TIN TÀI TRỢ.

Bé bị chàm sữa...viêm da cơ địa...

• 3 Lượt chia sẻ
  • 63.7K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 50 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

gửi các mẹ tham khảo bài này nha

Bệnh chàm sữa (st)

Trên má nổi những mẩn đỏ, rồi trở thành những mụn nước nhỏ li ti, sau đó vỡ ra gây ngứa khiến bé gãi liên tục, da bé bị rớm máu, diện tích nổi mẩn ngày càng lan rộng... Nóng ruột, người nhà mua thuốc về thoa, lúc đầu nhìn bên ngoài thấy có giảm nhưng thời gian sau cả vùng da trên mặt bé đỏ tấy...

Đây là trường hợp viêm da thường gặp ở trẻ, gọi là chàm sữa hay lác sữa. ThS.BS Huỳnh Văn Bá, Trường đại học Y dược Cần Thơ, cho biết nguyên nhân gây bệnh vẫn chưa xác định một cách chắc chắn, tuy nhiên bệnh thường gặp ở người có cơ địa dễ dị ứng. Ngoài ra, cha mẹ có bệnh hen suyễn, mề đay, dị ứng da, dị ứng thời tiết... thì con cũng dễ mắc bệnh.

Bệnh có liên quan đến sự phối hợp của hai yếu tố: cơ địa dị ứng và chất gây dị ứng. Các chất gây dị ứng có thể được tạo ra từ những thay đổi trong quá trình chuyển hóa bên trong cơ thể; hoặc có nguồn từ bên ngoài như mạt, ve, bọ chét, nấm mốc, bụi... thường có trong chăn, gối, nệm, khăn trải giường, thảm. Ngoài ra, lông chó, lông mèo, gián cũng có thể gây dị ứng... Bệnh cũng có liên quan đến những rối loạn về tiêu hóa, thức ăn (sữa, trứng...), cách cho bú, nhiễm trùng...

Biểu hiện ban đầu là một vùng da nào đó của trẻ xuất hiện những mảng hồng ban, có mụn nước, đóng mài và tróc vảy. Vị trí thường ở mặt, hai bên má, đối xứng, có thể lan ra da đầu, thân mình, tứ chi... Bệnh rất hay ngứa làm trẻ khó chịu, ngủ không ngon giấc, quấy khóc, bú kém. Nhiều trẻ chịu không nổi gãi liên tục hoặc chà đầu, cọ mặt vào gối cho đỡ ngứa làm mụn nước vỡ ra, da rớm máu, có khi cả một vùng da bị chảy máu. L

úc này nếu không giữ vệ sinh tốt, da rất dễ nhiễm trùng khiến việc điều trị sẽ khó khăn hơn, đồng thời sẽ để lại sẹo, ảnh hưởng rất lớn đến thẩm mỹ sau này. Những vết chàm vỡ không bị nhiễm trùng sẽ để lại vảy kết trên mặt da. Càng gãi da càng dày.

“Để điều trị tốt trước hết phải cắt đứt cái vòng luẩn quẩn: ngứa - gãi - ngứa bằng cách uống thuốc chống ngứa. Tùy theo mức độ tổn thương của vùng da mà bôi các loại thuốc sát trùng phù hợp. Thời gian, liều lượng... đều theo sự hướng dẫn, chỉ định của BS chuyên khoa” - BS Bá nói.

BS Từ Tuyết Tâm, BV Da liễu TP Cần Thơ, cho biết bệnh chàm sữa rất dễ bị tái phát, nhất là khi thời tiết thay đổi hoặc ăn uống những chất gây dị ứng. Để điều trị hiệu quả cần lưu ý chế độ dinh dưỡng, chăm sóc và môi trường xung quanh. Những thức ăn hay gây dị ứng là trứng, đồ biển, thịt bò, gà, thực phẩm lên men như mắm, tương chao... Một số trẻ dị ứng với sữa bò cũng có thể dị ứng với sữa có nguồn gốc từ đậu nành...

