phân bình thường thì ko sao,thế là sau đó lại 5 ngày bé ko ỉa,em kiên quyết ko dùng và tối hôm thứ 5 bé tự ỉa được. Cả nhà em sướng quá trời,sau đó cách 4 hôm bé ỉa,rồi bây giờ là cách 1 hôm bé ỉa 1 lần như bình thường. Em nghĩ là ko nên dùng thụt kẻo bé quen ko chịu răn ỉa đâu,em cũng chịu khó uống nước cam và cho bé uống 1 thìa cafe nước cam loãng 1 ngày. Trừ khi nào trẻ khóc quấy bỏ bú,thấy bé rặn đau gồng mình,hay là phân cứng đóng cục thì mới lo là bé bị táo bón các mẹ nhỉ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 41 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹYêuLanMy
    Bé nhà em mấy hôm trước 5 ngày ko thấy đi ,em lo quá hỏi bác sĩ thấy bác sĩ bảo dùng xilanh bơm mật ong vào,em làm theo thế là bé ỉa ngay ,phân bình thường. Đọc trên này thấy các mẹ bảo ko nên dùng nhiều thụt nhiều ,mà nếu phân bình thường thì ko sao,thế là sau đó lại 5 ngày bé ko ỉa,em kiên quyết ko dùng và tối hôm thứ 5 bé tự ỉa được. Cả nhà em sướng quá trời,sau đó cách 4 hôm bé ỉa,rồi bây giờ là cách 1 hôm bé ỉa 1 lần như bình thường. Em nghĩ là ko nên dùng thụt kẻo bé quen ko chịu răn ỉa đâu,em cũng chịu khó uống nước cam và cho bé uống 1 thìa cafe nước cam loãng 1 ngày. Trừ khi nào trẻ khóc quấy bỏ bú,thấy bé rặn đau gồng mình,hay là phân cứng đóng cục thì mới lo là bé bị táo bón các mẹ nhỉ^^

Bé nhà mẹ được mấy tháng rồi? bé nhà mình mới hơn 1 tháng rưỡi thôi, không dám cho uống nước cam đâu! mình nghĩ bé nhà mình nhỏ thì phải đi ị thường xuyên hơn chứ, ít ra là 2 ngày một lần. Thụt xong bé ị nhiều lắm thành ra mình lo là nếu cứ mấy ngày như vậy thì bé đầy bụng lắm.
    Các mẹ ơi mình cho bé uống thêm sữa NAN của Nestle mình nghĩ sữa đấy cũng mát, theo các mẹ có nên đổi sữa không nhỉ? đổi thì đổi sữa gì cho mát hả các mẹ? có khi đổi sữa bé lại ị đều cũng nen? các mẹ cho em lời khuyên nhé!!!
    • 82 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Lúc bé nhà em bị là gần 2tháng ,bé giờ mới đuoicj 2 thang 14 ngày thui. Uống 1 thìa cafe thui mà fa loãng với nước đường ,trong sách bảo vậy mà,ko sao đâu
    • 685 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Ngoài ra em có thể massage quanh bụng cho bé để kích thích nhu động ruột (cô giáo Massage của chị dạy thế). Cách rốn khoảng 1cm, xoa vòng tròn theo chiều kim đồng hồ độ 10-20 vòng, rồi nhẹ nhàng vuốt vùng bụng ngang từ rốn xuống, rồi lại mas vòng tròn như thế. Hy vọng giúp em bé được 1 chút,,
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 542 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Các mẹ thử nấu cải bó xôi ( dùng cả lá và cọng cải luôn) với cháo rồi xay cho bé ăn thử xem, bé nhà mình 8 tháng cũng thường xuyên bón, vậy mà khi ăn cải bó xôi, bé ị tì tì luôn, hình như ị được bé cũng vui vẻ hơn bình thường :4:. Các mẹ thử xem nhé, trước đó mình cũng áp dụng đủ cách mà không nhằm nhò gì.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thụt nhiều sẽ khiến nhu động ruột của bé không còn tự nhiên nữa.
    Lớn lên sẽ mệt đấy bạn ạ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2