TIN TÀI TRỢ.

Bé bị ho có đờm, làm thế nào các mẹ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.4K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 136 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

bé nhà mình 2 tháng tuổi, dạo này mình thấy cổ bé có đờm khiến bé thở khò khè, nhất là sau khi ăn no, thỉnh thoảng ho 1,2 cái. có lúc bé ọe khan, chắc do ghê cổ. Bé ko sốt, ăn bình thường, ngủ thì khó hơn trước.ko chẩy nc mũi.
    Mẹ nào có cách gì để cổ bé hết đờm chỉ giúp mình với.Tuy bé chưa sao nhưng mình cứ thấy lo lo.
    Ngoài ra mình muốn bổ xung canxi và Vit D cho bé thì nên dùng loại nào đc????

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 41 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình không có kinh nghiệm làm cổ bé hết đờm.
    Nhưng mình nghĩ, thời tiết hanh khô này (mà lại rét nữa), các bé sẽ rất khó chịu (mũi rát nên thở có tiếng)
    Có bé thì bị nẻ, chàm (như bé nhà mình).
    Để giúp bé ngủ ngon hơn, bạn nên dùng máy tạo ẩm cho bé (máy dùng khi bật điều hoà đó).
    chứ độ ẩm bi giờ có khoảng 50% (nhà mình có máy đo mà), cả người lớn và trẻ con đều thấy khó chịu.
    Bật máy tạo ẩm (đến khi độ ẩm khoảng 65%-->!) bé sẽ cảm thấy dễ chịu hơn (mũi đỡ khô rát)
    Mình nghĩ là vậy.
    Bạn thử coi lại môi trường xung quanh bé, nếu tốt rùi mà bé vẫn khó thở thì cần đi khám bsĩ (vì bé vẫn còn nhỏ, cần có lời khuyên của bác sĩ về bệnh tình của con mình để dễ bề theo dõi sau này)
    Còn nôn trớ là chuyện bình thường của trẻ nhỏ (chỉ cần chú ý coi có biểu hiện bất thường không, khi mình đã làm mọi công tác rùi. VD ợ hơi cho bé khi bé vừa ăn xong....)
    Nên bạn cũng không cần lo lắng quá đâu.:Silly:
    • 2,252 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi michoi Xem bài viết
    bé nhà mình 2 tháng tuổi, dạo này mình thấy cổ bé có đờm khiến bé thở khò khè, nhất là sau khi ăn no, thỉnh thoảng ho 1,2 cái. có lúc bé ọe khan, chắc do ghê cổ. Bé ko sốt, ăn bình thường, ngủ thì khó hơn trước.ko chẩy nc mũi.
    Mẹ nào có cách gì để cổ bé hết đờm chỉ giúp mình với.Tuy bé chưa sao nhưng mình cứ thấy lo lo.
    Ngoài ra mình muốn bổ xung canxi và Vit D cho bé thì nên dùng loại nào đc????
    bạn bổ sung canxi cho bé bằng Aquadetrim mỗi ngày 2 giọt vào buổi sáng nhé, nên cho bé uống trc khi ăn, lấy 1 thìa sữa ấm rồi nhỏ 2 giọt vào thìa, cho bé uống, sau đó mới uống sữa chứ ko đc nhỏ trc tiếp vào mồm bé, cũng ko nên uống sau khi ăn vì dễ trớ lắm (thuốc có mùi khó uống mà), nếu trót nhỏ thành 3 giọt thì mẹ cho vào mồm mẹ nhé :Battin ey: rồi lấy thìa sữa mới và chỉ nhỏ 2 giọt thôi.
    bé nhà tớ cũng khọt khẹt giống nhà bạn, cũng ko chảy nc mũi tớ mua xịt nước biển sterima bébe (loại dành cho bé) xịt mũi bé ngày 3 lần rồi hút sạch ra (làm theo tờ hướng dẫn trong lọ thuốc ý), đỡ đáng kể lắm đó bạn à :Smug: (cái này cũng nên làm trc khi ăn nhá kẻo bé trớ hết)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 136 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhé.