Khi tắm cho trẻ, tránh để trẻ ngâm mình quá lâu trong chậu tắm có chứa xà phòng. Tắm bằng nước ấm sẽ giúp đỡ ngứa. Chọn chất liệu quần áo bằng sợi tự nhiên thay vì sợi hóa học vì dễ làm tổn thương làn da nhạy cảm của trẻ. Nên mang găng tay cho trẻ nhằm hạn chế trẻ gãi gây chảy máu và nhiễm trùng vết chàm. Giữ môi trường xung quanh thoáng mát, tránh thay đổi nhiệt độ đột ngột, tránh để trẻ đổ mồ hôi ẩm ướt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 50 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bé nhà mình ngày trước cũng bị (cái này còn gọi là chàm/dị ứng da cơ địa), có đợt bé bị đỏ hết cả mặt: hai má, rồi trán...mình không biết tưởng nó sẽ tự khỏi ai dè nó nặng hơn, làm bong trầy hết cả da mặt của con thương lắm, lẽ ra thời điểm ấy mình phải cho đi viện Nhi khám/ bên BV Da Liễu, nhưng mình không đưa đi ngay để con bị đến hơn 1 tuần tội kinh khủng, đưa đến viện khám bsi cho thuốc, thông thường bên BV Da Liễu bsi sẽ cho 1 loại thuốc bôi sẽ khá nặng, mình về bôi cho con trong 2-3 ngày trộm vía đỡ hẳn nhưng quái thay bôi đỡ đc 1 bên thì nó lại mọc đối xứng bên còn lại. Sau thấy không ổn lắm mình cho con đến khám ở viện Nhi TW hỏi bsi dùng loại thuốc Euvimote của Pháp (mình cũng không nhớ chính xác tên thuốc này lắm) có ổn không, bác ý bảo cũng được nhưng nặng quá. Sau bác kê cho bôi thuốc Gentrisone thấy hiệu quả thật, bôi xong ít nhất fai 1 tuần hay vài ngày sau mới bị mọc lại, nói chung đây là loại thuốc tây các mẹ cũng không nên lạm dụng quá vì bôi nhiều sẽ ảnh hưởng đến thận của con sau này. khi thấy các con đỡ rồi mình nên dừng vài ngày rồi hãy bôi tiếp các mẹ nhé, không nên bôi liên tục thường xuyên, Với lại các bé lớn dần sẽ hết thôi mà, ngoài 6 tháng trở ra các mẹ yên tâm da mặt con sẽ ok hơn nhiều, sẽ gần như hết hiện tượng đó nên các mẹ cũng không phải quá lo lắng đâu nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 125 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bé nhà mình bắt đầu bị khi 6 tháng tuổi, giờ đã gần 15 tháng. Trứoc đây mình cũng có bôi eumovate khi chỗ chàm của con bị đỏ rát để vùng da đó nhanh khỏi, nhưng chỉ bôi 1 lần duy nhất mỗi khi bị tái phát. Hiện tại thì hàng ngày mình bôi ezerra cho bé vì thuốc đó là giữ ẩm, cũng thấy đỡ hơn, tuy cũng có hôm ửng đỏ. Mấy thuốc mọi người mách như thuốc ở chợ Ngọc Hà mình cũng đã thử nhưng chỉ vài lần bôi vì sau khi bôi xong chỗ da đó bị trắng bệch ra, với lại mình cũng ko rõ thành phần gì có trong thuốc đó nên không dám dùng nhiều.
    UcbMp7
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé nhà mình rửa mặt bằng lá dầu không giờ không thấy bị nữa nakf
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,489 Bài viết

• 1,095 Được cảm ơn

Bé bị chàm , viêm da cơ địa hoặc eczema thì nên dùng sữa dê các mẹ ạ.
    http://bee.net.vn/channel/1990/20101...nhiem-1784132/

