TIN TÀI TRỢ.

Bé bị ban đỏ, có nên ăn uống kiêng cử

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.66K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các A/C/E, bé cưng của mình năm nay dc 20 tháng rồi, bé vừa bị ban đỏ tháng trc. Mình đang rất stress vì phải đứng ở giữa việc kiêng và không kiêng ăn của bé, hàng ngày phải đối mặt với việc này mà gia đình cứ lục đục miết, khổ quá. Mẹ bé thì không chịu cho bé kiêng ăn gì hết vì theo mẹ bé nói không có chứng cứ khoa học nào nói phải ăn kiêng cho trẻ bị ban đỏ, còn Bà Nội thì cứ khăng khăng từ xưa tới giờ đều phải kiêng ăn các món như " Cá biển ( sợ sau này bé hôi tanh), đầu heo, Mè (sợ độc), Tôm ( Sợ ngứa ), Ếch ( sợ da bé sau này giống ếch ?)... nói chung chỉ dc ăn thịt heo và cá lóc hoặc các món dc Bà nội chọn lọc thôi. Mình đứng ở giữa khổ quá, theo Bà nội thì Vợ lại không vui, theo Vợ thì Bà nội trách mắng là vợ mày còn trẻ thì biết cái gì, mai mốt lớn con gái máy sẽ biết khổ...
    Trời ơi, cả tháng nay ngoài đi làm ra , mình rất là căng thẳng và mệt mỏi khi ở nhà vì không quyết định dc gì cả, lúc khg có Mẹ bé thì ở nhà kiêng cử đủ thứ, còn khi mẹ bé về thì lại cho ăn tùm lum cả thế là đaị chiến xãy ra...
    Mình có nói với vợ là cứ kiêng đại đi dâu có hại gì đâu vì mình thấy cũng thịt cá chứ có thiếu chất gì đâu mà vợ cứ nói bé sẽ bị suy dinh dưỡng cho coi...
    Các A,C,E ai có ý kiến gì về việc này giúp mình với, cám ơn nhiều lắm.
    edit

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 218 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Thật là khó xử khi phải đứng giữa 2 người 1 bên là mẹ và 1 bên là vợ. Mà nhất là cả 2 cùng bảo thủ cho rằng mình đúng. Cần cho bé ăn đủ chất (ko lên kiêng các món ăn mà theo suy nghĩ của bà nội sau này bé sẽ giống nọ, giống kia ví dụ như ăn ếch -> giống ếch...) Tuy nhiên cũng ko nên cho trẻ ăn vô tội vạ, cái gì cũng ăn được. Cho anh một số thông tin nhé để anh tham khảo nha !

Nuôi trẻ từ 12-24 tháng tuổi
    Lúc này con của bạn đã "thôi nôi" và lẫm chẫm biết đi. Bé vẫn còn tăng trưởng nhanh, hoạt động suốt ngày, do vậy cần rất nhiều năng lượng.

Chế độ ăn của bé:

• Sữa mẹ vẫn rất cần cho bé (cung cấp 20-30% nhu cầu năng lượng trong ngày).

• Cho bé ăn bột đặc hoặc cháo đặc hoặc cơm tán đủ 4 nhóm, 3-4 bữa/ngày.

• Ăn thêm trái cây.

• Năng lượng cần cho bé trong ngày là 1000-1200 calo.

12-24 tháng - Lứa tuổi dễ bị suy dinh dưỡng nhất

Lúc này con của bạn đã "thôi nôi" và lẫm chẫm biết đi. Bé vẫn còn tăng trưởng nhanh, hoạt động suốt ngày, do vậy cần rất nhiều năng lượng. Trong khi đó, thời kỳ này lại có nhiều nguy cơ bé bị suy dinh dưỡng do:

• Bé cai sữa, nhất là nếu mẹ có thêm em bé.

• Bé ăn ít bữa đi vì mẹ coi như bé đã lớn, trong khi bé chưa ăn được nhiều mỗi bữa.

• Bị ăn cơm chung với người lớn, trong khi bé chưa đủ răng hàm để nhai.

• Tuổi này bé lại dễ bị bệnh lặt vặt vì kháng thể mẹ truyền cho con sau khi sinh ra và khi bé được bú mẹ đã giảm hẳn. Thường các bé cứ khoảng 4 ngày ăn được lại có 1 ngày ăn kém vì bệnh.