    To: Choiquetnha
    Nhà minh bật điều hòa, cũng bật máy tạo ẩm luôn rồi.
    To: BongBenBun
    Hôm nay mình trót mua Steroryl rồi nhưng chưa dám cho uống, thế Steroryl có đc bằng Aquadetrim ko? nếu ko mình sẽ đi mua thuốc giống bạn.
    Thế thuốc đấy là bác sĩ kê cho con bạn hay bạn tự cho con uống, có thấy tốt hơn không? Bạn làm ơn nói rõ cho mình mới xem có giống con mình ko? Chứ tự ý cho con uống thuốc mình cứ thấy sợ sợ thế nào.
    • 1,021 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Mình thấy bảo mùa đông cho con uống D3 mới tốt còn sterogyl là D2 nên lại mới mua lọ aquadetrim cho con rồi, bỏ dở lọ kia vậy. Nhưng sao mình thấy hướng dẫn sử dụng là cho con uống 1 giọt nhỉ? bé nhà mình 6 tháng rưỡi, uống 1 giọt hay 2 giọt hả các mẹ?
    clRnn3cKp1
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BongBenBun Xem bài viết
    bạn bổ sung canxi cho bé bằng Aquadetrim mỗi ngày 2 giọt vào buổi sáng nhé, nên cho bé uống trc khi ăn, lấy 1 thìa sữa ấm rồi nhỏ 2 giọt vào thìa, cho bé uống, sau đó mới uống sữa chứ ko đc nhỏ trc tiếp vào mồm bé, cũng ko nên uống sau khi ăn vì dễ trớ lắm (thuốc có mùi khó uống mà), nếu trót nhỏ thành 3 giọt thì mẹ cho vào mồm mẹ nhé :Battin ey: rồi lấy thìa sữa mới và chỉ nhỏ 2 giọt thôi.
    bé nhà tớ cũng khọt khẹt giống nhà bạn, cũng ko chảy nc mũi tớ mua xịt nước biển sterima bébe (loại dành cho bé) xịt mũi bé ngày 3 lần rồi hút sạch ra (làm theo tờ hướng dẫn trong lọ thuốc ý), đỡ đáng kể lắm đó bạn à :Smug: (cái này cũng nên làm trc khi ăn nhá kẻo bé trớ hết)
    Bé nhà mình được 3 tháng hơn cũng bị mũi khờ khè, cổ có đờm, nhưng ko ho, nhất là đêm ngủ thì khò khè rõ lắm.
    cho mình hỏi bạn dùng dụng cụ gì để hút mũi đấy, nó có kèm theo lọ xịt ấy ko?
    • 201 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Theo mình, cho con uống j thì phải hỏi bác sĩ kĩ, chứ uống vào nhiều khi ko đúng liều hay j đó khác nó cũng ko tốt bằng ko uống thuốc.
    Mình thấy các mẹ bày, lấy mật ong + vỏ tắc (vừa chín) chưng vào buổi sáng cho bé nhấm nháp 1/vài giọt mỗi lần sẽ đỡ đàm. Nhưng ko biết bé nhà bạn mới hơn 2 tháng có đợc ko, bạn hỏi thêm các mẹ xem sao nhe.
    • 35 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình thường cho nhóc mình uống lá rau tầng mỗi khi bé ho có đàm. Hiệu quả lắm, các bạn thử đi. Lá rau tầng có mùi nồng, khó uống. Nhưng nếu pha chung với 1 ít nước loãng và 1 ít đường thì ok lắm. Mỗi ngày uống 3 lần, mỗi lần 5-10 lá (đâm hoặc xay nhuyễn, vắt lấy nước). 2 ngày thì khỏi bệnh, không cần uống thuốc (nếu bé được chuẩn đoán là không viêm phế quản hay phổi).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 55 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

chị thử hấp quất với lá hẹ xem, ku cậu nhà em cũng bị ho khò khè, e cho uống cái nè cũng thấy đỡ mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,975 Bài viết