Chỉ trừ bé Eloise (7 tuổi), ba bé gái Amelia (9 tuổi), India (6 tuổi) và Scarlett (3 tuổi) đều mắc bệnh Eczema, còn gọi là bệnh chàm bội nhiễm, vốn gây ngứa ngáy rất khó chịu.
    images597591_Sua_de...
    "Amelia đã mắc bệnh rất nặng, nó thường gãi cho đến khi chảy máu", Lisa kể. "Các vết chàm của India thì đặc biệt nghiêm trọng vì tập trung quanh hai mắt và miệng. Các bác sĩ đã cho bôi loại kem có Steroid giúp kiềm chế được căn bệnh nhưng không bao giờ khỏi hẳn được".
    images597596_224.Anh_2_eczema1
    India đã phát triển bệnh Eczema sớm, ngay sau khi bé vừa thôi bú mẹ. Thế là ông bố, Tony (46 tuổi), sau khi nghiên cứu trên Internet, đã quyết định thay thế loại sữa bò mà các con đang uống bằng sữa đậu nành, với hy vọng tình hình sẽ tốt hơn.

"Nhưng chúng ghét mùi vị này", Lisa nói. "Vì thế, thay vào đó chúng tôi đã thử dùng sữa dê. Thật là đáng kinh ngạc. Trong vòng hai tuần, bệnh eczema của chúng đã biến mất hoàn toàn. Lần đầu tiên trong đời, chúng không còn bị khổ sở vì da của mình nữa".

Tháng 6 năm nay, cả gia đình đã chuyển đến một trang trại rộng 4 mẫu Anh để phát triển đàn dê, tạo nguồn cung cấp sữa cho chính mình.

"Tôi đã thử làm pho mát bằng sữa dê nhưng không thành công", Lisa nói. "Rồi tôi nảy sinh ý tưởng làm xà phòng. Sữa dê hầu như có cùng độ PH với da người và đã được phát hiện có tác dụng tốt đối với bệnh vẩy nến và Eczema. Tôi đã tặng gia đình và bạn bè loại xà phòng tôi làm, đồng thời sử dụng cho các con gái của chúng tôi. Nó có tác dụng tuyệt vời trên da chúng, làm da mềm hơn và không còn ngứa nữa".