Bạn cần chú ý các điểm dưới đây để gúp bé tiếp tục lớn khỏe:
    - Tiếp tục cho bé bú mẹ đến 2 tuổi ít nhất 305 lần mỗi ngày hoặc uống thêm 1-3 ly sữa hoặc yaourt mỗi ngày để thêm năng lượng cho bé. Nếu không có điều kiện thì sữa bò có thể được thay bằng sữa đậu nành, bánh, chuối, khoai, chè đậu... 2-3 lần mỗi ngày.

- Tiếp tục cho bé ăn 3 bữa chính và 2-3 lần phụ để cung cấp đủ nhu cầu rất cao của bé, trong khi dạ dày của bé thì nhỏ, không thể ăn quá 1 chén mỗi bữa.

- Bé đã có khá nhiều răng, song nếu bạn để ý thì toàn là răng cửa, dùng để cắn thì tốt chứ chưa nhai kỹ được thức ăn. Sau 24 tháng trẻ mới có đủ 20 răng sữa. Bạn hãy giúp trẻ ăn thức ăn phù hợp với sức nhai của trẻ. Thức ăn mềm, xắt nhỏ, tán nhỏ như bột đặc, cháo đặc, cơm tán, cơm xay, nui sao, rau đậu cắt hạt lựu luộc mềm...

- Tuổi này trẻ thích khám phá, vị giác đã phát triển. Bạn hãy làm cho bé thích thú với thức ăn và bữa ăn bằng không khí thoải mái, các câu chuyện trong lúc ăn, bằng màu sắc, mùi vị của thức ăn, các chén đĩa lạ mắt... Để cho bé được xúc, được bốc và nhất là nụ cười của bạn và mọi người trong gia đình. Đừng biến bữa ăn thành bãi chiến trường đầy nước mắt và tiếng khóc. Đây cũng là giai đoạn có tỷ lệ biếng ăn cao nhất.

- Trẻ nhỏ thì hay bệnh, nhất là các bé từ 1-2 tuổi, trung bình bé vui vẻ được 4 ngày lại có 1 ngày nóng lạnh, kém ăn. Bạn hãy cố gắng cho trẻ ăn bất kì thứ gì trẻ chịu ăn trong lúc bệnh và chú ý cho bé ăn tăng cường 3-4 tuần sau mỗi đợt bệnh nặng để lấy lại sức.
    svDCp7
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn nice_flower nhiều về chế độ dinh dưỡng của bạn, nhưng có lẽ mình vẫn chưa tìm dc lối thoát trong vấn đề của mình, rất mong dc nhiều ý kiến d0o1ng góp hơn nữa.
    • 2,623 Bài viết

• 3,001 Được cảm ơn

Nếu cứ chỉ ăn thịt heo và cá lóc bé sẽ có nguy cơ thiếu chất sắt (có nhiều trong thịt đỏ như thịt bò hoặc gan) dẫn đến thiếu máu, bé sẽ thiếu canxi (có nhiều trong đậu phụ hoặc tôm cua), thiếu kẽm (có nhiều trong con hàu, nghêu...) và nhiều thứ linh tinh nhưng rất quan trọng khác nữa.

Mình thấy cái chính là bạn... chẳng biết tí gì về dinh dưỡng cho trẻ cả, thế thì làm sao mà ở giữa được ? Bạn học cách chăm con như ông chồng tớ đi. Ông í thấy giữa mẹ và vợ có bất đồng ý kiến về cách chăm con, thế là lôi sách ra nghiên cứu các loại để mỗi lần có "chiến" là ổng dành quyền tự quyết định hết từ con uống sữa gì đến ăn món gì, đi bác sĩ nào. Vợ với mẹ cứ răm rắp tuân theo thôi. Đỡ mệt

