TIN TÀI TRỢ.

Bé bị nghẹt mũi!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.1K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 70 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà mình 3 tháng tuổi, cứ tối ngủ là bị nghẹt mũi. Mình để máy lạnh ở 29 độ mà bé nghẹt cứ nghẹt, chuyển sang dùng quạt, để cách chổ bé cả mét, cha mẹ con mồ hôi ướt nhẹp vì nóng mà bé vẫn cứ nghẹt. Đang đêm ngủ ngon, cu cậu giậc mình đòi bú, nghẹt mũi bú không được nên khóc thét lên. Mình cũng nhỏ mũi thường xuyên cho bé mà sao vẫn bị nghẹt. Em có dùng dụng cụ hút mũi mà hút mãi chả thấy ra tẹo nào. Không biết có phải do đồ hút mũi hay không? Mà kỳ lạ là hôm trước cho bé về VT cả tuần, quạt để vù vù mà bé tỉnh bơ, ngủ say quên cả bú luôn chứ. Các bác có cách nào giúp bé bớt nghẹt mũi để bé ngủ ngon giấc không ạ.
    eWOWp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

hic,em cũng quan tâm đến vụ này quá,bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm với,thương con mà chẳng biết làm thế nào :RaisedEye
    • 482 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

bé nhà em cũng thế, hơn 1 tháng tuổi, rầu wá em không biết phải làm sao thương con wá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 289 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotvt Xem bài viết
    Bé nhà mình 3 tháng tuổi, cứ tối ngủ là bị nghẹt mũi. Mình để máy lạnh ở 29 độ mà bé nghẹt cứ nghẹt, chuyển sang dùng quạt, để cách chổ bé cả mét, cha mẹ con mồ hôi ướt nhẹp vì nóng mà bé vẫn cứ nghẹt. Đang đêm ngủ ngon, cu cậu giậc mình đòi bú, nghẹt mũi bú không được nên khóc thét lên. Mình cũng nhỏ mũi thường xuyên cho bé mà sao vẫn bị nghẹt. Em có dùng dụng cụ hút mũi mà hút mãi chả thấy ra tẹo nào. Không biết có phải do đồ hút mũi hay không? Mà kỳ lạ là hôm trước cho bé về VT cả tuần, quạt để vù vù mà bé tỉnh bơ, ngủ say quên cả bú luôn chứ. Các bác có cách nào giúp bé bớt nghẹt mũi để bé ngủ ngon giấc không ạ.
    Bé ngạt mũi có khi là do nhớt sâu trong mũi khô lại chẹn đường thở đấy. Bạn xịt Sterimar cho bé ngày 2 lần sẽ giúp bung các cục làm tắc mũi là đỡ đấy. Mình còn nhỏ thêm Argyrol ban ngày cho bé 1 lần.

Bạn cứ cho bé nằm điều hòa, đừng để luồng lạnh trực tiếp vào người bé. Để quạt cho bé ngủ còn dễ ốm hơn.
    • 2,005 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Nhỏ nước muối sinh lý thường xuyên bạn nhé, nên để điều hòa trời này, đừng dùng quạt, luồng gió thốc vào càng dễ ốm.
    dOeqNAW6p7
    1Dpwp7
    • 315 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

bạn ơi nều bạn dùng may lạnh ban nên để 1 chậu nườc trong phong or gan may lanh ay hơi nước tỏa ra làm be ko bị nghẹt mũi đâu, Bs chỉ cho mình đấy ok lắm bạn a
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Burin Xem bài viết
    hic,em cũng quan tâm đến vụ này quá,bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm với,thương con mà chẳng biết làm thế nào :RaisedEye
    Ngaòi những cách các mẹ mách, bạn có thể làm: Trước khi đi ngủ bạn bôi một ít dầu tràm hoặc dầu gió lên gối và ngực áo bé, có thể cho bé ngửi một chút cũng ko sao. Hoặc đập dập mấy nhánh tỏi, buộc vào khăn sữa của bé, đeo vào cổ hoặc cổ tay bé, đảm bảo hết ngạt ngay. Chúc bạn vui khoẻ để chăm bé :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 70 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình lúc nào cũng đặt chậu nước trong phòng để giúp làm ẩm không khí, luồng lạnh thì hoàn toan không chỉa vào bé rồi với lại mình mắc mùng cho con ngủ nên luồng lạnh giảm đi đáng kể, mình chỉ để nhiệt độ 28, 29 thôi. Mỗi ngày mình nhỏ nước muối sinh lý 3 lần cho bé, trước khi ngủ cũng nhỏ nữa. Vậy mà có lúc bé không bị nghẹt, có lúc lại bị. Chắc phải mua Sterimar về nhỏ thử cho con thôi.
    eWOWp7
    • 539 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