Xà phòng và các sản phẩm để tắm làm từ sữa dê của Lisa chẳng bao lâu đã trở nên rất phổ biến khi cô bắt đầu kinh doanh chúng trên Internet thông qua website www.itsbaaathtime.com
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các bạn vẫn biết benh chamviem da co dia thì rất là nguy hiểm nên xem lại các bệnh như thế nào rồi hãy đi đến trung tâm da liểu nhé các bạn!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 166 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị chàm từ hồi 3 tháng nhưng mà cũng thuộc diện nhẹ, chỉ bị một ít ở cổ thôi. Bôi Eumovate 1 tối là sáng hôm sau hết luôn nhưng dừng thì lại bị, thậm chí nặng hơn. Bôi thuốc thì sợ nên ai mách bôi lá gì mình cũng bôi, chè mạn, chè xanh, lá trầu không rồi thậm chí cả đi xin các cụ nhai trầu thuốc về bôi nhưng mà cũng không đỡ. Cuối cùng chốt lại mình bôi dầu dừa các mẹ ạ. Thật sự là hiệu quả đấy, lại an toàn cho con. Bé nhà mình giờ cũng phải hết đến 90% rồi. Mình tự làm dầu dừa nên có lẽ hiệu quả hơn dầu dừa mua ở ngoài.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không biết những thông tin nay mình cung cấp cho các mẹ có hữu ích không, bé nhà mình bị chàm sữa từ hồi mới sinh kìa nhưng lúc đó do sức đề kháng bé yếu nên mỗi lần bé nổi dị ứng la bị trớ mủ nên đi khám bác sĩ cứ bảo là bị nhiễm trùng da, cho bé uống kháng sinh liên tục đến nỗi con mình bị rối loạn tiêu hóa nặng. Mình chạy chữa tất cả các thầy thuốc nào mà ng ta mách, đến lúc mình khám ở bác sĩ Nam (nguyên giám đốc bv triều an cũ) mới biết bé bị dị ứng thì lúc đó bé nhà mình bị bội nhiễm chàm sữa nặng. Đi từ bênh viện Nhi Đồng, Y dược, da liễu, pháp việt cũng ko hết, cứ kê đơn toàn thuốc có cortisone, xức vô thì hết nhưng không xứt thì nổi ngày càng nhiều. Bé ngủ không được, toàn là khóc không ah, mặt mũi bé không còn chỗ nào nó không mọc, không những vậy toàn thân bé cũng bị, nhìn con mà mình cứ khóc hoài, không bít phải làm sao. Đến hơn 2 tháng mà bé chưa chích ngừa đc mũi nào, đến lúc ẵm con vô bv Từ Vũ khám xem bé bị chàm vậy có đc chích ngừa ko thì dc bác sĩ mách là bôi Enmuvate đúng 3 ngày sau đó xoa Cetaphil liên tục vô chỗ chàn (6 - 7 lần) thì sẽ khỏi. Mình về cũng nghi ngờ lắm, không dám xứt Enmuvate cho con, chi xứt eosin cho lành rùi liên tục xoa Cetaphil cho con rùi hồi hợp xem diễn tiến bệnh của con. Ngày thứ nhất thấy không còn nổi dề dề như mấy ngày trc rùi thấy từ từ bé cũng đỡ, da bé không còn khô và nổi dề dề mục nước nữa. Hiện giờ mình vẫn đang áp dụng cách này, bé nhà mình vẫn chưa hết nhưng đỡ hơn trước, mình nghe nói viêm da cứ tái đi tái lại hoài nên cũng không dám hy vọng hết hẳn. Các mẹ biết không trước đó mình đã áp dụng biết bao nhiu cách mà bé không khỏi như tắm bà bôi các lá như chè xanh, diệp dạ châu, dền gai, cỏ mực, muồng trâu, chuối chát, vỏ cây sung đun lấy nước và trầu cau nhưng mỗi lần bôi vô được 1/2 tiếng là bé khóc điếng điếng. Các mẹ thử áp dung xem, có gì không hỉu thì gọi cho mình 0902722894
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Có mẹ nào đã dùng ATOPALM cho bé bị chàm chưa? Mình thấy trên mạng quảng cáo dùng loại kem này dưỡng ẩm cho các bé bị chàm nhưng không biết kết quả thực tế thế nào. Mình đã hỏi giá loại kem này ở nhà thuốc:600K/lọ