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tks Đậu Dế nhiều, nhưng vấn đề là mình không tìm ra tài liệu nào viết là không nên kiêng cử khi bị ban cả :Sad:, có ai giúp mình cái đó không cám ơn nhiều lắm.
    • 122 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bachsukhalac Xem bài viết
    Chào các A/C/E, bé cưng của mình năm nay dc 20 tháng rồi, bé vừa bị ban đỏ tháng trc. Mình đang rất stress vì phải đứng ở giữa việc kiêng và không kiêng ăn của bé, hàng ngày phải đối mặt với việc này mà gia đình cứ lục đục miết, khổ quá. Mẹ bé thì không chịu cho bé kiêng ăn gì hết vì theo mẹ bé nói không có chứng cứ khoa học nào nói phải ăn kiêng cho trẻ bị ban đỏ, còn Bà Nội thì cứ khăng khăng từ xưa tới giờ đều phải kiêng ăn các món như " Cá biển ( sợ sau này bé hôi tanh), đầu heo, Mè (sợ độc), Tôm ( Sợ ngứa ), Ếch ( sợ da bé sau này giống ếch ?)... nói chung chỉ dc ăn thịt heo và cá lóc hoặc các món dc Bà nội chọn lọc thôi. Mình đứng ở giữa khổ quá, theo Bà nội thì Vợ lại không vui, theo Vợ thì Bà nội trách mắng là vợ mày còn trẻ thì biết cái gì, mai mốt lớn con gái máy sẽ biết khổ...
    Trời ơi, cả tháng nay ngoài đi làm ra , mình rất là căng thẳng và mệt mỏi khi ở nhà vì không quyết định dc gì cả, lúc khg có Mẹ bé thì ở nhà kiêng cử đủ thứ, còn khi mẹ bé về thì lại cho ăn tùm lum cả thế là đaị chiến xãy ra...
    Mình có nói với vợ là cứ kiêng đại đi dâu có hại gì đâu vì mình thấy cũng thịt cá chứ có thiếu chất gì đâu mà vợ cứ nói bé sẽ bị suy dinh dưỡng cho coi...
    Các A,C,E ai có ý kiến gì về việc này giúp mình với, cám ơn nhiều lắm.
    edit

Có một cách rất đơn giản là bạn đưa con đi khám. Nên nhớ đưa bà nội đi cùng để tận tai bà nghe bác sĩ khuyên (vì người già thường hay bảo thủ, nhỡ bác sĩ nói khác ý bà, mình về truyền đạt lại bà cũng không tin đâu). Mình chọn một đối tượng trung lập như vậy thì dễ hơn nhiều việc mình phải phân xử giữa vợ và mẹ - một "cuộc chiến" không có hồi kết thúc. Mình nói vậy thì thật ra bạn sẽ không thể đưa ra kết luận rằng ai đúng ai sai và cũng không nên nói ai đúng ai sai cả (bạn cứ thử nói ai đúng ai sai xem, rồi sẽ biết ngay mà...). Và dường như câu chuyện đã không còn dừng ở việc chăm em bé thế nào cho đúng mà cả vợ và mẹ bạn đang cố chứng minh là mình đúng. Kêt cục chỉ khổ em bé bị đưa ra làm thí nghiệm mà minh chứng cho 2 người phụ nữ của bạn mà thôi. Mong bạn sớm hóa giải được chuyện khó xử này.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng vậy, cả Vợ và Bà Nội đều cho là mình đúng hết, mà Bà nội thì không tin Tây y, chỉ tin Đông Y thôi, chán chết đi dc, mong là ngày tháng qua mau.........
    • 117 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tks Đậu Dế nhiều, nhưng vấn đề là mình không tìm ra tài liệu nào viết là không nên kiêng cử khi bị ban cả :Sad:, có ai giúp mình cái đó không cám ơn nhiều lắm.
    anh ơi, ko có tài liệu thì tức là ko kiêng, vậy cho đơn giản!!! Có gì anh tư vấn BS đi cho thêm yên tâm. Mà nói anh đừng giận:d, em cả đời chưa thấy ai bảo da tao xấu như này do bé ăn ếch cả:Thinking:
    Yc4p
    I6ZKTQJI6ZKp7
    • 2,623 Bài viết

• 3,001 Được cảm ơn

Em bảo, nếu stress quá thì anh bỏ nhà đi ra ngoài mà ở. Khỏi phải quan tâm vợ con bà cháu gì cả cho đỡ đau đầu. Con nó có còi cọc suy dinh dưỡng hay da ếch da lươn cũng chẳng liên quan gì đến anh.

Thật ý.

Chứ cứ kêu than xong lại bảo bà nội cháu ko tin, ko nghe, ko muốn hiểu, ko muốn gặp bác sĩ, bà nội cháu ko cho cái này phản đối cái kia... thì chắc là có tìm được tài liệu hay có đủ kiến thức cũng chẳng dám bảo bà là thay đổi cách ăn đi. Thế thì kêu làm gì cho mất thời gian chúng em tư vấn, chỉ bác sĩ, tìm tài liệu cho anh?