• 14,943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé con nhà mình cũng bị y chang! Tối nay sẽ thử hấp quất với lá hẹ xem bé có chịu nuốt ko...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 480 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có người giới thiệu tớ hấp quất với mật ong ko biết có làm bé hết đờm ko nhỉ?:Smiling:
    tIe9p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 55 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Chị ơi, theo e đc biết thì ko nên dùng mật ong cho pé dưới 1 tuổi đâu.
    Tham khảo thêm ở link này nhé:
    http://yhth.vn/Detail/1171/khong-nen...re-qua-nho.htm
    • 2,252 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tintin yêu Xem bài viết
    Mình thấy bảo mùa đông cho con uống D3 mới tốt còn sterogyl là D2 nên lại mới mua lọ aquadetrim cho con rồi, bỏ dở lọ kia vậy. Nhưng sao mình thấy hướng dẫn sử dụng là cho con uống 1 giọt nhỉ? bé nhà mình 6 tháng rưỡi, uống 1 giọt hay 2 giọt hả các mẹ?
    2 giọt mẹ nó ơi, cứ duy trì tới 18 tháng vẫn 2giọt :Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,851 Bài viết

• 1,162 Được cảm ơn

Bé 2 nhà mình thử đủ cách đến cả siro Prospan gì đó mà cũng vẫn đờm mũi, ho
    Mình đun 1 quả quất (vắt bớt nước chua), 7 cọng lá hẹ và khoảng 1 cục đường phèn = quả chanh + 1 nửa bát nước sạch, uống trong ngày -> hiệu nghiệm .... Trộm vía, trộm vía
    Con trai thì 9 cọng lá hẹ ạ

Nghệ thuật sống với nhau chính là nghệ thuật giữ khoảng cách. (O. Wide)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,851 Bài viết

• 1,162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luckynguyenbd Xem bài viết
    Mình thường cho nhóc mình uống lá rau tầng mỗi khi bé ho có đàm. Hiệu quả lắm, các bạn thử đi. Lá rau tầng có mùi nồng, khó uống. Nhưng nếu pha chung với 1 ít nước loãng và 1 ít đường thì ok lắm. Mỗi ngày uống 3 lần, mỗi lần 5-10 lá (đâm hoặc xay nhuyễn, vắt lấy nước). 2 ngày thì khỏi bệnh, không cần uống thuốc (nếu bé được chuẩn đoán là không viêm phế quản hay phổi).
    Rau tầng có phải rau tần ô hay không hở bạn?

Nghệ thuật sống với nhau chính là nghệ thuật giữ khoảng cách. (O. Wide)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 75 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luckynguyenbd Xem bài viết
    Rau tầng là rau j hả bạn, mua ở HN có dễ ko? Tớ chưa nghe tên rau này bao jờ
    • 1,202 Bài viết

• 708 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng ho nhiều đờm lắm nếu khỏi toàn phải kháng sinh thôi. Các mẹ bầy thêm cách cho mình với nhé
    kRv7p7[U]
    • 84 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bé nhà mình thỉnh thoảng cũng hay bị đờm ở cổ, mình thường lấy lá hẹ và vài búp hoa hồng bạch rồi cho vào một ít mật ong (hoặc đường phèn) hấp rồi cho bé uống. Uống xong bé ho và long đờm ra liền.
    Không biết các mẹ sao chứ mình dùng một mình lá hẹ thì không khỏi nhưng kết hợp cả hoa hồng bạch (nhớ là hồng ta nhé) thì là khỏi ngay.
    Chúc các con mau khỏe!
    • 84 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mr chun Xem bài viết
    Rau tầng là rau j hả bạn, mua ở HN có dễ ko? Tớ chưa nghe tên rau này bao jờ
    Không biết loại lá mà bạn nói có phải là lá tần dày không? Ở trong Nam gọi là lá tần dày hay còn gọi là lá húng chanh, dùng để chữa ho và long đờm rất tốt. Nhưng mùi thì hơi khó chịu. Mình thường dùng 3-4 lá rửa sạch ăn với mấy hạt muố hoặc giã nát vắt lấy nước uống cũng đươc.
    [IMG]E:\Linh tinh[/IMG]
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn thử cách này nhé: lê cắt nhỏ đem hấp với đường phèn. Bạn cho bé ăn cả lê và nước nhé. Ăn xong bé có thể trớ bạn cứ để bé trớ vì sẽ giúp bé long đờm và tiêu đờm. mình dùng cách này cho con khá hiệu quả.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4