    Cám ơn các mẹ!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị chàm từ hồi 4 tháng, bé ngứa mặt toàn dụi vào chiếu, nhiều đêm hai vợ chồng phải xoa mặt cho con thì con mới ngủ được. mình cũng chật vật tìm chỗ khám cho con, hết viện da liễu Hà Nội rồi Da liễu Trung ương, rùi khám ở phòng khám tư nữa, bôi cũng nhiều loại từ nhẹ đến nặng, rồi có đợt bác sỹ còn kê cả siro chống dị ứng nữa nhưng tình hình vẫn ko khá khẩm hơn (vì cứ sau vài ngày dừng thuốc là bị lại ngay mà còn bị nhiều hơn nữa). Đợt đấy con bị chàm khắp mặt, mình ra hiệu thuốc quen, người ta giới thiệu có kem ezerra cho trẻ bị chàm, đọc hướng dẫn cũng thấy ok lắm, có thể dùng thời gian dài, mình mua về và dùng cho con. Khác với mấy lần dùng thuốc trước, da bé ko bị trắng những chỗ bôi và đỡ từ từ. May sao bé hợp thuốc nên đã khỏi đấy. Sau lần ấy, bé có bị chàm thêm 2 lần nữa, mình bôi ezerra là hết ngay. Tháng 12 này bé nhà mình tròn 18 tháng, trộm vía vẫn chưa bị chàm lại, hy vọng mùa đông năm nay sẽ ko fai khổ vì chàm nữa. Mình chỉ có kinh nghiệm vậy thui chia sẻ cùng các mẹ đang đau đầu vì tình trạng chàm của con, mong các bé mau khỏi và hay ăn chóng lớn nha'!
    Lovely Family Forever !
    :Kiss: https://tickers.cafemom.com/saved.php...sgZcMFefBmw,71 :Kiss:
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình trước cũng hay bị chàm sữa lắm. Có người bạn hàng xóm mách cho mình dùng thuốc bôi Temprosone. Bôi vào chỗ chàm đó hôm sau tróc vảy khỏi luôn, thuốc này bôi đc cả vết côn trùng đốt ngứa,eczima....Hay lắm các mẹ ạ,mà giá cả cũng fải chăng
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 986 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Kem nhà e bôi eumovate thì khô và teo da lại, được mấy hum lại bị lại. e đọc bài của 1 mẹ nào nói lấy búp bàng + ít muối giã nát bôi thì hết, da lại mịn lắm. các mẹ thử đi
    Photo1449 Photo1451-1
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ đừng lo nắng quá, các bé hầu đều bị tràm, e trai tôi cũng vậy nhưng bé jo đã khỏi zùii, một lần lên mạng tìm thông tin tôi đã tìm được http://bacsiviemdacodia.blogspot.com...t-nhat_27.html, các mẹ có thể vào tham khảo tìm hiểu thêm
    • 224 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congtubaclieu1003 Xem bài viết
    các mẹ đừng lo nắng quá, các bé hầu đều bị tràm, e trai tôi cũng vậy nhưng bé jo đã khỏi zùii, một lần lên mạng tìm thông tin tôi đã tìm được http://bacsiviemdacodia.blogspot.com...t-nhat_27.html, các mẹ có thể vào tham khảo tìm hiểu thêm
    Mình thấy bạn này có vẻ đang quảng cáo cho trang web này sao ý, lúc thì nói cho con đi chữa ở đấy, lúc thì nói em trai...
    Đặt dấu hỏi quá?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HOTHANHNHUNG Xem bài viết
    Không biết những thông tin nay mình cung cấp cho các mẹ có hữu ích không, bé nhà mình bị chàm sữa từ hồi mới sinh kìa nhưng lúc đó do sức đề kháng bé yếu nên mỗi lần bé nổi dị ứng la bị trớ mủ nên đi khám bác sĩ cứ bảo là bị nhiễm trùng da, cho bé uống kháng sinh liên tục đến nỗi con mình bị rối loạn tiêu hóa nặng. Mình chạy chữa tất cả các thầy thuốc nào mà ng ta mách, đến lúc mình khám ở bác sĩ Nam (nguyên giám đốc bv triều an cũ) mới biết bé bị dị ứng thì lúc đó bé nhà mình bị bội nhiễm chàm sữa nặng. Đi từ bênh viện Nhi Đồng, Y dược, da liễu, pháp việt cũng ko hết, cứ kê đơn toàn thuốc có cortisone, xức vô thì hết nhưng không xứt thì nổi ngày càng nhiều. Bé ngủ không được, toàn là khóc không ah, mặt mũi bé không còn chỗ nào nó không mọc, không những vậy toàn thân bé cũng bị, nhìn con mà mình cứ khóc hoài, không bít phải làm sao. Đến hơn 2 tháng mà bé chưa chích ngừa đc mũi nào, đến lúc ẵm con vô bv Từ Vũ khám xem bé bị chàm vậy có đc chích ngừa ko thì dc bác sĩ mách là bôi Enmuvate đúng 3 ngày