(Mình đanh đá nhờ... )

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bỏ ra ngoài ư? cũng muốn lắm nhưng ngặt nổi kinh tế không cho phép bạn à. Dù gì thì cũng cám ơn mọi người đã tư vấn cho mình, ít ra mình cũng biết dc là không kiêng cữ gì thì cũng chả sao phải không, như vậy thì yên tâm hơn vì thấy con mình ăn lung tung cũng hơi lo. À, mình thắc mắc là sao bác sĩ nói kiêng gió nhưng trong các tài liệu và trên web thì nói không kiêng vậy ta? khó hiểu quá.
    • 122 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bỏ ra ngoài ư? cũng muốn lắm nhưng ngặt nổi kinh tế không cho phép bạn à. Dù gì thì cũng cám ơn mọi người đã tư vấn cho mình, ít ra mình cũng biết dc là không kiêng cữ gì thì cũng chả sao phải không, như vậy thì yên tâm hơn vì thấy con mình ăn lung tung cũng hơi lo. À, mình thắc mắc là sao bác sĩ nói kiêng gió nhưng trong các tài liệu và trên web thì nói không kiêng vậy ta? khó hiểu quá.
    Nói chung gia đình bạn này bảo thủ thành truyền thống rồi nhỉ. Mọi người khuyên thế nào bạn cũng không chịu tham khảo là sao? Bạn không tìm cách giải quyết vấn đề mà cứ mũ ni che tai thì chẳng thay đổi được gì đâu, và tình hình sẽ ngày một căng thẳng lên thôi. Mà bạn đã bao giờ thử nói chuyện riêng với mẹ/vợ bạn chưa và tìm cách để họ có thể đối diện với nhau chưa, hay là chỉ nghe rồi để đấy?
    • 158 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em thấy thật là vô lí khi con bị bệnh, cả nhà đang mỗi người 1 ý kiển mà bố nó lại không cho con đi khám bs để coi bs bảo nên làm thế nào, thế nào là đúng. Anh lại cứ đi tìm 1 cái gì đó để có thể chứng mình được vợ sai hay mẹ anh sai. Làm như thế để làm gì nhỉ? Ai sai thì cả nhà cũng sẽ mất vui mà con anh cũng vẫn bệnh.

Anh nên thu xếp đưa cháu đi khám càng sớm càng tốt đấy
    • lux
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,256 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Bạn tìm mua quyển "Viết cho các bàmẹ sinh con đầu lòng" của BS Đỗ Hồng Ngọc nhé. Trong sách có 1 chương về chứng ban đỏ và cách chăm sóc bé.

Chúc bạn thành công trong việc thuyết phục bà nội để gia đình lại êm ấm như xưa
    HERE & NOW
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 892 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trùi ui cái bác này, con đã nổi ban đỏ cả tháng trước rùi mà? Chẳng lẽ giờ bé vẫn bị? Kinh nghiệm từ mình, khi con bị ban đỏ, Tây y thì vẫn khuyên tắm rửa bé sạch sẽ, thông thoáng để da k bị nhiễm trùng (ngứa thêm), nhưng khi tắm k nên sử dụng xà bông vỉ bé sẽ dễ dị ứng ngứa. Còn việc ăn uống thì k nên kiêng cữ gì, chỉ cho bé ăn các thức ăn dễ tiêu thôi!
    Màu thời gian không xanh,
    Màu thời gian tím ngát
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