con mình trứoc cũng bị thế chán như con gián. Mình đem con khám ở VF bs cho chai phyiomer về rửa mũi cho bé thế là hết ngay . mà chai này rủa mũi ác lắm phải đè con nghiêng một bên xịt vào mũi trái sao cho nó chảy từ mũi trái sang mũi phải và trào ra họng thế mà lại hết đấy.Bs bảo do nc mũi lâu ngày đọng lại khô trong đó mà nc muối bình thường ko rủa được , cái này nó xịt mạnh lắm như là bằg ga vậy , các chị thử xem nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chi xugiatinhyeu oi, chị có thể cho em biết chi tiết tên lọ thuốc rửa mũi và nơi mua ở đâu không chị? Bé nhà em cũng bị ngạt mũi trầm trọng.
    Con là tình yêu lớn nhất cuộc đời mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,808 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Con tớ cứ nghẹt mũi, sổ mũi, tớ chỉ rửa bằng nước muối sinh lý thôi, rồi hút hết mũi ra thì vài hôm sau sẽ hết. Mẹ chuộtvt không hút được gì vì mũi đặc thì sao hút được, bạn phải bơm nhiều nước muối vào thì đờm mới loãng ra và hút được. Tớ thì vẫn làm thế này, chuẩn bị khoảng 30ml nước muối sinh lý, dùng xi lanh 5ml, bơm nước muối vào một lỗ mũi của bé, đồng thời dùng hút mũi (tớ dùng Bebe comfort thấy tốt) hút lỗ còn lại, làm vậy rất nhẹ nhàng, đờm loãng ra sẽ theo hút mũi ra hết. Làm mỗi bên mũi 2,3 lần. Bé bị nặng thì làm một ngày 5,6 lần, sẽ đỡ, cùng lắm nhỏ Sunfarin thôi, đừng dùng các thuốc nhỏ mũi nặng khác vội.
    9ggddJqNp7
    4JZRHFvPp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 70 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

cám ơn mẹ Rosy1910, hiện mình cũng chỉ nhỏ nước muối sinh lý cho bé thôi. Mình mua đồ hút mũi của Nuk mà chẳng hút được gì. Có mẹ nào biết đồ hút mũi bebe comfort ở HCM mua chổ nào không?
    eWOWp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,808 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

cám ơn mẹ Rosy1910, hiện mình cũng chỉ nhỏ nước muối sinh lý cho bé thôi. Mình mua đồ hút mũi của Nuk mà chẳng hút được gì. Có mẹ nào biết đồ hút mũi bebe comfort ở HCM mua chổ nào không?
    Đồ hút mũi bóp chân không của Nuk không ăn thua đâu, tớ cũng có. Nói chung là vẫn phải dùng hàng hút dây. Ở ngoài HN tớ thấy Fivimart có, hình như trong đó cũng có FVM đúng không, cậu thử xem.
    9ggddJqNp7
    4JZRHFvPp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 96 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa rồi bị sổ mũi, ngạt mũi. Chia xẻ với mẹ nó nhé, con bị làm sao một chút là các mẹ lo cuống lên rồi. Mình rửa mũi bằng nước muối biển cho bé. (Đứa em làm bs tai mũi họng bảo trước khi nhỏ thì nên ngâm lọ nhỏ mũi vào nước ấm, cho nước trong lọ ấm lên rồi mới nhỏ, vì vậy chỉ cần mua lọ nước muối sinh lý nhỏ 1K cho dễ ngâm), mình mua lọ nhỏ đó về, dùng hết các lần sau mình đổ nước muối biển vào (nước muối biển tôt hơn mà). Về sau mình ngâm hẳn lọ xịt muối biển để xịt cho nước muối vào được sâu hơn. Sau đó hút sạch ra (mình dùng cái hút mũi mua ở hàng thuốc chỉ khoang 12K thôi:Smiling. Sau đó nhỏ thuốc sát trùng mắt agryrol 1% 2 lần/ngày (nhỏ thuốc này vào nhìn lỗ mũi chúng nó cứ đen đen như bị chảy máu mũi ấy, đầu tiên nhìn thấy bố cháu còn mắng mẹ cháu là để cháu bị ngã chảy máu mũi:Laughing. Cứ làm thế 4 hôm khỏi luôn. Post lên để mẹ nó nghiên cứu nhé
    Nhớ là nước muối thì rửa mũi cho bé ngày bao nhiêu lần cũng ok, còn thuốc kia thì ngay chỉ 2 lần sáng và chiều thôi nhé. Àh, đến tối bé nhà mình ngạt mũi ko thở dc, mình rửa mũi bằng nước muối xong thì nhỏ otrivil dùng cho tre em
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Thấy các chị tìm mua dụng cụ nhỏ và hút mũi nên em mạnh dạn bon chen một chút. Không biết có bị cho là vi phạm nội quy diễn đàn không. Hiện nay bọn em đang sản xuất dụng cụ vệ sinh mũi cho bé, chắc sang tháng 8 thì hoàn thiện. Bộ dụng cụ này đảm bảo sử dụng rất tốt và giá cả phải chăng phù hợp với người Việt. Trong bộ dụng cụ chăm sóc tai mũi họng này sẽ có cẩm nang hướng dẫn chi tiết cách thức chăm sóc tai mũi họng cho bé. Hy vọng sẽ giúp ích được cho các chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con em cũng bị nghẹt mũi như thế ,em nho 0,9% rồi hút mũi bằng miệng cho bé,có ra chút chút ,nhưng bé vẫn khò khè ,đôi lúc còn khóc thét lên.em cũng chỉ biết khóc theo con,bé lại quá nho chưa được 2 tháng tuổi nua chú...có ai ko giúp em vói, rồi bé hay khóc quấy vào buổi tối nữa,em lại ở tận tình Trà Vinh, ,xa xôi hẻo lánh nữa:Crying:
    • 137 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Mẹ nó mua otrivin loại 0.5% nhé, nhỏ mũi cho con, dùng liều giảm dần nhé vì lạm dụng cái này cũng ko tốt.