sau đó xoa Cetaphil liên tục vô chỗ chàn (6 - 7 lần) thì sẽ khỏi. Mình về cũng nghi ngờ lắm, không dám xứt Enmuvate cho con, chi xứt eosin cho lành rùi liên tục xoa Cetaphil cho con rùi hồi hợp xem diễn tiến bệnh của con. Ngày thứ nhất thấy không còn nổi dề dề như mấy ngày trc rùi thấy từ từ bé cũng đỡ, da bé không còn khô và nổi dề dề mục nước nữa. Hiện giờ mình vẫn đang áp dụng cách này, bé nhà mình vẫn chưa hết nhưng đỡ hơn trước, mình nghe nói viêm da cứ tái đi tái lại hoài nên cũng không dám hy vọng hết hẳn. Các mẹ biết không trước đó mình đã áp dụng biết bao nhiu cách mà bé không khỏi như tắm bà bôi các lá như chè xanh, diệp dạ châu, dền gai, cỏ mực, muồng trâu, chuối chát, vỏ cây sung đun lấy nước và trầu cau nhưng mỗi lần bôi vô được 1/2 tiếng là bé khóc điếng điếng. Các mẹ thử áp dung xem, có gì không hỉu thì gọi cho mình 0902722894
    chị ui, bé bị bao lâu thì hết ạ, bé nhà em đang bị mà em rầu quá, đang rửa bằng cetaphil, được 1 tuần rồi mà chưa thấy gì hết ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 114 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mn thử mấy phương án sau xem có đỡ không: Như bôi dầu dừa, dầu argan, tớ đọc mấy tài liệu nc ngoài họ bảo kem trị chàm Shea Moisture cũng giúp bé bị chàm, viêm da cơ địa đễ chịu hơn. Mn thử xem thế nào.
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. tháng vừa rồi cu nhà mình cũng bị chàm, hai má và mặt cứ đỏ ửng từng mảng lớn, lẩn vẩn như rôm, nhưng mau ri mau rít và thành từng quầng lên, bôi đủ loại kem mà không đỡ, nản quá, đang lúc chán và định buông xuôi thì có bác dưới Nam Định về chơi, bác ấy mách cách chữa,lúc đầu mình ko tin đâu nhưng thử làm vì hết cách rồi, có 5 ngày là cháu khỏi hẳn, da mặt lại trắng trẻo đẹp trai, đúng là thần dược các mẹ ạ, vì vậy mình chia sẻ cho các mẹ biết mà làm theo mình nhé, chứ đừng có mua thuốc về mà bôi lung tung, ko cẩn thận mua nhầm thuốc có chứa corticoid thì hại lắm ( nhiều người bôi kem mĩ phẩm chứa corticoid da bị lão hóa như bà lão 70 đó các mẹ hãy cẩn thận.) Cách mình làm như sau, lấy 1 quả trứng gà ta, gà ăn thóc là tôt nhất, đập trứng cho vào 1 cái bát con , bát xấu thôi, ( dùng xong vứt đi cho tiện khỏi phải mất công đánh rửa xoong nồi ) ngoáy đều trứng cả lòng trắng và lòng đỏ, cho vào 3 hạt muối ( ko đc cho nhiều ) rồi đun nhỏ lửa trên bếp ga, vừa đun vừa quấy cho đều, 1 lúc sau trứng đen lại, khét lắm, nhưng cứ đun tiếp, đến khi nó cháy thành than thì tự tiết ra 1 ít nước đen ( dầu trứng), vớt bỏ hết phần bã dính chặt vào đầu đũa đi,chỗ dầu đen đó để cho tự nguội, rồi bôi vào các chỗ bị đỏ, nhớ là rửa sạch mặt bé bằng nước đun sôi để nguội truóc khi bôi nhé, bôi xong lấy giấy bọc thức phẩm bọc bát dầu đó lại cho bui bẩn ko rơi vào, ngày bôi 3 hoặc 4 lần, chỗ ấy dùng trong 2 ngày, bé nhà mình dùng 2 quả, ( 4 ngày ) là tự khỏi, bôi thứ này rất lành mà lại hiệu quả, nhiềukhi cách chữa mẹo của các cụ mà hơn hẳn thuốc của BS đấy các mẹ ạ,Các mẹ thử làm xem nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho em số dt chị với ạ. Em đt hỏi. Bé nhà em bị nặng lắm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ cho e hỏi là cetaphil co kem để dưỡng da hay dùng sữa tắm làm kem dưỡng da luôn ạ
    comment by WTT mobile view
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị oi e làm giống c mách mà hôm nay mặt bé đỏ ửng lên. má rỉ nước e ko dám bôi tiếp. bé nhà c ngày đầu bôi có bị nặng hơn ko hay như nào ạ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2