hihi đọc cái này thấy bachsukhalac buồn cười quá. Bạn mà cứ đẽo cày giữa đường thế này thì chỉ khổ vợ khổ con thôi. Mình đồng ý với bạn giađinhBin rằng phải lôi bác sĩ vào cuộc. Mình không rõ các bác sĩ bệnh viện Vn thì tư vấn có tốt không, nhưng cái này bs nhi bv Việt Pháp làm rất tốt. Hay là bạn chịu khó bỏ 22usd ra đến V-P, gặp bs một lần là ra ngô ra khoai ngay ấy mà, nhớ mang cả bà nội đi cùng. 400,000 hơi đắt nhưng để hòa giải mẹ và vợ thì cũng đáng đấy.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn mọi người nhiều, mấy hôm nay bận quá không lên đây dc. Mình muốn nói rõ là từ lúc mới ra ban thì đã cho bé đi khám BS rồi, nhà mình ở TpHCM gần bệnh viện chăm sóc sức khỏe bà mẹ trẻ em, bác sĩ trên đó nói phải kiêng gió ( nhưng theo mình đọc trên net thì không kiêng? ), mình đã khuyên bà nội đi bs 1 lần với mình để nghe bs nói nhưng khổ nổi bà không chịu đi thì biết làm sao. Vấn đề hiện nay cũng đang tạm ổn vì mình vợ mình thấy gia đình như vậy cũng kh muốn làm lớn chuyện thêm. Mình chỉ muốn biết rõ và học hỏi thêm dc nhiều điều để rút kinh nghiệm cho đứa sau đó mà. Một lần nữa cám ơn mọi người nhiều.
    • 2,623 Bài viết

• 3,001 Được cảm ơn

Bà ko chịu đi bác sĩ cùng thì... không cho bà chăm bé ... Dám ko?

Nhà tớ thì con bị dị ứng sữa (kể cả sữa mẹ) và thức ăn. Cũng có bà nội và bác gái cháu ngang ngang như thế. Không tin là trên đời này có đứa nó dị ứng sữa mẹ. Tao chưa nghe thế bao giờ, từ cổ chí kim chưa biết trường hợp nào như thế. Mày mang nó trong bụng mày tháng làm sao nó dị ứng với mày. Bác sĩ nói luyên thuyên còn mày rõ ràng ko muốn cho con bú để giữ dáng. Còn chuyện dị ứng thức ăn thì chỉ có con mẹ lười ko chịu nấu chứ dị ứng cái gì. Tao nuôi 4 đứa con 6 đứa cháu trong đó có chồng mày, mày cãi tao à

Sau đó tớ đi ở riêng, ko ở gần bà để bà chăm hộ nữa. Hết dị ứng sữa thì sang dị ứng thức ăn. Đợt về thăm bà, bà muốn trông cháu, đã dặn bà là cháu ko đc ăn/uống một số thứ. Bà cố tình cho ăn thử xem nó ra làm sao --> thằng bé đầy bụng đi ngoài ngay lập tức. Bà thì xót cháu, cứ bần thần, tao có biết đâu. Mà thằng con tớ bị dị ứng các loại củ quả màu da cam (cà rốt, bí đỏ, đu đủ... vì có chất beta-carotene), mà lại chỉ có phản ứng khi bị mệt thôi, còn bth nó vẫn ăn được lượng ít, thế mới hay.

Từ đấy mới tin. Bà biết thì cháu cũng lĩnh hậu quả đi ngoài mất gần 1 tuần người teo tóp. Đấy là còn may bà chưa cho nó ăn phải thứ nó phản ứng mạnh vì trong vòng 1 tiếng mà ko tiêm thuốc kịp thời cả người nó sẽ sưng vù lên Ông chồng tớ xót con, từ nước ngoài gọi điện về gầm gào vì bà cứ ngang với mẹ nó.

Mình nói như vậy vì mình nghĩ chăm con có những cái là nguyên tắc. Tất nhiên là trường hợp ăn uống của con bạn thì dễ hơn vì cháu ko ốm nên hậu quả cũng ko rõ ràng. Nhưng cũng khó hơn vì nếu ăn uống quá kiêng khem dẫn đến thiếu chất, đến lúc có hậu quả rõ ràng thì lại vừa chữa khó, vừa để lại hậu quả khó khắc phục (vd hệ miễn dịch kém thì bé dễ ốm linh tinh, thiếu các vi chất thì bé phát triển ko được tốt, rồi bé kén ăn khó ăn...)

Còn bà nội nhà bạn, trừ khi 60 năm nay bà chưa bao giờ cho một viên thuốc tây nào vào người, và khi bà sinh bạn thì bà tìm bà mụ đỡ, bà lang vườn chứ ko vào bv, chứ chẳng bao giờ tớ tin là có người 100% bài trừ tây y đến thế. Nói thì khó nghe nhưng chẳng qua bà cứ khăng khăng vì bà bảo thủ, ko muốn xuống nước đi theo con đường mà mẹ bé muốn theo thôi. Vì nhỡ bs bảo bà sai thì bà... ko thích.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8