TIN TÀI TRỢ.

Bé 7 tháng tuổi hay bị sổ mũi

• 1 Lượt chia sẻ
  • 23.2K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình có một bé gái 7 tháng tuổi , rất hay bị sổ mũi, ngạt mũi thở khụt khịt, khò khè nhiều đờm, màu trắng. Nhưng cháu lại không bị ho và không sốt, mình cho cháu đi khám thì bác sỹ bảo bị viêm mũi họng, phải dùng kháng sinh. Nhưng khoảng 15 ngày cháu lại bị lại. Theo các bạn mình có nên dùng kháng sinh cho con hay không. Mong các bạn cho mình ý kiến

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

úi bé nhà mình cũng hay bị sổ mũi lắm. Lần nào đi bác sĩ cũng chỉ kháng sinh nên mình cũng muốn hỏi các mẹ có nhiều kình nghiệm vấn đề này. từ ngày mẹ đi làm là bé bị ốm suốt mình thì không thể nghỉ ở nhà chăm bé được nên chẳng biết có cách nào để bé đỡ bị như vậy không.
    Hôm qua mình thấy mọi người bảo dùng máy xông mũi để xông nước muối cho bé, không biết có mẹ nào làm cách này chưa? có hiệu quả không vậy? và liệu bé 8 tháng đã dùng cách này được chưa các mẹ nhỉ? có mẹ nào thông thái chỉ cho mình với nhé, thanks
    • 129 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

nước muối là hiệu quả nhất, nhưng mẹ nên mua nước muối ngoài hiệu thốc, đừng pha nha, coi chừng amip ăn não người, nguy hiểm lắm đó
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 36 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình là dược sĩ, cũng đang nuôi con gần 8 tháng tuổi nên muốn chia sẻ ít kinh nghiệm với các mẹ. Để phòng tránh bệnh mũi họng cho các bé, các mẹ nên nhỏ nước muối (tốt nhất là loại nước muối sinh lý của Traphaco,chuyên dùng cho trẻ sơ sinh, mình dùng cho bé nhà mình từ khi mới sinh), nhưng mùa này thì trước khi nhỏ các mẹ nên hâm nóng, vì nếu nhỏ nước lạnh vào mũi bé thì có khi còn bị viêm ngược đấy. Ngoài ra các mẹ nhớ đánh tưa lưỡi cho bé hàng ngày trước khi ngủ để bé quen với việc vệ sinh mũi, họng trước khi ngủ. Hôm nào độ ẩm cao quá 90% thì các mẹ nên bật điều hòa hoặc dùng máy hút ẩm để độ ẩm xuống dưới 75% nhé, vì độ ẩm cao cũng là nguyên nhân làm bé bị viêm mũi họng. Còn khi bé đã vị sổ mũi, hắt hơi, có nhiều nước mũi nhầy thì nên cho bé uống kháng sinh ngay, tránh để lâu dẫn đến viêm họng hoặc viêm phế quản hay viêm phổi thì điều trị còn mệt hơn. Nguyên tắc dùng kháng sinh thì từ nhẹ đến nặng, từ clamoxyl -> augmentin -> zinnat -> cefaclor->zithromax. Cái này thì mình nghĩ giờ ít BS nào tuân thủ đúng, vì ai điều trị cũng muốn dùng thuốc mạnh để bé khỏi bệnh ngay, cho bố mẹ bé yên tâm.Và trẻ con khi bị viêm mũi, viêm họng thì chỉ cần dùng kháng sinh là khỏi, không nhất thiết phải dùng thêm chống viêm hay các thuốc siro khác và khi dùng kháng sinh nhớ dùng tối thiểu 5 ngày, kể cả khi bé đã hết triệu chứng bệnh, để tránh nhờn thuốc. Trộm vía bé nhà mình 8 tháng, mà mới chỉ bị sổ mũi, viêm họng 2 lần, những lần nào mình cũng chỉ cho uống 5 gói clamoxyl, bé chỉ uống đến gói thứ 2 là khỏi, không mệt mỏi, quấy khóc gì cả. Các mẹ cần tư vấn gì về thuốc thì cứ pm mình nhé, rất vui vì được cùng các mẹ chăm sóc cho bé yêu
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 36 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bigbiggirl_lh Xem bài viết
    úi bé nhà mình cũng hay bị sổ mũi lắm. Lần nào đi bác sĩ cũng chỉ kháng sinh nên mình cũng muốn hỏi các mẹ có nhiều kình nghiệm vấn đề này. từ ngày mẹ đi làm là bé bị ốm suốt mình thì không thể nghỉ ở nhà chăm bé được nên chẳng biết có cách nào để bé đỡ bị như vậy không.
    Hôm qua mình thấy mọi người bảo dùng máy xông mũi để xông nước muối cho bé, không biết có mẹ nào làm cách này chưa? có hiệu quả không vậy? và liệu bé 8 tháng đã dùng cách này được chưa các mẹ nhỉ? có mẹ nào thông thái chỉ cho mình với nhé, thanks
    Theo mình thì bé dưới 2 tuổi không nên dùng máy xông mũi họng đâu bạn ạ, còn với các bé lớn hơn cũng không nên xông mũi họng vì tuy phương pháp này giúp bé dễ thở nhanh hơn việc dùng thuốc nhưng nếu lạm dụng nhiều máy xông mũi có thể gây phù nề niêm mạc mũi, viêm mũi kéo theo viêm họng, viêm tai , có thể dẫn tới điếc. Riêng mình thì không ủng hộ phương pháp này và các mẹ cũng đừng quá sốt ruột khi con ốm, hãy cho bé dùng thuốc từ thấp đến cao và tập cho sức đề kháng của bé giúp bé chống được bệnh tật.