TIN TÀI TRỢ.

Bé 7 tháng, đi ngoài 3-4 lần/ngày. Các mẹ giúp em với.

• 38 Lượt chia sẻ
  • 50.6K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 69 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em chào các mẹ,

Em có vấn đề này đang băn khoăn lo lắng quá, rất mong nhận được lời góp ý của các mẹ, nếu không chắc em phải cho con đi bệnh viện khám mất.

Bé nhà em được 7 tháng tuổi, cân nặng 8,3kg. Hàng ngày em cho bé ăn dặm 3 bữa cháo (cháo nấu bằng gạo xay hạt đường, rau băm, thịt xay). Em biết với lứa tuổi này của bé ăn nhiều cháo như vậy là rất kô nên nhưng bé nhà em từ 3 tháng đã không chịu uống sữa ngoài, sữa chủ yếu từ ti mẹ, em cơ địa lại ít sữa, bé đầu đã ít, bé này lại càng ít hơn. Em tập cho bé mọi cách để có thể uống được nhiều sữa hơn, từ đổi các loại bình sữa, đến đút thìa nhưng mỗi lần ăn sữa là bé khóc lóc thảm thiết, có khi khóc lặng tím tái cả người nên ngày em chỉ ép được 1 bữa tầm 150ml.

Bé ăn dặm từ lúc 4 tháng. Bé vẫn output bình thường nhưng cách đây một tuần, em bắt đầu chuyển cho bé sang ăn cháo hạt đường (trước đây là cháo em nấu rồi nghiền qua rây) & vì bé bị ho nên em có cho uống 2 lần mật ong chanh đào, mỗi lần 1ml vào buổi sáng, pha loãng. Em kô biết đấy có phải là nguyên nhân không mà tự nhiên ngày bé đi ị 3-4 lần, có hôm còn 5 lần. Thời gian đầu thì phân hơi nhầy, em cho uống nước sắc búp ổi thì phân trở về bình thường nhưng vẫn ngày 3-4 lần. Mỗi lần bé đi ít, kiểu như không đầy lần vậy. Cứ ăn xong một lúc là bé lại đi, có khi tối trước khi đi ngủ đã đi rồi, mà sáng dậy lại đi 1 lần nữa, mặc dù cả đêm bé chỉ bú mẹ, không ăn uống gì thêm.

Em rất lo lắng, kô biết bé nhà em bị làm sao. Có phải do em cho bé uống mật ong nên bé bị nhiễm khuẩn gì đó kô? Vì em biết bé dưới 1 tuổi kô nên cho dùng mật ong nhưng bé ho quá mà em lại kô muốn cho bé dùng kháng sinh nữa. Hay bé kô tiêu hóa được? Em sợ cứ ăn vào rồi lại đi ngay kiểu này có thể làm bé kô hấp thụ được hết thức ăn và không lên kg được. Em có nên cho bé đi xét nghệm phân kô các mẹ?

Em băn khoăn quá nên viết hơi dài dòng. Mong các mẹ có kinh nghiệm giúp em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn các mẹ!
    ~When you can't get what you like, you must like what you get~

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 537 Bài viết

• 1,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình được biết thì mật ong không dùng được cho trẻ dưới 1 tuổi vì đường tiêu hóa của bé chưa ổn định và trong mật ong có loại nấm gì đó gây hại cho bé. Hơn nữa mật ong còn có chất gây dị ứng. Mình nghĩ bé nhà bạn đi ngoài 1 phần là do mật ong, 1 phần là do chanh đào nữa vì chanh đào chua cũng gây kích thích nhu động ruột. Nên trong quá trình cho uống thuốc ho thì bé sẽ bị đi ngoài nhiều hơn bình thường. Bé nhà bạn ho thì bạn có thể cho uống chanh đào với đường phèn, hoặc đường phèn hấp với quất, lá hẹ, húng chanh đều tốt mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • caotuyetnga Khách
    Bạn phải xem lại thực phẫm cho bé ăn nhất là rau xay ( tự xay hay mua ? )
    Bé đã chịu ăn cháo nên nấu hằng ngày.
    Bạn đừng tự ái- cái rây lược cháo/nghiền ngoài phải rửa sạch, mỗi lần dùng đều phải vô trùng dụng cụ bằng nước sôi ( đôi khi chính vi khuẩn ẩn trong dụng cụ làm bé tiêu chảy.)

mỗi lần con đi ngoài không tốt, mẹ phải ngửi phân của con, xem màu phân ...:
    - thối kỳ lạ là nhiễm khuẩn
    - màu đen là có máu, tuy nhiên nếu ngày hôm đó bé ăn, uống thuốc có phẫm màu đen thì không sao.
    Con ăn vào mà ra ngay phải đưa đến BS gấp.
    Bịnh tiêu chảy thuộc dạng cấp tính không thể để ở nhà và chữa theo cách gia truyền như nước ổi ...gây nguy hiểm cho đường ruột của bé.

mật ong không cho uống bé quá nhỏ, bạn cần giữ ấm cho bé vùng ngực và lưng.
    con ho thì cho uống si-rô ho, không phải tự nhiên mà uống kháng sinh được.

Có thể rang gạo lên trước khi nấu cháo, gạo rang có tính ấm bụng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 69 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà em từ hồi 1 tháng tuổi đã phải nằm viện 1 tuần vì bị viêm tiểu phế quản, sau đó cứ thỉnh thoảng bé lại bị viêm đường hô hấp, lại đi bác sĩ, lại kháng sinh. Em xót con nhỏ quá mà phải uống kháng sinh nhiều nên lần này thử cho bé uống mật ong chanh đào. Nhưng em chỉ cho uống 2 ngày, mỗi ngày 1ml pha thật loãng với nước ấm. Sau 2 ngày em thấy bé có biểu hiện thì dừng ngay, kô cho bé uống nữa.

Bé nhà em đã ăn được cháo hạt đường nên em nấu trực tiếp & kô rây gì cả, mỗi ngày em đều nấu cháo mới cho bé. Rau thì là rau sạch của nhà trồng được, em băm nhỏ cho bé ăn.

Phân của bé nhà em thì kô phải là kiểu phân bị tiêu chảy, ngược lại là phân bình thường. Và 2 hôm nay thì bé kô ăn xong lại đi nữa nhưng số lần đi vẫn nhiều, khoảng 2-3 lần/ngày, mỗi lần một ít, kiểu đi lắt nhắt nhưng lại rất đúng giờ. Hiện tượng này là sao ạ? Có phải bé kô hấp thụ được hay không?
    ~When you can't get what you like, you must like what you get~
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 16 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

chắc bé nhà chị bị rối loạn tiêu hóa rùi, chị mua men tiêu hóa biolactyl cho bé uống thử xem sao nhé,nếu đúng thì bé sẽ bớt ngay thui. ku nhà em cũng mới bị đi ngoài nhiều lần giống bé nhà chị đấy, em đưa đi khám, bs kê đơn cho uống men tiêu hóa, bé uống 1 ngày là đỡ luôn, qua ngày thứu 2 là khỏi đấy, chị thử xem nhe. điều quan trọng là cho bé uống hay ăn gì mình cũng nên theo dõi tình trạng của bé, nếu thấy ko ổn thì phải đi khám bs ngay, ko nên chủ quan đâu chị a. chúc bé nhà mình mau khỏe nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn có thể lấy cây cỏ sữa lá to tầm khoảng 2, 3 cây nhỏ còn tươi sắc lên cho bé uống xem thế nào tớ cho con uống cũng thấy đỡ